[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

thinhsve

Well-Known Member
Dây cáp đi âm tường 13 năm rồi thì độ suy hao chắc chắn có. Để thử tốc độ chuẩn do dây mạng hay do card bác cắm trực tiếp Ag300h - Nas- PC qua đoạn dây mạng ngắn khác để thử trực tiếp cho chuẩn.
Em cắm trực tiếp NAS-AG300H-PC thì copy được 50-60MB/s. Tốc độ như vậy ổn chưa mấy bác. Nếu gắn thêm card LAN với Switch gộp băng thông (802.3ad) thì liệu tốc độ copy cải thiện tốt hơn không vậy. Thanks.

pnhvn

Member
nas mình raid 10, copy từ pc vào nas speed cũng chỉ như bác thôi. trước mình có gộp băng thông trên switch tplink thì speed cũng không hơn được bao nhiêu nên mình bỏ switch luôn, cắm trực tiếp vào LAN của con phát wifi. cái này còn phụ thuộc vào hdd nữa bác. như của mình là wd red nên speed chỉ vậy chứ bác thay wd gold là speed khác liền

thinhsve

Well-Known Member
HDD của em cũng WD Red. Lỡ order Switch có Link Aggregation Control Protocol (LACP) , chờ hàng về gắn thêm cái card LAN vô cài và test lại xem thế nào em sẽ báo cáo kết quả.
Mà Switch TPLink thì từ dòng SG2008 mới có chức năng LACP.

lamhoangcong

1. Cẩn thận thì chạy putty as administrator
2. Tắt bộ gõ TV khi đăng nhập putty, nó ko cho phép sửa dấu khi đăng nhập
3. Vẫn ko đc thì làm lại bước đổi pwd cho root. Lưu ý gõ cho chuẩn.

Mình cũng gặp vấn đề này.
Mặc dù tắt bộ gõ TV nhưng vẫn không vào được tk root

Chỉnh sửa lần cuối:

pnhvn

Member
HDD của em cũng WD Red. Lỡ order Switch có Link Aggregation Control Protocol (LACP) , chờ hàng về gắn thêm cái card LAN vô cài và test lại xem thế nào em sẽ báo cáo kết quả.
Mà Switch TPLink thì từ dòng SG2008 mới có chức năng LACP.
mình dùng tplink SG2210P. nó chỉ là smart switch thôi

ongtrumkon89

Well-Known Member
Em cắm trực tiếp NAS-AG300H-PC thì copy được 50-60MB/s. Tốc độ như vậy ổn chưa mấy bác. Nếu gắn thêm card LAN với Switch gộp băng thông (802.3ad) thì liệu tốc độ copy cải thiện tốt hơn không vậy. Thanks.

Tốc độ ổn rồi bạn, đừng nghe mấy cái tào lao gộp băng thông nếu switch của b ko hỗ trợ :D

Máy e chạy 1 ổ WD Green 2TB định dạng SHR thì copy từ PC vào NAS vào khoảng 95-105MB/s.
Còn khi chạy RAID 3 ổ WD Green 500GB, 1.5TB và 2TB định dạng SHR thì copy từ PC vào NAS trung bình chỉ đạt khoảng 60MB/s.
Tốc độ này có ổn ko các bác @@

ds2k

Active Member
Máy e chạy 1 ổ WD Green 2TB định dạng SHR thì copy từ PC vào NAS vào khoảng 95-105MB/s.
Còn khi chạy RAID 3 ổ WD Green 500GB, 1.5TB và 2TB định dạng SHR thì copy từ PC vào NAS trung bình chỉ đạt khoảng 60MB/s.
Tốc độ này có ổn ko các bác @@
Tốc độ này là rất ổn rồi. Em đã tránh xa được RAID thấy nhanh hẳn :D

malefly

Active Member
Sao ko cài trực tiếp cho ổn định mà xài vm bác?
Mỗi cái điều có ưu nhược hết bác, thực ra VSphere cũng rất ổn định, backup và recover cũng khá đơn giản, hiện tại do là Router mình xài router OS,Mình xài Mikrotik OS, HTPC mình cũng setup trên 1 virtual PC, nay chỉ còn NAS là chưa thực hiện được nên mình đang nghiên cứu giải pháp ảo hóa luôn con NAS này...

ds2k

Active Member
Trải nghiệm btrfs trên DSM em thấy tốc độ ghi chậm rõ. Lại hì hụi chuyển đổi các volume về ext4 các bác ạ.

Muốn biết btrfs vs ext4 thằng nào nhanh hơn bạn phải test trên cùng 1 hard drive/volume thì mới biết được. Còn nói về tính năng thì btrfs hay hơn ext4 nhiều trong tác vụ lưu trữ.

malefly

Active Member
hi Bác Thanksforsharing,

Bác cho mình hỏi file Loader V1.02b nó là dạng 1 image, 1 disk dạng .img trong khi trong bài viết này, bác lại dùng file .iso
http://www.hdvietnam.com/threads/hu...htpc-va-nas-tren-cung-mot-pc-nang-cao.928602/ VrtlNas_x64_5032_DSM_50-4493 dưới dạng iso file.

File .iso thì phải mount vào và cài, trong khi bootloader thì không, mình không hiểu 2 file này giống và khác nhau thế nào. Mong bác vui lòng giải thích cho.

Xin cảm ơn

nqn_vnn

Well-Known Member
Các Bác cho em hỏi, em dùng USB 3.0 làm usb boot được không? Sao tạo 1 cái USB boot bằng USB 3.1 của Kington thì nó báo là External Disk nhỉ. ( đã gỡ cái USB 2.0 cũ ra do sắp die )

Edit: Sau khi restart lại thì nó đã boot, nhưng lại chỉ truy cập theo đường dẫn find.synology.com - và chỉ thấy cái NAS với giao diện giống như lần đầu tiên cắm boot cài Synology mà lại toàn tiếng Pháp. Có cách nào boot vào như cái USB cũ không các Bác?

Chỉnh sửa lần cuối:
Các Bác cho em hỏi, em dùng USB 3.0 làm usb boot được không? Sao tạo 1 cái USB boot bằng USB 3.1 của Kington thì nó báo là External Disk nhỉ. ( đã gỡ cái USB 2.0 cũ ra do sắp die )

Edit: Sau khi restart lại thì nó đã boot, nhưng lại chỉ truy cập theo đường dẫn find.synology.com - và chỉ thấy cái NAS với giao diện giống như lần đầu tiên cắm boot cài Synology mà lại toàn tiếng Pháp. Có cách nào boot vào như cái USB cũ không các Bác?
Serial có đúng với os cũ bác đang xài ko?

nqn_vnn

Well-Known Member
Serial có đúng với os cũ bác đang xài ko?
Đúng Bác, mình fix ID USB, SN và cả MAC luôn. Chắc chơi chiêu Copy nguyên cái USB cũ qua USB mới quá.
Tiên ở đây các Bác cho mình hỏi, dùng DS3615 thì cấu hình thể nào để NAS decode khi xem film từ smart tv nhỉ? Con tivi yếu quá đọc, nhiều film video ca nhạc cứ khựng khựng hoặc không hiển thị gì luôn.

thinhsve

Well-Known Member
Đúng Bác, mình fix ID USB, SN và cả MAC luôn. Chắc chơi chiêu Copy nguyên cái USB cũ qua USB mới quá.
Tiên ở đây các Bác cho mình hỏi, dùng DS3615 thì cấu hình thể nào để NAS decode khi xem film từ smart tv nhỉ? Con tivi yếu quá đọc, nhiều film video ca nhạc cứ khựng khựng hoặc không hiển thị gì luôn.
Em dùng Plex với CPU i3-4130 4GB RAM (DS3615XS) thì decode FullHD CPU khoảng 15-20% hình mượt, nhưng khi decode phim 4K H265 (#48GB) thì CPU 100% mà lag liên tục, thay con CPU i5-4670 vào cũng vẫn lag nhưng ít hơn con i3-4130.

ds2k

Active Member
Muốn biết btrfs vs ext4 thằng nào nhanh hơn bạn phải test trên cùng 1 hard drive/volume thì mới biết được. Còn nói về tính năng thì btrfs hay hơn ext4 nhiều trong tác vụ lưu trữ.
Vâng đấy là em so sánh trên cùng 1 bộ đĩa rồi bác :)
Em đã thử một số tình huống sử dụng của snapshot btrfs. Và thấy với nhu cầu của em và nas 6 bay của em thì snapraid phù hợp hơn. Vậy nên chuyển hết về ext4 :D

Bên trên