[Hướng dẫn] Các bài viết về cài đặt Codec, Filter, sử dụng CPU, GPU giải mã HD..

tanminh6000

Ðề: Hướng dẫn config tối ưu MPC, CoreAVC, ffdshow, AC3Filter để xem phim HD

Mỗi bác ủng hộ 1 quan điểm nhưng sau khi đọc bài bác chủ thớt em sài bicubic a=-0.60 thì thấy hình ảnh được cải thiện tương đối rõ đặc biệt khi sài sharpen.

Dùng sharpen complex thì thấy ít nhiễu hơn đó bác.

binh1217

Bạn ơi nếu k dùng Haali Renderer thì làm sao load sub vào được. còn nếu sài VMR9 (renderless) thì hình bị răng cưa quá k làm như cách bạn chỉ dc. tại card màn hình onboard.
xin bạn chỉ minh cach load phụ đề nếu sài trường phái config standard.mình sài K-Lite Codec Pack 5.7.0 Mega. thankssssssss trước luôn

haiau101079

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU

cám ơn pro nhìu setting vậy xem phim nghe nhạc rất good

JediDarkLord

Máy tớ Core 2, 2.2Ghz; RAM 2GB; VGA Ge 8600 GT mà xem phim HD 1080p > 10GB là tốc độ phim bị chậm, thỉnh thoảng bị giựt nhẹ. Coi HD 720p hoặc 1080p < 10GB thì ổn ko có vấn đề. Tớ xài media player + codec klite mới nhất rùi.

Xin cho hỏi cách khắc phục

V
V
V

bretty113

Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU

Audio & Video decoder cyberlink 2217 (down về giải nén, không để ở ổ C ) --> hình như link này die rồi phải ko ạh?

em lấy gì thay thế đây?

máy e GPU Nvidia geforce 7300LE có chỉnh cái này được ko ạh?
thanks

hanguy

Ðề: Tại sao CPU load chưa tới 100% mà phim HD vẫn giật hình, lệch tiếng?

Bác Hai-nơ-ken cho e hỏi, cấu hình máy em như sau: CPU E8400, VGA Asus 5770, Ram 2Gb Bus 800 mà khi xem phim HD1080p (e chưa nói là i) hay kể cả DVD Thúy nga paris, có những đoạn diễn biến nhanh hoặc chuyển nhiều màu sắc thì bị vạch kẻ ngang trên màn hình. E ko hiểu cái này do con HTPC của e hay do con TV Sony 32S400 (HDready). Bác chỉ giáo cho e với?
E dùng Klite Code Ver 5.7.
Thanks bác.

Bác Hai-nơ-ken cho e hỏi, cấu hình máy em như sau: CPU E8400, VGA Asus 5770, Ram 2Gb Bus 800 mà khi xem phim HD1080p (e chưa nói là i) hay kể cả DVD Thúy nga paris, có những đoạn diễn biến nhanh hoặc chuyển nhiều màu sắc thì bị vạch kẻ ngang trên màn hình. E ko hiểu cái này do con HTPC của e hay do con TV Sony 32S400 (HDready). Bác chỉ giáo cho e với?
Thanks bác.

bị vạch kẻ ngang thì cũng có thể là do cáp tín hiệu, hoặc là do bộ giải mã codec, bạn cắm thử cáp HDMI vào xem sao, hoặc thay K lite code = vista code (nếu chạy vista), win 7 code (nếu chạy win 7) xem có hết không
mình nghĩ thì 80% do bộ giải mã thui (mà sao lại coi 1080p trên TV HDready)

Thanks bác.

Bệnh này mình đoán chắc chắn bạn đang dùng = HDMI với LCD HDReady. và bạn đang để Display là 720p đúng kô?. Nếu đúng vậy thì 1 là bạn phải set Display lên 1080p ( HDMI là lên đc ) hoặc là giữ nguyên bạn vào MPC View-->Options-->Playback. Bạn set phần "Change fullscreen Resolution" 1920x1080 60Hz. Đảm bảo khi vào phim bạn all Enter Full màn hình là sẽ hết hiện tượng đó( bạn phải dùng MPC mới đc đó ). Muốn đơn giản hơn bạn dùng Cáp VGA là hết luôn :D. Kinh nghiệm của mình từng trải và đau đầu về vụ này đó. Nhà mình dùng 2 con 1 Full HD 1 pana 37X10V HDReady. Tốt nhứt là bạn chuyển qua dùng dây VGA đọc Tex cho đẹp ;))

hanguy

Sozy các bác vì lâu mới spam các bác lại vì e đi BH con Main.
Sau khi test, e thấy tình hình là như sau:

"bị vạch kẻ ngang thì cũng có thể là do cáp tín hiệu, hoặc là do bộ giải mã codec, bạn cắm thử cáp HDMI vào xem sao, hoặc thay K lite code = vista code (nếu chạy vista), win 7 code (nếu chạy win 7) xem có hết không mình nghĩ thì 80% do bộ giải mã thui (mà sao lại coi 1080p trên TV HDready)"
=> E đang dùng cáp HDMI bác ợ. E cũng đã thử MPC lẫn K-lite Codec rồi mà vẫn bị.

"Bệnh này mình đoán chắc chắn bạn đang dùng = HDMI với LCD HDReady."
=> Chuẩn bác ạ. E đang dùng thế này.

"và bạn đang để Display là 720p đúng kô?. Nếu đúng vậy thì 1 là bạn phải set Display lên 1080p ( HDMI là lên đc ) hoặc là giữ nguyên bạn vào MPC View-->Options-->Playback."
=> E đã chỉnh trong MPC lên 1920x1080 32bpp 60 Hz thì hết 3 sọc ngang bác ợ.

"Muốn đơn giản hơn bạn dùng Cáp VGA là hết luôn . Kinh nghiệm của mình từng trải và đau đầu về vụ này đó. Nhà mình dùng 2 con 1 Full HD 1 pana 37X10V HDReady. Tốt nhứt là bạn chuyển qua dùng dây VGA đọc Tex cho đẹp"
=> Đúng là dùng cáp VGA nhìn thì có vẻ mượt hơn nhưng hình ảnh ko đc sắc nét lắm và khi e để độ phân giải cao 1920 x 1080 thì bị tràn màn hình. Nói chung là e thấy dùng HDMI vẫn tiện nhất. Còn chắc cố gắng phấn đấu lên con Full HD cho chắc.

Thanks các bác đã chỉ giáo.

Chỉnh sửa lần cuối:

kythusai

Các anh ơi cấp cứu. Em là dân tập tọe chuẩn bị chơi loại hình này. Em mơ có một dàn âm thanh thế này lâu lắm rồi. Nay đọc được bài này quá kết luôn nhưng mà khổ nỗi ngu quá đọc mãi mới hiểu được chút chút. Vậy các anh giúp em nhe. Cấu hình của em như sau. Main G31-S2C ( xem thông số thì có nói hỗ trợ âm thanh 5.1 nhưng nhìn trên main chỉ có 3 chân cắm - On chắc rồi :D) Chip Dual 2.0 ( E 2180). Ram 3G. Card hình 512 ( Geforce 7300) HDD thì 3 con 80G. Nay với tài nguyên như vậy em muốn thực hiện ước mơ như bài viết mong các anh chỉ giáo cho em các bước tiến hành cũng như nguồn dowload các phầm mềm hỗ trợ ở trên thì phải làm sao. Em vẫn thác mắc mãi là chỉ có 3 chân cắm thì làm sao kết nối hết 6 loa để thành 5.1 mong các bác đừng ném mà chỉ bảo tận tình cho em. Có nên đầu tư 1 con card âm thanh rời không ah. Em xin lỗi em có thể dể lại mail ở đây đc không ah. [email protected]

blaster

Member

sw yêu thích của tôi là win7codes+ffdshow+kmplayer+vga+turion x2 1,9+7150M. quá hài lòng :))

Quynhcadet

Em vừa thừa hưởng lại em CPU của ông anh , core2 2,13gb, VGA asus gts8800 640mb, Sound Asus xonar 1.3 deluxe, 4gb ram 800, win7. Máy ông anh chơi game, giờ đi công tác để lại. E cóp thử mấy phim hd 1080p xem trên LCD 40 va 46 inch đều giựt. Cắm bằng HDMI vào receiver thì không ra được 5.1. Bác nào chỉ giúp em cách config lại, fải cài cái gì vào hay nâng cấp cái gì với. E chưa biết tí gì về HTPC ca.

hanguy

Em vừa thừa hưởng lại em CPU của ông anh , core2 2,13gb, VGA asus gts8800 640mb, Sound Asus xonar 1.3 deluxe, 4gb ram 800, win7. Máy ông anh chơi game, giờ đi công tác để lại. E cóp thử mấy phim hd 1080p xem trên LCD 40 va 46 inch đều giựt. Cắm bằng HDMI vào receiver thì không ra được 5.1. Bác nào chỉ giúp em cách config lại, fải cài cái gì vào hay nâng cấp cái gì với. E chưa biết tí gì về HTPC ca.

Mình nghĩ bạn nên xem bài này:

http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33

Thân,

Quynhcadet

cám ơn bạn, mình biết được nhiều thông tin thật. mò không biết bao h mới biết hết được đây.
Tiện thể ai biết cách ép sung RAM ko chỉ cho minh với...

cám ơn bạn, mình biết được nhiều thông tin thật. mò không biết bao h mới biết hết được đây.

mua thêm ram về mà cắm, ép xung CPU với VGA đã sợ vãi linh hồn ra rùi giờ còn định ép nốt cả ram à
không thì dùng ram ảo
Chuột phải My Computer -> properties ->Advanced system settings ->perfomance -> settings -> advanced và chỉnh lại thông số ở đó (lên tầm 3G là đủ roài chú ý là ổ C phải dư hơn 4G nếu set là 3G nha)

muitendenvn

LeechPro

Đụng đến ram phiền phức và phải tính toán nhiều hơn so với CPU, nhưng hiệu quả lại ko cao, chỉ có tác dụng để PR và khoe. Ngoài ra khi OC CPU thì xung ram nó cũng tự lên rồi, theo mình bạn nên bỏ qua phần ram ^ ^.

mua thêm ram về mà cắm, ép xung CPU với VGA đã sợ vãi linh hồn ra rùi giờ còn định ép nốt cả ram à
không thì dùng ram ảo
Chuột phải My Computer -> properties ->Advanced system settings ->perfomance -> settings -> advanced và chỉnh lại thông số ở đó (lên tầm 3G là đủ roài chú ý là ổ C phải dư hơn 4G nếu set là 3G nha)

Chẳng hiểu lắm, tại sao lại phải mua thêm ram, người ta đâu đề cập gì tới chuyện đó ? OC sướng trong người chứ sợ gì ? Và virtual memories đóng vai trò gì trong chuyện này ? Cái đó được windows set mặc định bằng với ram, và tăng lên cũng chẳng tăng dc 1 điểm hiệu năng nào.

tanminh6000

Đụng đến ram phiền phức và phải tính toán nhiều hơn so với CPU, nhưng hiệu quả lại ko cao, chỉ có tác dụng để PR và khoe. Ngoài ra khi OC CPU thì xung ram nó cũng tự lên rồi, theo mình bạn nên bỏ qua phần ram ^ ^.

Chẳng hiểu lắm, tại sao lại phải mua thêm ram, người ta đâu đề cập gì tới chuyện đó ? OC sướng trong người chứ sợ gì ? Và virtual memories đóng vai trò gì trong chuyện này ? Cái đó được windows set mặc định bằng với ram, và tăng lên cũng chẳng tăng dc 1 điểm hiệu năng nào.

Mấy main bây giờ thường OC theo kiểu auto (khỏi tính từng Mhz như trước) nên cũng chẳng gặp vấn đề gì ngoài việc thiếu nguồn & tản nhiệt không tốt thôi, ai nói OC mà không đạt hiệu quả cao thì nên thử 1 lần đi cho biết cảm giác đó như thế nào :D

virtual memories sao lại không có liên quan bác ấy đòi ép xung ram có nghĩa là bác ấy cho rằng ram của bác ấy quá ít hoặc quá yếu, theo em biết có rất nhiều lap ram chỉ có 512 hoặc 1G xem đc phim HD đều nhờ phải có ram ảo, còn về máy bàn chắc cũng thế mà thui
đã có 1 bác trong 4rum nhờ việc set ram ảo từ mặc định lên 3G nên xem HD trơn tru
còn truyện có OC hay không ai cấm, em chỉ khuyên thui

muitendenvn

LeechPro

Mấy main bây giờ thường OC theo kiểu auto (khỏi tính từng Mhz như trước) nên cũng chẳng gặp vấn đề gì ngoài việc thiếu nguồn & tản nhiệt không tốt thôi, ai nói OC mà không đạt hiệu quả cao thì nên thử 1 lần đi cho biết cảm giác đó như thế nào :D

Thì mình nói rồi, kéo cpu thì ram nó cũng lên nên không cần chỉ nữa, nếu kéo húng quá thì còn phải khóa xung của ram cho thấp xuống ko thì bug ngay, oc ram thật sự thì phải đụng đến độ trễ, mà cái này thì ai cũng công nhận là làm cho hay chứ hiệu suất thấp. Cảm giác OC thì có gì lạ chứ :))

virtual memories sao lại không có liên quan bác ấy đòi ép xung ram có nghĩa là bác ấy cho rằng ram của bác ấy quá ít hoặc quá yếu, theo em biết có rất nhiều lap ram chỉ có 512 hoặc 1G xem đc phim HD đều nhờ phải có ram ảo, còn về máy bàn chắc cũng thế mà thui
đã có 1 bác trong 4rum nhờ việc set ram ảo từ mặc định lên 3G nên xem HD trơn tru
còn truyện có OC hay không ai cấm, em chỉ khuyên thui

Lúc mà Windows cần sử dụng đến virtual memory cũng là lúc máy giật đừng hỏi, mở file word cũng giật chứ đừng nói tới xem hd, bạn cứ tưởng tượng dùng Virtual Memory để làm cache cho phim hd cũng giống như mở 2 phim cùng 1 lúc trên 1 máy tính dư ram vậy.

joseph_vn

Member

Cho e hỏi e xài con Lap Lenouvo cấu hình:

CPU: C2D T7100 1.8x2
Ram: DDR2 3GB
VGA: X3100 lên đc 384MB

vậy mà sao coi 1080p nó giật đều như chiếu phim chậm và tiếng hình ko đều. Có pải tại do máy ko ạ hay e pải chỉnh làm sao? E dùng KMPlayer

Thanks!

Bên trên