[Hướng dẫn] [Thảo luận]NAS bằng PC (Nhiều HDD, phân quyền, truy nhập từ xa)

Ðề: Làm sao chép phim vào nas nhanh nhất

Tháo hdd nas ra cắm vào PC và dùng đĩa cd linux boot, lúc này tốc độ cpy từ hdd đến hdd, đạt tốc độ tối đa khoảng trên 80Mb/s

pác trên nói chuẩn nè.tháo ra cắm trực tiếp vào cái máy cần copy ý.nhưng sao phải cần để linux cho nó phức tạp ra nhở??? pác chủ pác copy qua mạng được rùi chứng tỏ cái máy cần copy nó phải có OS rồi chứ.cắm luôn vào nó là được thôi mà

HTPC Supporter

Mình chưa trực tiếp chạy thử. Nhưng theo Link Reviews này

Zyxel NSA310 review - PC Advisor

We were able to read a large ISO file from the FTP server at 44MB/sec, then copied it back over at 31MB/sec.

thì tốc độ đọc Copy từ NAS ra là 44MB/s và Copy vào Nas là 31MB/s. Tức là cũng khá đó chứ

Giải pháp cho bạn:

Hãy kiểm tra máy tính của bạn có cổng Gigabit không? Nếu ko, hãy lắp thêm card mạng 1 gigabit (desktop) hoặc thay máy khác (laptop)

Chỉnh jumbo frame trên NAS lên 9K (Nas này hỗ trợ)

Chỉnh jumbo frame của card mạng PC lên 9K (Trong trường hợp card mạng hỗ trợ Jumbo frame), receiver buffer lên 512

Kiếm 1 dây cáp đúc Cat5e hoặc Cat6 thật xịn. Ko phải cáp tự làm hoặc mua của mấy hàng tin học.

manhthang

Huyền Thoại

Nếu NAS có cổng LAN Gigabit thì tốc độ copy có thể đạt tới >40MB/s với điều kiện dùng cáp CAT5e trở lên, set jumbo frame đồng nhất với hệ điều hành (thông thường là 4k hoặc 7k, rất ít hệ thống đạt được 9k).
Cụ thể là em vẫn đang dùng Terastation, tốc độ copy đạt 44MB/s. Muốn nhanh hơn thì chỉ có cách lôi ra cắm vào PC, dùng 1 HĐH linux nào đó (portable cũng được) có thể copy với tốc độ tối đa 80MB/s, bình quân là 60MB/s.

cvthang

Active Member

Em mới mua Nas ZyXel 310 nhưng thấy chép phim không ổn chép phim từ PC =>nas qua web mất quá nhiều thời gian , có 4G mà 7 tiếng chưa xong không biết cách nào nhanh hơn,, các bác chỉ giùm em với em là lính mới mà, sau đó mở nas ra nó chỉ chép có 2G mới tức chứ ???lớn hơn thì làm sao nhỉ??

Theo mô tả của pác thì tốc độ chép của bạn tầm 1Mb ~ 128K, nếu so một hệ thống mạng LAN thông thường hiện nay thì tệ nhất cũng phải 100Mb. Bạn nên kiểm tra lại hệ thống mạng của mình (cáp mạng, thông số jumbo frame, switch...).
Mình cũng sử dụng nas nhưng của Buffalo, tốc độ PC -> NAS tầm ~60MB, NAS -> PC ~ 76MB, NAS -> NAS ~ 45MB (hệ thống mạng LAN gigabit) nên việc chép phim rất nhanh.

dungdt2

Cái mạng của nhà ông này có vấn đề, 4GB/7H thì đúng là giết người, đến 400GB mà 7h tôi cũng còn bực mình nữa là
- Check lại mạng vs dây mạng
- Cắm luôn cái ổ vào pc mà chép cho nó lẹ

tienha555

Cái mạng của nhà ông này có vấn đề, 4GB/7H thì đúng là giết người, đến 400GB mà 7h tôi cũng còn bực mình nữa là
- Check lại mạng vs dây mạng
- Cắm luôn cái ổ vào pc mà chép cho nó lẹ

cắm thẳng vào PC nó không nhận ổ nên em thấy vất và quá , nếu em dùng cách này Nguồn PHIm từ ổ cứng ngoài ==>> PC==dây intenet==> router==>Nas liêu có nhanh hơn không trước em dùng qua wifi bây giờ qua mạng bằng dây không biết có nhanh hơn không ( em cũng chưa biết thế nào là dây CẠTe và dây CAT 6), à Nas và ổ cứng ngoài em đều có cổng eSATA

HTPC Supporter

cắm thẳng vào PC nó không nhận ổ nên em thấy vất và quá , nếu em dùng cách này Nguồn PHIm từ ổ cứng ngoài ==>> PC==dây intenet==> router==>Nas liêu có nhanh hơn không trước em dùng qua wifi bây giờ qua mạng bằng dây không biết có nhanh hơn không ( em cũng chưa biết thế nào là dây CẠTe và dây CAT 6), à Nas và ổ cứng ngoài em đều có cổng eSATA

Bạn dùng wifi chuẩn N, dữ liệu nó chạy từ Laptop qua wifi vào router (loại thông thường) rồi qua cổng 100 ra nas thì tốc độ chậm thế là phải rồi

Bạn cắm thẳng từ PC vào NAS bao giờ cũng cho tốc độ nhanh nhất. Router wifi loại thông thường chỉ dùng để lướt web, ko dùng để chia sẻ file dung lượng lớn đâu, đặc biệt là qua wifi

haohanluongson

Active Member

Có NAS nào mà chả cần phải config ko nhỉ, e thấy thằng Seagate nó có cái ổ NAS 2TB ko biết chạy trên Linux hay Windows nhỉ, nếu mà chạy được trên Windows e cũng máu, chứ giờ mua mấy cái Buffalo config lằng ngoằng quá

Minh Kỳ

Synology đi bạn, All in one Nas Server.
Chỉ cần setup DSM (Chạy trên nền web) 1 lần duy nhất trong đời là xài thoải mái luôn.

nas nào cũng phải cấu hình cả. Nas bạn mua hẳn con mới nguyên đã bao gồm cả đĩa cứng thì mua về bạn phải cấu hình này lọ, chỉ không phải cài đặt lại fw của nas thôi. Nas đa phần là chạy hdh linux, chỉ linux + chip ARM thì nas mới không tốn điện và tránh đc phí bản quyền Windown. Nếu bạn muốn nas chạy windows thì bạn chỉ có cách dùng pc làm nas thôi

lecongduc

Member

Mình copy từ máy tính vào NAS Western Digital (My Book World Edition II) = cách dùng 1 sợi cat6 của clipsal bấm theo chuẩn chéo thì tốc độ copy ~44MB/s, bạn thử xem có cải thiện tốc độ của bạn ko?

tienha555

Mình copy từ máy tính vào NAS Western Digital (My Book World Edition II) = cách dùng 1 sợi cat6 của clipsal bấm theo chuẩn chéo thì tốc độ copy ~44MB/s, bạn thử xem có cải thiện tốc độ của bạn ko?
Mình dùng sợi CAT 5e cắm trực tiếp router nhưng cũng chỉ được cao nhất 11 mb/s vậy cât mua sẵn làm sao biết bấm theo chuẩn chéo hay không???

hieubg

Member

Mình dùng sợi CAT 5e cắm trực tiếp router nhưng cũng chỉ được cao nhất 11 mb/s vậy cât mua sẵn làm sao biết bấm theo chuẩn chéo hay không???
Tốc độ vậy là do mạng của bác chỉ là 100 thôi, phải đổi qua gigabit mới đc tốc độ cao.

Ðề: Các cách thức nâng cao tốc độ chia sẻ dữ liệu giữa NAS và PC, Đầu HD

chủ thread ơi cái hướng dẫn đó hình như xp thì phải

con win 7 thì sao hả chủ thread

phunutreem

Hi ủng hộ, bài viết hay đó nha, chúc thành công

Secretvn

Member

chủ thread ơi cái hướng dẫn đó hình như xp thì phải

con win 7 thì sao hả chủ thread

netsh interface ipv4 set subinterface "Local Area Connection" mtu=xxxx store=persistent -----> xxxx là giá trị MTU bạn cần thiết lập.
netsh int ip show int -----> kiểm tra giá trị MTU hiện tại.

netsh interface ipv4 set subinterface "Local Area Connection" mtu=xxxx store=persistent -----> xxxx là giá trị MTU bạn cần thiết lập.
netsh int ip show int -----> kiểm tra giá trị MTU hiện tại.

có pic nào không chủ thread , khó hiểu quá

dung012

Ðề: Giới thiệu HTPC file server mới build của mình :CAN MUA THIET BI HD

Mình chuẩn bị mở quán cafe HD nên đang cần mua những thiết bị như sau:máy chiếu optoma eh 2060 ,màng chiếu 150' ,hd player box, HDD seagate 3TB , ổ đĩa mạng... AE nào có hàng giá cạnh tranh LH Dũng 0909294294 !

Bên trên