Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

ngminhhai12

Mình cày đào đủ cách rồi mà cũng không được,cổng 5000-cổng 80 kiểm tra đã thông . nó báo nỗi
Router cập nhật thành công nhưng cổng chuyển tiếp vẫn không thành công.modem của mình là Gold tel .đã đăng nhập thành công cái ddns rồi còn cái QuickConnect mình cũng thử nhiều lần mà không được

Chỉnh sửa lần cuối:
Pác thanksforsharing cho hỏi là mấy con server của Dell pác xài chưa, mua mấy con này làm Nas chứa film có ổn ko

Em đang nghía con này
http://www.dell.com/us/business/p/poweredge-r510/pd

Cấu hình thì 2 con CPU Xenon chạy song song, ram lớn, 12 khay HDD 3.5'' hot plug, có 2 khay internal HDD 2.5" để gắn SSD, extension port quá trời, hardware/software raid luôn
Tôi không những đang xài server của Dell ở nhà mà chỗ tôi làm toàn bộ dùng Dell nếu chạy trên Windows. Có tiền mà mua được cái này thì quá ổn rồi không còn phải lăn tăn này nọ. Điểm cần lưu ý là thằng này chạy hao điện và ồn ào lắm đó.

xadieu01

Mình cày đào đủ cách rồi mà cũng không được,cổng 5000-cổng 80 kiểm tra đã thông . nó báo nỗi
Router cập nhật thành công nhưng cổng chuyển tiếp vẫn không thành công.modem của mình là Gold tel .đã đăng nhập thành công cái ddns rồi còn cái QuickConnect mình cũng thử nhiều lần mà không được

Bạn thử sang máy khác đăng nhập cái địa chỉ ddns của bạn xem dc ko,lưu ý phải là mạng wan nhé chứ lan ko vô đc đâu, còn ip con nas của bạn là 192.168.1.3 mà sao trong kia lại .1.8 là sao, bạn có sài Google dịch ko thế sao nhìn khó hiểu vậy? Còn cái quickconnect khó hơn bạn nghĩ nhiều đấy, ko phải cứ tạo tài khoản synology là vào đc đâu phải biết fake serial và mac address nữa

xadieu01

Cái external address sai rồi kìa, nó phải là ip wan chứ ko phải là ip lan, và nas sẽ tự cập nhật cái ip wan này mỗi khi nhà mạng thay đổi. Còn cái mở port trong hình nè bạn, mở xong bạn test trên trang youcanseeme ok la dc

ngminhhai12

Bạn thử sang máy khác đăng nhập cái địa chỉ ddns của bạn xem dc ko,lưu ý phải là mạng wan nhé chứ lan ko vô đc đâu, còn ip con nas của bạn là 192.168.1.3 mà sao trong kia lại .1.8 là sao, bạn có sài Google dịch ko thế sao nhìn khó hiểu vậy? Còn cái quickconnect khó hơn bạn nghĩ nhiều đấy, ko phải cứ tạo tài khoản synology là vào đc đâu phải biết fake serial và mac address nữa

Mình cũng đã truy cập từ mạng khác vào rồi nhưng cũng chỉ tới modem thôi còn 192.168.1.8 là pc trong mạng

tbn2004

Active Member
Tôi không những đang xài server của Dell ở nhà mà chỗ tôi làm toàn bộ dùng Dell nếu chạy trên Windows. Có tiền mà mua được cái này thì quá ổn rồi không còn phải lăn tăn này nọ. Điểm cần lưu ý là thằng này chạy hao điện và ồn ào lắm đó.
Pác giới thiệu giup e con server dell nào ít ồn và ít hao điện với. E nghe nói R710 thí ít ồn hơn. Mấy con này giờ bán hàng cũ or refur tầm 7-10tr ah, e nghĩ ngon và gọn lẹ hơn e tự build

xadieu01

Com
Mình cũng đã truy cập từ mạng khác vào rồi nhưng cũng chỉ tới modem thôi còn 192.168.1.8 là pc trong mạng

Còn port 80 nữa đâu bạn, mà bạn chỉnh lại external ip ở ddns đúng chưa? Bạn check trên trang canyouseeme những port bạn mở có ok ko? Rồi cái ip 192.168.1.3 có phải là ip tĩnh của nas ko? Nếu ko thì vào setting set nó thành ip tĩnh luôn

ngminhhai12

Com

Còn port 80 nữa đâu bạn, mà bạn chỉnh lại external ip ở ddns đúng chưa? Bạn check trên trang canyouseeme những port bạn mở có ok ko? Rồi cái ip 192.168.1.3 có phải là ip tĩnh của nas ko? Nếu ko thì vào setting set nó thành ip tĩnh luôn

port 80 mình kiểm tra mở rồi 192.168.1.3 là của nas ip tĩnh

[URL=http://s1160.photobucket.com/user/ngminhbang12/media/80_zpsyati9fjf.jpg.html] [/URL]

Chỉnh sửa lần cuối:

xadieu01

Ở đây bạn chọn mục set external ip rồi chon default rồi nó hiện ra cái ip giống y hệt cái ip trên trang www.whatismyip.com là ok, nhớ là bạn phải mở port 80 và port 5000 mới đăng nhập được nhé. Sau đó bạn đang ký tên miền trên trang dot.tk rồi trỏ cái ddns vào tên miền là đẹp, đỡ phải đặng nhập bằng cái ddns dài dòng.
Đây là phần cài đặt của mình bạn để ý chỗ cái external address của mình là ip wan ko phải ip lan nhé

xadieu01

mình không đăng nhập vào được tk Synology thử nhiều lần rồi
Bạn cứ test bằng no-ip trước đi, còn bạn đăng nhập bằng synology hiển nhiên là ko đc rồi, như mình đã nói muốn sài đc tk synology phải biết fake serial và mac address cái này làm tốn tgian và còn hên xui nữa

xadieu01

bạn có thể giúp cho đăng nhập fake serial synology không mình cày đào cái này nhiều lần rồi không được
mà trên DĐ cũng chưa thấy đề cập gì
Bạn tham khảo tại đây
http://xpenology.me/how-to-generate-synology-mac-and-serial-valid-pair/
Mà cái này có nhiều người làm rồi nên tỷ lệ thành công rất thấp và mình cũng bận ko có tgian để hướng dẫn, bạn cố gắng làm được tới đâu thì làm nếu có tgian mình sẽ hướng dẫn sau

Chỉnh sửa lần cuối:
Cám ơn bạn xadieu01. Nếu bạn có chút thời gian rảnh làm một bài hướng dẫn ngắn gọn với hình ảnh minh họa về cách truy cập vào Nas từ mạng internet cho anh em thì hay biết mấy.

Riêng về việc tìm số SN và địa chỉ MAC cho cái nas XPEnoloty sao cho hợp lệ thì bắt đầu từ DSM 6 trở đi là bước bắt buộc phải làm. dù là bạn có muốn sử dụng QC hay không.
Tôi ko có bài hướng dẫn sd QC trên diễn đàn là do làm như thế là mình lạm dụng hệ thống dịch vụ của Synology. Ngay cả trên diễn đàn xpenology dạo gần đây cũng họ cũng khuyên mọi người (cũng như không hướng dẫn chỉ lại) cách sd QC.

xadieu01

Cám ơn bạn xadieu01. Nếu bạn có chút thời gian rảnh làm một bài hướng dẫn ngắn gọn với hình ảnh minh họa về cách truy cập vào Nas từ mạng internet cho anh em thì hay biết mấy.

Riêng về việc tìm số SN và địa chỉ MAC cho cái nas XPEnoloty sao cho hợp lệ thì bắt đầu từ DSM 6 trở đi là bước bắt buộc phải làm. dù là bạn có muốn sử dụng QC hay không.
Tôi ko có bài hướng dẫn sd QC trên diễn đàn là do làm như thế là mình lạm dụng hệ thống dịch vụ của Synology. Ngay cả trên diễn đàn xpenology dạo gần đây cũng họ cũng khuyên mọi người (cũng như không hướng dẫn chỉ lại) cách sd QC.
Ok có tgian thì em sẽ viết và sẽ post trong topic này luôn

xadieu01

Hôm nay mình xin hướng dẫn các bạn cách truy cập từ xa để sử dụng synology nas bằng cách sử dụng dns của no-ip
- Đầu tiên ta tạo một cái dns trên trang no-ip hay nói đơn giản hơn là tạo host. Mình sẽ tạo một host có tên là synology-nas.ddns.net

- Tiếp theo ta sẽ đăng nhập vào phần ddns ở mục control panel của nas. Bạn truy cập vào nas chọn control panel-> External access-> chọn Add rồi nhập như trong hình

- Sau đó ta tiến hành mở port để cho phép truy cập nas từ internet. Tùy theo modem sẽ có cách mở khác nhau các bác có gì ko biết thì tra google nhé, mình xin hướng dẫn mở port trên modem viettel mà mình đang sử dụng:
Mở trình duyệt web truy cập vào địa chỉ 192.168.1.1-> nhập mật khẩu-> chọn advanced setup-> Application -> Port Forwarding rồi cài đặt như hình

Port các bạn cần mở là port 80 và 5000, port 5000 mở tương tự
- Mở port xong thì các bạn cần test xem nó mở chưa bằng cách vào trang canyouseeme.org nhập port cần test và nhấn vào check port và báo success là ok
- Vậy là coi như xong rồi, mỗi lần truy cập bạn chỉ cần nhập cái dns là vô thôi, lưu ý là chỉ truy cập từ mạng khác mới được nhé. Đây là hình test

- Hướng dẫn nâng cao đối với bác nào thấy cái tên dns dài quá mỗi lần truy cập đánh mỏi tay
Đầu tiên là tạo một cái tên miền, có rất nhiều trang hỗ trợ tạo tên miền nhưng đa số đều tính phí nhưng đổi lại bạn sẽ có được cái tên miền đẹp .com hoặc .net giúp trang của bạn pro hơn nhất là bạn nào muốn tạo web hoặc mail server trên nas. Ở đây chủ yếu các bác chỉ muốn truy cập từ xa thôi thì chỉ cần một cái tên miền free là được rồi nên mình sẽ hướng dẫn tạo một cái tên miền trên trang freenom.com(trang này với dot.tk là 1 thôi nhé các bác ko cần phải lăn tăn)
Chắc chắn rồi các bác cần phải tạo acc trên trang này, cái này dễ các bác tự làm nhé. Sau đó tiến hành đăng nhập-> nhập tên miền mà bạn muốn vào ô "Find your new domain" rồi chọn "Check Availability" nó sẽ chuyển qua trang mới sau đó bạn chọn đuôi tên miền mà bạn mong muốn ở đây mình chọn đuôi là
"my-nas.ml" rồi chọn "get it now"

Sau khi order một tên miền xong bạn về trang chủ chọn Services-> My domain->Manage domain rồi chọn Manage Freenom DNS

Bảng tiếp theo hiện ra và bạn hãy làm như hình

Xong rồi đó các bạn kiên nhẫn chờ vài phút để hệ thống cập nhật tên miền, giờ là lúc test thử

Phù mệt vãi cuối cùng cũng xong rồi, các bạn nếu có thích bài viết của mình thì nhớ "like" ủng hộ nhé

Bên trên