JRiver Media Center - Phần mềm Multimedia cao cấp, phiên bản mới nhất cập nhật thường xuyên !

tienminhfx

Ðề: JRiver Media Center - Phần mềm Multimedia cao cấp, phiên bản mới nhất cập nhật thường xuyên !

cảm ơn bác chủ. từ trước tới nay dùng KMP, giờ bắt đầu với em này xem sao. hy vọng nó làm việc tốt với phụ đề, chứ như bé TMT thì em lại bỏ

NghiaNV17

Well-Known Member
Re: Ðề: JRiver Media Center - Phần mềm Multimedia cao cấp, phiên bản mới nhất cập nhật thường xuyên !

Bác nào có DAC ngoài gồm cả chức năng streaming thì xài phần mềm này + ứng dụng JRemote trên ipad/iphone sẽ cho trải nghiệm tuyệt vời.

thenhantinh

Well-Known Member
Ðề: JRiver Media Center - Phần mềm Multimedia cao cấp, phiên bản mới nhất cập nhật thường xuyên !

cảm ơn bác chủ. từ trước tới nay dùng KMP, giờ bắt đầu với em này xem sao. hy vọng nó làm việc tốt với phụ đề, chứ như bé TMT thì em lại bỏ

Có chỉnh font chữ phụ đề mà bác, sao lại bé được. Phần mềm này cho âm thanh hay hơn so với các phần mềm khác còn hình ảnh thì tương đương, ngoài ra thì chức năng quản lý cũng rất tuyệt vời.

tienminhfx

Có chỉnh font chữ phụ đề mà bác, sao lại bé được. Phần mềm này cho âm thanh hay hơn so với các phần mềm khác còn hình ảnh thì tương đương, ngoài ra thì chức năng quản lý cũng rất tuyệt vời.

sau 1 ngày sử dụng em nó, em đã quyết định gỡ bỏ KMP và cả MediaMonkey luôn. Thanks bác chủ

hatay

Member

Vấn đề này thì mình chưa bị dù xem phim hay nghe nhạc đã viết:
Tìm được rồi, bác không dùng HDMI out nên không bị đó thôi.

thenhantinh

Well-Known Member

Đánh giá của cá nhân về khả năng nghe nhạc lossless của JRiver và so sánh với các phần mềm cao cấp khác.

JRiver Media Center tuy là một phần mềm đa năng nhưng khả năng chơi audiophile của nó được đánh giá rất cao trên thế giới, trên các trang audio nổi tiếng như Hi-fi.org, computeraudiophile.com... đều xếp nó là một trong những phần mềm đứng đầu.

Đánh giá nhanh gọn cho JMC chính là 3 từ: mềm mại, tự nhiên, truyền cảm. Jriver cho chất âm mềm mại, mượt mà nhất trong những phần mềm lossless mà mình từng dùng như foobar2k, XXHE, SQPlayer. JMC tái tạo âm thanh một cách tự nhiên khiến nó trở nên dễ nghe nhưng đổi lại là không nổi bật như XXHE, SQ. Âm mid của JMC hơi lùi so với các phần mềm khác khiến các giọng vocal có hơi thiếu sức sống, nghe Yao Si Ting, Jin Chi cũng không đẹp bằng foobar. Kỳ thực JMC cũng cho âm thanh không đều cả 3 dải như foobar nhưng ở JMC có sự hài hòa khá kỳ lạ, nếu bạn nghe đi nghe lại nhiều lần cùng một bài với JMC và các phần mềm khác thì JMC sẽ lâu nhàm chán nhất. Điều đó tạo nên sự truyền cảm, chính vì điều này mà JMC được đánh giá cao. Sự truyền cảm đó giúp mình nghe những bài mà trước đây mình không thích nhưng sau đó càng nghe lại càng thích, càng lôi cuốn. Mình đã dùng foobar2k từ năm 2008 nhưng foobar chưa bao giờ làm được điều này, thế nên sau 5 năm gắn bó với foobar mình đã chuyển sang JMC. Hiện nay JMC đã có bản 19, tuy đây chỉ là bản beta nhưng âm thanh theo mình là tốt hơn bản 18, âm trầm kiểm soát tốt hơn, âm trung cũng mượt hơn.

Về phần mềm foobar2k với 5 năm kinh nghiệm thì mình cũng có đánh giá bằng 3 từ: mộc mạc, thanh thoát, cân bằng. Phiên bản foobar2k mình dùng là 0.9, dù đã test qua mấy bản 1.1 và 1.2 nhưng mình vẫn không thích bằng bản 0.9 này, nghe trên các diễn đàn âm thanh thì bản 0.8.3 còn hay hơn thì phải. Cái mộc mạc mà nhiều người vẫn thường nói trên foobar chính là khả năng chơi những bản nhạc rất gần gũi và trung thực, âm thanh của foobar rất dễ cho chúng ta liên tưởng rằng "à thì ra bài này nghe như thế" và không một chút nghi ngờ. Giống như một món ăn mà sách nấu ăn dạy và foobar làm ra nó, người ta thưởng thức và thốt lên: chính là món này, một món ăn không khác gì trong sách. Nhưng một món ăn từ trong sách ra có thực sự ngon? Câu trả lời nhường mọi người trả lời.

Hai phần mềm XXHE và SQ được nói tới như là những phần mềm chỉ dành riêng phát nhạc lossless (và quả thực nó cũng chỉ support vài định dạng cơ bản) , bên cạnh đó là JPlay nổi tiếng nhưng phần mềm này mình chưa được nghe nên tạm thời chỉ nói về XXHE và SQ. Đánh giá chung cho cả 2 phần mềm này là: nổi bật, chi tiết, quyến rũ. Mình và chắc cũng nhiều người khác khi nghe hai phần mềm này đều có cảm giác giống nhau là: nó thực sự nổi bật, thực sự khác biệt. Cái cảm giác như là lần đầu tiên nghe nhạc 5.1, lần đầu tiên đi xem phim 3D vậy. Âm thanh của SQ thì hơi sáng hơn XXHE, nói chung cả hai đều có chất lượng xử lý cực tốt, tiếng rõ ràng, sạch, nổi, chi tiết đáng kinh ngạc. Nhưng mình luôn tin là khi bạn đã quen với sự nổi bật của XXHE và SQ thì rất nhanh bị nhàm chán (mình dùng SQ trong thời gian 1 tuần thì quay về foobar, XXHE là 5 ngày). Hai phần mềm này can thiệp rất rõ ràng vào từng bit của âm thanh, khác hoàn toàn vẻ mộc mạc của foobar, giống như các hốt girl facebook cố gắng tạo kiểu chụp ảnh sao cho xinh đẹp nhất, mục đích tất nhiên là giống nhau, càng nhiều LIKE càng tốt. Đó chính là sự quyến rũ đặc biệt của XXHE và SQPlayer.

Tất cả những nhận xét trên đây chỉ mang tính cá nhân nên mong các bạn gạch đá nhẹ nhàng nhé. Hệ thống mình đang sử dụng là: Sound Xonar STX + HP Senheiser HD650.

Chỉnh sửa lần cuối:

cuongdoannhat

Active Member

Chào bạn thenhantinh.
Bạn có bản nào crack rồi chạy trên Mac không. Nếu có xin bạn giúp cho một bản. Chân thành cảm ơn bạn.

thenhantinh

Well-Known Member

Chào bạn thenhantinh.
Bạn có bản nào crack rồi chạy trên Mac không. Nếu có xin bạn giúp cho một bản. Chân thành cảm ơn bạn.
không có crack cho Mac nhé, chỉ có JMC 18 cho Mac với giá 50$ thôi bạn. Chơi Mac thì phải chấp nhận bản quyền chứ, tiếc gì mấy xu lẻ.

cuongdoannhat

Active Member

Hihi. Mình giới thiệu JRiver với bạn của mình để cảm nhận âm thanh. Nhưng máy của bạn mình hệ điều hành của apple nên hỏi xin bản crack. Cảm ơn bạn thenhantinh.

thenhantinh

Well-Known Member

Hihi. Mình giới thiệu JRiver với bạn của mình để cảm nhận âm thanh. Nhưng máy của bạn mình hệ điều hành của apple nên hỏi xin bản crack. Cảm ơn bạn thenhantinh.

Hihi, bác cứ đùa em chứ dân dùng Mac đâu dùng JMC rẻ tiền này, toàn chơi hàng hiệu Amarra với cái giá bằng nửa con Mac Air.

cuongdoannhat

Active Member

Không có đâu. Máy của bạn mình hình như cũng là máy xin, soft xài trên máy cũng tèo lắm. Xin thì ai cho gì dùng nấy mà. Thank

newceco

Member

Nhờ các bạn hướng dẫn sử dụng chương trình này với, mình cài rồi mà sao sử dụng khó quá.

thenhantinh

Well-Known Member

Nhờ các bạn hướng dẫn sử dụng chương trình này với, mình cài rồi mà sao sử dụng khó quá.

Phần mềm này sử dụng dễ mà bạn.

Lúc mới cài xong, ở lần khởi động đầu tiên JMC luôn mặc định vào trang Start, tức là trang chủ của Jriver. Bạn cần chỉnh ở Tools > Options > Startup để Location là Playing Now như hình dưới (hoặc để Playlist, Audio, Video tùy bạn thích)

Giao diện ở Playing Now như sau

Menu chức năng quen thuộc ở trên đầu, bên dưới là thanh âm lượng và hình cái loa cũng là phím chỉnh một số chức năng volume, bên phải thanh âm lượng là thanh hiển thị đơn giản với một số phím chức năng như repeat, shuffile, info. Cuối là thanh search để tìm kiếm.

Bên dưới thanh âm lượng là menu chính không có gì khó hiểu: Playing Now, Audio, Image, Video, Document, Playlist, Poscast, Devices... Ngay bên dưới menu chính có phần Active Window bao gồm một số chức năng chính để kích hoạt nhanh. Bên phải chia làm 2 khung, bên trên là để hiển thị nội dung như cover của bài hát, lyric, info, video hiển thị. Khung bên dưới là danh sách các bài hát, video. Các khung này thay đổi kích thước tùy ý.

Mặc định lúc đầu khi mới khởi động thì JMC sẽ auto search và import các file Multimedia trong máy nhưng bạn nên cancel nó ngay. Thông báo auto import hiện ngay trên Active Window. Tại sao lại làm như vậy? Bởi vì chúng ta nên import thủ công sẽ thuận tiện hơn Library sẽ không có các file multimedia của các game và các file không cần thiết.
Vào File > Library >Clear Library để làm sạch Library một lần nữa sau đó vào File > Library > import , chọn config auto-import, sau đó chỉ việc add thêm các thư mục chứa nhạc và video của mình, ok và chờ đợi JMC import. JMC tạo thư viện nhanh chóng hơn iTunes khá nhiều nhé.

Sau khi hoàn tất thì tất cả nhạc, video, ảnh của bạn sẽ được phân chia vào các thư mục trong các phần Audio, Video và Image. Rất dễ quản lý và truy cập.
Phần Audio sẽ sắp xếp nhạc của bạn theo các tiêu chí như Album, Artist (ca sĩ) , Genre (thể loại), file ... Nếu bạn làm Tag đầy đủ thì việc tìm kiếm mở một bài nhạc hay album là vô cùng đơn giản.
Phần Video sẽ sắp xếp video của bạn theo những tiêu chí như Movie, Show (tức TV Show hay Dramas - Phim dài tập), ở đây cũng tương tự phần Audio, chỉ cần sửa Tag ngon là sẽ rất thuận tiện.
Việc sửa Tag bạn có thể làm trên nhiều file cùng lúc nhé.

Trên đây là những bước cơ bản làm quen với JMC, còn các chức năng nâng cao, các bạn muốn biết về vấn đề gì thì mình sẽ nói rõ hơn. Chúc vui vẻ.

Chỉnh sửa lần cuối:

thenhantinh

Well-Known Member
Ðề: Re: JRiver Media Center - Phần mềm Multimedia cao cấp, phiên bản mới nhất cập nhật thường xuyên !

Cho mình hỏi em này có chơi được bluray nguyên gốc file Iso ko? giống như TMT ấy????
Play được bạn nhé, về nguyên lý thì file ISO sẽ được mount bằng một phần mềm thứ 3 vào ổ ảo vì JMC không tích hợp chức năng ổ ảo. Sau đó JMC sẽ play bình thường. Để nhanh tiện gọn thì bạn có thể thay đổi như cách dưới để JMC có thể nhận ra file ISO và tự động import cũng như play được khi nhấp đúp vào nó.

1. Go to Tools > Options > File types. Under "Data", click on "Disk Image Files" and at the bottom of the window, select your preferred Playback Method from the drop down list. Automatic can be used on the server and will mount the .iso into VCD (Virtual Clone Drive). If you use a different virtual drive, choose "Custom" and enter your program details. External Program (Custom) should be used on a client. Browse to the folder where your virtual drive .exe file is and select that file. For VCD, this will be Program Files\Elaborate Bytes\VirtualCloneDrive\VCDMount.exe.

2. Go to Tools > CD, DVD & BD and, under "Auto-Play" for the relevant disc types, select Play.

3. .iso files are currently treated as Data. Your library import needs to include these file types.

4. Go to Tools > Options > Library & Folders. Under "Auto-Import, Configure auto-import, select the folder or folders where your .iso files are stored, click on Edit and ensure that the Data box is checked.

5. Go to File > Library > Import and click on the Radar Button for "Run Auto-Import Now". This may take a while to complete.

6. In the left pane of the main window, click on Documents then Files. Your .iso files should show in the right pane. You may need to hover your pointer over the down arrow on the "Files" tab at the top and choose "List Style" then "Details". Right click on the title bar for the columns above the files and check Media Type and Media Sub-Type in the drop down list. This will cause these columns/Fields to show.

7. For your existing .iso files, Media Type will show as Data. Right click on Data and select Rename. Select Video from the drop down list. Right click on the blank entry in the Media Sub-Type column and select Rename and select Movie.

8. For new imports, Use 'tag on import' (in auto import) and set Media Type = If(IsEqual([File Type],iso,8),Video,[Media Type])

This will change media type of iso's to Video(when importing) and do nothing to other filetypes.

9. You may need to rename the file to the actual name of the movie.

10. In the left pane, select Video then Files. Scroll to find your file.

11. Right click on the file and select "Get Movie & TV Info" and select one of the data sources. This will populate many of the fields and insert Cover Art.

12. In order to get these movies to play smoothly, it is necessary to use madVR to change the frame rate. In madVR settings, under "devices" > "your display" > "display modes" enter the display modes required for the movie types you have, e.g. 1080p24, 1080p50, 1080p60, 1080p59.

13. You are now done. Double click the file and it should play. It will take a few seconds for the image to be mounted and for play to start.

blackshoe

Member

Làm sao dùng chương trình patch ở post 1 vậy bác chủ thớt? Em bấm patch nó cứ báo không tìm được file mjtvcontrol.dll.
Em dùng win 8.1 64bit

thenhantinh

Well-Known Member

Làm sao dùng chương trình patch ở post 1 vậy bác chủ thớt? Em bấm patch nó cứ báo không tìm được file mjtvcontrol.dll.
Em dùng win 8.1 64bit

Vẫn patch bình thường mà bạn, ở bản 19.0.41 mới nhất này tự nhiên nó hỏi vậy nhưng xem lại thì vẫn crack được rồi, bạn cứ bỏ qua thôi.
Nếu muốn tìm file đó thì nó ở đường dẫn này. C:\Users\****\AppData\Local\Temp\7zSDAC9.tmp\Media Jukebox\TV

**** là tên user của bạn nhé.

ringleader

Active Member

Có bạn nào rảnh hướng dẫn cách cài với, cứ cài xong rồi chạy patch?

thenhantinh

Well-Known Member

Có bạn nào rảnh hướng dẫn cách cài với, cứ cài xong rồi chạy patch?

Mình quên mất chưa hướng dẫn chạy patch cho người mới.

1. Tải JMC về và cài đặt bình thường.

2. Thoát JMC sau đó copy patch vào trong thư mục chưa JMC.

3. Chạy patch, sau đó nhấn vào chữ "JUNLAJUBALAM" màu xanh để crack. Hiện ra thông báo gì đó thì nhấn NO. (đã cập nhật bản patch mới nhất sửa lỗi)

4. Ok. Chạy thử JMC, vào Help> Registration info để kiểm tra lại.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên