[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

malefly

Active Member
cho mình hỏi tốc độ này là copy vào nas hay là copy từ nas vào pc

Mình vừa mới thử nghiệm và kết quả như sau

1. Từ NAS sang PC, NAS mình setup trên wmware workstation trên cùng 1 máy

1.xzcpQk

2. Copy từ 1 máy khác sang NAS

2.xzcTch

Mình xài bootloader 1.03b và 6.2 update 4

nqn_vnn

Well-Known Member
Có Bác nào test trường hợp update version mới nhất, rồi cái USB lăn ra chết. Thế thì Boot bằng USB mới tạo hay chưa?
Vì cái USB cũ dùng update Syno với phiên bản mới nhất, mà cái USB mới tạo thường thi ở phiên bản cũ. Thế thì nó có boot không? Bác nào có điều kiện thực nghiệm hộ em với. Em thực nghiệm, thì thấy không boot rồi, nhờ các Bác thực nghiệm để khẳng định cho dễ hihi

cho mình hỏi tốc độ này là copy vào nas hay là copy từ nas vào pc
Mình để ý cả hai chiều đều như nhau. Theo tôi thấy tốc độ thực tế chính là tốc độ mạng của bạn (tốc độ card mạng, cáp mạng, swith, router,...). Chứ tốc độ đọc ghi của 1 HDD thì dư sức rồi, cho dù nó là SATA I.

Mà ko hiểu sao e cài bản 6.1.7 3615 thì tốc độ chỉ đạt khoảng 50MB còn khi chạy bản 6.2.1 918 thì lại rất ổn định ở mức 80-90MB. @@ Nhưng con J3455 e dùng chạy bản 918 nhiều lỗi quá nên ko dùng ổn định được. Cho e hỏi bác @Thanksforsharing đang chạy bản 3617 6.2 đúng ko ạ :D
Thật ra mà nói, mấy cái Nas nhà tôi hiện đang chạy trên đủ loại version của DSM. Có cái vẫn còn đang chạy trên version 6.0 mà tốc độ copy vẫn đạt trên mức 100MB/s.
Nguyên tắc là thế này, như tôi đã thưa nhiều lần, DSM được viết chuyên biệt cho hardware của Synology. Còn chúng mình thì sử dụng mobo của đủ thứ đởi, đủ thứ tên hiệu. Do đó có cái hên - chạy cực tốt, có cái xui lận đận cài hoài ko xong hoặc tốc độ chậm hẳn, Vì vậy khi bạn quyết định mua cài mới, thì nên dành chút thởi gian vào các diễn đàn về XPEnology xem phần lớn họ đang dùng mobo gì là phổ biến nhất để mua. Còn nếu dùng lại mobo cũ thì phải chấp nhận 'hên - xui' thôi. Chịu khó cài đi cài lại nhiều loại máy + version khác nhau cho đến khi tìm ra được cái cho tốc độ cao nhất, Thật ra đó là quá trình tìm cho đúng driver của card mạng đã được cài sẵn chứ ko phải dùng ké driver của 1 loại card mạng khác.

Có Bác nào test trường hợp update version mới nhất, rồi cái USB lăn ra chết. Thế thì Boot bằng USB mới tạo hay chưa?
Vì cái USB cũ dùng update Syno với phiên bản mới nhất, mà cái USB mới tạo thường thi ở phiên bản cũ. Thế thì nó có boot không? Bác nào có điều kiện thực nghiệm hộ em với. Em thực nghiệm, thì thấy không boot rồi, nhờ các Bác thực nghiệm để khẳng định cho dễ hihi
Theo tôi thì nó vẫn boot đấy chứ, chỉ là bạn không thể thấy nó (qua mạng) từ một máy khác. Cũng giống như bạn chả nhìn thấy gì cả khi nhìn vào 1 lỗ đen, nhưng thưc chất nó là một khối vật chất khổng lồ đang tồn tại.

Em dùng Bootloader này cài DSM_DS3615xs 6.2.1 Update 6 và 6.2.2 cho Case HP 800 G1 chạy OK. Em đang cài đè 6.2.1 Update 6 từ 6.1.7 Update 3 trên các HDD đang chạy xem có bị mất gì không, không dám lên DSM 6.2.2 vì sợ chưa ổn.
6.2.1 là ok rồi thực thế 6.2 là ok rồi 6.2.2 mình ko thấy co gì khác

thinhsve

Well-Known Member
6.2.1 là ok rồi thực thế 6.2 là ok rồi 6.2.2 mình ko thấy co gì khác
Em đã cài đè thành công từ 6.1.7 lên 6.2.1 Update 6 cho Case HP800G1 của em. Không bị mất đữ liệu cũng như các app đã cài. Để chạy thời gian theo dõi thế nào. Hình như bản DSM 6.2.1 download và upload nhanh hơn bản 6.1.7. Em test thử bản 6.2.1 download được khoảng 90MB/s, upload được khoảng 75MB/s (Cùng 1 HDD và Volume), bản 6.1.7 download chỉ khoảng 50-60MB/s.

pnhvn

Member
Mình để ý cả hai chiều đều như nhau. Theo tôi thấy tốc độ thực tế chính là tốc độ mạng của bạn (tốc độ card mạng, cáp mạng, swith, router,...). Chứ tốc độ đọc ghi của 1 HDD thì dư sức rồi, cho dù nó là SATA I.
cáp mạng 5e, router, card mạng đều 1gb, chỉ có con cpu là j1900. mình không biết nút thắt nằm ở đâu nữa

thinhsve

Well-Known Member
cáp mạng 5e, router, card mạng đều 1gb, chỉ có con cpu là j1900. mình không biết nút thắt nằm ở đâu nữa
Bác bị Cable CAT5E giống em, đi âm tường khó thay đổi thật. Hôm nào rãnh em nhờ thợ điện kiểm tra thay được dây em đổi qua cable CAT6 (hoặc CAT7 nếu mua có), được thì kéo luôn 1 cặp đến vị trí NAS.

malefly

Active Member
Bác dùng mạng thế nào mà tốc độ lên kinh quá vậy? 182MB/s*8 = 1.456Mbps
Host: Windows 10 pro, xài SSD nvme M.2

Trên host windows 10, mình cài Wmware 15.

Trong wmware 15, mình cài NAS như mình đã nói, copy từ win 10->NAS và ngược lại chưa bao giờ dưới 170MB/s.

Copy từ các máy tính khác trong mạng luôn đạt ngưỡng tối đa 100-110MB/s.

Dây mạng cat5 bình thường, switch Gigabit..

Source download mình đã xài
https://www.google.com.vn/amp/s/adv...sm-6-2-1-on-esxi-6-7-ready-made-ova-file/amp/

tatam

Well-Known Member
Bác bị Cable CAT5E giống em, đi âm tường khó thay đổi thật. Hôm nào rãnh em nhờ thợ điện kiểm tra thay được dây em đổi qua cable CAT6 (hoặc CAT7 nếu mua có), được thì kéo luôn 1 cặp đến vị trí NAS.

Cable CAT 5E đủ đáp ứng được băng thông Gigabit, tốc độ copy tầm 100-110MB/s rồi bác. Vấn đề của bác thì mình nghĩ cần loại trừ dần xem nguyên nhân từ chỗ nào: Có thể dùng 2 đoạn dây mạng 5E ngắn nối PC vào Switch, NAS vào Switch, rồi thử copy qua lại xem thế nào, nếu tốc độ copy đạt tầm 100-110MB/s thì có thể suy ra là do dây mạng âm tường (dây mạng bị suy hao, hạt mạng bị ten,...). Ngoài ra, cũng cần lưu ý là nếu HDD tốc độ thấp (vòng quay thấp, cache thấp, công nghệ cũ,...) thì cũng không thể đạt được tốc độ copy 100-110MB/s.

pnhvn

Member
cáp dintek 5e 20m mình đi nổi trong phòng thôi. cả nas và pc cùng chung 1 phòng

nqn_vnn

Well-Known Member
Em dùng Bootloader này cài DSM_DS3615xs 6.2.1 Update 6 và 6.2.2 cho Case HP 800 G1 chạy OK. Em đang cài đè 6.2.1 Update 6 từ 6.1.7 Update 3 trên các HDD đang chạy xem có bị mất gì không, không dám lên DSM 6.2.2 vì sợ chưa ổn.
Bác thử giúp em trường hợp cái USB đang boot 6.1.7 bị hư. Bác sẽ tạo USB mới và boot thì được không ?

thinhsve

Well-Known Member
Bác thử giúp em trường hợp cái USB đang boot 6.1.7 bị hư. Bác sẽ tạo USB mới và boot thì được không ?
Em thử rồi. Ở bản 6.1.7, em tạo USB mới có thêm dòng MAC2 cho card LAN 2 em gắn thêm vào. Khi khởi động, trong "Synology Assistant" sẽ đòi recovery, bác cứ cho recovery sau khi xong sẽ chạy lại bình thường như cũ, dữ liệu và các app đã cài còn nguyên. Bác nhớ chú ý đổi VID và PID của USB mới nhé.

nqn_vnn

Well-Known Member
Em thử rồi. Ở bản 6.1.7, em tạo USB mới có thêm dòng MAC2 cho card LAN 2 em gắn thêm vào. Khi khởi động, trong "Synology Assistant" sẽ đòi recovery, bác cứ cho recovery sau khi xong sẽ chạy lại bình thường như cũ, dữ liệu và các app đã cài còn nguyên. Bác nhớ chú ý đổi VID và PID của USB mới nhé.
Thanks Bác nhiều, em ko dám recovery hihi sợ đi tong data :D. giờ thì mạnh dạn luôn :D

Bên trên