Mỗi Ngày Một Bài Karaoke

caothudeche

Moderator
có tải Sayatoo của một số bác, mở ra có Virus
Đúng là file bạn tải xuống là có virus đây là file bạn gì đó cho mà cung6 có virus(?!!????)
Hàng crack, patch thì phải chịu thôi. Nhiều khi là virut thật, nhiều khi là phần mềm diệt virut nó nhận diện ra code bẻ khóa nên nó cứ phang thôi. Tìm hiểu qua xem nó có phải là con virut gì khủng khiếp lắm không, nếu không thì cứ cho phép hoặc tạm thời vô hiệu hóa trình diệt virut để cài đặt cái đã, rồi mở lại sau.

caothudeche

Moderator
Khi - Hồ Hoàng Yến
Beat and Video

Sao không thấy cao thủ làm giúp bài karaoke này (Khi của Họ Hoang Yen) do bác mempham vừa mới upload (beat,video) cảm ơn tất cả cao thủ
Diễn đàn đang có sự cố nên nhiều cao thủ chắc không biết cách vào. Bản thân mình thì mới lên núi 1 tuần, hôm nay mới xuống núi.

Khi - Hồ Hoàng Yến.1080p.AC3.x264

AL9nZEVlQD1HmypWdvVA6Th-LlXFsfrMg_bs2IDQ2mO2ReW4rtz9LwjqzwoSQYAWCPjtYzGTCmIGn1wvYJTTGG6EKcjf4Hcfhg-lbO9UbjzaKgHPBpi5wMZqG8JxrNzxqHoDA_33UI1cChDaDGBOL9NbCCqA=w683-h384-no

vandien

Well-Known Member
Trọng Thanh trong 1 ca khúc của Nhạc sỹ Nguyễn Thiện Tơ:

Qua Ben Nam Xua - Trong Thanh 1080p 60f:

Tưởng niệm Nhạc sỹ Nguyễn Thiện Tơ vừa qua đời!

VANDIEN KARAOKE
☞ Fshare: https://www.fshare.vn/folder/LZW9BIBUY39P

vandien

Well-Known Member
Trọng Thanh trong 1 ca khúc của Nhạc sỹ Lê Thương:

Thu Tren Dao Kinh Chau - Trong Thanh 1080p 60f:

VANDIEN KARAOKE

vandien

Well-Known Member
Trọng Thanh trong 1 nhạc phẩm của Ca nhạc sỹ Nguyễn Hữu Thiết:

Nguoi Da Di Roi - Trong Thanh 1080p 60f:

VANDIEN KARAOKE

hoapoint

Member
Hướng dẫn trực quan qua video trên mạng rất nhiều bạn nhé, mình cũng học từ đó mà ra thôi. Có lẽ hôm nào rảnh mình làm một bản hướng dẫn toàn tập, chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người.
Còn mình chỉ gạch đầu dòng một số điểm sau:
1) Chuẩn bị phần mềm: Sayatoo Kara Title Maker (không thể thiếu), phần mềm biên tập video, bộ gõ Tiếng Việt (Unikey) và một số phần mềm bổ trợ khác nếu cần.
2) Chuẩn bị font chữ: Có 2 điểm đáng lưu ý của font chữ đó là Bảng mã và Ký tự trong bộ font (Character)
- Bảng mã: Mỗi một bộ font nó được xây dựng trên một bảng mã nên khi gõ thì chúng ta cũng phải chọn đúng bảng mã của font đó trong bộ gõ, nếu không sẽ hiển thị sai.
Ví dụ đại đa số các nguồn hiện tại đều sử dụng bảng mã Unicode, nếu chúng ta copy về và dán trực tiếp vào Sayatoo và sử dụng font TimeNewRoman thì nó sẽ hiển thị đúng (vì font này dùng bảng mã Unicode). Nhưng nếu chúng ta lại chọn font VNI-Meli thì nó sẽ không hiển thị được (font này dùng bảng mã VNI Windows), để hiển thị đúng thì trước khi dán vào Sayatoo ta cần chuyển đổi bảng mã. Để chuyển đổi bảng mã có thể dùng Unikey, phím tắt Ctrl + Shift + F6.
- Ký tự: Các ký tự chữ cái bình thường thì vốn font đã được tạo sẵn rồi, vấn đề là ở các ký tự logo ca sĩ nam, nữ... thì thường lại không có. Bởi vậy ta cần tạo một bộ font có các logo này. Cách đơn giản nhất là dùng font sẵn có và sửa nó ở một số ký tự không dùng. Bạn có thể tìm hiểu High-Logic FontCreator nếu muốn.
3) Chuẩn bị tài nguyên: video, nhạc có lời ca sĩ hát (vocal), nhạc beat, lời bài hát.
4) Chia lời bài hát thành các dòng: Sao cho đẹp mắt, dễ hát, ngắt theo nhịp ngắt của beat. Nên chia dòng trên các phần mềm biên tập văn bản (notepad, word...) cho thuận tiện trước khi copy vào Sayatoo.
5) Timing sơ bộ: Quan trọng chỗ này là dùng phím tắt, mình hay dùng:
- Phím cách để play/pause
- Tab: để chuyển timing cho từng từ.
- Enter để ngắt timing cho từ hiện tại.
6) Timing chính xác: Thông thường thì mọi người đều không trong ngành âm nhạc nên thường không làm chuẩn ngay ở bước 5 nên sẽ phải chỉnh lại rất nhiều. Lúc này cần dùng chuột kéo cho chuẩn. Nên kéo phát sớm hơn 1 chút so với ca sỹ hát, mục đích để người hát phản ứng xong với lời karaoke thì hát lên khớp với nhạc hơn.
7) Chèn chỉ số đếm ngược, icon ca sỹ.
8) Xuất video luôn hoặc biên tập tiếp ở phần mềm biên tập video khác.
Rất cảm ơn caothudeche Rất rõ ràng

vandien

Well-Known Member
Trọng Thanh trong 1 nhạc phẩm của Nhạc sỹ Dương Thiệu Tước:

Ang May Chieu - Trong Thanh 1080p 60f:

VANDIEN KARAOKE

vandien

Well-Known Member
Trọng Thanh trong 1 nhạc phẩm của Nhạc sỹ Đặng Thế Phong:

Dem Thu - Trong Thanh 1080p 60f:

VANDIEN KARAOKE

vandien

Well-Known Member
Trọng Thanh trong 1 nhạc phẩm của Nhạc sỹ Hoàng Trọng&Quang Khải:

Duong Ve - Trong Thanh 1080p 60f:

VANDIEN KARAOKE

vandien

Well-Known Member
Hồ Duy Thái trong 1 bài nhạc nổi tiếng của 2 Nhạc sỹ Y Vũ&Nhật Ngân:

Toi Dua Em Sang Song - Ho Duy Thai 1080p 60f:

VANDIEN KARAOKE

tangngong

Well-Known Member
Hướng dẫn trực quan qua video trên mạng rất nhiều bạn nhé, mình cũng học từ đó mà ra thôi. Có lẽ hôm nào rảnh mình làm một bản hướng dẫn toàn tập, chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người.
Còn mình chỉ gạch đầu dòng một số điểm sau:
1) Chuẩn bị phần mềm: Sayatoo Kara Title Maker (không thể thiếu), phần mềm biên tập video, bộ gõ Tiếng Việt (Unikey) và một số phần mềm bổ trợ khác nếu cần.
2) Chuẩn bị font chữ: Có 2 điểm đáng lưu ý của font chữ đó là Bảng mã và Ký tự trong bộ font (Character)
- Bảng mã: Mỗi một bộ font nó được xây dựng trên một bảng mã nên khi gõ thì chúng ta cũng phải chọn đúng bảng mã của font đó trong bộ gõ, nếu không sẽ hiển thị sai.
Ví dụ đại đa số các nguồn hiện tại đều sử dụng bảng mã Unicode, nếu chúng ta copy về và dán trực tiếp vào Sayatoo và sử dụng font TimeNewRoman thì nó sẽ hiển thị đúng (vì font này dùng bảng mã Unicode). Nhưng nếu chúng ta lại chọn font VNI-Meli thì nó sẽ không hiển thị được (font này dùng bảng mã VNI Windows), để hiển thị đúng thì trước khi dán vào Sayatoo ta cần chuyển đổi bảng mã. Để chuyển đổi bảng mã có thể dùng Unikey, phím tắt Ctrl + Shift + F6.
- Ký tự: Các ký tự chữ cái bình thường thì vốn font đã được tạo sẵn rồi, vấn đề là ở các ký tự logo ca sĩ nam, nữ... thì thường lại không có. Bởi vậy ta cần tạo một bộ font có các logo này. Cách đơn giản nhất là dùng font sẵn có và sửa nó ở một số ký tự không dùng. Bạn có thể tìm hiểu High-Logic FontCreator nếu muốn.
3) Chuẩn bị tài nguyên: video, nhạc có lời ca sĩ hát (vocal), nhạc beat, lời bài hát.
4) Chia lời bài hát thành các dòng: Sao cho đẹp mắt, dễ hát, ngắt theo nhịp ngắt của beat. Nên chia dòng trên các phần mềm biên tập văn bản (notepad, word...) cho thuận tiện trước khi copy vào Sayatoo.
5) Timing sơ bộ: Quan trọng chỗ này là dùng phím tắt, mình hay dùng:
- Phím cách để play/pause
- Tab: để chuyển timing cho từng từ.
- Enter để ngắt timing cho từ hiện tại.
6) Timing chính xác: Thông thường thì mọi người đều không trong ngành âm nhạc nên thường không làm chuẩn ngay ở bước 5 nên sẽ phải chỉnh lại rất nhiều. Lúc này cần dùng chuột kéo cho chuẩn. Nên kéo phát sớm hơn 1 chút so với ca sỹ hát, mục đích để người hát phản ứng xong với lời karaoke thì hát lên khớp với nhạc hơn.
7) Chèn chỉ số đếm ngược, icon ca sỹ.
8) Xuất video luôn hoặc biên tập tiếp ở phần mềm biên tập video khác.
Bác ơi, cho mình hỏi về icon nam nữ và song ca!! Mình sử dụng font VNI thì icon nam nữ màu sẽ giống như màu chữ chạy!! Nhưng icon song ca!! Mình muốn để màu xanh và đỏ!! Như chữ thì là màu tím.., thì làm như thế nào ạ?? Có cách nào chọn màu cho icon khác với màu chữ chạy ko bác??

hoapoint

Member
Bác ơi, cho mình hỏi về icon na
Bác ơi, cho mình hỏi về icon nam nữ và song ca!! Mình sử dụng font VNI thì icon nam nữ màu sẽ giống như màu chữ chạy!! Nhưng icon song ca!! Mình muốn để màu xanh và đỏ!! Như chữ thì là màu tím.., thì làm như thế nào ạ?? Có cách nào chọn màu cho icon khác với màu chữ chạy ko bác??

m nữ và song ca!! Mình sử dụng font VNI thì icon nam nữ màu sẽ giống như màu chữ chạy!! Nhưng icon song ca!! Mình muốn để màu xanh và đỏ!! Như chữ thì là màu tím.., thì làm như thế nào ạ?? Có cách nào chọn màu cho icon khác với màu chữ chạy ko bác??

hoapoint

Member
Chào Bác cho tôi hỏi là làm sao để video ca si hát với lời của karaoke chạy khớp với nhau ,video ca si hát rồi lời karaoke mới chạy ra

caothudeche

Moderator
Trong Sayatoo thì không làm được bạn nhé. Bạn sử dụng các phần mềm biên tập video thì tùy biến thoải mái thôi.
Cứ làm phụ đề trên sayatoo bình thường, sau đó trên phần mềm biên tập video thì đè icon màu mè lên thôi. Mình vốn cũng định làm vậy nhưng lười. Một vài lần có icon này thì không sao, chứ đến vài chục cái thì cứ chèn, căn thời gian cho nó mệt lắm.

caothudeche

Moderator
Chào Bác cho tôi hỏi là làm sao để video ca si hát với lời của karaoke chạy khớp với nhau ,video ca si hát rồi lời karaoke mới chạy ra
KOK bạn làm hay ai làm, nếu bạn làm thì là tại bạn rồi. Có thể ở bước đầu tiên là chuẩn bị tài nguyên thì beat và video gốc vốn không khớp với nhau, thậm chí là video, lời ca sỹ, beat 3 nguồn khác nhau và lệch nhau luôn. Bạn phải lấy một cái làm chuẩn, timing kok theo nó khi biên tập video đưa tất cả về cho ăn khớp bằng các phần mềm biên tập video, audio.
Còn nếu bạn đi sưu tầm video KOK có beat ở đâu đó rồi về tự ghép audio ca sĩ hát vào thì bạn cũng phải đồng bộ cho khớp. Mình chia sẻ 2 cách đồng bộ:
- C1: Dùng các phần mềm biên tập audio/video để căn chỉnh nhạc & beat khớp nhau, rồi remux chúng lại.
- C2: Thiết lập độ trễ cho audio ca sĩ trên phần mềm remux luôn. Cách này có nhược điểm là phần mềm đọc video nếu đọc sai thông tin file thì vẫn lệch.

Bên trên