Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

caonha

Ðề: Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???

Amply của bác có 3 ngõ cắm mic. Tuy nhiên theo em dự thì nếu hát bằng amply này có vẻ ko hay (bác hát bằng PG58 với amply này thấy thế nào)?

Bộ của bác có thể chơi thêm con mixer bàn, còn mấy cái mixer rẻ tiền thì ko nên chơi, thà hát bằng amply của bác đang có thì sẽ tốt hơn.

PG58 hiện giờ hát bị ngộp ngộp, hơi nặng tiếng, mình sử dụng mixer này Yahmaha MG82CX được không bác? ở trên bác nói 200 USD.

caonha

Amply của bác có 3 ngõ cắm mic. Tuy nhiên theo em dự thì nếu hát bằng amply này có vẻ ko hay (bác hát bằng PG58 với amply này thấy thế nào)?

Bộ của bác có thể chơi thêm con mixer bàn, còn mấy cái mixer rẻ tiền thì ko nên chơi, thà hát bằng amply của bác đang có thì sẽ tốt hơn.

PG58 hiện giờ hát bị ngộp ngộp, hơi nặng tiếng, mình sử dụng mixer này Yahmaha MG82CX được không bác? ở trên bác nói 200 USD.

dh201hy

Well-Known Member

Được bác. Lúc đấy amply của bác chỉ làm pow thôi. Nếu chơi mixer thì micro bác nên kết nối jack 3 chân nhé

caonha

ok, mình sẽ làm 1 cái, nhưng mình không hiểu làm pow là làm thế nào? có phải ngỏ âm thanh ra của ampli rồi kết nối qua mixer, xong dây loa thì kết nối với mixer pk? hỏi ý kiến bác vì chưa sử dụng mixer lần nào. cò gà lắm he he ...thanks bác nhiều!

dh201hy

Well-Known Member

ok, mình sẽ làm 1 cái, nhưng mình không hiểu làm pow là làm thế nào? có phải ngỏ âm thanh ra của ampli rồi kết nối qua mixer, xong dây loa thì kết nối với mixer pk? hỏi ý kiến bác vì chưa sử dụng mixer lần nào. cò gà lắm he he ...thanks bác nhiều!

Mixer bác hình dung nó như cái pre thôi. Đầu ra L/R của mixer bác cắm vào in của amply nhà bác. Dây loa vẫn phải vào amply chứ.

dh201hy

Well-Known Member

Mixer bác hình dung nó như cái pre thôi. Đầu ra L/R của mixer bác cắm vào in của amply nhà bác. Dây loa vẫn phải vào amply chứ.

caonha

Vậy đầu ra L/R của đầu karaoke cắm vào đầu vào L/R của mixer hả bác?

dh201hy

Well-Known Member

Vậy đầu ra L/R của đầu karaoke cắm vào đầu vào L/R của mixer hả bác?

Đúng rồi bác, trên mix có các line in. Thường line 1 và 2 dành cho micro, các line còn lại bác dành cho thiết bị đầu vào.

manhthang

Huyền Thoại

Đã chuyển sang mixer rồi thì theo em bán béng cái amply karaoke đi mà mua cục pow :D
Hàng 2nd tầm 2-3tr cũng kiếm được 1 cục pow khá rồi.

dh201hy

Well-Known Member

Đã chuyển sang mixer rồi thì theo em bán béng cái amply karaoke đi mà mua cục pow :D
Hàng 2nd tầm 2-3tr cũng kiếm được 1 cục pow khá rồi.

Bác ấy còn phải để nghe 2 kênh chứ bac manhthang.
Em đang kiếm con pow 2nd. Bác thấy chỗ nào có con ngon hú em nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

Bác ấy còn phải để nghe 2 kênh chứ bac manhthang.
Em đang kiếm con pow 2nd. Bác thấy chỗ nào có con ngon hú em nhé.

Có cái này giá 2tr5 này bác SONY TA-N330ES
Ruột gan thì bác search google hộ em nhé

HKQ115

Chào các Bác!! chân thành cảm ơn bác dh201hy đã chia sẽ kinh nghiệm về âm thanh. Em đang bắt đầu bước vào con đường nghiện ngập đây. HIên nay, em đang ở trong TpHCM, muốn làm một bộ để nghe nhạc và karaoke.
+ Chi phí đầu tư khoảng 30tr.
+ em chỉ mới nhắm đến bộ loa jbl e80. và có vài thắc mắc như sau :
+Loa e80 khác thế nào với es80. Vài topic nói e80 đã hết sản xuất? sao vẫn còn hàng?
+Giá cả thì đã ghé Phúc Giang, được thông báo là 17tr, hàng Mexico.
+các bác biết chổ nào bán uy tín nữa không?
+Nếu mua được jbl e80 thì phối thế nào để có dàn karaoke và nghe nhạc
Xin cảm ơn mọi người

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại

Chào các Bác!! chân thành cảm ơn bác dh201hy đã chia sẽ kinh nghiệm về âm thanh. Em đang bắt đầu bước vào con đường nghiện ngập đây. HIên nay, em đang ở trong TpHCM, muốn làm một bộ để nghe nhạc và karaoke.
+ Chi phí đầu tư khoảng 30tr.
+ em chỉ mới nhắm đến bộ loa jbl e80. và có vài thắc mắc như sau :
+Loa e80 khác thế nào với es80. Vài topic nói e80 đã hết sản xuất? sao vẫn còn hàng?
+Giá cả thì đã ghé Phúc Giang, được thông báo là 17tr, hàng Mexico.
+các bác biết chổ nào bán uy tín nữa không?
+Nếu mua được jbl e80 thì phối thế nào để có dàn karaoke và nghe nhạc
Xin cảm ơn mọi người

Em nói chuyện loa thôi nhé, phần karaoke bác phải đợi bác dh201hy hay lkcuong trả lời.
Với 17tr bác nên mua 2 đôi Bose 301 V và JBL RM10 II thì hơn (em đang chơi sau khi test thử chán chê)
Lý do:
- Bose tiếng cực mềm và nhuyễn phục vụ hát karaoke tuyệt vời.
- JBL RM10 II loa bass lớn nên rất uy lực, treble đặc biệt tốt, tuy không tơi như Bose 301 nhưng sắc xảo hơn. Hai đôi loa này bổ trợ cho nhau rất tốt.
- Dùng 2 đôi loa âm thanh đầy đặn hơn là dùng 1 đôi cho dù đôi đó có lớn hơn.
- Cả 2 đôi loa trên để nghe nhạc đều hay: đôi JBL để nghe pop và rock là số 1, Bose để nghe nhạc nhẹ, nhạc vàng thì chỉ có phê. Khi nghe nhạc có thể tắt 1 trong 2 đôi chỉ nghe 1.
- Để nghe nhạc và hát thì quá đơn giản nếu dùng mixer: khi nghe hay hát chỉ cần đẩy các fade tương ứng. Nếu dùng amply karaoke thì ngõ vào thường hạn chế chỉ 2 đường và chất lượng âm thanh cũng không hay lắm bác có thể mua hoặc chế selector box để chuyển đổi.

2/ Karaoke với dàn máy thông dụng

Đây là khu vực mà nhiều bác nhắm tới nhất. Lời khuyên cho các bác là đã chơi kok thì nên chơi riêng (có nghĩa là ko nên kết hợp nghe nhạc + kok). Loa dành cho kok cần lợi trung âm, và phải bền bỉ. Nếu dùng loa nghe nhạc mà chơi kok thì tép dễ tèo lắm (vì dễ bay bởi tiếng hú, rơi mic..)

Kính phí đầu tư như sau:
Loa: Nếu phòng dưới 15m2 có thể dùng một cặp loa. Các thương hiệu như Bose 301 (Đời nào cũng ok), đời V bây giờ thì không hay bằng đời trước nhưng vẫn ngon chán. Giá khoảng 8 triệu cặp, E50 cũng là một gợi ý, BMB.... và nhiều loại khác. Giá khoảng 8-10 triệu là các bác có thể làm một cặp được rồi. Nếu phòng trên 15m2 thì nên làm 2 cặp

Amply: Nên dùng âm ly tích hợp. Một số gợi ý Jarguar 203, Boston 1100.... Giá khoảng 4-5 triệu. Hầu hết các quán kok ở HN đều dùng Jarguar 203 đời cũ. Chạy ầm ầm cả ngày ko sao. Em cũng đã dùng qua Jarguar 203 đời mới nói chung cũng hay. Có tích hợp thêm chỉnh reverb (hình như sóng nhạc bây giờ ra dòng khác rồi). Nếu các bác dùng 2 đôi loa thì phải tìm amply có công suất cao hơn một chút như Jarguar 506 thì kéo 2 đôi bose 301 vô tư

Micro: Nhiều vô vàn thương hiệu cho các bác lựa chọn. Em thì hay chơi shure (xịn nhé các bác). Trước có dùng con SM58 nhưng thật sự khi kết hợp với amply tích hợp không phù hợp, hát nặng, sau đó chơi PG48 và PG58 thì có khá hơn. Theo em thì các bác cứ dùng mấy cái shupu hàng tầu cũng được. Giá thì rẻ lắm 300-500k/chiếc. Hát lại nhẹ hơn hàng xịn =))

Sub: Có nhất thiết phải dùng sub ko? Cái này tuỳ vào gu và khả năng đầu tư của các bác. Nếu dùng gia đình theo em cũng không nhât thiết vì có sub nếu chỉnh ko cẩn thận dễ bị um tiếng. Bác nào mà máu nhạc mạnh thì cũng nên đầu tư một cái sub điện. Giá giao động từ 2000k đến 5000k.

Đầu kok: Cái này mới nhiều vô kể. Có hẳn một topic về chủ để này rồi. Đơn giản, tiện lợi thì các bác cứ phang mấy cái đầu kok midi (ariang, Cali, Sonca, VietVTB....) Giá cả thì 700k đến vài triệu. Ngoài HN thì hiện nay xu hướng chơi đầu VOB (Việt KTV...) trong có sẵn 1 HDD 1TB hoặc 2TB. Nguồn nhạc là các VCD, DVD của các trung tâm băng nhạc, các ca sĩ và các bài hát do hãng họ tự beat. Bọn trẻ thì khoái cái này lắm vì lượng bài hát mới cập nhật nhanh vô cùng. Lại được hát đúng với nhạc của các thần tượng. Các quán kok bắt đầu chuyển sang dùng loại này đỡ phải đầu tư PC, phần mềm phức tạp. Hiện nay em cũng đang dùng đầu này =))

Việc tinh chỉnh như thế nào?

Nếu đã chơi qua âm thanh thì việc tinh chỉnh cũng không quá khó. Làm sao để hát cho dễ thì phần lớn phụ thuộc vào chỉnh echo và delay

Trên amply tích hợp bao giờ cũng có một hàng nút chỉnh cho cổng mic, một hàng nút chỉnh cho music và hàng nút chỉnh cho Master.

Nhiều bác mua amply về thấy một rừng nút chỉnh, vặn vẹo lung tung rồi hát thử. Oái sao mà hát ko được, chẳng hay chút nào :))
Kinh nghiệm của em là khi bắt đầu chỉnh các bác cho tất cả các nút về vị trí chính giữa (trừ Volume master là cái núm to nhất đó). Không bật nhạc, cắm micro vào và bắt đầu vặn núm Volume master lên. Bắt đầu alo.

Chỉnh nút gain về 9-10 là đẹp. Volume Mic thì tuỳ diện tích phòng và sự lớn tiếng mà các bác chỉnh

Trong hàng nút cổng mic có nút Echo. Đây chính là nút effect trong bàn mixer. Nút này chi phối hiệu ứng âm thanh. Muốn nhiều thì vặn sang phải, muốn ít thì vặn sang trái. Thông thường để khoảng 10h là đẹp.

Hàng nút chỉnh echo có các nút: Repeat (chỉnh số lần lặp của nhại), Tiếp đến là nút delay. Nút này là thời gian trễ của tiếng nhại. Các bác alo một cái mà thấy vài giây sau mới nghe thấy giọng của mình thì là delay nhiều. Nếu để vậy hát thì rối như canh hẹ. Tiếng trước át tiếng sau. Các bác chỉnh nút đó làm sao mình alo một phát, sau đó nghe tiếng nhại liên tục mà đếm được khoảng 4-6 cái nhại rồi nhỏ dần là được
Cũng trong hàng nút mic còn có high, mid, low. Đây là chỉnh âm trầm, trung âm, cao âm của giọng hát

Trong hàng nút Echo có 3 nút này để chỉnh cho tiếng nhại (high là cao, nếu thích xịt xịt thì chỉnh về 1-2h, nếu thích nhại ấm thì chỉnh low về 1-2h...) Túm lại là để vị trí chính giữa 12h rồi chỉnh dần dần

Chỉnh xong kênh tiếng rồi mới bắt đầu bật nhạc lên chỉnh nhạc

Còn hàng nút music thì đơn giản rồi...

Hát thử một bài, chỉnh volume mic và volume cho phù hợp. Sau này cố định rồi thì chỉ chỉnh Volume Master mà thôi.

Nên chỉnh nhạc nhỏ hơn lời hát một chút thì hát mới không mệt. Nhiều bác mở nhạc to, hát thì phải gào lên mới nghe thấy lời. Hát xong một bài thở hổn hển luôn. :))

cho hỏi nhà mình hát hay bi rít của mic
nghe rất khó chịu, giống kiểu quay mic vào loa là nó rít
có cách nào chỉnh cho nó k bị thế k

ngocvieng

Chào tất cả các bạn mình là thành viên mới gia nhập vào hội mê âm thanh ,lang thang trên mạng tìm thấy bài viết thật hay và đầy bổ ích có thể nói đây là chủ đề mà mọi ngươi quan tâm nhân dịp vui chơi cuối nãm Noel - Tết Tây - Tết Ta .
Xin các ơn bạn dh201hy và tất các bạn rất nhiều .
Nhân đây mình cũng xin nhờ các bạn tư vấn và cho ý kiến về hai cấu hình âm thanh mà mình đang định chọn .

- Mình dự định khoảng tầm 20 TRIỆU CHO DÀN KARAOKE TẠI GIA . nha minh không gian tương đối rộng phòng sinh hoạt chung khoảng 40m2 .
Qua tham khao vai cho tren mang thay họ đưa ra hai phương án sau các bạn xem rồi cho mình ý kiến ve chat luong gia ca cung nhu cach phoi hop the co ok chua .

Phương án 1 như trong hình .

ImageShack

Uploaded with ImageShack.us

Phương án 2 như trong hình :

Imageshack - phuongan2ogjrfi.jpg

Rat mong duoc cac ban cho y kien som vi mình du kien mua trong tuan nay tang cho ba xa va con gai lam quà sinh nhat & Noel .
Cung xin noi them Minh dang di cong tac o nuoc ngoai len khong the nao ve truc tiep xem va chon hang duoc , moi thong tin do minh chi tham khao va duoc tu van qua mang .

Than chao !

manhthang

Huyền Thoại

cho hỏi nhà mình hát hay bi rít của mic
nghe rất khó chịu, giống kiểu quay mic vào loa là nó rít
có cách nào chỉnh cho nó k bị thế k

Tất cả các thắc mắc cơ bản như bác nên đọc lại bài 1 của topic này. Thật đáng buồn khi 1 topic kỳ công như vậy lại chả ai chịu đọc.

Amply Guinness 360D sử dụng bo công suất 500W cho ra âm thanh mạnh mẽ và dứt khoát, đặc biệt nên phối cho những phòng có diện tích trên 30m2 và sử dụng loa từ 2,5 tấc trở lên. Loa Guinness 103 bạn để trên hình đúng là loa 2,5 tấc chứng tỏ bạn cũng có nhiều kinh nghiệm và hiểu biết về âm thanh.

Micro Guinness trên hình hình như là Mu 980i thì phải, mình không thấy rõ lắm. Tuy nhiên Micro Guinness là thương hiệu nổi tiếng và xếp thứ 1 tại VN nên mình cũng đồng ý cùng với bạn.

P/s : Arriang theo mình biết là lắp ráp tại VN mà, hix, phải không ta??

jaispierre

Active Member

Chào tất cả các bạn mình là thành viên mới gia nhập vào hội mê âm thanh ,lang thang trên mạng tìm thấy bài viết thật hay và đầy bổ ích có thể nói đây là chủ đề mà mọi ngươi quan tâm nhân dịp vui chơi cuối nãm Noel - Tết Tây - Tết Ta .
Nhân đây mình cũng xin nhờ các bạn tư vấn và cho ý kiến về hai cấu hình âm thanh mà mình đang định chọn .

- Mình dự định khoảng tầm 20 TRIỆU CHO DÀN KARAOKE TẠI GIA . nha minh không gian tương đối rộng phòng sinh hoạt chung khoảng 40m2 .
Qua tham khao vai cho tren mang thay họ đưa ra hai phương án sau các bạn xem rồi cho mình ý kiến ve chat luong gia ca cung nhu cach phoi hop the co ok chua .

ImageShack

Theo em hát KOK không cần SUB lắm. SUB thực sự nổi trội khi xem film thôi :)

JESSIEBO

Active Member

ImageShack

Phương án 2 như trong hình :

Imageshack - phuongan2ogjrfi.jpg

Rat mong duoc cac ban cho y kien som vi mình du kien mua trong tuan nay tang cho ba xa va con gai lam quà sinh nhat & Noel .
Cung xin noi them Minh dang di cong tac o nuoc ngoai len khong the nao ve truc tiep xem va chon hang duoc , moi thong tin do minh chi tham khao va duoc tu van qua mang .

Than chao !

Chào bác,
Cả 2 phương án bác đưa ra đều có chung 1 điểm : Bộ loa và amply không tương xứng với đầu phát, vì loa và amply mà bác tham khảo toàn là hàng Lắp ráp VN và hàng Anh Ba Tàu thôi.... Tầm hơn 20 triệu mà dùng hàng VN và hàng TQ thì quá phí bác ạh.
Bác có thể tham khảo bộ sau trong tầm giá mình :
- Arirang 36 CN : dưới 4 triệu.
- Amply Boston Audio 1100 : dưới 6 triệu (Made in Korea)
- Loa Bose 301 V (Made in USA) : dưới 8,5 triệu
- Sub ONKYO 208 (Made in Malaysia) : 4 triệu.
- Micro ko dây Shure 720 : 2 triệu.
Vậy là vừa bộ bác dùng rồi...toàn bộ là hàng chính hãng, bảo hành 1 đến 3 năm .

Bên trên