Mới bước chân vào HD lắm gian nan

Chào cả nhà!
Gia đình đang có ý định mua một bộ HT xem HD. Tuy nhiên sau khi đọc 1 vòng quanh diễn đàn thì chẳng biết sao mà lần. Đã có ý định mua denon 1311XP và đã nhờ bác Vanloc nhưng đọc vài bài khác nói nó là AIO thì lại phân vân. Nên muốn nhờ mấy bác trên HD tư vấn chọ một bộ dàn rời ( chơi chiến thuận đầu tư dài hạn. dự toán của bộ này sau khi hoàn thiện khoảng 30 triệu). Nhu cầu nghe nhạc và xem phim (50/50).
Bước 1: mong muốn đầu tư khoảng 15~20 triệu
Bước 2: nốt phần còn lại.
MOng các bác tư vấn giúp.#-o

vusimon

Banned
Ðề: Mới bước chân vào HD lắm gian nan

nếu 15 làm bộ 1311 New
nếu 30 mà mua New .....thì thêm nữa mới có dàn khá ..còn nếu không thì cũng như 1311 thôi :D
nếu 30 mà mua 2nd ...thì làm con AVR-20tr ......... kiếm cặp loa front hơn chục nữa nghe 2ch rùi tính típ :D
thân,

ptkrelax

Active Member

Bác vũ này tư vấn kinh quá.
Theo mình nếu 15> 20tr bước một( không có ưu cầu quá khó với nhạc thì 1 AVR Denon mới tầm 10 > 12tr là ok)
Đôi loa Font Jamo ( trong tầm 8tr> 10 tr của Jamo thì không quá khó)
Giai đoạn tiếp theo thì Center, Rear va Sub ^_^
Mình góp ý mạo muội như thế
Còn 2nd thì như bác Vũ thì cũng tốt. AVR 2nd cái nào cho ra công suất lớn ( sau này dễ phối ghép loa).
Thân. Ý kiến nhỏ nhoi

vusimon

Banned

Bác vũ này tư vấn kinh quá.
Theo mình nếu 15> 20tr bước một( không có ưu cầu quá khó với nhạc thì 1 AVR Denon mới tầm 10 > 12tr là ok)
Đôi loa Font Jamo ( trong tầm 8tr> 10 tr của Jamo thì không quá khó)
Giai đoạn tiếp theo thì Center, Rear va Sub ^_^
Mình góp ý mạo muội như thế
Còn 2nd thì như bác Vũ thì cũng tốt. AVR 2nd cái nào cho ra công suất lớn ( sau này dễ phối ghép loa).
Thân. Ý kiến nhỏ nhoi

dàn of Bác mới mua mấy bữa lại thanh lý nữa àh ... chơi 2311 luôn đi

audio&video

Active Member

theo em bác chơi dàn dời để tiện bác nâng cấp.trước tiên bác lên mua âmply reciver tầm 1o triệu denon 1611 +đôi loa fornt 10 triệu bac có thể tham khảo jamo trong tầm tiền mai sau nâng cấp sub.center.suruond nữa là ok.

training

Well-Known Member

Bác chủ nếu ở SG thì chờ em vài bữa rồi xách em AVR Denon 2310 dưới sign cuả em về nè, em còn đợi AVR mới cập cảng đã :))

training

Well-Known Member

Với 1bộ ngon lành thì 30 triệu e là chưa đủ. AVR, front, cen, sur, sub, hdp...còn nhiều thứ lắm mà giá cả cũng không quá cách xa nhau. Thiết nghĩ bác nên cố lên hẳn tầm từ 45 - 50 chai thì mới ngon được

Nghia_PMT

Well-Known Member

Tát vỡ mồm nó ngay bác :))

leo6love

Cầm 30tr em sẽ quất như vầy:
  • Receiver Pioneer AX10 (do nó trâu bò, phim good mà nhạc thì khỏi quảng cáo, kéo đc mấy con loa hơi khó sau này nâng cấp loa nó dễ dàng) - từ 14tr - 17tr
  • Đôi main C605 - 2hand khoảng 7tr - new khoảng 10tr. (hoặc C607 2hand khoảng 10tr - new 12tr)
  • Center jamo C400 - 2hand khoảng <2tr5.Không thấy bán lẻ.
  • Sub Ya 515 - 2hand ~5tr - new 6tr2 - 6tr4.
  • Tới đây là hố 30tr rồi nên kiếm cặp surround cùi nghe đỡ 1tr thôi =))

Tổng cộng: 30tr cho hàng 2hand 100% - 38tr cho new (trừ receiver). - Hàng new LH bác Văn Lộc hoặc bác Hưng rất nhiệt tình và có giá fix (e biết vậy nói vậy chứ ko có quảng cáo nha)

Vẫn chưa có dây nhợ đó...hic..đúng căng.Thôi bác ráng 50tr cho nó thoải mái=))))

Chỉnh sửa lần cuối:

JESSIEBO

Active Member

Cầm 30tr em sẽ quất như vầy:
  • Receiver pioneer AX10 (do nó trâu bò, phim good mà nhạc thì khỏi quảng cáo, kéo đc mấy con loa hơi khó sau này nâng cấp loa nó dễ dàng) - từ 14tr - 17tr
  • Đôi main C605 - 2hand khoảng 7tr - new khoảng 10tr. (hoặc C607 2hand khoảng 10tr)
  • Center jamo C400 - 2hand khoảng <2tr5.Không thấy bán lẻ.
  • Sub Ya 515 - 2hand ~5tr - new 6tr2 - 6tr4.
  • Tới đây là hố 30tr rồi nên kiếm cặp surround cùi nghe đỡ 1tr thôi =))

Tổng cộng: 30tr cho hàng 2hand 100% - 36tr cho new (trừ receiver + loa mani C607).

Vẫn chưa có dây nhợ đó...hic..đúng căng.Thôi bác ráng 50tr cho nó thoải mái=))))

Úi bác ui..bác chủ ngợp rồi...tầm 30 triệu, bác chủ dùng ONKYO 508 hoặc DENON 1911 phối cùng Jamo S608HCS + Sub Jamo hay sub Ya là vừa rồi , ráng quá tầm gấu tống cổ ra đường mất...hixhix

VAN_LOC

Well-Known Member

Bác chủ sao rồi nè .
@ Bác chủ chơi bộ Denon DHT 1311XP cho nó lành , sau 1 thời gian rồi hãy nâng cấp hoặc tách kênh .

Chỉnh sửa lần cuối:

Cám ơn các bác đã tư vấn. Em dự tính khoảng vậy thôi chứ vượt bugde khoảng 10~20 triệu thì cũng có thể cố được vì đây là kế hoạch dài hạn. Mục đích là vừa nghe được và học hỏi dần với cái món HD này. Các bác tư vấn thêm cho vài cái cấu hình nữa để em nghiên cứu. Nếu có thể cho em cái địa chỉ ngoài HN để nghe thử thf tốt quá.

Bác Vanloc cho em biết con 1312 này là loại dàn AIO hay rời nhỉ? và giá của con này bao nhiêu tiền bác?

Nghia_PMT

Well-Known Member

E như bác cứ mua từ từ cho hoàn thiện chứ chả chơi AIO hay HTIB làm gì

sieulong

Well-Known Member

xin chào anh chủ nhà,

khuyên thì không biết khuyên thế nào vì mỗi người mỗi gu, hơn nữa chắc cũng không có được nhiều người có cơ duyên đã sữ dụng qua 15 hay 20 cái Receiver hoặc 15 hay 20 cặp loa (trừ các anh chị mở cửa hàng). thế nên các lời khuyên e là hơi có tính chủ quan, mình cũng vậy nên không dám khuyên, chỉ là kể lại chút kinh nghiệm thương đau, rồi anh chủ nhà coi có dùng được vào chỗ nào thì dùng...

Mình bắt đầu sắm dàn đầu tiên để coi phim là một dàn AIO Sony HT-SF360, giá mua khoảng 16 hay 17 triệu gì đó. Kết quả sau 1 tháng, tiễn nó đi, tặng cho người quen mua dàn mới. (nghe vậy chắc anh chủ nhà cũng hiểu ý). Sau đó mua lại một bộ mới rút kinh nghiệm lần trước mua Receiver riêng Harman Kardon Avr 330 và mua thêm bộ 5.1 HKTS 7 cũng của Harman Kardon tất cả trị giá khoảng hơn 30 triệu gần gần 40 (vào thời điểm đó). Kết quả: âm thanh khi xem phim mê mẩn không biết nói thế nào, nghe nhạc thì chỉ muốn quăng cái loa đi, ban đầu thì cố miễn cưỡng vì thật ra cũng không đến nỗi nào, 1 thời sau thì quả thật là chịu không nổi nữa (loa chỉ phát từ 85 HZ nên thiếu âm trầm) tháo bộ loa ra, mua 2 cái Loa đứng secondhand wharfedale diamond 8.3. Còn đang trong thời gian nghe thử nên chưa nói được hay dở thế nào.

Kinh nghiệm thương đau rút ra là: Never ever AIO :) vì trước sau gì cũng sẽ đổi, tốn tiền thiệt là tốn tiền.
Ban đầu nghĩ là coi phim chủ yếu nghe nhạc không nhiêu nên bộ Harman Kardon HKTS 7 chắc cũng ok... tiếc là sự thật phũ phàng không lúc nào được như mong muốn. Nếu cho mình cơ hội làm lại :D ... Ngay từ đầu mua một Receiver thật tốt. thật đắt và một cặp loa đứng ok.

Xin hết (viết hơi dài, vì mỗi lần nghĩ lại vẫn thấy chua chua :D )

loverain2

bác chủ thớt mua receiver + 2 loa main và sub trc rồi đầu tư sau, theo em bác mua denon 1611 + loa jamo (loại này phổ biến)
nhưng theo em bác đầu tư hẳn loa AE ấy, em nghe đi nghe thử loa thấy thích dòng đấy...mỗi tội giờ chưa có đk để lên thôi.. làm đôi ae lite 1 ấy.. mà nghe là thấy phê pha liền :D

vinagoh

Well-Known Member

Chào cả nhà!
Gia đình đang có ý định mua một bộ HT xem HD. Tuy nhiên sau khi đọc 1 vòng quanh diễn đàn thì chẳng biết sao mà lần. Đã có ý định mua denon 1311XP và đã nhờ bác Vanloc nhưng đọc vài bài khác nói nó là AIO thì lại phân vân. Nên muốn nhờ mấy bác trên HD tư vấn chọ một bộ dàn rời ( chơi chiến thuận đầu tư dài hạn. dự toán của bộ này sau khi hoàn thiện khoảng 30 triệu). Nhu cầu nghe nhạc và xem phim (50/50).
Bước 1: mong muốn đầu tư khoảng 15~20 triệu
Bước 2: nốt phần còn lại.
MOng các bác tư vấn giúp.#-o

- Dòng nhạc sở thích của Bác là gì? (Vì nhạc chiếm 50%). :D

Bên trên