Loa kêu rẹt rẹt khi tắt mở đèn

Let it be

bạn đổi lại chiều cắm phích điện nguồn của Amp có thể giảm được vấn đề này.

thangba81

Well-Known Member
Ðề: Loa kêu rẹt rẹt khi tắt mở đèn

Bác chủ thớt tẩu hỏa nhập ma chưa? Em trước đây dùng Rec Sony thì bật tắt đèn vô tư, sau này nâng cấp rec xịn hơn thì bị, mượn ông bạn con rec cực xịn (về để thử loa và sub phục vụ nâng cấp tiếp) thì nó không còn Ret nữa mà là Bụp. Do đó bác đừng nghe ai đó xui thay Rec làm gì mà nên thay cái bóng sợi đốt (hoặc tốn kém hơn là Led) nó sẽ không bị bụp, còn đèn tuyp/ compact thì Rec càng xịn càng bụp to hơn.
hehe ... đúng rồi sao mình không nghĩ thay loại bóng đèn khác

Thaivg

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Loa kêu rẹt rẹt khi tắt mở đèn

Có lọc nguồn vẫn bị !!! :))
Thế là lọc nguồn rởm rùi.
Vấn đề này mình xin giải thích thấu đáo cho các bạn tham khảo nhé: Có 2 hiện tượng nhiễu lan truyền trong dây dẫn trong phòng của các thiết bị âm thanh:
1. Tiếng "bụp" mỗi khi bật/tắt công tắc nguồn của các thiết bị điện trong phòng
2. Tiếng "tạch, tạch" hoặc "lẹt xẹt" cùng với ánh chớp của bóng đèn tuýp lúc khởi động.
Đó là do:
Sự phát sinh tia lửa điện tại tiếp điểm công tắc khi đóng ngắt thiết bị điện. Con chuột (tắc te) của đèn tuýp thực chất cũng là 1 cái công tắc đóng mở tự động nhờ thanh lưỡng kim bên trong. Khi bật đèn công tắc này sẽ đóng mở vài lần, tạo điện áp cảm ứng trong chấn lưu mồi cho đèn sáng. Thông thường con chuột tốt sẽ có 1 cái tụ giấy mắc song song với cái tiếp điểm này để dập nhiễu. Các amply cũ ngày xưa của VN chưa có mạch tạo trễ cho các đường ra loa rất hay thấy hiện tượng kêu "bụp" 1 cái ở loa khi nhấn công tắc nguồn. các amly nội địa của Nhật có gắn 1 cái tụ song song với công tắc nguồn nên không bị hiện tượng này.
Vì vậy, với trường hợp của bạn có 2 cách:
- lắp các tụ dập nhiễu tại các vị trí công tắc đóng mở thiét bị điện, hoặc:
- lắp thiết bị lọc nguồn điện (Noise filter) cho hệ thống âm thanh.
Nếu bạn ở SG, không làm được thì để cuối tuần mình qua kiểm tra, xử lý cho. Đảm bảo được.

lan806

Well-Known Member
Loa kêu rẹt rẹt khi mở đèn, bạn xem lại nguồn nhé.

Loa kêu rẹt rẹt khi mở đèn, bạn xem lại nguồn nhé.

Mình có 1 chút ý kiến về vấn đề của bạn nhé. Khi mở đèn mà loa kêu rẹt rẹt, bạn nên xem lại NGUỒN nhé.
Bác câu bài hay sao thế, yên tâm bác chủ cùng anh em cũng có đọc, họ biết nhưng không nói thôi :)
Xe máy hỏng: Thứ nhất là hỏng bugi, thứ nhì là hỏng cái gì xung quanh :))

chuyện bình thường thôi mà nhỉ ? mình bóp cò súng hàn xung loa cũng lụp bụp là chuyện đuơng nhiên thôi .

omegavnn

Tình hình là có ông anh em mới cho dàn loa Klipsch ProMedia 2.1 Computer Speakers, em mới gắn lên nghe sơ qua thì ok cả nhưng mà có 1 xíu cái loa Sub nó lại hơi cạch cạch, chỉ đoạn đó mới bị thui, cứ tua lại đoạn đó thì lại có tiếng đó ah, nhưng có bài thì lại hoàn toàn ko có tiếng đó ah.

cái loa Sub em để ở dưới đất có lót miếng giấy, em đặt hơi gần cái ổn áp. hình như là em chỉnh âm lượng cái loa sub to thì mới bị ah

Các bác chỉ giúp em cái vấn đề với ah, hay là nó bị hư cái loa sub. Tại em mới dùng nên chẳng biết thế nào nữa. các bác chỉ em cách kiểm tra với ah.

Hai Scm

Active Member
AVR Denon của em 1612 mỗi khi bật đèn neon thì nó ngừng phát tiếng khoảng 2-3 giây rồi nó mới phát tiếp... bật tivi 42LM6200 cũng thế....vậy có bình thường không các bác ?

phamhongson

Well-Known Member
Ðề: Re: Loa kêu rẹt rẹt khi tắt mở đèn

AVR Denon của em 1612 mỗi khi bật đèn neon thì nó ngừng phát tiếng khoảng 2-3 giây rồi nó mới phát tiếp... bật tivi 42LM6200 cũng thế....vậy có bình thường không các bác ?

Bình thường cân đường hộp sữa thôi mà bác, sống chung với lũ và tìm cách hạn chế thôi. Về kỹ thuật bác có thể kiến cái tụ dầu 1-5mi/400Vcắm thường trú vào nguồn điện trong phòng cũng sẽ hạn chế được. Đối với TV/đầu/Rec/Amp... hàng Mỹ hoặc EU thì thường nó có chức năng chống nhiễu hình như decal có chữ ulc15 gì đó, đại khái thiết bị này không gây nhiêuc cho thiết bị khác và ngược lại, còn thiết bị Nhật ít thấy, của VN và Tàu thì càng ít, ngay với đèn tuyp cái nào đèn và tắc te tử tế cũng không bị gây nhiễu, cái nào đểu mới bị.

hayhay

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Loa kêu rẹt rẹt khi tắt mở đèn

...
Về kỹ thuật bác có thể kiến cái tụ dầu 1-5mi/400Vcắm thường trú vào nguồn điện trong phòng cũng sẽ hạn chế được.
Cắm như cắm 1 cái bóng đèn vậy hả bác? Nó có thực sự khắc phục hết không bác ?

phamhongson

Well-Known Member

Cắm như bóng đèn, nó có tác dụng lọc nhiễu lưới điện (do đèn tuýp, máy bơm, tủ lạnh...) tương đối tốt và góp phần tiết kiệm điện. Còn nhiễu do từ trường (do TV, các thiết bị khác...) thì chịu. Do đó nó khắc phục hoàn toàn hay một phần thì phải thử mới biết được.

tuan_ipad2

Well-Known Member
Ðề: Re: Loa kêu rẹt rẹt khi tắt mở đèn

Bác chủ làm 1 đường điện riêng từ aptomat tổng (nếu từ đồng hồ ngoài cột điện là tốt nhất) cho toàn bộ dàn, nhớ dùng dây tiết diện thừa ra nhé.

Cái này chuẩn này, em vừa tự tay làm và kết quả không bị ảnh hưởng khi bật tắt đèn, có điều không cần phải đấu quá phức tạp từ đầu ngoài cột đồng hồ đâu, chỉ cần tách riêng đường dây ra là ok, cho nó đi một dây riêng

anhdungdh

ở amply có đường nối đất đó, bác nối đất xem có hết ko

hayhay

Well-Known Member
Re: Ðề: Loa kêu rẹt rẹt khi tắt mở đèn

ở amply có đường nối đất đó, bác nối đất xem có hết ko

Mình cũng bị kêu re re li ti khi xài qua cái receiver 7.1 , lúc nó im lặng để chuẩn bị chuyển sang bài khác hoặc khi chưa phát nhạc thì lại nghe rất rõ,có lúc im được một lúc rồi lại có tùy theo các thiết bị đang xài điện khác, cứ kêu re re nhất là ở cặp loa mạnh treble, khi bật bóng đèn neon thì cũng kêu nhưng lại là tiếng rẹt rẹt khác rất đặc trưng...
Gần đó là line của điện thoại, trước kia khi lắp thì thợ của bưu điện có đóng 1 cái cọc tiếp đất sát bên bằng đồng dài sâu 3m, mọi ampli, rec, subwoofer... mình đều phải tiếp đất vô đó hết vì nếu không là nó cứ bị ù...riêng cái hiện tượng kêu re re từ khi có rec thì mới bị.
Đang tính đi lại hẳn 1 đường điện mới cho cả dàn trên vì đang đi chung với nhiều đường đèn phòng sinh hoạt khác hoặc cắm vào thêm cái tụ như bác trên bày...thì nay thử rút cái phích cắm tổng 2 chấu của cả dàn trên ra xoay lại, rồi cắm lại vào ổ thì hết bị hẳn tiếng kia luôn...Vậy là do đường mas của dàn đến bây giờ mới đúng là được tiếp đất tốt!
Và mình phải đánh dấu vào cái ổ cắm kia để sau này khi cắm vào thì cho đúng line nóng,nguội...
Bây giờ khi stop phát nhạc thì chỉ nghe mỗi tiếng quạt rì rì của mấy cái ampli cỏ..

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanvhv

Member

Nhiều khi cái modern internet cũng là nguyên nhân đấy ạ. hôm trước E cũng thấy loa cứ kêu rẹt rẹt tình cờ nhìn vào cái moderm thấy loa kêu theo đúng đèn moderm nháy luôn, chuyển modern ra ổ cắm khác hết ngay các bác ạ.

quanghaith2

Well-Known Member

Nhiều khi cái modern internet cũng là nguyên nhân đấy ạ. hôm trước E cũng thấy loa cứ kêu rẹt rẹt tình cờ nhìn vào cái moderm thấy loa kêu theo đúng đèn moderm nháy luôn, chuyển modern ra ổ cắm khác hết ngay các bác ạ.

úi, có cả vụ này nữa à, bây giờ mình mới biết. Thường khi bật điện (bóng tuýp) thì loa kêu rẹt 1 cái (khi đèn nháy sáng). Mình nghĩ nếu lắp đồ audio hẳn 1 đường dây khác sẽ hết. Mình phỏng đoán do điện áp thay đổi đột ngột nên thế thôi, ko ảnh hưởng đến tuổi thọ đồ audio đâu :D

Bên trên