Kết hợp dàn HT và bộ nghe nhạc stereo: Possible mission

onggia

Well-Known Member
Ðề: Kết hợp dàn HT và bộ nghe nhạc stereo: Possible mission

hichic thấy các bác cứ tốn kém với em 684 này mà cũng cảm thấy mệt mỏi quá :)) Nói thật là để xem phim thì chả cần gì phải thêm pow kéo cầu trên cầu dưới gì cả cho nó mệt,còn nếu muốn chơi nhạc nhẽo thực sự thì nên đầu tư theo cách khác :)) mệt mỏi mãi với 684 683 nhưng nguồn phát vẫn lossless thì âm thanh cũng chỉ ở cái tầm như thế thôi.

manhthang

Huyền Thoại

Bữa nào bác onggia xuống HP chơi nữa thì ghé em chơi.
Phòng ốc em xong hết rồi, và chơi sao cho hiệu quả em chả động chạm gì đến B&W và Tannoy cả :D

lehoang40

Mấy cái vụ này, bác nào không thích thì thấy là mệt mõi :), nếu cảm thấy mệt mõi thì bán quách nó cho xong, rước Jamo về chơi cho nó lành. Mà bán BW thì dễ hơn bác các loa hiệu khác nhiều đấy nhé.
Còn nếu như thích thì gọi là đam mê, khi tìm hiểu, lục lọi để biết cách trị em nó theo ý mình là một cảm giác sung sướng khi khám phá và khi khuất phục được em nó thì lại là một cảm giác tuyệt vời.

onggia

Well-Known Member

Bữa nào bác onggia xuống HP chơi nữa thì ghé em chơi.
Phòng ốc em xong hết rồi, và chơi sao cho hiệu quả em chả động chạm gì đến B&W và Tannoy cả :D

Cảm ơn bác có lời mời,chắc đợt tới phải xuống dưới đó chơi 1 chuyến mới được,nghe đồn hôm nọ bão về thành phố cũng bị thiệt hại lớn lắm phải ko bác.

lehoang40

Cảm ơn các bác, con này bạn em lấy ở quê hương bác quanghaiphong giá 3,7tr. hình thức khoảng 90./. Như vậy có đắt không các bác, có đáng bê về nghe thử không.

Amply BGW này ngoài thông tin về CS ra thì tìm mãi cũng không rõ mạch bên trong, lại ít review trên mạng nên chắc bác phải thậm định bằng đôi tai của mình rồi :)
Vào trang web thì thấy nó dùng chử Professionnal amplyfier, hic, hiếm khi thấy các amply dùng trong nhà lại dùng chử Professional thế này, thường từ này được dùng cho các amply sân khấu, karaoke.

vinagoh

Well-Known Member

Unlike power MOSFET's, Ultracase output devices do not require bias power. The driver stage uses the same power devices and runs in class AB mode. The BGW PROFESSIONAL SERIES models have always enjoyed a reputation for running cool - that ability is the foundation of their outstanding reliability.

Cái bôi đen là ntn anh Linh? Có phải nó chạy class AB?

lehoang40

Unlike power MOSFET's, Ultracase output devices do not require bias power. The driver stage uses the same power devices and runs in class AB mode. The BGW PROFESSIONAL SERIES models have always enjoyed a reputation for running cool - that ability is the foundation of their outstanding reliability.

Anh không hiểu hết cái đoạn này Đạo ới, hình như chỉ là cái cách giải thích tại sao amply không sinh nhiệt nhưng vẫn là amply hay, chứ không chắc là chạy mạch khuếch đại AB. Có cao thủ nào vào giúp đở thêm không?

vietrung

Active Member

chữ bôi đen là giải thích mạch điện chạy mode classAB, mặc dù ko giống như các mạch công suất có MOSFET!!!

vinagoh

Well-Known Member

chữ bôi đen là giải thích mạch điện chạy mode classAB, mặc dù ko giống như các mạch công suất có MOSFET!!!

Nếu chạy class AB thì cũng ngon đấy chứ! Mặc dù nó không "nướng mực" bằng class A. :))

vietrung

Active Member

Nếu chạy class AB thì cũng ngon đấy chứ! Mặc dù nó không "nướng mực" bằng class A. :))

bữa giờ AX10 nướng dc con này chưa :D, chắc vài bữa kiếm cái quạt hút cho laptop giải nhiệt cuộc sống cho Pi quá :))

lehoang40

Thông thường, một amply nếu chạy class A (dù không phải là A pure) thì trên thân máy sẽ ghi rõ là Amplifier class A, vì bản thân class A là một thương hiệu quá nổi tiếng.
Bác lan806 cứ đi gặp em nó và thẩm âm bằng chính đôi tai của mình là tốt nhất, cách phân biệt giữa một amply nghe nhạc trong nhà và một amply dành cho sân khâấu hay hát Karaoke cũng khá đơn giản: bác để volume thật nhỏ, chừng -55 -52dB, mà nghe thấy hay, âm bass không bị giảm, trung âm và treble đều ngh trong trẻo là đạt, các amply karaoke và amply sân khấu muốn nghe hay thường phải nghe lớn. Giá của em nó cũng vừa phải, có thể tìm được một amply ngon, bổ, rẽ chăng :)

mosbiker

Thân chào các bác,
E cũng đang định ráp 1 bộ kết hợp cả 2 nhu cầu nghe nhạc và xem phim, lò dò mãi mới thấy được topic của bác lehoang, đọc từ trang 1 đến trang này mặc dù mệt nhưng quả là được học hỏi nhiều.Mấy hôm nay e cũng lang thang từ các stdm đến nhật tảo, các hiend shop, hiend zone....thấy các nhãn hiệu loa nhiều nhìn đến chóng cả mặt.Cũng nghe thử nhiều nơi, nhưng hình như e thấy các loa dạng bookshelf nó ko kén amp bằng dòng floorstanding phải ko các bác.Sở dĩ như vậy là vì e được nghe 1 cặp BW 603 đánh với amp Denon(model gì thì e ko biết, nhưng là intergrade) thì nghe rất chán, ko có chút cảm xúc thích thú gì cả, tiếng đục, bass thì ok.Lúc sau lại đổi BW bằng 1 cặp bs ELAC thì cảm nhận âm thanh khác hẳn các bác àh, âm trong trẻo, chép hay, tiếng mid mặc dù còn chưa đã tai nhưng vẫn hơn cặp BM xa, nhưng bass thì rất yếu.Thế là sau đó em chỉ đi kiếm dòng bs vì nghĩ có lẽ nó hợp với gu nhạc và diện tích phòng em(18m2).quả thực sau đó e bị hút hồn với những cặp loa mà chưa bao giờ e biết đến những thuơng hiệu này Phase, canton, Paradigm, Deinfinitive,ELAC.Vậy có phải những dòng bs thì dễ dàng ghép với các amp nhiều kênh hơn là các dòng loa cột ko các bác, vì em thấy khi thử những dòng này đều là các revceiver tầm thấp như denon 2310, marantz sr3053 mà nghe vẫn nuột nà hơn em BW 603 em nghe lúc đầu nhiều.Và các bác cho e hỏi là các thuơng hiệu trên so với Jamo,JBL,BW,..thì ntn.Và Denon và Marantz thì dòng nào dễ phối ghép và giá cả ra sao ạh, em thấy hình như mọi người vẫn thích denon thì phải.Mong các bác chỉ giáo thêm.
Thân.

onggia

Well-Known Member

Thân chào các bác,
E cũng đang định ráp 1 bộ kết hợp cả 2 nhu cầu nghe nhạc và xem phim, lò dò mãi mới thấy được topic của bác lehoang, đọc từ trang 1 đến trang này mặc dù mệt nhưng quả là được học hỏi nhiều.Mấy hôm nay e cũng lang thang từ các stdm đến nhật tảo, các hiend shop, hiend zone....thấy các nhãn hiệu loa nhiều nhìn đến chóng cả mặt.Cũng nghe thử nhiều nơi, nhưng hình như e thấy các loa dạng bookshelf nó ko kén amp bằng dòng floorstanding phải ko các bác.Sở dĩ như vậy là vì e được nghe 1 cặp BW 603 đánh với amp Denon(model gì thì e ko biết, nhưng là intergrade) thì nghe rất chán, ko có chút cảm xúc thích thú gì cả, tiếng đục, bass thì ok.Lúc sau lại đổi BW bằng 1 cặp bs ELAC thì cảm nhận âm thanh khác hẳn các bác àh, âm trong trẻo, chép hay, tiếng mid mặc dù còn chưa đã tai nhưng vẫn hơn cặp BM xa, nhưng bass thì rất yếu.Thế là sau đó em chỉ đi kiếm dòng bs vì nghĩ có lẽ nó hợp với gu nhạc và diện tích phòng em(18m2).quả thực sau đó e bị hút hồn với những cặp loa mà chưa bao giờ e biết đến những thuơng hiệu này Phase, canton, Paradigm, Deinfinitive,ELAC.Vậy có phải những dòng bs thì dễ dàng ghép với các amp nhiều kênh hơn là các dòng loa cột ko các bác, vì em thấy khi thử những dòng này đều là các revceiver tầm thấp như denon 2310, marantz sr3053 mà nghe vẫn nuột nà hơn em BW 603 em nghe lúc đầu nhiều.Và các bác cho e hỏi là các thuơng hiệu trên so với Jamo,JBL,BW,..thì ntn.Và Denon và Marantz thì dòng nào dễ phối ghép và giá cả ra sao ạh, em thấy hình như mọi người vẫn thích denon thì phải.Mong các bác chỉ giáo thêm.
Thân.

Nếu chỉ nghe nhạc thì bác hay mua bookshelf là tìm cho em nó 1 âm ly 2 kênh phù hợp thì sẽ đạt hiệu quả cao.Con muốn vừa nhạc vừa phim và dùng âm ly đa kênh thì loa cột chắc chắn là sự lựa chọn hợp lý hơn.Bác nên cân nhắc nhu cầu của mình thật kỹ để ra quyết định.

lehoang40

Thân chào các bác,
Thân.

1. Bác nhận xét đúng đấy bác, trong cùng một dòng, một serie, thì loa BS dể đánh hơn loa cột vì không cần CS lớn.
2. Các hiệu loa mà bác nêu đều là các thương hiệu nổi tiếng, tùy vào bác thích cái nào mà chọn thôi, không cứ nhất thiết BW hay Jamo.
3. Loa cột mắc tiền hơn BS, cần amply CS lớn hơn BS và dĩ nhiên âm thanh hay hơn BS dù là phòng nhỏ hay phòng lớn, do vậy tùy vào ý định và ngân sách của bác mà quyết định thôi.

lehoang40

Sao em thấy ngược lại nhỉ :( :(
Cùng 1 serie, để kéo bookshelf ra trò thì cần amp khỏe hơn là loa cột, đơn cử B&W serie 6, oánh con 685 và con 684 cùng 1 amp, cùng 1 mức volume, thì con 684 tiếng đằm hơn, đều 3 dải, trong khi muốn con 685 đánh đc như vậy bác phải nhích volume lên.
Mời các bác tiếp ạ :)

Đã bảo ngoài em không thấy có con amply nào oánh mấy con BW cột được mà :) em nói Bác Nghĩa kiếm một con Krell 400xii về để đó đánh BW cho khách nge đi Hưng ơi.
Hôm bửa, Bác Nghĩa thử cho khách CDP HK và Marantz có anh đứng đó mà, đầu tiên dùng amply Cambrigde đánh BW 683, khách chê sao không có lực, tiếng không sáng, đưa lên BW 685 và cặp BS Monitor audio là nó khác liền, tiếng trong sáng, ấm và dày hẳn.

denon

Bác lehoang đã thử oánh ko bi amp mà kéo thẳng em B&W bằng riêng cục pow chưa bác,em nghĩ em này cho tiếng bass tốt hơn A1D đấy.

Dàn của Bác Hoàng rất hay, rất hợp ý em. cHỈ CẦN 1 ĐÔI fRONT cho cả nhạc lẫn phim.
Đúng rồi , em đồng với bac ông bô nhà em. Bác Hoàng thu đánh thẳng PS2 vơi B&W xem. có khi lại hay hơn thì chết.

denon

Nói chung kết luận vẫn phải là ai thích chơi như thế nào thì chơi như thế sao cho hài lòng với bộ dàn mình đang nghe là được còn không thì cứ phải liên tục bài ca nâng cấp,đọc 1 bài này khá hay và khá vui về tâm lý của người chơi em post cho mọi người ai chưa đọc đọc qua chút :D

Bằng lòng hay không bằng lòng?

Bỏ công lặn lội nhiều nơi, tốn kém tiền bạc, đổi tới đổi lui…nhưng rồi cũng chưa thể nghe được. Đó là một thực tế thường gặp phải của những ai đến giờ vẫn chưa thể ưng ý với âm thanh mà bộ dàn mình đang sở hữu.

Thị trường âm thanh chuyên về hàng hi end phát triển không mạnh mẽ nhưng đều đặn. Mỗi năm có một vài hãng sản xuất thiết bị chuyên về âm thanh Hi End có nhà phân phối chính thức tại Việt Nam. Rõ là có cầu cho loại hàng này. Năm 2008 được cho là một năm khó khăn cho nền kinh tế nhưng vẫn có vài nhãn hiệu mới góp mặt chính thức như Pathos Acoustic ( Ý) và Acapenlla ( Đức), hòa cùng với vài chục nhãn hiệu hi-end đã có mặt từ lâu tại Việt Nam. Những tín đồ của âm nhạc lại phải đi đi lại lại tìm kiếm những “ món ngon vật lạ” nhằm làm thỏa mãn đôi tai ngày càng khó tính.

Tuy nhiên nếu như có một dụng cụ có thể đo được các chỉ số âm thanh và cho ra các đáp số chính xác để xác định rằng các đáp tuyến tần số âm thanh như thế là chuẩn, thì thính lãm lại là chuyện hoàn toàn khác. Nó giống như ca sĩ đạt giải nhất tiếng hát truyền hình thì hát thường ít ai nghe hơn là các ca sĩ đứng hạng hai hạng ba (?).

Và như thế thì cuộc tìm kiếm chất âm ưng ý là những cuộc hành trình dài từ thế hệ này đến thế hệ khác của các tín đồ say mê âm nhạc. Họ thường không theo chuẩn mực nào ( nếu có). Nếu như có sự tham chiếu thì chẳng qua là sự tương đồng về sản phẩm chứ chưa hẳn là về âm thanh. Âm thanh phát cùng một dàn máy nhưng sẽ khác nhau ở hai môi trường, chính xác hơn là hai phòng khác biệt. Thế mới có chuyện nghe ở nơi bán thì được rồi nhưng khi đem về nhà nghe thì có thể thiếu bass hoặc dư bass.

Ngay cả khi ta đã ưng ý một bộ dàn nào đó thì có quá nhiều yếu tố tác động để một lúc nào đó lòng ta bổng thấy muốn thêm bớt cái bộ dàn đã quá quen thuộc (!).

Yếu tố thứ nhất phải kể đến là thời gian. Vâng! Thời gian vốn mang tiếng là làm lòng người hay thay đổi. Nhưng trong trường hợp này không phải là mang tiếng nữa mà chính thời gian đem lại cho ta sự thay đổi về “ gu” nghe nhạc. Bước qua tuổi 41 trở đi, có thể chúng ta sẽ không còn ham thích nghe những loại nhạc tiết tấu mạnh nữa mà thay vào đó dòng nhạc quê hương êm dịu, mang tính tự sự sẽ “nói hộ” lòng ta chút tâm sự rất mộc mạc ngày nao trót gởi cho cô ( anh) hàng xóm. Dàn máy xưa vốn quá thiên về tiết tấu nhanh có lẽ ( theo ta nghĩ vậy) không còn phù hợp loại nhạc này. Chuyện thay đổi “ gu” nhạc không đơn giản là theo một chiều. Không phải cứ đến tuổi 41 là thích nghe nhạc trữ tình. Có khi ngược lại là đằng khác. Nhưng dù thế nào thì yếu tố thời gian vẫn làm cho ta có sự thay đổi về khuynh hướng thưởng thức nhạc và kéo theo là sự thay đổi dàn máy(?).

Công nghệ IT luôn tiến nhanh và cũng được các nhà sản xuất thiết bị âm thanh nhanh nhẫu ứng dụng vào sản phẩm. Kết nối đa lương tiện là thứ mà dễ làm ta thấy thiêu thiếu nếu không có là không được. Một bộ dàn cách đây vài năm chắc chắn là không có chỗ cho thẻ nhớ, USB hoặc cho Ipod. Và đây có lẽ là nguyên nhân khiến gia chủ tìm cách nâng cấp bộ dàn mặc dù chẳng dính dáng gì đến chất lượng âm thanh đang nghe.

Như đã nói trên, các nhà nhập khẩu thiết bị âm thanh cao cấp quyết không khoanh tay ngồi nhìn sản phẩm nằm trong kho chậm chạp đến tay người tiêu dùng. Các chiêu thị hấp dẫn, các bài “ thử máy giúp bạn” ( test review” quá nhiều những tính từ cám dỗ mời gọi cho một sản phẩm nào nó vừa mới nhập về. Họ tấn công ào ạt trên các phương tiện đại chúng, rả rích như cơn mưa chiều bằng các hình ảnh tại các điểm bán hàng. Các maketer lắm lời viết quá nhiều câu đọc mà muốn …mua quách cho xong. Nào là “âm-li bán dẫn cho chất âm bóng đèn”, “ âm thanh dịu dàng như thiếu nữ”, “ âm thanh tái tạo chính xác” “ âm thanh của Ý” …Những loại từ ấy ắt hẳn làm “ khó chịu” cho ai đang muốn đổi dàn máy. Đang phân vân chưa biết sẽ tìm kiếm “ loại âm thanh” nào đây thì gặp phải chất âm của Ý. Có mà móc tiền trả nhanh còn phải đem về xem “ ca sĩ Ý” này hò hét thế nào!

Tính cạnh tranh không phải chỉ thể hiện ở thương trường, cho từng sản phẩm. Tính cạnh tranh len lỏi trong đời sống chúng ta từ miếng ăn, cái mặc. Từ dáng đi, lời nói. Từ cái nhà cho đến chiếc xe và dĩ nhiên bộ dàn nghe nhạc không tránh khỏi sự tác động từ cái tính dễ thương của loài người. Chắc rằng trong chúng ta có lúc không chịu lép vế trước thằng bạn thân có cái Luxman ngỗ ngáo. Phải cho nó biết thế nào là cái Unison Research đúng hiệu của Ý. Anh hàng xóm tướng đi hôm nay có vẻ ngênh ngang. Đã 10 giờ đêm rồi mà sao ai mở nhạc nghe hay quá? Mấy hôm sau mới biết thằng chả vừa tậu “chú” Tannoy chính hiệu Ăng-Lê vốn quá nổi tiếng về âm thanh sang trọng mà độ nhạy cao dễ đánh. Lọ dọ ra cửa hàng âm thanh nhân chủ nhật đẹp trời mới biết có “ anh” Klipsch vốn xuất thân từ Mỹ mà danh tiếng không kém “ thằng” Tannoy hàng xóm. Vâng! Hãy đợi đấy.

Nên khen hay chê tính lây lan mà con người hay mắc phải. Tôi không dám gọi là bệnh. Từ đó dành cho các bác sĩ ở bệnh viện nhiệt đới. Nếu ông xã mê bóng đá thì một vợ hiền dù không biết thế nào là việt vị vẫn có khi ngồi kế bên hò hét, lại còn nấu thực phẩm bổ dưởng cho chồng thức khuya xem World Cup nữa chứ! Một bữa nọ thấy cô vợ hiền cứ dỡ tờ Nghe Nhìn Việt Nam xem mục thử máy LCD TiVi. Lòng ngạc nhiên nhưng không nói ra. Hôm cuối năm nhận thưởng công ty, vợ hiền ấy lại rủ chồng đi khiêng về cái Sony 52 Inch cho ông xã xem đỡ nhức mắt. Ối trời đất ơi! Thế này thì chỉ có vợ nhất rồi. Có gì đảm bảo cho người vợ của một người yêu nhạc không giống như như cô vợ đáng yêu trên đây, khi mà “ ma lực” âm thanh có khi còn quyến rũ hơn gấp bội so với với môn bóng đá vốn chưa “quần chúng” lắm đối với chị em. Vậy lây lan là bịnh hay tính?

Như “ Cánh đồng bất tận”, tín đồ âm thanh là “ người về một ngày một đông thêm”. Tuy nhiên với những ai đã “ hết sức” trong cuộc đua không có đối tác thì cũng nên bình tâm suy xét. Từ thỏa mãn chỉ xét về tại một thời điểm hoặc là một khoảng thời gian. Cái MC game show thường có câu “đồng ý hay không đồng ý” để hỏi các thí sinh trước những vấn đề nêu ra. Riêng tôi có câu bằng lòng hay không bằng lòng để đặt tựa đề cho bài phiếm luận này. Vâng, đôi khi chúng ta cũng phải “ tri túc” để thấy rằng không biết đâu là đủ nếu chúng ta không tự biết như vậy là đủ rồi!.

Nguồn thegioinghenhin

Ôi Pro quá, phê quá ...:D

hot_fever

Member

My HT1: Receiver: Onkyo RC180. Power Carver TFM 24, M: Jamo C407. C: BW htm62. S: Ya SW515. Sur: Bose 301.

My HT2: Denon A1D. Power PS Audio HCA 2, M: BW684. C: BW htm61. S: BW 608. Sur: BW 601S3.

2 pé này thì sao hả bác.....movie and music,ai hơn ai?ht2 giá cao hơn nhưng hy vọng là ht1 fim va nhạc hay hơn để em có thể đu đeo :-"

lehoang40

2 pé này thì sao hả bác.....movie and music,ai hơn ai?ht2 giá cao hơn nhưng hy vọng là ht1 fim va nhạc hay hơn để em có thể đu đeo :-"

Tiền ít hơn thì sao đòi hay hơn được bác :)
Mình đùa một tí, chớ xem phim thì dàn HT1 có vẻ nhĩnh hơn 1 ít đấy. Nghe nhạc thì chỉ mỗi nhạc vàng là được, các dạng nhạc khác thì mình nghe ở dàn HT2.

Bên trên