[Hướng dẫn] [Thảo luận] Mọi vấn đề về xem phim bằng MPC-HC

HDefinition

Active Member
Ðề: [Hướng dẫn] [Thảo luận] Mọi vấn đề về xem phim bằng MPC-HC

Ai chỉ mình cách khi mở MPC lên thì nó tự nhảy sang TV và tự Full screen.

Mình đã sử dụng cách vào chỉnh store setting to .ini file nhưng không được. Mỗi khi mở MPC vẫn ở màn hình LCD và không full screen
dùng chuột lôi wa và double click thì full chứ làm gì có vụ tự nhảy sang TV

HunterGamesX

Giúp với, mình chỉnh phần sub trong MPC (theo hướng dẫn) thì xem phim tốt, nhưng phim Anime khi mở lên thì không có hiện sub

tho80

Member

ko hiểu sao khi chạy file Wmv bằng trình Wpc thì những cảnh nhanh nó bị giật và lúc tua nhanh tới thì bị đứng 1 lát rồi mới bình thường, có khi đứng luôn . Mình đa tải bản K lite kodec pack 9.3.0 mới nhất rồi. PC cấu hình e5200, VgA 9600GT, 2GB ram. Bác nào biết chỉ giúp

KhaiTinh

Mình cũng từng gặp trường hợp này, cách giải quyết là bạn thử gỡ bản của bạn ra rồi cài bản 470 vào xem sao. Vì mình thấy mấy bản sau chỉ được cái nhìn mịn màng đẹp đẽ hơn chứ tính ổn định thì kém lắm.

mephim321

Active Member

Cuối cùng lại vlc player mà chơi thôi..

Windytales

Kết quả: sau khi config theo kiểu Enhanced và bật thử 1 phim lên thì...Ồ độ sắc nét tăng lên đáng kể còn chất lượng hình ảnh thì...xấu hoắc . Phim HD gì mà nhiễu hạt tùm lum, hình ảnh thì bị bạc bạc, màu sắc thì nhợt nhạt... Nhưng các bạn đừng bi quan vội, cần phải thêm 1 giai đoạn tinh chỉnh nữa để đạt chất lượng hình ảnh tối ưu.
- Vấn đề nhiễu hạt (noise) phụ thuộc vào 2 yếu tố: source phim và khoảng cách giữa bạn và màn hình. Một số phim bị nhiễu từ gốc vd như Hero, War of the World, GrindHouse... thì cho dù bạn làm gì nó vẫn cứ...hột hột. Cái này là do ý đồ của đạo diễn phim cố tình làm thế chứ ko phải do phim bị lỗi. 1 số phim khác thì bị nhiễu rất ít, nhất là đối với những phim mới sản xuất gần đây. Cộng với khoảng cách giữa bạn và màn hình nếu đúng theo tiêu chuẩn thì hiện tượng nhiễu hạt sẽ ko còn đáng kể nữa. Đổi lại bạn sẽ có 1 bộ phim với độ sắc nét "còn hơn ở rạp", cho dù cảnh phim có hàng trăm object xuất hiện cùng lúc nhưng mọi vật lúc nào cũng sẽ rõ ràng "cái nào ra cái nấy" nhờ công nghệ Sharpen.
- Chế độ VMR9 sẽ làm cho độ sáng tăng lên 1 cách bất thường làm cho hình ảnh bị bạc, và màu sắc bị nhợt nhạt. Do đó chúng ta cần thêm 1 bước nữa: chỉnh Picture Levels trong CoreAVC
+ Brightness: -16 sẽ cho màu đen về giống như Standard nhưng những cảnh tối bị mất chi tiết rất nặng. Sau khi test mình thấy -8 là hợp lý nhất
+ Contrast: giữ nguyên ko đổi
+ Saturation: +8 sẽ làm cho màu sắc rực rỡ trở lại, chỉnh cao hơn chỉ làm cho hình ảnh bị lòe loẹt.
em đang làm tới bước này thì bí ko biết bật coreAVC ở đâu, các bác giúp em với, em đang xài k-lite bản mới nhất, MPC theo klite này, thanks các bác

tuanva

Máy bạn cho mình hỏi MPC-HC có phải là cái software download tại trang này không
Mã:
http://mpc-hc.sourceforge.net/

HunterGamesX

Ai giúp mình với, mình muốn sử dụng coreAVC khi dùng MPC và làm theo các bước: External Filters rồi chọn CoreAVC Video Decoder rồi Perfer.
Nhưng khi mở MPC lên thì không thấy nó sử dụng coreAVC (không hiện coreAVC màu đỏ dưới góc). Mình cũng đã thử chuyển sang ffdshow nhưng nó cũng không hiện

Huba Huba

Member

Em vừa cài lại MPC thì bị lỗi xem file tp ts nó có sọc ngang như này, bác nào biết cách khắc phục giúp em với ạ, cảm ơn các bác nhiều :D

Video trên bạn chưa bật tính năng khử răng cưa (Deinterlacing) ! Nếu dùng ffdshow decode video thì bạn vào ffdshow config bật nó lên nhé !

Huba Huba

Member
Ðề: Re: [Hướng dẫn] [Thảo luận] Mọi vấn đề về xem phim bằng MPC-HC

Video trên bạn chưa bật tính năng khử răng cưa (Deinterlacing) ! Nếu dùng ffdshow decode video thì bạn vào ffdshow config bật nó lên nhé !

Cảm ơn bác, nhưng em bật Deinterlacing mà nó vẫn còn, chỉ đỡ hơn 1 chút thôi #-o
Mò mẫm trên google lụm đc bí kíp của 1 bác bên voz, sẵn up luôn cho bác nào bị giống em: \m/

bật MPC lên -> View -> Options -> Internal Filter -> Double Click ô MPG2-Video bên tay phải (nhớ check chọn luôn) -> Deinterlacing chọn là Auto -> aply :beauty:

quangtuan646

Active Member

các bác ơi cho mình hỏi mình đang dùng bản K-Lite Code Pack 950 Full bt thì không sao , nhưng cứ xem đc tầm 30 phút thì bị giật hình với nhiễu tiếng. Tắt đi khởi động lại MPC thì xem bt xong đc 1 lúc lại bị tiếp

tuanva

Cho em hỏi download MPC-HC ở đây là có chính chủ không ạ.
Mã:
http://mpc-hc.sourceforge.net/

Tuanbeo13

Ủn cụ chủ"......

unknowns

mình vừa cài lại win, lên mạng down k-lite mega codec bản mới nhất về cài, kèm theo đó là coreavc 3, mình đã cài đặt đủ kiểu, search và làm theo mọi cách trên mạng mà vẫn ko thể cho coreavc decode h264 được. Mở mpc nó báo thế này:

khuchoanganh

Active Member

Hình như giao diện bản mới của MPC nó khác hay sao ấy! mình cũng bị như bạn ở trên, cài đã rồi nhưng chẳng thấy gì cả, vẫn chỉ có một mình MPC mần ăn thôi, coreavc 3 ko hiện lên được!

funsunday82

sao ko dung KMP nhỉ?

Bên trên