Kênh HBO-HD của VTC-HD bị giật hình,khựng hình

huy manh

Member
Ðề: Kênh HBO-HD của VTC-HD bị giật hình,khựng hình

iptv của vtc làm gì có phat tenis đâu các bác nhỉ

braddock

Member

Các bác ơi! Em mới lắp VTC HD đầu thu sử dụng là HD03 của China. Em hí hửng lắp nhanh để kịp xem trận cuối cùng Euro 2012 với hình ảnh HD nhưng kết quả là xem không được các bác à, vì hình ảnh trên kênh VTC3 HD đúng là rất đẹp nhưng cái sự chuyển động của các cầu thủ nó không mịn, mỗi pha chuyền bóng hay chạy nhanh là em nhứt mắt lắm, giống như các bác chơi game mà máy tính các bác yếu quá nó bị giật giật hình gây khó chịu ấy. Đó là vấn đề thứ nhất.
Vấn đề thứ 2 là: lúc mới lắp các kênh HD và SD xem đều full cả màn hình, nhưng mấy ngày nay chỉ có kênh HD mới full màn hình, còn các kênh SD nó bị thu nhỏ lại tạo 2 mảnh đen bên trái và bên phải màn hình. Em xem thấy ức chế quá các bác à.
Các bác có biết tại sao không?

minhhuub

Active Member

hình ảnh trên kênh VTC3 HD đúng là rất đẹp nhưng cái sự chuyển động của các cầu thủ nó không mịn, mỗi pha chuyền bóng hay chạy nhanh là em nhứt mắt lắm, giống như các bác chơi game mà máy tính các bác yếu quá nó bị giật giật hình gây khó chịu ấy. Đó là vấn đề thứ nhất.
Vấn đề thứ 2 là: lúc mới lắp các kênh HD và SD xem đều full cả màn hình, nhưng mấy ngày nay chỉ có kênh HD mới full màn hình, còn các kênh SD nó bị thu nhỏ lại tạo 2 mảnh đen bên trái và bên phải màn hình. Em xem thấy ức chế quá các bác à.

Với HDTV thì nó phát ở chuẩn 1080i nên có thể xảy ra tình trạng răng cưa khi có chuyển động nhanh, chịu khó ngồi ra xa tí là sẽ ko có cảm giác đó đâu :D, còn về vụ giật hình thì thử xem đầu thu có quá nóng ko đã, phẩm chất tín hiệu đc bao nhiêu :-??
Các kênh SD chỉ phát ở chuẩn 4:3 mà tivi là chuẩn 16:9 nên hình sẽ phải tự động co lại :D

HDVIP2001

Các bác ơi! Em mới lắp VTC HD đầu thu sử dụng là HD03 của China. Em hí hửng lắp nhanh để kịp xem trận cuối cùng Euro 2012 với hình ảnh HD nhưng kết quả là xem không được các bác à, vì hình ảnh trên kênh VTC3 HD đúng là rất đẹp nhưng cái sự chuyển động của các cầu thủ nó không mịn, mỗi pha chuyền bóng hay chạy nhanh là em nhứt mắt lắm, giống như các bác chơi game mà máy tính các bác yếu quá nó bị giật giật hình gây khó chịu ấy. Đó là vấn đề thứ nhất.

VTC3-HD là Upscale thôi bác ợ

hvcvuong

Member

Trước kia mình cũng bị thế, gọi 119 nhiều quá nên vài tháng sau nó vác hẳn 1 hộp chia đến cột điện đầu nhà để.
Từ đó chạy nét căng luôn ko giật hình (cáp đồng).

HDVIP2001

Ở cái diễn đàn này lâu em biết, cô Điêu quảng cáo cho K+ có phần quá đà nhưng ít ra còn khá khách quan với những cái khác (thậm chí nếu em không nhầm thì đã gặp cô này từ trước khi vào hdvietnam =))), chỉ có cái giọng đậm chất troll =)), chứ cái loại như HDVIP2001 chỉ là dạng cắn càn, càng nói càng lộ ra cái ngu.

Yeah, mình ngu...nhưng đỡ hơn hạng người bề ngoài tỏ ra hiểu biết...nhưng bên trong toàn dốt đặc...%-(. Đã ngu mà còn bao biện cho sự ngu của mình....

Lúc trước thì chửi em điêu. Từ ngày thấy em Điêu vì mình bị ban ni1ck thấy có lỗi quay sang bợ đỡ K+. Nhục không thể tả, đã làm VTC mà quay sang bợ đít thằng K+. Sao không qua nó xin hốt phân mỗi ngày cho nó đi...Nhục thế

Jay Miz

Member
Re: Ðề: Kênh HBO-HD của VTC-HD bị giật hình,khựng hình

Yeah, mình ngu...nhưng đỡ hơn hạng người bề ngoài tỏ ra hiểu biết...nhưng bên trong toàn dốt đặc...%-(. Đã ngu mà còn bao biện cho sự ngu của mình....

bác bình tĩnh đi, ở box này bác dhpaul thực sự là người am hiểu đấy, không phải tự nhiên bác bị ăn gạch đá như vậy

HDVIP2001

Ðề: Re: Ðề: Kênh HBO-HD của VTC-HD bị giật hình,khựng hình

bác bình tĩnh đi, ở box này bác dhpaul thực sự là người am hiểu đấy, không phải tự nhiên bác bị ăn gạch đá như vậy

Hiểu biết gì cái loại chê bai người khác. Người khác không biết thì nói cho người khác biết. Đó mới gọi là đóng góp cho diễn đàn phát triển, anh em mở mang kiến thức. Cái loại hạ thấp danh dự người khác thật ra chỉ là hạng Ngụy quân tử, đạo đức giả thôi

HNT24681

Well-Known Member

Cái chỗ đỏ đỏ đấy chỉnh được mà cụ. Nhưng để full thì hình bị lùn; cụ nào cao khoảng mét sáu thì chỉ còn mét rưỡi thôi :D, nhất là mợ nào mà mặt vuông vuông thì thành giống mặt thị nở (chiều cao ngắn hơn chiều ngang) =))

braddock

Member

Với HDTV thì nó phát ở chuẩn 1080i nên có thể xảy ra tình trạng răng cưa khi có chuyển động nhanh, chịu khó ngồi ra xa tí là sẽ ko có cảm giác đó đâu :D, còn về vụ giật hình thì thử xem đầu thu có quá nóng ko đã, phẩm chất tín hiệu đc bao nhiêu :-??
Các kênh SD chỉ phát ở chuẩn 4:3 mà tivi là chuẩn 16:9 nên hình sẽ phải tự động co lại :D

VTC3-HD là Upscale thôi bác ợ

Vấn đề này đã được các anh em bàn nát ở đây, nó chỉ xảy ra khi xem phát lại còn trực tiếp thì không bị. Nguyên nhân là do hệ thống ghi lại chương trình của VTC đã tự động khử quét mành tín hiệu 50i về 25fps trong khi thực tế phát sóng truyền hình phải là 50fps, nghĩa là hoặc VTC phải giữ nguyên video là 50i hoặc nếu khử mành thì phải khử về 50p. VTC có khắc phục điều này sớm không thì chắc phải chờ, tuy nhiên trong thời gian diễn ra Euro, các trận đá 1h45 phát lại ngay vào lúc 6 giờ sáng VTC đã phát sóng được với hình ảnh rất đẹp như trực tiếp, nhưng ngay sau đó lại lởm =)). Có lẽ họ đang thử nghiệm chuyển đổi.
Còn việc các kênh SD có 2 vạch đen là do đầu thu để chế độ Letterbox với khung hình 4:3, bác chỉnh lại trong cấu hình là được. Mà em chả hiểu sao các bác lại thích xem lùn tịt, riêng em là em cứ để như vậy, thà không full hết màn hình còn hơn ngứa mắt vì người lùn.

Cái chỗ đỏ đỏ đấy chỉnh được mà cụ. Nhưng để full thì hình bị lùn; cụ nào cao khoảng mét sáu thì chỉ còn mét rưỡi thôi :D, nhất là mợ nào mà mặt vuông vuông thì thành giống mặt thị nở (chiều cao ngắn hơn chiều ngang) =))
Cám ơn các bác nhiều lắm! Em chỉnh chế độ hình ảnh trong đầu thu từ LetterBox sang Ignore thì các kênh SD chiếu full màn hình được rồi.
Còn kênh VTC3 HD thì đành chờ bên VTC xử lý thôi, chứ để như hiện nay em xem nhức mắt chịu không thấu.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Đôrêmi

Moderator

Đề nghị các bác bình tĩnh, em dọn dẹp mỏi tay quá rồi, em tạm ban nick bác dhpaul cũng như bác HDVIP2001 7 ngày vì những lời lẽ của mình, hy vọng là sau 7 ngày 2 bác biết kiềm chế hơn không lên dùng lời lẽ như vậy, ở diễn đàn này ai biết đến đâu, ai kiến thức như thế nào thì qua đọc bài anh em đều biết, tốt hơn hết không thích thì không cần trả lời, không nên dùng lời lẽ nặng lời với nhau.

Chỉnh sửa lần cuối:

HNT24681

Well-Known Member

Đề nghị các bác bình tĩnh, em dọn dẹp mỏi tay quá rồi, em tạm ban nick bác dhpaul cũng như bác HDVIP2001 7 ngày vì những lời lẽ của mình, hy vọng là sau 3 ngày 2 bác biết kiềm chế hơn không lên dùng lời lẽ như vậy, ở diễn đàn này ai biết đến đâu, ai kiến thức như thế nào thì qua đọc bài anh em đều biết, tốt hơn hết không thích thì không cần trả lời, không nên dùng lời lẽ nặng lời với nhau.

Thế rút cục lại là 3 hay 7 đới anh Mí? :D
Em thấy cụ DhPaul cũng thôi ko nói rồi mà; cố chấp nhặt với nhau câu nói mãi.
Mà cái này từ mấy hôm trước rồi, nay cụ MOD mới về mới biết mới xóa nhá :D

7 ngày bạn à, mình viết nhầm bên dưới

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

lowtech

Member

Bác dùng remote của VTC mà chỉnh xem hiện tại bác để ở chế độ màn hình nào: cột thư tròn hay tự động V..V
Sự chuyển động không được mịn còn tùy thuộc vào cả Tivi nhà bác nữa liên quan đến Hz mà.
Bác cứ chỉnh như trên nếu chưa được thì lại đưa lên mình biết đến đâu thì chỉ đến đó.

Huton

Tui không đánh giá cao ông Dhpaul. Ông này nói các thứ ai chỉ cần search trên google là biết.

Huton

Bác dùng remote của VTC mà chỉnh xem hiện tại bác để ở chế độ màn hình nào: cột thư tròn hay tự động V..V
Sự chuyển động không được mịn còn tùy thuộc vào cả Tivi nhà bác nữa liên quan đến Hz mà.
Bác cứ chỉnh như trên nếu chưa được thì lại đưa lên mình biết đến đâu thì chỉ đến đó.

Trên gốc trên cùng của Remote VTCHD , bác chuyển sang chế độ 1080i thử xem...Có thể mịn hơn. Còn về bị giật thì không phải do đầu thu mà do nội dung và kỹ thuật đầu vào lúc VTC xử lý. Nên 1900 1530 mà hỏi. Tui cũng thấy các kênh VTC thường xuyên giật. Chưa rõ nguyên nhân

lowtech

Member

"Vì hình ảnh trên kênh VTC3 HD đúng là rất đẹp nhưng cái sự chuyển động của các cầu thủ nó không mịn" đọc lại đi bác Huton chuyển động cũng do tivi hay tại đầu thu hả bác?

Huton

"Vì hình ảnh trên kênh VTC3 HD đúng là rất đẹp nhưng cái sự chuyển động của các cầu thủ nó không mịn" đọc lại đi bác Huton chuyển động cũng do tivi hay tại đầu thu hả bác?

đi mà hỏi bọn VTC đó, vì sao chất lượng hình ảnh của tụi K+ luôn đẹp hơn? Vì nó phát đúng chuẩn nên hình ảnh đẹp. còn thằng VTC nó nén tùm lum, hình ảnh be bét...vì sao coi đầu HTV thì hình ảnh VTV vẫn đẹp hơn thằng VTv PHÁT TRÊN ĐẦU THU VTC. Đừng nói do tivi hay đầu thu. do thằng kỹ thuật của VTC đó

Tui không đánh giá cao ông Dhpaul. Ông này nói các thứ ai chỉ cần search trên google là biết.

Sao lại ban nick anh dhpaul 7 ngày???
Em có ý kiến nhỏ nhờ anh Mí xem thử đúng không,em thấy nick Huton hình như cũng là HDVIP2001,chuyên gây rối với các thành viên chân chính.

Đôrêmi

Moderator

Sao lại ban nick anh dhpaul 7 ngày???
Em có ý kiến nhỏ nhờ anh Mí xem thử đúng không,em thấy nick Huton hình như cũng là HDVIP2001,chuyên gây rối với các thành viên chân chính.

Nếu cần bạn có thể khiếu nại với BQT diễn đàn, tôi hoàn toàn chịu trách nhiệm về các quyết định mình đưa ra.

Bên trên