[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

nqn_vnn

Well-Known Member
mình cũng giống bác. 4 ổ chạy raid 10. thêm 1 ổ backup cho 4 ổ đó. chủ yếu là hình gia đình, 1 ít nhạc nên dung lượng ổ cũng không cần cao lắm
Raid 10 là nó đã sao lưu rồi, Bác còn BK chi nữa... Chỉ trường hợp xiu lắm thì mới die 2 ổ cùng chứa dữ liệu giống nhau thôi. Còn chơi theo kiểu của Bác thì chơi raid 10 hơi phí.

nqn_vnn

Well-Known Member
Em xem thấy giá tốt quá, Seller Amazon, New, chỉ có 284.99$ và tiền ship 10$/kg. Seagate IronWolf 10TB, em tính ship 1 cặp. Dòng này dùng cho NAS tốt không mấy Bác. Thanks.
https://www.amazon.com/gp/aw/ol/B01IA9GU0Q/ref=olp_page_next?ie=UTF8&f_all=true&sta
HDD Bác mua ở đây cho an tâm. Mua bên đó vận chuyển về lỡ nó rơi rớt thì méo cả mặt. Bác lên 5 giây cũng nhiều Bác bán ổ kẹp nách về giá cũng ok.

pnhvn

Member
Raid 10 là nó đã sao lưu rồi, Bác còn BK chi nữa... Chỉ trường hợp xiu lắm thì mới die 2 ổ cùng chứa dữ liệu giống nhau thôi. Còn chơi theo kiểu của Bác thì chơi raid 10 hơi phí.
thôi backup thêm cho chắc ăn bác. biết là phí nhưng ổ dung lượng nhỏ nên cũng không phải lăn tăn nhiều

ds2k

Active Member
@nqn_vnn @pnhvn Xưa em cũng khoái RAID này RAID khác lắm. Nhưng RAID với những NAS gia đình thì rất chậm và nhiêu khê. Trong khi đó thì nhu cầu của em chỉ là là dự phòng định kỳ để có thể phục hồi khi 1 đĩa trong NAS chết thôi...

Từ ngày đọc một bài của bác @Thanksforsharing thấy cái snapraid đúng nhu cầu của em. Đập ngay RAID5 thành các ổ đơn và xài snapraid đến tận giờ. Tốc độ nhanh, đơn giản và tiện lợi vô cùng.

Cái Synology Snapshots có giống snapraid ko bác @Thanksforsharing owiii

@nqn_vnn @pnhvn Xưa em cũng khoái RAID này RAID khác lắm. Nhưng RAID với những NAS gia đình thì rất chậm và nhiêu khê. Trong khi đó thì nhu cầu của em chỉ là là dự phòng định kỳ để có thể phục hồi khi 1 đĩa trong NAS chết thôi...

Từ ngày đọc một bài của bác @Thanksforsharing thấy cái snapraid đúng nhu cầu của em. Đập ngay RAID5 thành các ổ đơn và xài snapraid đến tận giờ. Tốc độ nhanh, đơn giản và tiện lợi vô cùng.

Cái Synology Snapshots có giống snapraid ko bác @Thanksforsharing owiii
Cho e xin link bài snapraid đc k ạ :D

Các bác cho mình hỏi chút. Mình dùng video station, xem phim có audio là DTS thì ok, mà xem phim có audio AC3 lại không được. Có phải chỉnh config thế nào không nhỉ. Cái NAS trước của mình thì vẫn xem AC3 bình thường
NAS mình dùng Asrock J4105, chạy bản 6.2 - 23739 (DS918+)

Các bác cho mình hỏi chút. Mình dùng video station, xem phim có audio là DTS thì ok, mà xem phim có audio AC3 lại không được. Có phải chỉnh config thế nào không nhỉ. Cái NAS trước của mình thì vẫn xem AC3 bình thường
Bản 918 bác dùng có reboot/shutdown đc k ạ. Bác có phải fix ko ạ hay tự chạy đc bt @@

nqn_vnn

Well-Known Member
Đang có con main y chang :D ...

thinhsve

Well-Known Member
Nhờ các Bác hướng dẫn giúp em. Cái LAN Intel I217 on board copy chậm quá, toàn bộ nhà em dùng thiết bị LAN 1Gb (modem Draytek 2925, Switch tạm thời em dùng cái Buffalo WZR HP AG300H đã tắt Wifi và DHCP, em đang ship cái Linksys LGS308 8 port từ Amazon để thay thế cái Buffalo), cable CAT5E đi âm tường (do lúc làm nhà cách đây hơn 13 năm chỉ mua được cable AMP CAT5E), mạng vẫn nhận 1Gb nhưng tốc độ copy PC và NAS chỉ được khoảng 25-35MB/s). Em tính mua cái card LAN này gắn vào để cải thiện tốc độ LAN. Nếu gắn thêm Card này thì có cần chỉnh sửa lại bootloader trong USB không, nếu chỉnh sửa thì nhờ các Bác hướng dẫn giúp em. Cảm ơn các Bác nhiều.

LAN Card.jpg

Nhờ các Bác hướng dẫn giúp em. Cái LAN Intel I217 on board copy chậm quá, toàn bộ nhà em dùng thiết bị LAN 1Gb (modem Draytek 2925, Switch tạm thời em dùng cái Buffalo WZR HP AG300H đã tắt Wifi và DHCP, em đang ship cái Linksys LGS308 8 port từ Amazon để thay thế cái Buffalo), cable CAT5E đi âm tường (do lúc làm nhà cách đây hơn 13 năm chỉ mua được cable AMP CAT5E), mạng vẫn nhận 1Gb nhưng tốc độ copy PC và NAS chỉ được khoảng 25-35MB/s). Em tính mua cái card LAN này gắn vào để cải thiện tốc độ LAN. Nếu gắn thêm Card này thì có cần chỉnh sửa lại bootloader trong USB không, nếu chỉnh sửa thì nhờ các Bác hướng dẫn giúp em. Cảm ơn các Bác nhiều.

View attachment 344635

View attachment 344629
Set thêm 1 dòng "mac2" bên dưới mac 1 là xong vần giứ serial cũ nhé
xài 2 lan thì cắm trưc tiếp 2 port vào con router rồi gộp băng thông lại! ko cắm 2 port vào switch nhé cắm vậy huề tiền

ongtrumkon89

Well-Known Member

View attachment 344635

View attachment 344629

Dây cáp đi âm tường 13 năm rồi thì độ suy hao chắc chắn có. Để thử tốc độ chuẩn do dây mạng hay do card bác cắm trực tiếp Ag300h - Nas- PC qua đoạn dây mạng ngắn khác để thử trực tiếp cho chuẩn.

thinhsve

Well-Known Member
Set thêm 1 dòng "mac2" bên dưới mac 1 là xong vần giứ serial cũ nhé
xài 2 lan thì cắm trưc tiếp 2 port vào con router rồi gộp băng thông lại! ko cắm 2 port vào switch nhé cắm vậy huề tiền
Cảm ơn Bác. Chờ thằng cháu lấy dùm mang về em sẽ thử.
Em ship cái Switch Linksys LGS308 cũng chỉ để phục vụ mục đích gộp băng thông cho các card mạng trên NAS (cài đặt: Link Aggregation Control Protocol (LACP) (802.3ad) trên XPenology và Swich)

Dây cáp đi âm tường 13 năm rồi thì độ suy hao chắc chắn có. Để thử tốc độ chuẩn do dây mạng hay do card bác cắm trực tiếp Ag300h - Nas- PC qua đoạn dây mạng ngắn khác để thử trực tiếp cho chuẩn.
Để em ôm cái case NAS xuống gần Router và test thử tốc độ theo hướng dẫn của Bác xem sao. Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên