Hỏi gì đáp nấy

Ðề: Hỏi gì đáp nấy

mới mua một mớ link kiện về ráp máy tính, có bác nào rảnh giúp em lắp ráp ngày mai ko??? tks trước nhé.

Re: Ðề: Hỏi gì đáp nấy

Em đang dùng sub polk audio psw110, nửa năm em không dùng tới nó, hôm nay bật thấy nguồn điện không vào, vì hết bảo hành em mở ra thấy con cầu chì thông số 250v1.25A bị vỡ cháy, em lấy con cầu chì 250v3.5A (vòng vàng) (lớn hơn bảo vệ ko tốt) thay vào cắm điện thì con tụ màu xanh dẹp hay con gì đó (vòng đỏ) bị nổ tóe lửa.

vậy các bác cho em lời khuyên và chỉ em HP mình nơi nào sửa chữa sub uy tín ạ.

Thanks các bác!

Khi cầu chì đã nổ thì bác đừng có vội thay con khác vào , bởi vì thường thì nguyên nhân gây nổ là chập tải hoặc chập linh kiện công suất rồi ,chứ bac dùng quá tải nó cũng ko nổ đâu :D .Nếu ko có kiến thức dt thì mang ra thợ ngay là giải pháp an toàn nhất ,chứ mạnh dạn thay cầu chì ngay chỉ tổ làm em nó ốm thêm thôi ;;)
bác thay cầu chì lớn hơn và sau đó con màu xanh ( điện trở nhiệt ) nổ em càng có cớ khẳng định nguồn của bác chập công suất roài ...

tuan_linhhp

Re: TRUYỀN HÌNH HD NÀO Ở HẢI PHÒNG CHẤT LƯỢNG TỐT VÀ RẺ

Em muốn đăng kí sử dụng dịch vụ Mytv của VNPT Hải Phòng ( nhà em đã sử dụng điện thoại cố định và dịch vụ ADSL của VNPT Hải Phòng ) nhưng khi gọi đên điểm giao dịch tại bưu điện Kiến An thì họ bảo khoảng cách nhà em đến trạm Mytv là 1,8 km là có thể lắp đặt được ( nhà em nằm trên đường Trần Tất Văn và ở mặt đường chứ không phải ở trong ngõ ) . Sau khi điện thoại viên ở đó hỏi mấy anh kĩ thuật thì bảo rằng nhà em ko thể sử dụng được vì Bưu điện Kiến An chỉ lắp cho những hộ gia đình có số nhà chắn , còn số nhà lẻ ( như nhà em ) thì không lắp được . Em chẳng hiểu bưu điện Kiến An làm ăn kiểu gì , chỉ lắp cho khách hàng nhà số chẵn bên kia đường , bảo kéo dây từ bên đường sang mà cũng không kéo , nếu đã không cho người dân sử dụng thì không cho sử dụng cả 2 bên đường đi , đằng này 1 bên cho đăng kí sử dụng , 1 bên thì không ( đăng kí sử dụng từ năm 2010 thì kêu đường truyền Mytv dưới đây yếu và bảo trong thời gian tới sẽ nâng cấp , đợi dài cả cổ 2 năm mới nâng cấp xong thì chỉ nâng cấp đường dây bên dãy nhà có số chẵn , còn dãy nhà có số lẻ thì không nâng cấp .

dragonlee

Well-Known Member
Ðề: Re: TRUYỀN HÌNH HD NÀO Ở HẢI PHÒNG CHẤT LƯỢNG TỐT VÀ RẺ

Em muốn đăng kí sử dụng dịch vụ Mytv của VNPT Hải Phòng ( nhà em đã sử dụng điện thoại cố định và dịch vụ ADSL của VNPT Hải Phòng ) nhưng khi gọi đên điểm giao dịch tại bưu điện Kiến An thì họ bảo khoảng cách nhà em đến trạm Mytv là 1,8 km là có thể lắp đặt được ( nhà em nằm trên đường Trần Tất Văn và ở mặt đường chứ không phải ở trong ngõ ) . Sau khi điện thoại viên ở đó hỏi mấy anh kĩ thuật thì bảo rằng nhà em ko thể sử dụng được vì Bưu điện Kiến An chỉ lắp cho những hộ gia đình có số nhà chắn , còn số nhà lẻ ( như nhà em ) thì không lắp được . Em chẳng hiểu bưu điện Kiến An làm ăn kiểu gì , chỉ lắp cho khách hàng nhà số chẵn bên kia đường , bảo kéo dây từ bên đường sang mà cũng không kéo , nếu đã không cho người dân sử dụng thì không cho sử dụng cả 2 bên đường đi , đằng này 1 bên cho đăng kí sử dụng , 1 bên thì không ( đăng kí sử dụng từ năm 2010 thì kêu đường truyền Mytv dưới đây yếu và bảo trong thời gian tới sẽ nâng cấp , đợi dài cả cổ 2 năm mới nâng cấp xong thì chỉ nâng cấp đường dây bên dãy nhà có số chẵn , còn dãy nhà có số lẻ thì không nâng cấp .

Bác nào mắc MyTV thì qua 28 Văn Cao, đang dư 1 em setop box rất rẻ nhé :)
Hình dáng em nó đây:

Đính kèm

252.4 KB · Xem: 66
    220.4 KB · Xem: 67

H 9999

Active Member

Các bác HP nhà mình có bác nào chơi bể Thủy sinh ko?

Em mới chơi đang tính setup 1 cái mà thiếu nhiều thứ quá, bác nào chơi có thừa gì cho em xin nhé

thks :)

tôi thừa một cơ số thứ đây bố cháu có cần không ? tôi đang chơi như thế này ko biết có hợp gu bố cháu không ?

H 9999 germany - YouTube

Re: Tìm nơi sửa receiver Pionneer VSA-D8TX

Bể của bác đẹp thế , nhìn trong tủ đồ có rất nhiều thiết bị là nhưng gì đó bác ?

H 9999

Active Member
Ðề: Re: Tìm nơi sửa receiver Pionneer VSA-D8TX

Bể của bác đẹp thế , nhìn trong tủ đồ có rất nhiều thiết bị là nhưng gì đó bác ?

chào bác ! bác hỏi trong tủ gỗ dưới bể kính kia hử ! nó có nhiều thiết bị cần thiết cho cái bể bên trên đấy bác ! có CÁI TO ĐÙNG LÀ BƠM LỌC NƯƠC VÀ LÀM MỀM NƯỚC ! thể tích của nó khoảng 17.5 lít bác ak ! công suất 25 watts ! bơm 1700 lít nước 1 giờ ! trong đó có 13 lít SỎI SUBTRAT PRO để chuyên dụng làm mềm nước làm giảm độ mặn.phèn chua ..giảm nồng dộ pH cho nước ! khi thức ăn thừa với PHÂN CÁ, NƯỚC TIỂU NƯỚC THẢI CỦA CÁ cũng gây hỏng nước...nên phải có thiết bị lọc bẩn và làm mềm nước bác ak !
còn cái cục đen den có đường ống nước vào và ra, nắp sau BƠM tức là nước sạch chảy ra từ bơm chảy qua thiết bị này...nó có tác dụng DIỆT KHUẨN, LÀM TRONG NƯỚC..DIỆT NẤM GÂY BỆNH CHO CÁ CHO CÂY ! NÓ DIỆT RÊU NỮA BỂ KO BỊ RÊU BÁM...VÌ CÁC TẾ BÀO VI KHUẨN CŨNG NHƯ MẦM MỐNG RÊU..KHUẨN BỆNH ĐI QUA ĐÂY CHẾT HẾT CÒN RA ĐƯỢC CŨNG QUAY TÁNG BÁC AK...NƯỚC LÚC NÀO CŨNG TRONG VẮT NHƯ PHA LÊ KỂ CẢ NỬA NĂM MỚI PHẢI THAY NƯỚC 1 LẦN ! NƯỚC LÚC NÀO CŨNG TRONG VẮT .... CÁI NÀY GỌI LÀ UVC đèn tia cực tím ! công suất 7 watts với 9 watts ! bơm qua được 2500 lít giờ...dùng đc cho bể cá trong và bên ngoài trời đến 6 ngàn lít !
còn có bình O2 và CO2 cho cây và cho cá...có cái cục đen đen nhỏ đấy là hẹn giờ ..ví dụ đêm đến cá ngủ thì cây ko cần CO2 nữa thì bình CO2 tự đóng lại...khi nào đèn sáng thì bình CO2 lại mở để cung cấp khi các bon níc cho cây quang hợp ! thì bình o2 lại tắt cứ ngược nhau thê...còn mấy cái cục máy bơm không khí vào trong nước thì chạy 24 / 24 cùng với BƠM ! còn hệ thống lò sưởi em có mấy loai..loại sưởi gầm tốt hơn cái que sưởi nhúng vào nước ! hơi nóng bao giờ cũng đi từ dưới lên ...nên chơi sưởi gầm trong cát trong sỏi tốt hơn bác ak ! .......... còn có mấy cái tự động đo nồng độ CO2 với pH em mới bỏ ra ! hôm nào lại nắp lại !

Re: Ðề: Re: Tìm nơi sửa receiver Pionneer VSA-D8TX

ôi chao , bác là đúng là đam mê nên nhiều kiến thức thế .Em xin dc cái bể ghép kính thế là cũng tập tọe mua cá về chơi , nhưng do hay bỏ bẵng chăm sóc nó ,lại chỉ chăm cho cá ăn quá nên các em nó ra đi sạch.Sau này em mới biết là chỉ cho cá ăn ít thôi :D .Cá của em chết hết từ tết rồi ,em thấy mình tệ quá nên từ ấy đến giờ chưa khởi động lại bể thủy sinh.Hệ thống của em sơ sài quá ,chỉ có bơm nước và máy sục khí thôi , thanh sưởi nhiệt em bỏ xó rồi vì mùa đông năm ngoái dùng nó cá càng chết , ko dùng thì chả thấy chêt ( em để mức nhiệt thấp nhất roài ...??).Nếu bổ xung đủ các thiết bị như của bác thì mất khoảng bao nhiêu thóc nữa vậy bác ?:D

HHN

Active Member
Re: Ðề: Re: Tìm nơi sửa receiver Pionneer VSA-D8TX

ôi chao , bác là đúng là đam mê nên nhiều kiến thức thế .Em xin dc cái bể ghép kính thế là cũng tập tọe mua cá về chơi , nhưng do hay bỏ bẵng chăm sóc nó ,lại chỉ chăm cho cá ăn quá nên các em nó ra đi sạch.Sau này em mới biết là chỉ cho cá ăn ít thôi :D .Cá của em chết hết từ tết rồi ,em thấy mình tệ quá nên từ ấy đến giờ chưa khởi động lại bể thủy sinh.Hệ thống của em sơ sài quá ,chỉ có bơm nước và máy sục khí thôi , thanh sưởi nhiệt em bỏ xó rồi vì mùa đông năm ngoái dùng nó cá càng chết , ko dùng thì chả thấy chêt ( em để mức nhiệt thấp nhất roài ...??).Nếu bổ xung đủ các thiết bị như của bác thì mất khoảng bao nhiêu thóc nữa vậy bác ?:D

Bác H9999 ở Đức bác ạ, bác có định ship mấy thứ đấy từ Đức về không ??? đùa thôi chứ mấy thứ đó bác có thể kiếm được ở VN và về tự ráp thôi.

Em có con Dune tv 101, nhà dùng mạng fpt mà ko chạy được iptv. Lấy list của Helpme dùng cho iptv của fpt chạy trên dune 301 thì lại ngon lành. Các bác giúp em vụ này nhé.

ThanhGiang0903

Các bác cho e hỏi nhà e cứ bật đầu thu 24/24, ko xem thì cũng chỉ tắt TV ko tắt đầu thì nó có hại gì ko ah? Có ảnh hưởng đến tuổi thọ ko? Công nhận là đầu này nóng. Nhà e dùng đầu HD của EG (Thực chất là VCTV - HD)

Cái nào mà chẳng có tuổi thọ của nó. Sao bạn không thưc hiện chính sách tiết kiệm khong dùng thì tắt đi vừa đỡ tốn điện vừa kéo dài tuổi thọ thiết bị. Cái đó tự nghĩ chứ hỏi làm gì mất công gõ

H 9999

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Tìm nơi sửa receiver Pionneer VSA-D8TX

chơi món này bác phải để ý đến nồng độ nước ! các thiết bị trung hòa nước trung hòa độ pH cho cá cho cây..chống bệnh chống nấm cho cây cho cá...chống rêu ! nếu bác ko làm đc thì cá sẽ mắc bệnh và chết dần.... ! nếu ko có thiết bị tốt thì thường xuyên phải chú ý đến mật độ cá và thể tích bể ! nước ko có các thiết bị tốt như em nói ở trên thì bác nên thay nước 2 đến 3 tuần 1 lần và mỗi lần thay chỉ đc phép thay 1/3 đến 1/2 nước....chống cá cây sốc với môi trường nước mới ! và nước mới bơm vào bể cá cũng cần chú ý...nếu nước mưa mới có nhiều axit cá cây cũng toi...còn nước máy có nhiều Cl thì cũng tèo ! phải để nước trung hòa tốt nhất cho vào bồn khác để 1 tuần sau mới bơm ! còn như nhà em thì các thiết bị kia quá tốt ! nên ko cần...với lại nước ở đây tiêu chuẩn ISO ! em có khi 6 tháng mới thay nước 1 lần mà bác nhìn mà xem nước lúc nào cũng trong như PHA LÊ và cây cá ko bị mắc bệnh ! em chơi lâu rồi nên cũng kinh nghiệm món này... ! còn thức ăn thì bác cũng nên chú ý ko cho nhiều quá...2 ngày hay 1 ngày cho ăn ko quan trọng..cá có thể chết ngạt thiếu ô xy chứ ko chết đói trong vài ngày...nên chú ý lượng thức ăn vừa phải chống thối nước vì lượng thức ăn dư thừa và phân cá...nước đái của cá cũng là nguyên nhân gây hỏng nước và cac vi sinh vật có hại phát triển ! như nhà em kể cả đi chơi đi du lich cả tháng về cá ko chết...có loại thức ăn holidays food thả vào bể 1 cục to bằng 2 quả trứng cá cứ rỉa cả tháng ko sao...hoăc mua cái tự động chạy pin hoặc chạy điện...cứ hẹn giờ 1 ngày nó xoay1 vòng và thức ăn chảy xuống 1 lượng đã đặt trước ! ............ nuôi cá thì quan trọng nhất là màu sắc...muốn màu đẹp thì phải chú ý đến thức ăn...và nhiệt độ ! cá nhà em các loại đẻ rầm rầm toàn phải cho bà con trong phố và nhiều khi đem vớt thả xuống sông ! bể to môi trường tự nhiên nên cá sinh trưởng tốt..à em nói thêm ! nếu bác muốn cá ...tôm đẻ thì nhất định phải có ÁNH SÁNG TRẰNG ...chứ ánh sáng xanh ko tốt..... ánh sáng xanh chỉ hợp với bể nước mặn...cần tốc độ bước sóng ánh sáng cao hơn so với nước ngọt ! đèn lắp bể cá là đèn UV 100 đến UV 400 , không phải đèn tuýp dùng thắp sáng trong gia đình bác ah!

H 9999

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Tìm nơi sửa receiver Pionneer VSA-D8TX

Bác H9999 ở Đức bác ạ, bác có định ship mấy thứ đấy từ Đức về không ??? đùa thôi chứ mấy thứ đó bác có thể kiếm được ở VN và về tự ráp thôi.

vâng em đang ở chỗ cụ HITLER ! mấy thứ kia ở viêt nam em ko biết có nhiều không nhưng mà nuôi cá nuôi cây muốn chất lượng và nước lúc nào cũng dc trong vắt như pha lê , cây cá ko bị bệnh..bể ko bị rêu thì nên phải có ! k phải chơi cá là chỉ có bể kính và bơm với sủi khí đâu.... máy móc thiết bị trung hòa nước khử trùng vô cùng quan trọng bác ak ! còn toàn bộ mấy thứ lỉnh kỉnh kia em đầu tư chưa kể tiền cá thì là khoảng 150 triệu cụ hồ bác ! cái bơm không cũng gần 1 ngàn euro rồi bác ! còn sỏi subtrat pro cho nó cũng vài trăm nữa ! cái bể thì 3 ngàn euro , nhưng cộng mỗi thứ 1 tí vào thì thành 1 đống ! nhưng đã gọi sở thích thì luôn đắt ! bảo hành 2 năm ! còn ở vn em nghĩ rẻ...hôm ra chỗ đường TRẦN PHÚ có mấy cái bể họ bảo hàn quốc mà 3 triêu với 5 triệu....còn các thiết bị khác em hỏi ko thấy có ! chắc phải tìm nguồn khác ! muốn lắp 1 cái bên thủy nguyên...nhưng chắc lần tới em về thì đóng hàng từ bên này về cho gia đình thôi ! em nghĩ cần nhất là UVC diệt khuẩn diệt rêu là làm trong nước ! sau đó là BƠM và các sỏi hóa chất làm trung hòa nước ! còn những cái sưởi gầm hay sưởi thanh ...ko cần... vì bơm có sưởi bên trong luôn mình đặt nhiệt độ ở bơm bao nhiêu độ nó tự động bơm ra bấy nhiêu độ !

Chỉnh sửa lần cuối:

tinhte

Well-Known Member
Các bác cho em hỏi điều hòa inverter Daikin 1 chiều dây điện nguồn có nối điện được từ cục lạnh vào không ? thợ điện lạnh nói dây điện nguồn phải lắp từ cục nóng. Không biết đúng hay sai.

viettoanhp

Well-Known Member
Ðề: TRUYỀN HÌNH HD NÀO Ở HẢI PHÒNG CHẤT LƯỢNG TỐT VÀ RẺ

tình hình MyTv ở hải Phòng đến đâu rồi ạ, em thấy các bác chê dữ quá nên cũng chùn chưa dám mắc :D

bobby_lee

Member
Ðề: Re: Hỏi gì đáp nấy

Các bác cho em hỏi điều hòa inverter Daikin 1 chiều dây điện nguồn có nối điện được từ cục lạnh vào không ? thợ điện lạnh nói dây điện nguồn phải lắp từ cục nóng. Không biết đúng hay sai.

Dây điện nguồn đấu từ đâu là do thiết kế của nhà sản xuất, nếu nhà Tình té đang để dây nguồn chờ ở cục Indoor (cục lạnh) thì bảo thằng lắp đặt chạy thêm dây cấp nguồn theo đường ống là xong.

Bên trên