Minix NEO X5: bộ nhớ trong 16GB, RAM 1GB và hỗ trợ 3D

Haotakua

Member
Ðề: Minix NEO X5: bộ nhớ trong 16GB, RAM 1GB và hỗ trợ 3D

em xin phép gia nhập hội X5. Mong các bác đi trước tư vấn cho em bộ chuột & bàn phím phục vụ nhu cầu lướt web, FB, Youtube... với con này ạ. Thiệt hại cho phép tầm trên dưới 500k.
Em tham khảo 1 vòng thấy con Logitech K400 có vẻ phù hợp với yêu cầu nhưng không biết cắm vào X5 có tương thích không? có cần driver không các bác?
Mình đang dùng con này, cắm vào là nhận luôn ko cần cài driver gì cả, mượt mà nhanh nhẹn giá mềm chỉ 150k

HP Laverock 2.4G Wireless Optical Mouse RR082PA | Mouse

callin113

Member

cổng USB của Neo có giới hạn dung lượng đĩa cứng không các bác nhỉ? em cắm đĩa cứng USB 250Gb (không có nguồn riêng) thì nhận được mà cắm ổ 1T (loại Western có nguồn cắm điện riêng) thì không nhận. Cả 2 đều format dạng NTFS.

Vấn đề có thể do đâu các bác nhỉ? em đã thử cả 3 USB port đều không nhận đĩa cứng kia

thaovjp89

Well-Known Member
Re: Ðề: Minix NEO X5: bộ nhớ trong 16GB, RAM 1GB và hỗ trợ 3D

cổng USB của Neo có giới hạn dung lượng đĩa cứng không các bác nhỉ? em cắm đĩa cứng USB 250Gb (không có nguồn riêng) thì nhận được mà cắm ổ 1T (loại Western có nguồn cắm điện riêng) thì không nhận. Cả 2 đều format dạng NTFS.

Vấn đề có thể do đâu các bác nhỉ? em đã thử cả 3 USB port đều không nhận đĩa cứng kia
USB port không liên quan j đến dung lượng đĩa cứng cả, vấn đề là phần cứng của nó hỗ trợ ổ HDD lên đến 3TB mà không cần phải cấp nguồn thêm cho ổ ngoài, bác có thể kiểm tra lại ổ cứng của mình

callin113

Member
Ðề: Re: Ðề: Minix NEO X5: bộ nhớ trong 16GB, RAM 1GB và hỗ trợ 3D

Thế lạ nhỉ. Ổ western 1T của em cắm vào laptop vẫn hoạt động bình thường ạ.
Em nghĩ cũng không thể vì thiếu điện được vì nó có adaptor riêng rồi chứ nó không cần dùng nguồn cấp qua USB.

USB port không liên quan j đến dung lượng đĩa cứng cả, vấn đề là phần cứng của nó hỗ trợ ổ HDD lên đến 3TB mà không cần phải cấp nguồn thêm cho ổ ngoài, bác có thể kiểm tra lại ổ cứng của mình

smallgent

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Minix NEO X5: bộ nhớ trong 16GB, RAM 1GB và hỗ trợ 3D

Chạy thì đc thoải mái bác ơi, mình bỏ file ISO 7.85GB vào MXPlayer và BSPlayer chạy ngon lành, nhưng mà ko tinh chỉnh đc như tới/lùi, chỉ mặc định cho chạy từ đầu tới cuối thôi, mình muốn hỏi là có cái nào coi mà tinh chỉnh đc như vlc trên pc ấy, hoặc như bỏ dvd vào đầu đĩa dân dụng ấy.

vậy của chú là rom cũ roài...rom ngày 27.12 hoặc mới hơn là 17.01 thì chỉnh kéo cuộn lăn lộn gì cũng ok nhóe ;)

smallgent

Well-Known Member
Re: Ðề: Minix NEO X5: bộ nhớ trong 16GB, RAM 1GB và hỗ trợ 3D

Bác nào có game nào mà chơi được trên X5 (dùng Air Mouse hoặc chuột không dây) thì share cho em và mọi người với nhé. Mới làm quen với android nên tìm mãi chả thấy trò nào hay (ngoại trừ Angry Birds). Em muốn tải về cho mấy đứa cháu nhỏ ở nhà (quê) chơi.
Nhân tiện cho em hỏi luôn là cắm gamepad loại nào vào thì chơi được nhỉ?

Cài little commander xem ....dàn quân ra oánh nhau cũng vui...game strategic mà...mình khoái mấy cái này.
Hoặc defender, defender II....uh nhìu mờ

smallgent

Well-Known Member
Có bác nào biết làm sao xài cái StreamMediaplayer trong X5 ko, em thử stream 1 file mkv nhỏ từ Laptop qua X5 mà tìm hoài chẳng thấy đâu, chỉ thấy file video mặc dinh trong WinVista. Em để vào đúng thư mục đó luôn nhưng nó vẫn không thấy.
Xem lại lap xem có set admin hay permission gì không nhé...pỏ hết đi thì chắc đọc được ...cái đóa mình mở shared là trên HD Player Dune D1 nó nhìn thấy X5 ...share qua share lại...ôi nhức cả đầu...dùng LAN cho X5 đọc đến D1 là được roài :D

Ðề: Re: Ðề: Minix NEO X5: bộ nhớ trong 16GB, RAM 1GB và hỗ trợ 3D

Con Wifi này khi nke61t nối thì trong setting báo max speed là bao nhieu vậy bro

Nếu mà hdd 3.5" có dock riêng thì từ dock lấy đường usb cắm vào X5 nhé :).

Nếu mà bạn có HD Player luôn thì cấu hình như sau hay hơn:

1. HDD kia nối vào HD Player theo đường usb hoặc e-sata (nếu có)

2. HD Player nối bằng dây LAN lên wifi router

3. X5 kết nối với wifi router sẽ duyệt file đến HD Player và cả các HDD kia theo giao thức samba.

Khuyến cáo: để xem phim full hd 1080p mượt nhất thì nên mua wifi router 300Mbps...T7 roài mình mua cái TL-WR841N - Welcome to TP-LINK chạy cực mượt...xem bằng xbmc qua wifi cũng ok luôn.

dob007

Member

Mình cũng đang sử dụng X5. Nhưng từ khi mua về đến giờ toàn phải để ở chế độ 1820 x 720 thì sử dụng bình thường. Để ở 1920 x 1080 là y như rằng bị nháy hình loạn cả lên. TV mình đang dùng là Plasma Pana đảm bảo đúng full hd. Trước mình cũng vẫn xem bằng Pc và cắm qua HDMI, để 1920 x 1080 ko sao. Vậy ko biết là do tv box hay do dây Hdmi nhỉ?

nbb3i

Vấn đề dùng USB 3G với minix Neo X5

Mình đã thử 3 loại USB 3G khác nhau cho con X5 nhưng chưa được (2 con DCOM của Viettel, 1 con của Vinaphone dùng được cả 3 mạng).
Thử cắm 3 con này sang cái máy tính bảng tầu thì nó kết nối 3G luôn mà không cần phải thao tác gì cả.
Có bác nào gặp vấn đề này không xin chỉ giáo với.
Mình đã thử cắm cả vào cổng USB thường lẫn cổng OTG của X5 nhưng vẫn không được.

smallgent

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Minix NEO X5: bộ nhớ trong 16GB, RAM 1GB và hỗ trợ 3D

Con Wifi này khi nke61t nối thì trong setting báo max speed là bao nhieu vậy bro

Wifi router 150Mbps và 300Mbps thì trên e nó đều báo 65Mbps mặc dù X5 ghi là chuẩn N...mà sao mình dùng Nexus 7 hay Nexus 4 cũng đều báo 65Mbps nhỉ :) .... còn trên Desktop có cái usb wifi Tenda thì báo 150Mbps ;) ... không bít lần đường nào luôn....1 điều quan trọng là ...cái nào chạy cũng ngọt.... :D

dob007 đã viết:
Mình cũng đang sử dụng X5. Nhưng từ khi mua về đến giờ toàn phải để ở chế độ 1820 x 720 thì sử dụng bình thường. Để ở 1920 x 1080 là y như rằng bị nháy hình loạn cả lên. TV mình đang dùng là Plasma Pana đảm bảo đúng full hd. Trước mình cũng vẫn xem bằng Pc và cắm qua HDMI, để 1920 x 1080 ko sao. Vậy ko biết là do tv box hay do dây Hdmi nhỉ?
...flash lại rom hoặc nâng cấp rom nhóe ;)

nbb3i đã viết:
Mình đã thử 3 loại USB 3G khác nhau cho con X5 nhưng chưa được (2 con DCOM của Viettel, 1 con của Vinaphone dùng được cả 3 mạng).
Thử cắm 3 con này sang cái máy tính bảng tầu thì nó kết nối 3G luôn mà không cần phải thao tác gì cả.
Có bác nào gặp vấn đề này không xin chỉ giáo với.
Mình đã thử cắm cả vào cổng USB thường lẫn cổng OTG của X5 nhưng vẫn không được.
Hum trước Noel mình thử cũng không được với lại chả cần nên không vọc nữa...giờ cứ xem phim thoai.
Bạn máu vọc thì vào cắm usb3g vào PC...đọc các thông số MMC, MMS.....rồi trên X5 tạo 1 network mới nhập các thông số kia vào cắm 3g chắc nó chạy thôi ?!? :D

callin113

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Minix NEO X5: bộ nhớ trong 16GB, RAM 1GB và hỗ trợ 3D

Chuẩn đó bác, nhà em dùng Linksys EA2700 đặt ngay cạnh X5 cũng chỉ cho sóng lên 65Mbps max. Xem film 1080p bản trên 20GB thì hơi lag tý (cùng nguồn đó, cắm cáp thì chạy mượt mà).

Tiện đây cho em hỏi có bác nào bị lỗi font khi viết tiếng việt dùng keyboard ngoài với X5 không nhỉ. Em dùng Logitech K400 viết tiếng Việt (trong FB messenger và Quick Office) đều bị lỗi font, tuy nhiên dùng bàn phím ảo (bản của Trần Đại Nam) thì viết tiếng Việt bình thường.

Wifi router 150Mbps và 300Mbps thì trên e nó đều báo 65Mbps mặc dù X5 ghi là chuẩn N...mà sao mình dùng Nexus 7 hay Nexus 4 cũng đều báo 65Mbps nhỉ :) .... còn trên Desktop có cái usb wifi Tenda thì báo 150Mbps ;) ... không bít lần đường nào luôn....1 điều quan trọng là ...cái nào chạy cũng ngọt.... :D

...flash lại rom hoặc nâng cấp rom nhóe ;)

Hum trước Noel mình thử cũng không được với lại chả cần nên không vọc nữa...giờ cứ xem phim thoai.
Bạn máu vọc thì vào cắm usb3g vào PC...đọc các thông số MMC, MMS.....rồi trên X5 tạo 1 network mới nhập các thông số kia vào cắm 3g chắc nó chạy thôi ?!? :D

con này chạy 24/24 được không ạ? em dùng kéo torrent cho android cho bớt tiền điện ạ

VQT

Well-Known Member

con này chạy 24/24 được không ạ? em dùng kéo torrent cho android cho bớt tiền điện ạ

Được mà bạn. Nó cũng khác gì cái điện thoại đâu lại có tản nhiệt tốt, nguồn ngoài.

smallgent

Well-Known Member
@callin113: mình xài riitek qua bluetooth, bàn phím genius không dây...không bị lỗi font gì hết nhé....mà gõ Tiếng Việt của Trần Kỳ Nam nhé...chứ tên kia là Đại Nam Văn Hiến ở Bình Dương chứ :D :D :D

phongtran

Member

Ko phải Đại Nam @ Trần Hưng Đạo hả bác? =))

e này trong HCM có chỗ nào bán khong vậy, giá cả sao ạ

Bên trên