Hỏi han, thắc mắc, tư vấn các vấn đề HDTV post ở đây

caydua

Sử dụng đầu thu giữa các hãng

Mình không rành về kỹ thuật lắm, xin cho hỏi đầu thu VTC HD có thể sử dụng cho K+ được không và ngược lại. Hoặc có kỹ thuật (firmware, can thiệp phần cứng) làm được không?
Cảm ơn các bạn

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Sử dụng đầu thu giữa các hãng

Không bao giờ, nếu làm được như thế thì đầu thu lậu đã xuất hiện tràn lan rồi.

datbk2506

Hiện tại đầu VTC HD vẫn dò, bắt được tất cả các kênh trên vệ tinh Vinasat nếu không bị khóa mã, những lần K+ mở mã quảng cáo thì đầu VTC vẫn bắt được. Còn ngược lại thì không, đầu K+ không bắt được bất cứ kênh gì trên vệ tinh ngoài những kênh K+ phát ( vì chế độ thêm bộ phát đáp đã bị khóa, không điều chỉnh để dò thêm kênh được).

dhpaul

Well-Known Member

Nếu bạn muốn có đầu thu như vậy thì đề nghị ra nước ngoài ở =))
Ở Việt Nam mỗi đầu thu là gắn chặt với dịch vụ của hãng cung cấp đầu thu đó, nhẹ tay thì như VTC là hàn chết chip trong đầu thu, nặng tay như thằng K+ là khóa TP chỉ dò được mỗi kênh của nó chứ không xem được của hãng khác. Điều này mới dẫn đến tình trạng muốn thay đổi dịch vụ chỉ có nước vứt bỏ toàn bộ thiết bị cũ và thay thiết bị mới, còn ở nước ngoài thì đơn giản nhẹ nhàng là rút thẻ cũ ra đưa thẻ mới đã nạp tiền dùng dịch vụ vào STB là xong.

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: Hỏi han, thắc mắc, tư vấn các vấn đề HDTV post ở đây nhé !!! ( Không lập topic mới )

Về vụ chèn phụ đề, mình thì không phải trong ngành nhưng theo mình là nên tham khảo từ các công ty bạn như Q.net, đã làm phụ đề cho rất nhiều kênh truyền hình lớn nhỏ khác nhau để có được câu trả lời thỏa đáng nhất. Theo mình nghĩ thì làm phụ đề cho TH cũng tương tự như làm cho phim hàng ngày, cái khó là vấn đề đồng bộ thời gian với chương trình của kênh.

sumoan

Hỏi về cường độ, chất lượng tín hiệu đthu HD VTC

Mình là ma mới trong lĩnh vực này, xin các bạn chỉ giáo.
Mình ko hiểu lắm về cường độ và chất lượng tín hiệu của đthu. Ko biết làm thế nào để phân biệt 2 cái này . Mình còn thấy trên trang Truyền hình số của VTC, ở mục HD cài đặt có giải thích về CƯờng độ là: sẽ hiển thị sau khi đthu nối dây cáp với Chảo thu.
Nhờ các sư phụ giúp mình nhé. Cám ơn nhiều

sumoan

Ðề: Hỏi về cường độ, chất lượng tín hiệu đthu HD VTC

Huhu, cái này tiếng anh đọc ko nổi bạn à. Mình đơn giản chỉ muốn phân biệt CĐ và CL tín hiệu như thế nào thôi. và có phải là chưa cần điều chỉnh hướng chảo, nối đầu thu và chảo là hiển thị tín hiệu rồi phải ko?
Mình cũng cám ơn bạn rất nhiều ^^

Lambn

Member
Tình hình em vừa mới chuyển chảo sang Asiasat 5

Em lên web lyngsat thấy bên này có nhiều kênh trên băng tần C mà ko biết dò kênh đó kiểu gì...???? ai biết chỉ em với ko ạ. Em đang sử dụng đầu thu VTC HD 01

Lambn

Member
Ðề: Hỏi về cường độ, chất lượng tín hiệu đthu HD VTC

Bao giờ xoay đúng hướng vệ tinh thì CĐ và CL sẽ hiện thị hết...........còn xoay sai hướng thì chỉ có tín hiệu thôi

vhung1214

Member
Ðề: Hỏi han, thắc mắc, tư vấn các vấn đề HDTV post ở đây nhé !!! ( Không lập topic mới )

Có hôm chủ nhật vừa rồi phụ đề trên Disney loạn xạ lên đó các bác, hình như là lỗi timing thì phải

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: Tình hình em vừa mới chuyển chảo sang Asiasat 5

Làm cái chảo 1m8, mua thêm cái nhụy bắt băng C về nối vào là xong =))

hacnc

THẤT VỌNG VỀ MYTIVI QUÁ.

Thật là thất vọng và bức súc về mytivi quá các bác ạ.
- Đầu tiên là cái vụ lỗi 1302. cái này em tức lồi ruột, cứ ban ngày thì chả sao, buổi tối lúc cần xem thì trời ơi... lỗi 1302 liên tục. đôi lúc muốn xem tivi mà mất nửa tiếng. hic.
- Thứ 2 là cái vụ giật. em lắp mytivi là để xem lại các chương trình khi bỏ lỡ, thế mà khi tua lại ( vào buổi tối) thì giật tung người, thử hỏi lắp mytivi có ích gì chứ???
- Thứ 3 là cái vụ treo đầu dê bán thịt chó. Bảo là 15 kênh HD , em mong chờ nhất HBO, Cartoon Network thế mà có được HD đâu? vẫn khuân hình SD, tỉ lệ SD, chất lương SD. Mất thêm 15 nghìn với 1 mình em là nhỏ nhưng với toàn bộ thuê bao của mytivi hiện tại thì chả nhỏ tý nào.
Khi gặp sự cố gọi lên tổng đài hỏi cách sử lý thì mấy em trên đó bảo em gọi lên 119 báo hỏng, nhưng chỉ buổi tối mới bị mà buổi tối liệu có thằng KTV nào chịu đi làm không? chán chảng buồn chết.

antiK+

Ðề: THẤT VỌNG VỀ MYTIVI QUÁ.

Mây bạn bên MyTV qua giúp bạn chủ topic này đi, bạn ấy mua đầu dê nhưng nhận thịt chó =))

earl_grey

Well-Known Member

Do công việc nên mình vẫn phải dùng MyTV, và mình thấy hài lòng. Tuy nhiên, mình nghĩ nếu vì bất cứ lý do nào khác, mình sẽ gạt ngay. Danh sách kênh nhìn thì hoành tráng vãi hết cả l... inh hồn ra, nhưng chỉ có cỡ chục kênh là "xem được". 2 kênh HD thì là 2 cái thằng dở hơi (với mình), có bao giờ thèm xem đâu! Giao diện sử dụng rối RẮM, không thân thiện. Mình dùng còn thấy oải, cỡ phụ nữ ít dùng máy móc thì chắc là ngang đánh đố. Kho phim tùy nhu cầu từng người, mình không có nhu cầu, vì lên đây download về xem chất lượng tốt hơn hẳn! Nói chung, ngoài khả năng xem lại ra, mình thấy nó chả khác quái gì cáp VCTV cả!

HD Tây Ninh

Well-Known Member

Mây bạn bên MyTV qua giúp bạn chủ topic này đi, bạn ấy mua đầu dê nhưng nhận thịt chó =))

Bác ta có dùng MyTV đâu mà giúp =))=))
Bác ta quơ vài lỗi cơ bản của MyTV trong diễn đàn này để nói xấu MyTV chứ gì !=))=))

danvt

Well-Known Member

- Đầu tiên là cái vụ lỗi 1302. cái này em tức lồi ruột, cứ ban ngày thì chả sao, buổi tối lúc cần xem thì trời ơi... lỗi 1302 liên tục. đôi lúc muốn xem tivi mà mất nửa tiếng. hic.
- Thứ 2 là cái vụ giật. em lắp mytivi là để xem lại các chương trình khi bỏ lỡ, thế mà khi tua lại ( vào buổi tối) thì giật tung người, thử hỏi lắp mytivi có ích gì chứ???
- Thứ 3 là cái vụ treo đầu dê bán thịt chó. Bảo là 15 kênh HD , em mong chờ nhất HBO, Cartoon Network thế mà có được HD đâu? vẫn khuân hình SD, tỉ lệ SD, chất lương SD. Mất thêm 15 nghìn với 1 mình em là nhỏ nhưng với toàn bộ thuê bao của mytivi hiện tại thì chả nhỏ tý nào.
Khi gặp sự cố gọi lên tổng đài hỏi cách sử lý thì mấy em trên đó bảo em gọi lên 119 báo hỏng, nhưng chỉ buổi tối mới bị mà buổi tối liệu có thằng KTV nào chịu đi làm không? chán chảng buồn chết.

mình cũng xài MyTV nhưng chả bao giờ bị mấy cái error trên (ngoại trừ mấy cái kênh "chuẩn tín hiệu HD" dở hơi thì không buồn nói tới) nên xài vẫn êm ru, bình thường. mình tư vấn cho bạn một cách đó là kêu bưu điện cắt hợp đồng, khỏi xài nữa :D, tình trạng như thế coi làm quái gì cho mệt

vanlang+

Active Member

mình cũng xài MyTV nhưng chả bao giờ bị mấy cái error trên (ngoại trừ mấy cái kênh "chuẩn tín hiệu HD" dở hơi thì không buồn nói tới) nên xài vẫn êm ru, bình thường. mình tư vấn cho bạn một cách đó là kêu bưu điện cắt hợp đồng, khỏi xài nữa :D, tình trạng như thế coi làm quái gì cho mệt

Bác ta không dám cắt đâu, ngỗ nhỡ vi phạm hợp đồng thì khổ=))=)):)):))

tai1234

cho hoi thăm dùng mytv cước TB 35 nghin/ tháng thế mà có thêm 44 nghìn tiền dịch vụ di động/ internet/mytv là sao mặc dù chỉ chó mỗi mytv

Như vậy là nhà bác xa trung tâm(cách xa VNPT)? hoặc là cáp điện thoại của bác xấu hoặc mấy ông KTV chưa setup đúng. Ông cứ báo hỏng liên tục và người ta sẽ sửa cho ông. Nha tui xài thì chưa bao giờ bị vấn đề gì mặc dù xa trung tâm. Ngày xưa thỉnh thoảng xem bị giật nhưng bị là tui báo hỏng ngay.

Bên trên