Lối thoát nào cho viễn thông Việt Nam khi dùng toàn hàng Trung Quốc?

LRA

Ðề: Lối thoát nào cho viễn thông Việt Nam khi dùng toàn hàng Trung Quốc?

Không có lối thoát. Đơn giản vì 1 bộ phận tự nguyện dùng đồ Tàu, chứ có ai ép đâu.
Nhập thì cứ nhập. Tẩy chay thì cứ tẩy chay.
VN lúc nào cũng "cực lực phản đối", "bày tỏ quan ngại sâu sắc", "kêu gọi các bên hết sức bình tĩnh"...

USB 3G có 2 cái. Vietteo là ZTE. Vina là Huawei.
Hàng hóa cũng thế. Ra siêu thị (Co-op nhé), tìm đỏ cả mắt mới thấy 1 món của VN, nằm dưới 1 đống TQ. Thế mà vẫn cứ hô hào "người VN dùng hàng VN".
Lần trước đi học, cô giáo nói 1 câu khá là khó chịu, nhưng vì lịch sự nên không bật lại. "Bây giờ nên học thêm tiếng TQ đi. Mai mốt lỡ TQ nó có sang đây, mình nói tiếng TQ, nó tưởng là dân nó thì may ra thoát".

Mà bàn về chuyện Tàu thì nhiều và phức tạp lắm các bác ạ.
Bây giờ chỉ còn tùy vào nhận thức và hành động của từng cá nhân thôi. May mắn thì tìm thêm được các bạn đồng chí hướng.

Stormhdvn

Well-Known Member

Thua ko còn gì để nói , giờ đi đâu cũng nghe anh ba tàu

microbig

Active Member

may quá, em đang dùng Bufallo. Vừa Trâu vừa an toàn.

megabear

nghe mấy câu chuyện này mà e rùng mình nhớ lại vụ mất cái nỏ thần ngày xưa quóa đi à...bài học ông cha để lại sao các cụ tiêu tiền thuế của dân lại hem nhớ nhỉ, chắc cha chung không ai khóc quá !!

KOTAKAKAJI

Member

Từ lúc vấn đề này đề cập trên bảo, thì mình thấy đã không có lối thoát rối. Đơn giản vì mấy món hàng của Tàu đã ăn từ gốc ăn lên. Giờ chỉ có cách bỏ hết mà mua lại, mà đây là giải pháp khó mà thực hiện.%-(

- Toàn thể nhân dân không dùng điện thoại hoặc hạn chế dùng điện thoại ít nhất có thể , nhằm phản đối các nhà mạng dùng hàng của TQ. Hoặc chuyển sang dùng nhà mạng không dùng thiết bị của TQ !/:)

bongda456

Member

đúng là VN
tiền kiếm được thì nhiều vô kể
trong khi chi ra mua mấy cái cơ sở hạ tầng như thế chắc mất chưa đến 1/10 tổng số mà kiếm được

meamthanh11

Active Member

cần 1 thương hiệu mới từ Quốc gia thứ ba hàng TQ tràn ngập là 1 nỗi buồn vô tận

ko biết mấy clip xxx của vợ chồng em trong máy có bị mấy anh lén xem ko nhỉ:-?

trung750

Member

Lần trước đi học, cô giáo nói 1 câu khá là khó chịu, nhưng vì lịch sự nên không bật lại. "Bây giờ nên học thêm tiếng TQ đi. Mai mốt lỡ TQ nó có sang đây, mình nói tiếng TQ, nó tưởng là dân nó thì may ra thoát".

Bạn làm ơn chỉ dùm tôi chỗ cô giáo này đang giảng dạy.Xin lỗi chứ tôi ném gạch thật chứ chẳng phải ném linh tinh trên net đâu.Có học chứ đâu phải vô học đâu mà ăn nói thế.
Đọc mà thấy bực,cậu nhỏ ở nhà học cấp 1,nó được day môn sử,việc các triều đình TQ luôn xâm lược nước ta làm nó ghét,nó còn bảo bọn TQ nó ác,ăn gian cứ đi xâm lược VN,giờ còn chiếm đảo của mình,có mua đồ chơi con không mua đồ TQ đâu,TQ cũng hay làm đồ chơi nhái.Nghe xong giựt cả mình,không phải tự hào về cậu nhỏ,mà hoan hô tinh thần của cô giáo trong trường,giúp mấy đứa nhỏ hiểu được ai là bạn ai là thù,gieo vào tâm hồn lòng yêu nước.

convevn

Member

Bạn làm ơn chỉ dùm tôi chỗ cô giáo này đang giảng dạy.Xin lỗi chứ tôi ném gạch thật chứ chẳng phải ném linh tinh trên net đâu.Có học chứ đâu phải vô học đâu mà ăn nói thế.
Đọc mà thấy bực,cậu nhỏ ở nhà học cấp 1,nó được day môn sử,việc các triều đình TQ luôn xâm lược nước ta làm nó ghét,nó còn bảo bọn TQ nó ác,ăn gian cứ đi xâm lược VN,giờ còn chiếm đảo của mình,có mua đồ chơi con không mua đồ TQ đâu,TQ cũng hay làm đồ chơi nhái.Nghe xong giựt cả mình,không phải tự hào về cậu nhỏ,mà hoan hô tinh thần của cô giáo trong trường,giúp mấy đứa nhỏ hiểu được ai là bạn ai là thù,gieo vào tâm hồn lòng yêu nước.

Bác thông cảm đi, trên đời này phải có ng này ng kia chứ làm sao giống nhau được, nhưng kẻ hèn yếu như thế thì đừng chấp làm gì cho mệt
P/S: lỡ bác ném bể đầu mụ ta chết rồi ngồi tù mọt gông thì sao :D

hang khựa dập made in vietnam thì sao các bác nhẩy

ntanhvn01

Member

Chúng ta mới chỉ nói là: Ôi, nguy hiểm quá thôi, mà chưa phân tích: Nó nguy hại như thế nào nhỉ?
Nguy cơ đây: Nó có cổng hậu (do nhà sản xuất tạo ra, lẽ tự nhiên) => Nhà SX lại cho các bác IPS biết cái cổng hậu này (lại đương nhiên nốt) => Nếu thích, các bác ấy sẽ mở modem của bạn ra cái chơi (tức là vượt qua được acount của modem do chính bạn quy định) và soi xem bạn đang chơi cái gì (duyệt web nào, chiến game nối mạng nào, xuất/nhập gói tin gì, link tới đâu, dù cho bạn có ẩn danh đi chăng nữa v..v..).
Modem lúc đó có thể bị cấu hình lại để chuyển hướng các gói tin đến một địa chỉ nào đó để ngâm cứu, mà giao diện quản trị modem có đến hàng chục tab/đề mục, chúng ta không có chuyên môn hẹp/sâu thì không thể biết gì hơn ngoài việc đặt VCI, VPI; PPPoE, PPPoA cho đúng.
Mẹo: Đành phải thường xuyên chịu khó reset lại modem về mặc định thôi.
Bác này phân tích ghê thế. Mà bác có biết 3 cái adsl ở VN là ip cấp lại từ ISP không vậy (private) trừ khi bác đăng ký public. Thường cá nhân ít dùng.
Gói tin bác dùng dĩ nhiên là phải đi qua ISP đầu tiên. Thế nó cần quái vào modem của bác mà làm gì cho rách việc.
Việc nó nhắm tới là các thiết bị viễn thông vd: trang bị cho trạm BTS. Mình đã từng làm tại viettel, nên biết chắc hầu như toàn TQ. Do nó bán cho mình giá rẻ, nhiều khi như bán dạng "trả góp" vậy (mua trước trả tiền sau).

Vấn nạn là những cái lớn hơn. Chứ dân đen như mình chả sợ gì. Nói nhiều bác sẽ ném đá, chứ đồ VN ko sản xuất được em mua đồ tàu cho nó rẻ. Tiền dư làm việc khác.
Em quan tâm cái giá/ hiệu năng sử dụng. Vì giờ đa số đồ đều sản xuất bên tung của. Em cũng ghét khựa lắm =.='

gsmorcdma

Well-Known Member

Nó cũng như đập thủy điện mà thôi, nếu chưa vỡ, chưa có thiệt hại chưa có chết người thì các bác nhà ta vẫn còn phát ngôn: " Vẫn an toàn và trong tầm kiểm soát"

Câu này là chuẩn nhất "Vẫn an toàn và trong tầm kiểm soát"

kieuhoa8889

câu quen thuộc của nhà ta là "vẫn trong tầm kiểm soát"

ruahpc

Member

mềnh vẫn down phim của HDChina :(

conando

Well-Known Member

em kết câu cuối cùng trong bài viết của bác chủ.

ninoninaxx

Well-Known Member

vài bữa trước bộ phim The Expendables 2 ra mắt do nhóm HD của Nga thì các mem đã la làng la xóm lên nào là chưng nào mới có phim của bên HD China . đấy bấy nhiêu thôi mới thấy tầm ảnh hưởng của lũ khựa là thế nào . mình vào đây và tham gia cái diễn đàn này nhiều cũng là do nguồn phim mới nhiều , mà toàn là của tụi HDchina ko.

Bên trên