Hỏi cách burn file *.dts ra CD để play trên CDP

nqt0045

Member
Ðề: Hỏi cách burn file *.dts ra CD để play trên CDP

Có 1 vấn đề, là có 1 dạng DTS e đổi đuôi sang wav, khi add vào nero nó kêu ko nhận, nhìn kỹ thì file dts này chỉ có vài mb thôi, ko nhiều như đến 4,5 chục mb như mấy file kia,
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=90766
chính xác là bản dts này, e đoán chắc nó ko phải dạng wav và không ghi đc. hix, e đành vật vã tiếp với thằng dts plugin của nero, kiếm đc bản nero all in one 10 này
http://www.softvnn.com/forum/showthread.php?t=226026
cài thì giờ đã ngon lành, keke, em chia sẻ để các bác biết :)
(mình cài bình thường, add mấy cái serria vào rùi update là đc :D)

bb8800

Member

Bác nqt0045 có thể up cái dts plugin lên cho anh em có được không ạ.
Cám ơn bác nhiều!

hoaln

Member

Thân chào anh em,
Mình đã đọc các bài trả lời của các anh em trên "thớt" này, nói chung là tinh thần sẻ chia kinh nghiệm rất là đáng quý. Nhưng mà cách trả lời của các bác hoặc ;là ngắn gọn quá, hoặc là khó hình dung quá, mình xin tổng hợp lại dùm cho đúng tinh thần của bác chủ thớt: "cách burn file *.dts ra CD để play trên CDP"

1. Cách burn: các file *.dts là những "track" đã được một bác hảo tâm nào đó rip ra từ đĩa gốc DTS nào đó tải lên (thật là cảm kích). nếu cứ như thế mà burn từ nero thì em nó "chã hiểu *.dts là gì (đây là nói riêng nếu do em nó chưa có codec hỗ trợ *dts)
Mà thực ra thì chẳng cần codec gì ráo trọi, bạn chỉ cần chịu khó một tý, rename hết tất các các file *.dts thành *.wav rồi cứ burn bình thường như các file chuẩn wav bình thường.

2. Play: Dĩ nhiên đĩa thành phẩm mà các bác có được đưa vào CDP lấy âm thanh từ 2 lỗ jack LR audio thì nó chỉ nghe tiếng "xì xì" mà thôi, vì 2 cái lỗ đó dành cho xuất tín hiệu analog các bác ngoại trừ bác nào đó đang dùng một đầu DVD có giải mã DTS và xuất ra trên 5 cổng âm thanh riêng biệt. Các bác phải lấy tín hiệu từ ngõ Coxial hoặc Optical đễ đưa vào bộ DAC hay receiver hỗ trợ DTS (digital prologic cũng tạm được). Khi đó bạn sẽ nhắm mắt lại và ... ngạc nhiên chưa!

3. Em đã và đang nghe thành quả của em theo cách mà em vừa viết ở trên, nếu có gì hay thì cảm ơn còn có gì không hài lòng các bác bổ sung và chỉ giáo thêm nhé. Đừng "ném đá" em tội nghiệp, em già rồi.
Sao minh Burn Nero 10 mà ko được chỉ Anh em hưỡng dẫn chi hơn được ko ?

hoangtq

Well-Known Member

Thân chào anh em,
Mình đã đọc các bài trả lời của các anh em trên "thớt" này, nói chung là tinh thần sẻ chia kinh nghiệm rất là đáng quý. Nhưng mà cách trả lời của các bác hoặc ;là ngắn gọn quá, hoặc là khó hình dung quá, mình xin tổng hợp lại dùm cho đúng tinh thần của bác chủ thớt: "cách burn file *.dts ra CD để play trên CDP"

1. Cách burn: các file *.dts là những "track" đã được một bác hảo tâm nào đó rip ra từ đĩa gốc DTS nào đó tải lên (thật là cảm kích). nếu cứ như thế mà burn từ nero thì em nó "chã hiểu *.dts là gì (đây là nói riêng nếu do em nó chưa có codec hỗ trợ *dts)
Mà thực ra thì chẳng cần codec gì ráo trọi, bạn chỉ cần chịu khó một tý, rename hết tất các các file *.dts thành *.wav rồi cứ burn bình thường như các file chuẩn wav bình thường.

2. Play: Dĩ nhiên đĩa thành phẩm mà các bác có được đưa vào CDP lấy âm thanh từ 2 lỗ jack LR audio thì nó chỉ nghe tiếng "xì xì" mà thôi, vì 2 cái lỗ đó dành cho xuất tín hiệu analog các bác ngoại trừ bác nào đó đang dùng một đầu DVD có giải mã DTS và xuất ra trên 5 cổng âm thanh riêng biệt. Các bác phải lấy tín hiệu từ ngõ Coxial hoặc Optical đễ đưa vào bộ DAC hay receiver hỗ trợ DTS (digital prologic cũng tạm được). Khi đó bạn sẽ nhắm mắt lại và ... ngạc nhiên chưa!

3. Em đã và đang nghe thành quả của em theo cách mà em vừa viết ở trên, nếu có gì hay thì cảm ơn còn có gì không hài lòng các bác bổ sung và chỉ giáo thêm nhé. Đừng "ném đá" em tội nghiệp, em già rồi.

Cảm ơn bác, em loay hoay mãi mà chưa biết làm ntn, may mà đọc được bài viết của bác và đã làm theo hướng dẫn, đổi đuôi .dts -> wav, dùng foobar2000 ghi vào CD, nghe thử bằng máy tính thì thấy tiếng rì rì ... nên nghĩ chắc là đúng thuốc rồi, tối về cho CD đó vào đầu DVD của bộ dàn AIO 5.1 chắc là chạy ok thôi, bộ dàn ở nhà em cũng đã nghe đĩa DTS (do 1 bác ở BH cho rồi, phê lắm):))

Nhân đây các bác cho em hỏi thêm, nếu CD chỉ có 1 file .dts + 1 file cue do 1 bác up lên theo kiểu "zip 1 cục" thì ghi bằng cách nào ? Với những đĩa CD khác (2 kênh) thì em add file cue vào nghe và ghi bằng foobar2000 vô tư, riêng đĩa DTS thì không được. Thanks các bác

rayyan2005

Well-Known Member

Nhân đây các bác cho em hỏi thêm, nếu CD chỉ có 1 file .dts + 1 file cue do 1 bác up lên theo kiểu "zip 1 cục" thì ghi bằng cách nào ? Với những đĩa CD khác (2 kênh) thì em add file cue vào nghe và ghi bằng foobar2000 vô tư, riêng đĩa DTS thì không được. Thanks các bác

Theo như mình đc biết thì bạn cũng dùng Nero có support file *.cue mà dập ra cái CD y chang cái cục đó nhưng đã đc chia từng track sẵn sàng :D

thanhvannguy3n

Thân chào anh em,

thật sự phải cảm ơn bác rẩt nhiều làm theo cách của bác em đã burn cho mình được 1 con CD DTS chính hiệu nghe quá đã lun cảm ơn bác 1 lần nữa:p

thien8x

Well-Known Member

Chào, Mình có đọc các bạn nói trên DĐ, thấy cac bạn chỉ cách converse .WAV.
1.Đều này khi burn các bạn chỉ nhận được như vầy (Audio
ID : 0
Format : PCM
Format settings, Endianness : Little
Codec ID : 1
Codec ID/Hint : Microsoft
Duration : 3mn 40s
Bit rate : 1 411.2 Kbps
Channel(s) : 2 channels
Sampling rate : 44.1 KHz
Bit depth : 16 bits
Stream size : 37.1 MiB (100%))
2. Nếu các bạn vẩn để nguyên file.DTS mà không converse thì khi Burn các bạn nhận được (Audio
Format : DTS
Format/Info : Digital Theater Systems
Muxing mode : LE / 14
Duration : 3mn 7s
Bit rate mode : Constant
Channel(s) : 6 channels
Channel positions : Front: L C R, Side: L R, LFE
Bit depth : 24 bits
Compression mode : Lossy
Stream size : 31.5 MiB (100%))

Xin chào!
Các bạn chỉ cần Phần mền Nero 8 là ok.
- Bạn chon Music- Audio CD và add file.DTS bình thường và chọn All File, next,đêsn đây bạn chọn TRACK- AT- ONCE. Thế à BURN

CHÚC BẠN VUI!

Chào, Mình có đọc các bạn nói trên DĐ, thấy cac bạn chỉ cách converse .WAV.
1.Đều này khi burn các bạn chỉ nhận được như vầy (Audio
Format : PCM
Duration : 3mn 40s
Channel(s) : 2 channels
Bit depth : 16 bits
Stream size : 37.1 MiB (100%))
2. Nếu các bạn vẩn để nguyên file.DTS mà không converse thì khi Burn các bạn nhận được (Audio
Format : DTS
Format/Info : Digital Theater Systems
Muxing mode : LE / 14
Duration : 3mn 7s
Bit rate mode : Constant
Channel(s) : 6 channels
Channel positions : Front: L C R, Side: L R, LFE
Bit depth : 24 bits
Compression mode : Lossy
Stream size : 31.5 MiB (100%))

theo bạn thì khi đổi wa wav thì chỉ còn 2 kênh thôi àh vậy nghe trên dàn 5.1 đâu còn giá trị gì nữa..
Mình cũng áp dụng cách đổi đuôi sang wav rồi dùng soft burrrn ghi ra CD phát trên AIO vẫn nỗi dòng DTS..
Nếu mà giữ nguyên đuôi .dts thì thằng burrn nó đâu có hỗ trợ file này...
Vậy cuối cùng làm sao để tận hưởng đủ 5 kênh trên dàn 5.1 đây..ai làm dc rồi giúp e với...

Mình đã thử lại và xác nhận đúng như bạn nói...khi cho CD dts vào dàn AIO thì nó play va hiện chữ DTS
Sau đó mình chuyển sang đầu karaoke 5 số Ariang 36C có hỗ trợ DTS out...đầu này mình nối với amli bằng dây bông sen..khi bỏ đĩa vào nó hiện chữ DTS và mở loa len và nghe bình thường ko bị tiếng xì xào gì hết..Sở dĩ e đổi đuôi là vì soft burrrn nó ko hỗ trợ file dts
Như vậy rõ ràng là khi đổi dts sang wav thì nó đã down 5.1 xuống còn 2 kênh thôi vì trên lý thuyết DTS chỉ xuất ra qua đường digital thôi..còn đằng này jack bông sen mà nó cũng ra là thế nào...
Đĩa e test là The Final Album của Modern Talking.
Bây giờ e sẽ dùng Nero 10 có tích hợp plug-in DTS để burn trực tiếp ko cần đổi sang đuôi wav nữa và để xem kết quả..chứ nghe trên dàn 5.1 mà bị down xuống 2 kênh thì uổng quá...

NganGiang

Member

Bạn đã burn được file DTS chưa ?

danhthangvn

Member

Chính xác. Đổi đuôi .dts sang .wav, sau đó dùng nero burn là xong. Kết quả mỹ mãn.

hnporduy

Member

Mình đã vứt đi cả chục cái CD từ file WAV bằng nero, nhưng khi bỏ vô máy thì nghe tiếng rè rè ko hà ...
có bác nào chỉ rõ ràng hơn ko ?

ducvuong25

Active Member

Các bác, tại sao mấy trang nước ngoài nó toàn bảo phải theo ghi kiểu DATA, và nó còn đảm bảo rằng sẽ chơi tốt trên CDP mà chả dùng trình burner nào cả mà dùng chính chức năng burn data của windows 7. bác nào có file DTS thì test thử cái này xem. Em nghĩ sẽ thành công:
1
Insert the blank CD-R into your computer. Wait for the computer to recognize it and launch the "AutoPlay" dialog window.

2
Click the "Burn files to data disc" option to open the "Burn A Disc" dialog window. Type in a name for the CD and click "Show Formatting Options." Select "Mastered" so it will be compatible with other players and click "Next." The drive will format the disc and open a folder to stage the burn.

3
Click "Start" and choose "Computer." Open the folder that stores the DTS files you want to burn. Click a DTS file and drag it into the staging folder. Hold down "Ctrl" while you click to select multiple files at once.

4
Click the "Burn To Disc" button in the task bar to begin writing the DTS files to the CD. The drive will eject the disc once the process has completed.

Read more: How to Burn a DTS CD | eHow.com How to Burn a DTS CD | eHow.com

Lúc trước nghe DTS thì e đổi sang đuôi sang WAV rồi dùng soft Burrrn để ghi ra CD..bỏ vào CPD hiện chữ DTS và nghe tốt

Mình đã vứt đi cả chục cái CD từ file WAV bằng nero, nhưng khi bỏ vô máy thì nghe tiếng rè rè ko hà ...
có bác nào chỉ rõ ràng hơn ko ?
bác nghe bằng gì thế..nếu bằng CDP thì amply phải giải mã dc DTS mới dc..ko thì cứ rè rè như mưa ấy..hoặc do burn chưa đúng..

leesang

Well-Known Member

Cái vụ này hồi trước có 1 thớt rồi. burn ra được nên play trên đầu đĩa có hỗ trợ 5.1 được.
Đổi đuôi em nó sang wav-mở nero-chọn burn audio cd rồi mở mycomputer vô lựa bài nào muốn burn thì lấy chuột bóc vứt vô Nero rồi burn ra là đc. Sau đó thưởng thức thôi. Nghe tê lắm đấy. nhất là mấy album nhạc tàu đó.

kakakingmy

Mình cũng đang định hỏi đây. Mình mới cưới em HT-453k về, mà chưa được nghe nhạc 5.1, mình có hỏi mua đĩa mà mắc quá. đang tìm cách burn ra đĩa đây. cho minh hỏi là dùng nero 8 và đổi dts thành wav là xong a`? có nghe được âm thanh chuẩn 5.1 không. bác nào có nhạc 5.1 hải ngoại up len cho mình với. thèm nghe quá đi

polts

Down được file dts từ link của bác vietcago về ( link đây ) đọc mấy thớt tạo đĩa cd - dts em muốn tẩu hỏa nhập ma luôn, cuối cùng em làm cực kỳ đơn giản để tạo một đĩa cd -dts đã test tuyệt với trên dàn Home Threatre Sony 5.1. Em xin chia xẻ m làm cùng các bác:
- Dùng trình ghi đĩa Nero rất gọn nhẹ (có sẵn trong máy của em) :Nero StartSmart Essentials
- Mở chương trình: chọn Audio -> Make audio CD
- Bấm nút add: mở thư mục chứa file *.dts
- Trong thư mục sẽ không thấy file *.dts, Xuống dưới khung chọ tab: file of type -> All file (*.*) - Không cần đổi qua dạng wav đâu nhé
- Chọn file dts cần ghi -> nhấn add, chương trình tự nhận biết file này là audio, mặc dù chương trinh ghi nhận specìication là audio 2 chanel và chạy chỉ nghe tiếng xì xì... nhưng mặc nó cứ tiếp tục ghi
- Sau khi ghi xong, lấy đĩa ra bỏ vào đầu đĩa nhấn play hiện lên chứ DTS to đùng và tận hưởng âm thanh 5.1 từng loa biểu diễn tuyệt vời

Lưu ý: đĩa này chỉ play đuwocj trên đầu dvd có giải mã âm thanh dts 5.1 nhé

Cách này quá đơn giản không hiểu sao nhiều bác tư vấn đổi đuôi file rồi dùng nero plug in dts..v..v..lung tung em đọc rối hết cả đầu:-/

Bên trên