Interstellar - Hay, đầy cảm xúc và rất hại não

sirhanguyen

Ðề: Interstellar - Hay, đầy cảm xúc và rất hại não

Có một cảm nhận rất chung là người làm sub cho phim này ở VN cũng chưa đủ trình để dịch đúng những gì mà đoàn làm phim muốn truyền tải :-?

Phim duy nhât chiếu rạp trong năm muốn coi lại HD, hóng các thánh sub.

ngdinhluat

Well-Known Member

Có lẽ bàn luận công khai thôi, ai muốn đi xem thì 10 trang đầu cung cấp khá đủ thông tin là bạn nên hay không nên đi xem rồi.

@sushisu2007: Plothole mình hiểu đơn giản như thế này:
- Kịch bản gốc 2008 Cooper trở về sau 200 năm, gặp lại người chắt của mình trên gường bệnh.
- Anh đi tìm Brand đơn giản vì trước khi tách ra, anh đã hứa với Brand là sẽ tìm cô (cô đã xin anh thực hiện 1 lời hứa y như lời hứa với gia đình mình)
You're a man who keeps his promises. Make me one. After you're done... come find me
- Trong tương lai đó anh chẳng còn lại gì cả, hoàn toàn cô độc.

Trở lại với phim 2014: Nolan căn bản muốn lý tưởng hóa việc thực hiện lời hứa của Cooper với Murph. Thứ 2 là Nolan muốn việc Brand tách tàu với Cooper là bất ngờ, cô không biết trước điều đó.
Nói chung là Nolan là 1 đạo diễn sẵn sàng hy sinh logic để thể hiện ý tưởng của mình, mọi người hiểu ý tưởng ông muốn truyền đạt là được. Và Nolan cũng không muốn mọi người hiểu 100% ý tưởng của ông, mà mỗi khán giả xem phim của ông xong tự có suy nghĩ riêng của mỗi người :D

btw: ý hiểu của mình là TARS vào hố đen trước và ra khỏi hố đen trước, bằng chứng là ông doctor lúc chỉ cho Cooper thì TARS đã cũ rất cũ rồi. Vậy Murph đã biết Cooper có khả năng cũng được send back - gửi trả lại, chỉ không biết thời gian, nên vẫn níu kéo chờ bố về.
Cooper trong bộ du hành vụ trụ, ko có oxy dự phòng, nên anh vừa được trả lại thì "may mắn" được 2 tàu scout "vô tình" bay ngang cứu về.
Lúc Brand tách Cooper, trên miệng hố đen, vài phút tương đương vài chục năm. Lý tưởng nhất là thời điểm cuối phim của hai người trùng nhau, mình hiểu vậy cho happy. Phim Nolan ai muốn hiểu sao thì hiểu mà :D

Chỉnh sửa lần cuối:

acquycodon

Active Member
[Interstellar - Hố đen tử thần] - Phải xem ! Hãy ra rạp ngay khi còn có thể !

Đã có topic của admin, nên từ hôm qua tới giờ mình cứ phân vân, không biết có nên viết thêm 1 bài nữa không, khi mà kiến thức và mọi thứ về phim ảnh mình còn rất hạn chế. Nhưng cuối cùng mình lại quyết định viết. Lý do duy nhất đó là mong ai đó đọc được và ra rạp ngay khi có thể. Vì mình sợ có bạn nào phân vân hay không biết đến một tuyệt phẩm trong cái thời đại phim thị trường lấn át này.Nên mình chỉ muốn topic này tồn tại đến khi phim hết chiếu ở rạp và có thêm nhiều người đã xem nó.

attachment.php

Vì kiến thức điện ảnh không nhiều, nên mình chỉ muốn viết những gì bộ phim đem đến cho mình, để một khán giả bình thường có thể cảm nhận được.

1. Diễn viên và diễn xuất:

Điểm 10 cho bộ ba Cooper,Murph (bé và lớn). Bé Mackenzie Foy làm mình bất ngờ vì cái bình hoa di động trong Twilight Saga không còn, thay vào đó bé tạo ra 1 nhân vật cực thông minh, đáng yêu, giàu cảm xúc và cũng rất cá tính. Còn 2 người còn lại thì không cần nói làm gì. Phân đoạn nhỏ khi 2 người video call cho nhau thì phải nói là sống mũi bạn cứ cay cay. Còn chị Anne thì diễn quá bình thường. Nhân vật phụ rất ổn.

Chấm điểm : 9.5/10

2. Nội dung :

Thế giới sắp lụi tàn, chỉ duy nhất cây Ngô có thể sống đc (tại Mỹ, nơi khác có nói mà m không nghe kịp), nhưng cũng dần chết đi. Nghèo đói,ô nhiễm bao trùm. Hi vọng duy nhất là tìm ra hành tinh mới. Một là đưa người lên, 2 là đưa Bom người lên... Diễn biến tiếp theo là 1 mớ vô cùng khủng khiếp về khoa học vũ trụ, vật lý lượng tử, thuyết tương đối,không gian và thời gian....

attachment.php

Enter 2 lần..

...vì thực sự nó quá kinh khủng với cái não bé tẹo của mình nên m chỉ có thể nói đến nội dung như thế. Nhưng các bạn đừng lo, các bạn vẫn sẽ dễ dàng hiểu những thông điệp bộ phim muốn truyền tải. Tình yêu bất diệt, sự hi sinh vĩ đại. Mọi thứ đầu phim cực kỳ nhẹ nhàng, nhưng mọi tình tiết trong 2h49p mình nghĩ đều không một chút thừa thãi. Từ cánh đồng ngô bạt ngàn,đến ngôi nhà trơ trọi khiến mình thấy có chút lo lắng bồn chồn về những gì đang và sắp diễn ra, đến cái máy bay vĩnh cửu ko người lái của Ấn Độ bay được 10 năm khiến bạn có cảm giác hào hứng nhưng cũng thấy sự bất an và cô độc. Mình thấy nó khá kém trong việc tạo ra một đại thảm hoạ,vì khung cảnh quá nhỏ bé, giả dụ có thêm vài hình ảnh trên toàn thế giới thì hay hơn, bạn chỉ cảm giác được sự cô độc và tuyệt vọng đến tột cùng nhưng mức độ khủng khiếp thì không.

Nói chung mọi tình tiết phim không có gì dư thừa, mạch phim chậm rãi, đôi khi đẩy lên cao trào khiến bạn nghẹt thở, có khi chỉ là một hình ảnh đơn giản như con phi thuyền bay trong không gian, như một hạt bụi vậy. Bạn nào vừa thất tình coi xong chắc ra nhảy lầu vì cái độ bi thương của nó.

attachment.php

Có vài chi tiết mình thấy nó siêu nhãm hoặc mình không giải thích được đó là đoạn trên hành tinh nước. Chú kia chết hơi lãng xẹt.
Độ hài hước thì không thiếu, cảm động thì khỏi nói, nhiều đoạn hồi hộp đến nghẹt thở. Nhiều đoạn chi tiết rất nhanh và ít nhưng lại cực ý nghĩa. Như cái chú da đen chờ tới 23 năm mà không ngủ đông. Nhìn cái mặt thấy tội. Hay cái cảnh cuối phim, con robot cào cào cục đá, vừa hài vừa bi thương, nó làm mình thấy buồn vô hạn,có cái gì đó không chút niềm tin luôn @-)

Tóm lại nội dung cực sâu sắc, nhẹ nhàng trong cái khung cảnh vô cùng khủng khiếp.

Chấm điểm 10/10

3. Hình ảnh, âm thanh.

Hình ảnh quá tuyệt luôn. Tuy 2D nhưng mọi thứ mình nghĩ đều diễn tả được điều bác đạo diễn muốn nói. Từ cảnh trái đất chết chóc, tới vũ trụ bao la vô hạn, tới hành tinh nước đẹp nhưng nguy hiểm, rồi hành tinh băng kỳ vĩ. Từ hố đen lung linh tới trường không gian thời gian nhiều sắc màu. Các gốc quay cũng rất khác người và làm mình thích thú. Nếu như các đạo diễn khác sẽ quay cảnh hành tinh trước,nhưng bác đạo diễn chỉ quay khi hạ cánh, cảm giác như m thực sự đang thám hiểm và không biết hành tinh đó thế nào cả.

Sự đối lập cũng khiến hình ảnh mang đến nhiều cảm xúc nhất có thể. Con người-phi thuyền-hành tinh-hệ mặt trời-thiên hà-không gian thời gian... mọi thứ làm cho cái cảm giác cô độc,bật lực,tuyệt vọng nó lên tới đỉnh điểm. Nhìn vào đó bạn sẽ phải thốt lên : thôi, chết đi cho rồi, chả còn chút hi vọng nào đâu.

attachment.php

Âm thanh lại phải nói tiếp một câu là hoàn hảo. Mình cứ phải nhắc lại là âm nhạc nó khiến các khung cảnh sắp lụi tàn, rồi khi phi thuyền trôi trong không gian nó vô vọng,buồn bã,bất lực ra sao. Nó làm cho cuộc hành trình lúc đầu đầy hi vọng thì bước vào thực tại phũ phàng nó bi tráng đến ra sao. Rạp mình ở Vũng Tàu, nó cùi lắm, vì CGV chưa chiếu hoặc không chiếu. Khi âm thanh từ 69 phía của hố đen, phi thuyền...chạy xung quanh,chạy dọc cơ thể,bủa vây bạn,chạy tới từng mạch máu, rồi như bóp nghẹt tim bạn, khiến bạn khó thở, hoặc không giám thở, vì sợ bạn sẽ tan tiến hoặc sẽ bị đi tới một nơi nào đó xa xôi, cô đọc tuyệt vọng tới chết...(Nói hơi quá xíu cho nó nguy hiểm >:) )
Kết lại là bạn nào coi HD ở nhà thì nhớ sắm dàn máy 7 chấm.

Chấm điểm : 10/10

4. Cảm giác khi xem :

Mới vô đầu thì hơi chán, vì mọi thứ xảy ra như phim truyền hình ấy, kiểu ăn rồi ngủ rồi đi bẻ ngô, rồi tới trường cãi nhau với cô giáo khiến coi bị đuổi học. Bạn sẽ chả hiểu là cái thể loại phim nhí nhố gì đây(mình chưa hề đọc thông tin phim này, vô tình đi coi). Nhưng được tầm 30 phút thì mọi thứ khiến bạn không giám đi WC, các tình tiết nhẹ nhàng nhưng gắn kết, đều có ý nghĩa. Diễn viên diễn rất tốt, không có cảm giác đang xem phim mà kiểu đang coi truyền hình thực tế vậy. Tới giữa phim thì thôi rồi. Não bắt đầu làm việc cỡ Lucy 15% vậy. Mình cứ phải xoa đầu, rồi uống nước, lôi điện thoại ra coi giờ-cốt để đầu óc nó tỉnh táo lại.

attachment.php

Bình thường đi coi phim thì bạn chỉ ngồi mà hưởng thụ thôi. Còn phim này thì thôi nhé. Mọi thứ bạn phải hoạt động hết công suất. Tầm 2/3 phim là đại đa số sẽ vô trang thái đơ đơ, kiểu ngáo đá. Mặt thì nghệt ra. Có khi quên cả thở. Bác nào kiểu thất tình, hay hết cảm xúc thì xác định đi coi về bị liệt tầm 1 ngày, nhưng do được kích hoạt lại nên sẽ tốt lắm đấy. Mình lười viết mà giờ gõ đến đây vẫn tràn đầy năng lượng (ko biết có ai đọc được đến đây không nữa). :(|)
Bạn sẽ cay cay sống mũi, cười vui vẻ,không phải cười gượng đâu nhé. Vì nhiều tình tiết rất hài hước và đầy ý nghĩa. Sẽ co rúm người lại vì sợ hãi, hồi hộp. Sẽ nổi hết da gà vì hình ảnh âm thanh trong các đại cảnh.

Nhiều đoạn sẽ chả hiểu gì, nhưng đừng lo. Nó cũng không quá ảnh hưởng tới cảm xúc khi xem phim đâu.

Chấm điểm : 9,6/10

5. Nên đi hay không :

Phải đi - không cần nói gì thêm.
Chống chỉ đinh những bạn chỉ thích xem phim đơn giản, những bạn thất tình, FA dài ngày...

6. Kết :

Như nói ở trên, mình chỉ muốn ai đó chưa đi xem thì phải vào đây độc ngay bài này, rồi xách gấu lên và đi. Vì điện ảnh bây giờ kim tiền nó ảnh hưởng nhiều quá. Nên một bộ phim tuyệt vời như thế này rất hiếm, phải nói từ đầu năm tới giờ chưa có phim nào gọi là đơn giản vị nghệ thuật. Nếu bạn không thích nó, hãy vẫn đi xem, giông như bạn suốt ngày ăn phở, KFC, Lotte... thì hãy về nhà, ăn bữa cơm do mẹ nấu. Nó chứa đựng hết những tinh tuý của gia đình, của cuộc sống, của tình yêu và sự hi sinh vĩ đại mẹ bạn đã dành cho bạn và thế giới này.

Xin bạn đấy, hãy đi coi. Nếu bạn không thấy nó hay, hay mình nói điêu. Hãy tới tìm mình... làm gì mình chưa nghĩ ra. =))

Có vài đoạn mình viết hơi quá, cũng vì hơi phấn khích. >:)
Ảnh mình chưa đưa lên được, mà cũng không biết đưa :(
Đây chỉ là bài thứ 2 mình viết, mong được mọi người góp ý thêm.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

v_anh

Well-Known Member
Ðề: [Interstellar - Hố đen tử thần] - Phải xem ! Hãy ra rạp ngay khi còn có thể !

Cháu Mackenzie Foy có khuôn mặt rất ấn tượng, hồi xem trong Twilight lại cứ tưởng cháu này là đồ họa vi tính chứ không có thật :))

v_anh

Well-Known Member

Có ai thấy trong phim có một đoạn rất buồn cười như mình không? Đó lại cái đoạn bố TARS từ vụ nổ chạy ra để lên tầu lúc ở hành tinh băng ấy. Nhìn bố ấy chạy rất buồn cười. :))

acquycodon

Active Member
Ðề: [Interstellar - Hố đen tử thần] - Phải xem ! Hãy ra rạp ngay khi còn có thể !

Cháu Mackenzie Foy có khuôn mặt rất ấn tượng, hồi xem trong Twilight lại cứ tưởng cháu này là đồ họa vi tính chứ không có thật :))

Coi phim này xong mới thấy phim TS ảo quá :)) Ko xinh như em tưởng.

takez

Member

Các bác nào định xem thì nên đi xem ngay, khả năng rất lớn là tuần sau phim này sẽ xuống rạp ở nhiều rạp vì doanh thu tại VN quá thấp. Đúng như bác acquycodon nói, cho dù bạn không hiểu hết những yếu tố khoa học của phim thì vẫn có thể cảm nhận được tính nhân văn sống động mà phim truyền tải.

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdinhluat

Well-Known Member

Thực ra đang có hiệu ứng, mấy suất chiếu gần đây cũng kín vé rồi =)). Chắc phim vẫn trụ ở rạp VN trong 3 tuần, nhưng toàn giờ chiếu xấu.

lightningpotter

Em phải công nhận đây là một bộ phim bắt buộc phải xem ngoài rạp mới cảm nhận được cái hồn của phim khi mà vũ trụ chiếm hết vùng nhìn thấy của mắt, rồi thì âm thanh bao trùm tứ phía, cảm xúc lắng đọng lại.
Nhưng mà phim này kén người xem phết, em xem ở Lotte Landmark, xem được tầm 30p thì 1 em gái (k biết xinh hay xấu :v) ngồi ghế trước mặt đã lôi con ipad của em ý ra để lên fb (em là em muốn vỗ vai em ý, bảo rằng là em hãy về nhà mà lên fb, để anh còn xem phim, khổ một nỗi em tin răng em nó k cứng bằng cái ipad nên đành thôi :v), rồi tầm 10 phút sau có 1 đôi dắt nhau ra về (chắc tông phim nó hơi buồn nên đôi bên muốn dắt nhau về làm gì đó cho nâng cao cảm xúc :v)...
À mà cả cái phòng chiếu có được chục ng xem , chắc đến cuối tuần này là lotte nó nghỉ chiếu quá, nhường đất cho cái phim siêu nhân nhít nhít của Disney :))
Em xem phim này xong buồn cười nhất là cái định luật Murphy - định luật bánh bơ: nếu mọi chuyện có thể diễn biến xấu thì nó sẽ diễn biến đúng như thế vào cái thời điểm khốn nạn nhất.
Không hổ là bộ phim em chờ đợi nhất năm :))

Darth Sidious

Để ý thấy là quá trình gặp mặt của Murph và Cooper khá là gấp gáp nên em nghĩ Murph chưa có thời gian tìm hiểu thông tin từ TARS đâu (vừa mới ngủ đông dậy, lại còn đang trong trạng thái hấp hối, gặp bố còn chưa xong nữa là gặp robot). Còn nếu nói TARS chia sẻ dữ liệu với người khác rồi truyền tin đến cho Murph (trong quá trình Murph di chuyển để gặp Cooper) thì lại càng khó có khả năng vì dữ liệu của TARS chứa nhiều thông tin nhạy cảm cùng những kiến thức mà con người lúc này chưa đến lúc được biết. Còn việc Murph bảo Cooper đi thì quá hiển nhiên vì Cooper và TARS là hai người duy nhất biết được chính xác Brand đang ở đâu :)) Em phải nhấn mạnh là Murph nói rất chắc chắn về việc Brand thành công, xây dựng nên ngôi nhà mới của thế giới loài người :))

Murph giục bố đi tìm Brand vì bà tin Brand còn sống như bố mình thôi (Cooper rơi vào lỗ đen mà còn sống thì khả năng Brand sống còn cao hơn =)) ) Con TARS gửi đc cái code gravity về là xong nhiệm vụ làm gì còn dữ liệu nào đến mức con người lúc ấy chưa đạt đc. Mình nghĩ con người lúc tìm thấy TARS và Cooper là đã chuẩn bị tìm Brand rồi còn chưa đi vì đơn giản là thời gian lúc ấy quá ngắn từ lúc cứu Cooper tới lúc lão tỉnh lại mà trong thời gian đấy Brand cũng chỉ vừa mới tới nơi :)

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

@acquycodon: mình đã edit thêm hình giúp bạn, nếu sau này còn sinh hoạt trên này nhiều và viết bài review thì nên tìm hiểu cách up hình lên một host nào đó (imgur.com chẳng hạn) và cách post lên diễn đàn.

@all "film critic": từ giờ phút này cứ bình luận thoải mái về phim, ai muốn quyết định xem hay không thì cứ đọc mấy trang đầu là biết rồi, còn phần sau là dành cho bình luận

Orez

Active Member

Phim làm bình dị đến độ quá mộc mạc. Trái Đất trong tương lai sắp lụi tàn, mọi thiết bị nhìn khá thô sơ, tưởng như loài người đang ở thế kỷ 20. Sau sai lầm của Amelia Brand, Trái Đất tiến thêm 23 năm nữa, nhưng nhìn thành tựu về công nghệ cũng ko thấy thay đổi nhiều -_-

ong3ba

Member

Hãy để tình yêu phán xét tình yêu.
Itersteller, với 169 phút đã dẫn dắt người xem qua mọi cung bậc của cảm xúc.
Một bộ phim cực kỳ hại não với các học thuyết vĩ mô. Nhưng, đó chỉ là xét trong “hệ quy chiếu khoa học”.
Nếu xét trong “hệ quy chiếu tình yêu”, đừng để “khoa học” phán xét “tình yêu”.
Tình yêu nó kỳ lạ vậy đó. Lý trí không thể kiểm soát được, khoa học không thể lý giải được. Hố đen có thể bẻ cong không – thời gian, nhưng không thể đụng đến tình yêu… “Hệ quy chiếu khoa học” và “Hệ quy chiếu tình yêu” “Tiệt nhiên phân định tại Thiên thư”.
Thời gian có thể con – giãn, nhưng ta không thể quay ngược thời gian, thay đổi quá khứ. Kỳ diệu thay, tình yêu có thể làm được điều này… Tình yêu đối với người đã mất ta thu về được gì???? Cứ để tình yêu trả lời tình yêu.
Khi cô độc chiếm lĩnh toàn không gian,
Mọi giác quan đều trở nên thừa thãi…
Ta thèm nghe một tiếng động thân thuộc,
Ta khao khát một gương mặt thân quen!
Hình ảnh cuối cùng chỉ dành cho điều yêu thương nhất!!!
Chính tình yêu là nguồn sống nảy mầm xanh!.​
Trong “hệ quy chiếu khoa học”, giữa 2 lựa chọn A – B, éo mịa, chọn cái khỉ gió gì cũng bị “thằng Murphy” nó ám. Tình yêu không có chỗ để chọt vô, nên cấm được “truyền giảng đạo đức”... Nhưng tình yêu lại “dễ dãi” hơn nhiều, cứ việc chạy theo tình yêu là sẽ tốt đẹp hết thôi, không cần phải chọn lựa gì cả.
Bạn là một cô gái được nhiều chàng trai theo đuổi. Nhưng trong tim bạn chỉ có anh ấy. Một buổi sáng, bạn mở cửa và thấy “thềm nhà có hoa”. Nói thật đi, bạn đanng tin chắc rằng hoa là của “anh ấy” tặng bạn, lý trí bảo bạn hãy nghi ngờ những thằng khác đi, nhưng tình yêu luôn thắng, bạn luôn chắc chắn đó chính là “anh ấy”.
Chúng ta có thể lập trình số phần trăm “nhân tính hóa” cho một cỗ máy, nhưng không thể đặt tình yêu vào trong nó. Con người hoàn toàn bó tay. Khoa học hoàn toàn bất lực.
Nhưng, chết tiệt thật…
Tình yêu không có lý trí là tình yêu mù quáng. Lý trí lại thuộc về “Hệ quy chiếu khoa học”. Đi theo tình yêu mù quáng tức là đi vào màn đêm với những bước chân thật khẽ….
Như vậy, tất cả những gì đã nói trên đang đánh nhau kịch liệt.
Giờ ta phải làm sao đây???
Chắc phải đi vào chiều không gian thứ 5 để giải đáp thắc mắc thôi…!!!
“Ta đi đây….”

ngdinhluat

Well-Known Member

^ mình không đồng ý về vấn đề không thể đặt tình yêu vào trong cỗ máy.
Điển hình 2 robot TARS và CASE trong phim, có lẽ ai cũng phải ấn tượng về thiết kế cục mịch của 2 chú robot này, độ hài hước của TARS, sự chu đáo của CASE. Nếu bạn để ý, TARS là bạn của Romilly trong 23 năm, khi anh chết, TARS đã bị đơ hình mấy giây. Đó là máy móc sao? Rồi hình ảnh cào cào từng viên đá của CASE cuối phim (trên hành tinh Edmunds) cũng gây xúc động với mình.
Vào thời điểm cao trào của phim, khi niềm tin vào con người bị lung lay, 2 chú robot kia là 2 thứ trung thành nhất, sắt đá nhất, để nhân vật chính bấu víu, là niềm khích lệ, chỉ dẫn cho Cooper và Brand.
Và người lồng tiếng cho CASE và TARS cũng rất hay, thể hiện tính cách, mình thấy "nhân cách" rất lớn trong 2 chú robot đó :D
p/s: 2 chú này là twin, lúc gặp nhau, TARS nói "hello case", CASE chào lại "hello tars", không hiểu sao mình lại tự nhiên cười một mình.
Mình rất thích design của robot như thế này, trong bối cảnh có quá nhiều robot dạng người - cyborg trong phim khoa học viễn tưởng rồi.

celebs

Active Member

Nghe các bác oánh giá phim cao như vậy mà thèm , chỗ em muốn đi xem cũng chả có rạp chiếu phim để mà xem ,chẳng lẽ bắt xe đi 60-70 km để xem 1 bộ phim rồi lại bắt xe về chắc , hic ! Đã xem một số phim của ông Nolan này ,mặc dù k hiểu biết nhiều về điện ảnh nhưng cũng thấy nội dung phim rất sâu sắc, kể cả những bộ phim thiên nhiều về hướng phim hành động như seri Darknight , nhưng thú vị nhất vẫn là Memento .

ngdinhluat

Well-Known Member

**** Chú ý ai chưa xem thì đừng đọc ****

Bạn nào trình Eng tốt và có kiến thức về mảng vật lý học thì dịch hộ bài phỏng vấn mới đây của Nolan nhé

Nolan Responds to Interstellar Science Gripes - IGN

Nolan phân trần về bộ phim, về cách làm phim của ông, và về ý tưởng khoa học của bộ phim lấy từ các thuyết của Kip Thorne.
Sau đó là ý kiến của Neil deGrasse Tyson - một nhà khoa học nổi tiếng - về bộ phim mới của Nolan:
Phần đầu ông đánh giá về việc Nolan đã thành công khi dựng các khái niệm, hiện tượng vật lý lên phim.
Phần sau ông chỉ ra các plot hole - điểm phi logic trên phim (nói chung mấy cái plothole đấy bình thường, không ảnh hưởng quá lớn tới ý tưởng bộ phim).
Trình tiếng Anh quá bập bõm, chỉ hiểu sơ sơ ý chính @@

dungdunght

Hỏi hơi ngu tí, nhưng mình xem phim ở nước ngoài nên nhiều đoạn không để ý được, sau khi bác Cooper trở về trái đất thì bác già mất bao nhiêu tuổi nhỉ ?

Bên trên