Lossless hơn mp3 ?

shrelax84

Member
Ngày nay, đời sống càng cao dung lượng ổ cứng càng lớn nên người ta quan tâm đến chất lượng hơn. Đã qua rồi cái thời mp3 128kbps giờ người ta nghe nhạc ít nén hơn có khi là không nén. Có sao copy y hệt từ CD. Nhưng liệu lossless có hay hơn mp3. Tất nhiên là mp3 320kbps ?
Mình nhà nghèo nên cũng không được nghe những dàn hi-end cao cấp nhưng theo những gì cảm nhận thì không khác nhau mấy. Mình không dám múa rìu qua mắt tiều phu...cũng được may mắn thưởng âm được vài bộ nghe nhạc của mấy bác pro...Có khác......nhưng những bạn ở đây mấy ai mở nhạc quá công suất cỡ 100W ở nhà k ?:eek:. Có lẽ ít.
Âu cái thú nghe nhạc quan trọng là chất lượng chứ không phải là mở to cho cả xóm nó....chửi. CD chất lượng tốt (k nhất thiết là gốc), cái loa good, amplier good thì ngon rồi nhưng với những người hay nghe nhạc trên máy tính thì cái sound rời Okyo hay Creative tầm trung kèm thêm bộ loa tốt thì loss cũng như em (mp3_320).
Không nên nghĩ là cái này hay hơn cái kia theo phong trào.Mà phải nghe thực từ cái lỗ nhĩ. Một số bạn cứ nói hể dung lượng cao là hơn. Nhưng xin thưa tai chúng ta liệu có phân biệt nổi cái chi tiết cực bé của âm thanh không ? Cũng như có nhiều em cứ Ipod là chất lượng số number 1. Xài dùng 1 thứ là phải qua trải nghiệm chứ không phải là theo thương hiệu.
Còn muốn hay thì CD, amplier, speaker vẫn hơn. Còn muốn lưu giữ thì cứ copy ra file wav là good nhất sau này burn ra CD cho tiện.
Nhưng dù sao cũng thanks các bác nào đã up nhạc cho mọi người. Vài dòng tư tưởng hạn hẹp mong các pro lượng thứ.

Ðề: Lossless hơn mp3 ?

Mp3 và lossless khác nhau rõ rệt dữ vậy mà bác ơi:(
em cũng nghèo ko cóa đồ hi-end nhưng mà bình thường ko cần loa xịn thì cũng fân biệt đc đấy bác ạ

tieuthieugia

Well-Known Member

nhà em k có sẵn mp3 nên chưa thử... tối nay down về thử xem rùi báo cáo sau

nvngoc1986

Active Member

Hôm trước cũng nghe 1 topic như thế này , thế là về nhà dùng LAMP MP3 convert 1 Album Lossless ra MP3-320 nghe thử xem thế nào .
KL : Tai em ko phân biệt được sự khác biệt (tất nhiên là với dàn máy hiện có ) .
Thế là : Convert hết 350G Lossless sang MP3 cho đỡ nặng ổ .
Cũng nói thêm là có lần down 2 file lossless về , dùng soft check thì 1 thằng CDDA , 1 thằng MPEG , thế mà nghe bằng foobar em thấy thằng MPEG nghe hợp hơn . Chịu , chả biết trời đất đảo lộn thế nào nữa :D

usami

Member

Ai thích nghe mp3 thì cứ nghe mp3 , ai thích nghe lốt lết thì cứ nghe lốt lết , đơn giản thôi mà ;))

b52g0

đang hóng hớt kết quả đây. các phòng thí nghiệm + các đôi tai vàng hoạt động hết công suất nào:bz:bz:bz

Khác biệt là chắc chắn rồi, nhưng cảm nhận đc hay ko thì tùy vào "đồ chơi" và đôi tai của người nghe nữa.

Em ví dụ nhạc lossless bình thường có tần số đến 22KHz mà loa của mình có tần số đáp ứng từ 20Hz tới 20KHz thì sẽ rất khó phân biệt đc với mp3 320kbps convert từ đĩa gốc [có tần số tối đa là 20KHz].Bởi vì lúc này loa ko thể hiện hết đc những gì là khác biệt giữa 2 loại file đó.

Còn có đồ chơi tốt đáp ứng đc hết mà tai của người nghe ko cảm nhận đc hết thì cũng khó phân biết đc.Tai thì mỗi người mỗi vẻ, có người nhạy người ko, có người điếc người thính âu là bình thường.

Sự thật là ko có ai nhảy cái đùng từ ko biết gì đến audiophile cả, nghe nhạc là cả 1 quá trình cảm nhận, đúc kết kinh nghiệm có thể tới vài chục năm.Bác chủ thớt nếu thấy 320 vẫn ổn thì cứ nghe như vậy nhưng mình tin nếu vài mươi năm sau bác còn nghe nhạc thì cảm nhận của bác sẽ khác.

Ko chỉ mp3 khác lossless mà chắc chắn CD gốc với lossless cũng sẽ khác nhau.Phôi đĩa, đầu ghi,tốc độ ghi.... đều sẽ ảnh hưởng đến âm thanh, quan trọng là mình có cảm nhận đc hay ko thôi.

vuchaulong

Active Member

Các bác nên nhớ tiêu chí của mình là gì?

- Nghe vừa tai mình
- Nghe hay nhưng chất lượng nhạc có thể không chuẩn
- Nghe khác nhưng chưa chắc đã phải hay. Nhiều người sau khi chuyển sang một khẩu vị mới thì hay nói nghe khác hằn.

Cái chủ đề này đã được bàn cái ở nhiều nơi rồi. Mỗi người một tiêu chí, một khả năng thầm thấu, khả năng và nhu cầu lưu trữ. Nên theo điều kiện và sở thích của mình mà thôi.

Tuy nhiên cuối cũng vẫn nói rằng là: Về mặt lý thuyết Lossless là lossless. Thuật toán của nó kiểu như ZIP, RAR nén vào cho nhỏ rồi bung ra vẫn thế. Cái ông mp3 - Lossy thì lý thuyết của ông ý là chủ động cắt bớt đi rồi. Bác nào xài Corel (với các đồ họa kiểu vector) và Photoshop (đối với JPEG) khi Zoom in, out sẽ hiểu.

em nghe nhạc MP3 thấy tiếng bass nó bay đi đâu mất các bác ạ, em cũng đã thử rồi, khi nghe lại đĩa CD thấy âm thanh đầy đặn hơn. về lý thuyết thì MP3 ( như hình sin ) nó cắt bớt phần trên và phần dưới đi nên âm thanh bị ảnh hưởng, các bác cứ thử xem sao, đây chỉ là ý kiến em thôi nhé

vubui

Khác nhau nhiều lắm bạn ạ chất lượng âm thanh nghe hay hơn rất nhiều rất nét

superman

mp3 thì nó thông dụng với mấy thiết bị cầm tay hơn lossless nhìu bác ạ
như đt nek` đa số là mp3 ko ak` ít thấy cái nào lossless hết??

please_helpme

Active Member

các Bác chắc phải nghe trên những bộ âm thanh tốt thì mới phân biệt được nhỉ?
chớ Em nghe trên con điện thoại di động của Trung Hoa Dân Quốc vẫn thấy mồm nó oang oang...

VNUIT

Active Member

mới đầu nghe bằng lộ loa cùi 2.1 thấy nó chẳng khác nhau là bao nhiêu, nhưng khi qua nhà thằng bạn nghe bằng bộ loa 5.1 thì mớ biết thế nào là lốt lét

quanghaiphong

Well-Known Member

mới đầu nghe bằng lộ loa cùi 2.1 thấy nó chẳng khác nhau là bao nhiêu, nhưng khi qua nhà thằng bạn nghe bằng bộ loa 5.1 thì mớ biết thế nào là lốt lét

Em nghe bằng loa vi tính mà phân biệt được thì tai em quá tốt đó,làm đơn xin vào hãng đê..bala

ad_lp

Mình có ý nhỏ thế này:
Nghe nhạc thì phải nghe từ từ và ... sắm từ từ :p, khi đó thì chắc nhiều bác sẽ dần cảm nhận được nhạc và các nốt của nó.
Về lossless & mp3 thì tùy người 1 sở thích, nhưng vẫn bảo đảm rằng ko dân audiophile nào lại ko trả lời "Có" cho câu hỏi của bác cả :D
Chúc bác & ae thưởng thức được những gì hay nhất từ cuộc sống âm nhạc.

Thân!

hangbinhdan

Member

Có điều này em chưa tỏ, ai giúp em với. Mp3 là một dạng tệp âm thanh chứa các dữ liệu âm thanh kiểu số. Lossless cũng là tệp âm thanh và cũng chứa dữ liệu âm thanh kiểu số(là các giá trị dữ liệu được thể hiện bằng các bit 0 hoặc 1) vậy thì sao LL lại ngon hơn Mp3 ?

Bên trên