Hỏi/đáp: Đối thoại giữa Nhà phân phối/đại lý các sản phẩm MiniX và người dùng.

donald_duck

Ðề: Re: Ðề: Hỏi/đáp: Đối thoại giữa Nhà phân phối/đại lý các sản phẩm MiniX và người dùng.

Chát skype thì sao bác ko kết nối với cổng MIC và Headphone 3.5 trên X7, webcam bác mua loại logictech seri C như C270, 370 là ok mà. X7 có rất nhiều bản rom rồi, đều hỗ trợ chat skype tốt mà bác.
Đúng là dùng mic cắm vào thì chat được nhưng rất bất tiện vì phải ngồi gần mic, quan sat tivi thật khó. Những tưởng bluetooth sẽ giải quyết được vấn đề. Bây giờ thấy bluetooth thật vô dụng. Mà sao các điện thoại từ rẻ tiền đến đắt tiền kết nối bluetooth headset là chuyện đơn giản vậy mà đối với X7 lại phức tạp vậy. Tôi cũng mua remote A2 với hy vọng khắc phục được vấn đề nhưng mic trên A2 cũng không làm việc với X7 luôn. Hy vọng hãng sẽ khắc phục được trong bản rom mới.

donald_duck

Ðề: Hỏi/đáp: Đối thoại giữa Nhà phân phối/đại lý các sản phẩm MiniX và người dùng.

Mình cũng rất quan tâm tới vấn đề chat skype của X7 nên cũng đã tìm hiểu và xin trả lời bác thế này. Chat Skype qua X7 nên là để chat kiểu gia đình hoặc kiểu "họp trực tuyến" (còn nếu bác thích skype riêng tư thì tốt nhất nên dùng smart phone) về speaker đã có speaker của tivi (hoặc nhà bác có đầu ra âm thanh như thế nào thì dùng luôn nó cho tiện). Còn về video và mic bác làm con C270 hoặc hoành hơn làm C525 thì ngon luôn gắn lên tivi đảm bảo như chính phủ họp phiên thường kỳ.
Chuột A2 theo spec là dùng wireless chứ không dùng bluetooth, không hiểu bác có lỗi gì mà không chat được
Đúng như bạn nói, chuột A2 không dùng bluetooth. Các chức năng khác thì dùng bình thường. Chỉ có micro là ra tiếng léo nhéo như mấy con sóc chuột trong fim vậy.

itvplus

Active Member
Re: Ðề: Hỏi/đáp: Đối thoại giữa Nhà phân phối/đại lý các sản phẩm MiniX và người dùng.

Đúng như bạn nói, chuột A2 không dùng bluetooth. Các chức năng khác thì dùng bình thường. Chỉ có micro là ra tiếng léo nhéo như mấy con sóc chuột trong fim vậy.

Thự sự thì A2 khá đắt tiền mà nhiều tính năng ko được như mong đợi bác ah. So với cái RC11 keyboard thì cũng chỉ hơn được cái micro, còn đâu tính năng chuột bay thì như nhau.

---------- Post added 15-08-2014 at 13:34 ----------

Đúng là dùng mic cắm vào thì chat được nhưng rất bất tiện vì phải ngồi gần mic, quan sat tivi thật khó. Những tưởng bluetooth sẽ giải quyết được vấn đề. Bây giờ thấy bluetooth thật vô dụng. Mà sao các điện thoại từ rẻ tiền đến đắt tiền kết nối bluetooth headset là chuyện đơn giản vậy mà đối với X7 lại phức tạp vậy. Tôi cũng mua remote A2 với hy vọng khắc phục được vấn đề nhưng mic trên A2 cũng không làm việc với X7 luôn. Hy vọng hãng sẽ khắc phục được trong bản rom mới.

Tính năng chát thì cũng chỉ thỉnh thoảng mới cần, ngồi cách 1m thì chắc cũng ko thành vấn đề j phải ko bác?

thunguyenminh

Ðề: Hỏi/đáp: Đối thoại giữa Nhà phân phối/đại lý các sản phẩm MiniX và người dùng.

A2 dùng bluetooth giải tần 2.4Ghz nhé bạn. Giải tần này dùng reciever đi kèm giống chuột không dây bình thường.

thunguyenminh

Ðề: Re: Ðề: Hỏi/đáp: Đối thoại giữa Nhà phân phối/đại lý các sản phẩm MiniX và người dùng.

A2 tôi test cho tất cả các máy dòng minix neo. đều tương thích hoàn toàn... Chát voice, skype, viber tốt cả... tất nhiên... độ nhạy của mic không thể cao như những thiết bị chuyên dụng. Bạn phải cầm A2 đặt sát miệng thì nói mic mới nhận chuẩn được.
Còn nếu bạn chưa làm được thì xem lại trong phần setting/sound/sound manager thì phải... chỉnh lại input / outut cho đúng

itvplus

Active Member
Re: Ðề: Hỏi/đáp: Đối thoại giữa Nhà phân phối/đại lý các sản phẩm MiniX và người dùng.

Các bác cho hỏi sao khi gắn USB hay SD vào minix x5 mini thì một lúc sau thì USB hay SD rất nóng. Nóng hơn rất nhiều so với khi sử dụng trong Windows. Cái này do lỗi máy hay là nó như vậy? Thanks.

Như thế là cũng bình thường bác ah, X5mini tản nhiệt khá tốt, bên trong có 1 tấm nhôm rất to, chạy X5mini lâu, sờ thì cũng ko quá nóng. Nếu bác thấy nóng quá mà treo máy thì mới là vấn đề nhé. Bác có xài liên tục 24/24 ko?

mimini

X7 của mình hình như cái giải mã video bị lỗi hay sao ấy nhỉ, YouTube thì bị như vầy

Cửa sổ

Fullscreen

Zing MP3 thì khi fullscreen hình ảnh vẫn chỉ nằm 1 góc phía trên, còn lại đen thui.
Click video trong CH Play thì nếu tỉ lệ khác 16:9 thì sẽ ko hiện hình.

Nói chung là nó ko tự động resize được, có cách nào sửa ko nhỉ ?

itvplus

Active Member

X7 của mình hình như cái giải mã video bị lỗi hay sao ấy nhỉ, YouTube thì bị như vầy

Cửa sổ

Fullscreen

Zing MP3 thì khi fullscreen hình ảnh vẫn chỉ nằm 1 góc phía trên, còn lại đen thui.
Click video trong CH Play thì nếu tỉ lệ khác 16:9 thì sẽ ko hiện hình.

Nói chung là nó ko tự động resize được, có cách nào sửa ko nhỉ ?

Bác chạy lại firmware hoặc reset lại máy chưa?

"Click video trong CH Play thì nếu tỉ lệ khác 16:9 thì sẽ ko hiện hình." câu này của bác hơi khó hiểu.

Lỗi youtube thì có thể do firmware hoặc phần cứng. Bác thử lại ko được thì mang đi bảo hành nhé.

mimini

Bác chạy lại firmware hoặc reset lại máy chưa?

"Click video trong CH Play thì nếu tỉ lệ khác 16:9 thì sẽ ko hiện hình." câu này của bác hơi khó hiểu.

Lỗi youtube thì có thể do firmware hoặc phần cứng. Bác thử lại ko được thì mang đi bảo hành nhé.
Tức là mấy cái app trong CH Play mà có video giới thiệu ấy, nếu đúng chuẩn 16:9, ví dụ như 1280x720 / đầy màn hình, thì video hiển thị bình thường. Nếu tỉ lệ khác ví dụ như 1000x720, 900x600 gì đó, thì thay vì hai bên có vạch đen, nó lại đen thui luôn, chỉ nghe thấy tiếng.

Mà mình để ý là video trong YouTube từ khi bị như vầy thì góc bên trái phía trên nó có mấy cái chấm màu thế này đây
....... ...........

trước đây ko có.

nereid24

Member

Chào các bác, em mới sắm cho mình con X8-H(đã up beta8) và gặp vấn đề sau đây
Khi xem phim tử bất cứ nguồn nào (hdrepo hay youtube), cứ khoảng 15p, âm thanh bị đứng khoảng hơn 10 giây (hình vẫn chạy bình thường), sau đó lại có âm thanh lại
Em đã thử xem qua các forum freaktabs và minix, chỉ có 1 post có ng bị giống em, nhưng lại không đưa ra giải pháp cho vấn đề này
X8-H - Neo X8-H problems after update to beta 7 | MINIX Forums
Theo các bác lỗi này thế nào ạ

itvplus

Active Member

Chào các bác, em mới sắm cho mình con X8-H(đã up beta8) và gặp vấn đề sau đây
Khi xem phim tử bất cứ nguồn nào (hdrepo hay youtube), cứ khoảng 15p, âm thanh bị đứng khoảng hơn 10 giây (hình vẫn chạy bình thường), sau đó lại có âm thanh lại
Em đã thử xem qua các forum freaktabs và minix, chỉ có 1 post có ng bị giống em, nhưng lại không đưa ra giải pháp cho vấn đề này
X8-H - Neo X8-H problems after update to beta 7 | MINIX Forums
Theo các bác lỗi này thế nào ạ

Bác chờ bản update tiếp theo xem nhé. Chắc là do firmware rồi.

nereid24

Member

Cảm ơn bác, lỗi này hay gặp nhưng em restart mấy phát lại hết, có vẻ firmware máy còn chưa ổn .
Bác cho em hỏi thêm, em có dàn âm thanh LG ARX8500 (hình như dàn này không có dts, nhưng có cổng optical và hdmi) và tivi. Em đang nối hdmi từ box vào ampli, rồi từ ampli vào tivi. Bác có thể cho em biết như vật thì setting trên boc thế nào là tốt nhất không ạ

itvplus

Active Member

Cảm ơn bác, lỗi này hay gặp nhưng em restart mấy phát lại hết, có vẻ firmware máy còn chưa ổn .
Bác cho em hỏi thêm, em có dàn âm thanh LG ARX8500 (hình như dàn này không có dts, nhưng có cổng optical và hdmi) và tivi. Em đang nối hdmi từ box vào ampli, rồi từ ampli vào tivi. Bác có thể cho em biết như vật thì setting trên boc thế nào là tốt nhất không ạ
trên Settingmbox bác để chế độ HDMI passthrough, hoặc để auto detect cũng dc ah

nereid24

Member

Cảm ơn bác, còn trong xbmc có nên chỉnh lại luôn không ạ, có gì bác hướng dẫn em thêm nhé

giangxinh1982

Chào các bạn ! Mình mới mua X8h và gặp rắc rối sau : Có 1 số App trên Minix X8-H mà mình ko sử dụng đến,Mình muốn ẩn nhưng ko biết cách xóa nó đi thì sợ bị lỗi hệ thống loay hoay mãi mà vẫn ko ẩn được nhờ các bạn chỉ dùm cách ẩn nó đi giúp mình nhé.Cám ơn nhiều !

Các App mình muốn ẩn hoặc xóa là (Bản Đồ, Danh Bạ , Máy Tính, Đồng Hồ, Email , Google Serach, FileBrowser...)

p/s: Mình thích mấy cái hình nền động bể cá có trong Android Box Minix xem trên youtube. nhưng máy mình Minix X8-H tìm ko có bạn nào có share mình nhé.Thanhks !

huapro

Member

Chào các bạn ! Mình mới mua X8h và gặp rắc rối sau : Có 1 số App trên Minix X8-H mà mình ko sử dụng đến,Mình muốn ẩn nhưng ko biết cách xóa nó đi thì sợ bị lỗi hệ thống loay hoay mãi mà vẫn ko ẩn được nhờ các bạn chỉ dùm cách ẩn nó đi giúp mình nhé.Cám ơn nhiều !

Các App mình muốn ẩn hoặc xóa là (Bản Đồ, Danh Bạ , Máy Tính, Đồng Hồ, Email , Google Serach, FileBrowser...)

p/s: Mình thích mấy cái hình nền động bể cá có trong Android Box Minix xem trên youtube. nhưng máy mình Minix X8-H tìm ko có bạn nào có share mình nhé.Thanhks !
Muốn xóa mấy cái app đó máy phải root đã rồi cài titanbackup là được,cũng k gây hại máy gì hết
Bác cũng thích đặt bể cá giống em bác có thể search từ koi free xem có ổn k.

nereid24

Member

Có 1 cách dễ hơn đó là bác cài clean master,vào app manager, pre-installed app, chọn app bác muốn disable là xong, cái này không cần root,và chỉ disable thôi, không xóa hẳn

giangxinh1982

Muốn xóa mấy cái app đó máy phải root đã rồi cài
titanbackup là được,cũng k gây hại máy gì hết
Bác cũng thích đặt bể cá giống em bác có thể search từ koi free xem có ổn k.

Cách của bạn là Dùng App titanbackup để xóa các App đó đi.Xóa như cách của bạn dễ gây lỗi hệ thống lắm vì nó như phần mêm mặc định vậy.(Nếu ẩn được các App đó là cách tốt nhất)

giangxinh1982

Có 1 cách dễ hơn đó là bác cài clean master,vào app manager, pre-installed app, chọn app bác muốn disable là xong, cái này không cần root,và chỉ disable thôi, không xóa hẳn

Mình đã dùng App (clean master) theo cách của bạn nhưng ko được.Nó chỉ hiện các App Mình cài thêm vào còn những App mình cần ẩn thì nó ko hiện. (Ví dụ: Bản Đồ, Danh Bạ , Máy Tính, Đồng Hồ, Google Serach)

Các bạn còn cách nào khác nữa không chỉ giúp mình với.Thanhks các bạn nhiều.

huapro

Member

Cách của bạn là Dùng App titanbackup để xóa các App đó đi.Xóa như cách của bạn dễ gây lỗi hệ thống lắm vì nó như phần mêm mặc định vậy.(Nếu ẩn được các App đó là cách tốt nhất)

Em dùng 3 con android rồi xóa thoải máy không việc gì cả,k thích xóa bác đóng băng cũng được. Về khoản này titanbackup được đáng giá cao nhất đó.

Bên trên