Lossless hơn mp3 ?

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Lossless hơn mp3 ?

Ông này đúng là siêu. Mấy lần mình cũng reply như thế nhưng công nghệ chưa bằng. Đang có mấy trăm GB Karaoke muốn chia sẻ nhưng ngặt nỗi vừa share xong thì nhận ra mình dùng lệnh move nên hiện thời đang ở chỗ quanghaiphong...

bác Q vào đây đi, xác nhận và share lại giúp/cho em nhé

lenhhoxung19xx

Hàng xịn (losless) và hàng tân trang (mp3) bạn thích cái nào? Cái hay của lossless là giữ lại gần như 100% chất lượng âm thanh đĩa gốc, còn mp3 320 nghe thì vẫn hay nhưng dù sao vẫn là "hàng tân trang" thôi... Nếu nghe kỹ thì cách biệt 8-10

cinefan48

Member

bác nào thử so sánh cho em Lossless .WAV và Lossless .WMA. Chất lượng âm thanh thằng Lossless .WMA có bằng 90% của Lossless .WAV không mà em thây nó nặng hơn mp3-320, nghe cũng ngang mp3-320.

quanghaiphong

Well-Known Member

Wave ko phải là lossless đâu bác,WMA thì càng ko phải(thằng này còn ko bằng mp3-320kb.Wave là định dạng gốc của CD thì chắc nó phải đập chết mp3 rùi

cuti2008

Hàng xịn (losless) và hàng tân trang (mp3) bạn thích cái nào? Cái hay của lossless là giữ lại gần như 100% chất lượng âm thanh đĩa gốc, còn mp3 320 nghe thì vẫn hay nhưng dù sao vẫn là "hàng tân trang" thôi... Nếu nghe kỹ thì cách biệt 8-10

Thật sự 2 hàng trên cũng chẳng có khoảng cách xa nhau như thế đối với cái PC pen 4 card sound onboard, và cặp loa cùi 2.1 của em, ha ha :-j

cinefan48

Member

em không rõ lắm nhưng chính thằng MS nó gọi 1 loại wma chất lượng cao là Lossless. Mà dung lượng của thằng này hơn thằng mp3-320 nhiều. Có lẽ thằng MS gọi chưa chuẩn, chỉ đáng gọi là 1 dạng wma chất lượng cao thôi. Bác nào thử dùng WMP từ ver 10 trở lên mà RIP CD audio = format wma, vào phần options chỉnh sẽ thấy có. Em thấy đặt mức dung lượng cao nhất nghe cũng rất ổn rồi. Nói thực, tai em thấy nó chả khác gì mp3-320, nhưng cứ RIP như thế, sau này burn lại thành CD cũng không suy hao nhiều chất lượng.

please_helpme

Active Member

nghe hay không thì phải test trên bộ âm thanh tốt
chứ cái ông loa tàu chỉ thấy mồm TO thoai

Bên trên