Hỏi các bác về TV 4K của TCL (TIVI LED 3D TCL L55E5690,4K-ULTRA HD,960HZ)

caothudeche

Moderator
Ðề: Hỏi các bác về TV 4K của TCL (TIVI LED 3D TCL L55E5690,4K-ULTRA HD,960HZ)

Nói chung là chưa thể tin hàng do TQ chế tạo được, đặc biệt là hàng xuất sang VN với tiêu chí hàng đầu là rẻ.
Kinh nghiệm bản thân đã dùng 1 số thiết bị điện tử của tàu từ TV, điện thoại, đầu thu... Mới dùng thì chả kém ai cả, dùng lâu mới biết là chữ Tàu nó thấm sâu đến đâu.

Di Oi Gi

Ảnh đây ạ, rất buồn là em copy clip test 4k vào ổ cứng cắm vào USB 3.0 nhưng không máy không play được, nó bảo không hiểu format trong khi play ở PC vẫn được. Có thể loại TV 4K nào không play được phim 4k. Hi vọng là play được qua HD box và HDMI

vậy là nó chưa hòan thiện rồi, bác download định dạng 4K mkv và flv xem sao

kin9games

Member
Re: Ðề: Hỏi các bác về TV 4K của TCL (TIVI LED 3D TCL L55E5690,4K-ULTRA HD,960HZ)

Có một điều em chưa biết giải quyết thế nào là khi xem phim từ ổ cứng cắm ngoài là nó cứ full hết màn hình chả cần biết phim ấy kích thước thế nào nên với phim kích thước không chuẩn là mặt dài như bơm hoặc bẹt lại. Cùng lắm nếu không giải quyết được vấn đề này thì mua cái HDbox để cắm vào vậy.

Dòng tivi TCl nó vậy đó. trước nhà em cũng dùng 1 con TCL 42inch full HD cắm phim nào nó cũng dãn hết màn hình. trong khi cắm tivi sony và LG thì nó chỉ hiển thị đúng kích thước của phim.

SKODA

Máy năm trước em cũng đã xài 1 con 29', nhờ quân ở Móng Cái mua con nào mở ta toàn chữ tàu mới lấy, còn nếu có tiếng Việt thì vứt ngay. Sau 5 năm nó vãn chạy nhưng chat lượng hình ảnh xuống cấp và tệ nhất là cái vỏ nhựa và ốc ác xuống cấp trông không tiêu được, biếu anh đồng nát với 100k lại mặt. Do đó với hang công nghệ bây giờ nếu xác định chơi 3-5 năm vứt thì vô tư chứ nó không nồi đồng cối đá đâu. (Hàng công nghẹ tại Móng Cái nhièu vô biên, giá chỉ bang 1/3-1/2 hang xịn, tính năng y chang hang xịn, chir có xuống cấp nhanh thôi, tuy nhiên tốc độ xuống cấp thua xa tốc độ thay đổi công nghệ nen chưa kịp thấy nó xuống cấp đã thấy chán khi sản phẩm mới ra đời)

hàng Móng Cái là hàng dỏm,hàng nhái nhé Bác.Bác ví von thế khập khiễng qua.Em cũng cắm mặt ở Móng Cái nhiều rồi nên biết.

ongcugia

Em chưa đủ bài viết nên không tạo được đề tài mới, em xin review sơ bộ TV 4K TCL L42E5690 mới mua hôm qua. link đây ạ: TIVI LED 3D TCL L42E5690,4K-Ultra HD,960Hz, các bác xem thêm chi tiết câu hình ở đây: TIVI LED 3D Ultra HD TCL L42E5690
Em ít tiền nhưng là tín đồ của phân giải cao, nói đúng hơn là của DPI (phân giải cao trên màn hình bé). Nhà em chưa từng có TV LCD, trước giờ chỉ xem TV trên CRT sony, xem phim thì qua PC nối màn hình máy tính Dell Ultra Sharp U2711
Nhà em chật nên TV 42in đã là hơi to, kể mà có TV4k 32 in thì em cũng mua
Sau khi đọc các bài bên trên ở thớt này em bắt đầu tìm hiểu về TV 4K, sau 1 ngày là quyết định đi xem ở Pico.
Đến đó có em bán hàng hình thức trung bình săn đón, nhiệt tình nhưng mình hỏi về kỹ thuật thì đếch biết, tuy nhiên so với cái giá và cấu hình và xem demo 1 số phim mang theo là em quyết định mua luôn
Sản phẩm mua về gồm có:
TV, Camera có nam châm cắm USB, 2 kính 3D active, 2 giắc TV out, 1 remote có touchpad, nó bảo sẽ gửi bút thông minh cho mình sau, 1 đĩa bluray 4k, hết, em tưởng nó có dây HDMI 2.0 nhưng mà không có
Các cổng gồm có: 2HDMI, 1 VGA, 2 USB 2.0, 1 USB 3.0, 1 đầu cho truyền hình cap và TV IN, OUT gì đó, 1 cổng LAN, có wifi
Mới dùng 1 ngày nên em chưa đánh giá được nhiều
Đầu tiên bật lên nó sẽ khởi động hệ điều hành, nghe nói là android 4.2 mất khoảng 20 giây, đây là hệ điều hành bọn TCL đã customize, không còn dấu vết gì của google android cả, nó bảo là android thì mình biết vậy, chỉ có thể download phần mềm từ TCL store, không vào được Google Play store, đến google hangout cũng không có
Phải mất 1 tiếng mới làm quen được menu của nó, đầu tiên là em phải chuyển về language tiếng Anh không tiếng Việt là không hiểu hết được
Hệ điều hành có vẻ chạy chậm, mỗi lần chuyển menu hơi lâu, hệ điều hành này cũng không phải làm chuẩn cho màn hình 4K nên bị phóng to răng cưa lên nên rất xấu. Đáp ứng của remote cũng chậm, có lần phải bấm mấy phát mới được. Remote các nút bằng nhựa bấm không được êm mỗi lần bấm tiếng kêu cạch cạch rất to.
Xem ảnh: Khi cắm thẻ nhớ máy ảnh vào em tưởng là sẽ xem được ảnh với độ phân giải 4K nhưng không, chắc xem ở 720p rồi phóng to lên, hình vỡ rất xấu, em quên không test cái này ở shop không có là đếch mua luôn
Xem phim: Cắm ổ cứng ngoài USB 3.0 vào, browse và xem các file mkv 1080p rất nhanh, em chưa có phim bluray nguyên gốc nên chưa thử được. Chất lượng hình ảnh theo em đánh giá là rất tốt, ngang với TV sony 50in HD nhà bạn em mới mua 20M, em xem thử phim 1080p từ youtube cắm qua AppleTV thấy đẹp hơn nhiều so với khi cắm trên màn hình máy tính Dell 27in. Có một điều em chưa biết giải quyết thế nào là khi xem phim từ ổ cứng cắm ngoài là nó cứ full hết màn hình chả cần biết phim ấy kích thước thế nào nên với phim kích thước không chuẩn là mặt dài như bơm hoặc bẹt lại. Cùng lắm nếu không giải quyết được vấn đề này thì mua cái HDbox để cắm vào vậy.
Âm thanh thì to, rõ nhưng cũng thuộc loại dưới trung bình nhưng mà có ai xem phim HD dùng âm thanh buid-in của TV đâu
Cắm PC vào: em cắm Windows PC vào TV qua cổng HDMI nhưng không nhận được thế là chưa trải nghiệm được 4K tí gì, em lại cắm Apple macbook retina qua đầu chuyển Thunderbolt->VGA vào cổng VGA của TV nhưng cũng không nhận nốt, hôm nay phải ra hỏi nó vấn đề này

Ưu điểm:
- Rẻ so với cấu hình
- Chất lượng hình ảnh tốt, xem phim HD nhanh
- Có hệ điều hành, có thể cài app, game, skype qua camera của nó rõ nét
- Hình thức đẹp, viền nhỏ chỉ dưới 1cm
Nhược điểm
- TCL, thương hiệu kém
- Hệ điều hành chạy chậm, chiếm hết 5GB trong tổng số 8GB bộ nhớ
- Xem phim không đổi được aspect ratio
- Chưa cắm PC vào được

E cũng dùng e tcl l55e5690 này.
Về phần aspect ratio bác để ý mấy phần settings ấy, họ hay để tự động, mày mo thêm có khi la ra thôi ah :D
Về phần phát 4k e cũng ko hiểu sao ko phát đc trực tiếp từ USB, hoặc USB HDD. Cái này thì máy tivi của hãng khác cũng thế thôi ah, e đã thử trên e sony 4k 65x9004 kết quả cũng ko đọc được.
Còn phần kết nối với pc qua HDMI thì e cắm vào cái là nhận ngay, lúc đầu vì tivi và pc nhận mỗi fullHD, vào phần NVIDIA Control Panel tìm phần Change res bỏ dấu tích "Show only TV res" là hiện ra phần hiển thị 4k cho mình chọn. nhưng 30Hz thôi ah.

Sau 2 tháng sử dụng thì e thấy có mấy vấn đề sau:

+ E dùng vtvcab HD nên xem thấy khá ổn, trừ mấy kênh phim có phụ đề như StarmoviesHD vs HBOHD. Xem phim lúc phụ đề hiện lên phần hình chuyển động bị nhòe nhòe, xem nhiều lúc thấy ko hài lòng, ko biết là do TV hay do vtvcab.

+ Về phần cứng, e bị lỗi duy nhất là tiếng " i iii i ii i i ii ri ri ri" như tiếng muỗi bay vậy (TV khởi động xong xuôi rồi nhé), phải thật yên tĩnh mới nghe rõ. Nhưng khổ cái tai e nó rất dị với những tiếng như vậy, mà lại hay dùng ban đêm nữa, nghe càng rõ.
E có gọi kỹ thuật của Pico (e mua ở Pico) và TCL đến thì bác Pico nói ko nghe thấy,ko phải lỗi..... còn bác TCL đến sau e bê hẳn TV xuống để mà nghe cho rõ, thế là nhận lỗi,rồi e bảo tháo tạm dây loa ra để về xem các con khác có bị ko, nếu ko thì đổi cho e con khác. Đến tối thì bác ấy bảo các con khác cũng bị, nên e cũng chịu ...
Vậy nên e muốn nhờ các bác dùng dòng TCL E5690 này thử áp tai thật sát vào phần loa xem có bị tiếng như của e ko? hiện tại e đang dùng tạm loa ngoài nhưng mỗi lần bật TV lại phải bật loa bất tiện quá.
Thanks các bác trước !

ảnh TV của e:

SKODA

Mình hiện đang làm trong ngành điện máy nên có 1 số nhận định sau (cá nhân thôi):
Đối với các hãng đều có các dòng sản phẩm chất lượng từ thấp đến cao. Khi chúng ta so sánh thường so sánh giá mà ít so sánh phẩm cấp chất lượng. Nếu cùng giá tiền thì các sản phẩm thương hiệu TQ tốt nhất, sau đến Hàn, rồi mới đến Nhật. Ta hay có định kiến về hàng TQ do chúng ta mua hàng giá rẻ của họ nên phải chấp nhận thôi (các dòng giá rẻ của Hàn, Nhật cũng thế thôi hỏng cũng chẳng kém).
Tại thị trường TV tại nội địa TQ Skyworth, TCL chiếm thị phần lớn nhất, hơn các thương hiệu đến từ Hàn, Nhật. Họ cũng mạnh dạng tiên phong đưa các công nghệ mới vào sản phẩm TV (ko như tại VN, đi tiên phong là Samsung, Sony, LG)
Về sản phẩm TCL mình được một số các kỹ thuật viên làm bảo hành cho biết chất lượng đã tốt và ổn định rất nhiều, ko thua các đàn anh Hàn, Nhật.
Dòng TCL L55E5690 thì mình cảm nhận chất lượng tốt, ảnh đẹp 4K chuẩn, thiết kế bắt mắt. Đặt biệt là là dùng hệ điều hành Android rất thân thiện (ko khó dùng như Smart của Hàn, Nhật). Mình thử lướt web rồi thấy khá nhanh, ứng dụng mở rộng nhiều, có hơn 100 kênh truyền hình trực tuyến.
Theo mình được biết thì TCL sắp có mẫu 4k 42'' giá chỉ khoảng trên 12tr. Anh em đợi mẫu này mà quất
Giá chỉ bằng 1/2 so với Hàn Nhật nên nếu là mình thì mình chọn TCL

42" có lâu rồi mà bạn.giá là 15Tr .

SKODA

Ðề: Re: Ðề: Hỏi các bác về TV 4K của TCL (TIVI LED 3D TCL L55E5690,4K-ULTRA HD,960HZ)

Ngon bổ rẻ thì quất thôi , nhìn giá em TCL trên các siêu thị vẫn đắt và rẻ hơn so với các hãng khác không đáng kể

TIVI LED 3D Ultra HD TCL L42E5690
Giá bán: 14.990.000 Đ

TIVI LED 3D Ultra HD TCL L42E5690

Kiểu dáng cũng Ok ,chất lượng hình ảnh tốt nhưng chán nhất cái miếng nhựa dán 2 bên Logo nhìn mat Pro!

meigyoku1

Well-Known Member

Trên này nhiều bác kinh doanh nên hay chê TCL. Nghe nói ở thị trường Mỹ nó cũng xếp hạng cao. Chả lẽ dân Mỹ họ kém quá hay là do người Việt mình hay dùng hàng có tên tuổi quen rồi. :D

dienmaytoanlinh

Active Member
Re: Ðề: Hỏi các bác về TV 4K của TCL (TIVI LED 3D TCL L55E5690,4K-ULTRA HD,960HZ)

Trên này nhiều bác kinh doanh nên hay chê TCL. Nghe nói ở thị trường Mỹ nó cũng xếp hạng cao. Chả lẽ dân Mỹ họ kém quá hay là do người Việt mình hay dùng hàng có tên tuổi quen rồi. :D

hên xui bác ah, với lại 1 phần là thương hiệu tàu, mà việt nam mình xài hàng tàu rùi nên cũng sợ :D tâm lý chung mà bác chứ giá các em TCL so với các hãng khác vẫn rẻ hơn 20-30% mà.

Hiện tại TCL có 2 em 4K là 50E5690, 55E5690 mà giá > 20 tr và 24 tr o_O rẻ gấp đôi so với LG giá 4x tr

meigyoku1

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Hỏi các bác về TV 4K của TCL (TIVI LED 3D TCL L55E5690,4K-ULTRA HD,960HZ)

hên xui bác ah, với lại 1 phần là thương hiệu tàu, mà việt nam mình xài hàng tàu rùi nên cũng sợ :D tâm lý chung mà bác chứ giá các em TCL so với các hãng khác vẫn rẻ hơn 20-30% mà.

Hiện tại TCL có 2 em 4K là 50E5690, 55E5690 mà giá > 20 tr và 24 tr o_O rẻ gấp đôi so với LG giá 4x tr

TCL mang đến sự kiện 3 mẫu TV 4K gồm E6700 (kích thước 49” và 55”), E5700 (40”) và H9500 (85”). Trong đó thì mẫu H9500 (85”) hiện vẫn chưa được bán ra thị trường, 2 mẫu còn lại có giá dao động ở mức trên dưới 30 triệu đồng, một cái giá rất thấp nếu so với các TV 4K của những hãng khác. Cụ thể thì E6700 bản 49” giá chỉ 26.990.000đ, còn bản 55” giá 31.990.000đ. Trong khi mẫu E5700 (40”) có giá còn thấp hơn nữa, chỉ 17.990.000đ.
Ủa model bác nói cũ hơn hay mới hơn model in đậm, hình như cũ hơn thì phải? (Vì thấy giá rẻ hơn cả model in đậm).

manhhuy8x

Active Member

Không phải là kinh doanh chê TCL đâu bác meigyoku1, mà ở đây Ae HDVN đều là những người đam mê HD thế nên chất lượng của sản phẩm cũng phải đi kèm bằng với số tiền mà mình bỏ ra bác ợ. Hầu hết giá sản phẩm mà các bạn kinh doanh trên này bán cho Ae HDVN đều là giá net thế nên giá sản phẩm của các hãng khác sẽ bằng giá tiền hoặc tương đương với 1 em TCL thì tội gì bán TV TCL cho Ae HDVN hả bác, hầu hết em đều khuyên Ae không nên lấy dòng TCL vì chất lượng của nó không thể so bì với các hãng còn lại :D.

phamhongson

Well-Known Member

Chất lượng TCL cũng rất khó nói. Tại thị trường Mỹ thì đương nhiên nó phải ngang ngửa với các hãng Nhật/ Hàn, còn tại thì trường VN thì chịu. Do đó tốt nhất tránh xa.

halosun

Member

Các bác cho em hỏi TCL có dòng tivi 4K nào mà 3D thụ động không?

ngoisaohyvong

Well-Known Member

Tivi 4K chỉ dành cho tivi kích thước lớn hơn 77 inch (nếu không dùng 3D), còn nếu dùng 3D thì tivi 4K màn hình 55 inch là mắt thường phân biệt được:
TV 4K là một lựa chọn... tồi? | howto.ringring.vn

Suy ra là 4K cần cho tivi 3D hoặc cho tivi kích thước lớn hơn 77 inch.

bloodfire

Member

đã dùng màn này được gần 2 tháng, Nói chung không có gì phải chê trách, thiết kế đẹp viền mỏng nhìn sướng, xem phim trực tiếp qua box HDD thì thực sự ấn tượng, Ông anh mình mua con Sony 47inch giá gần từng đấy tiền giờ hối hận lắm.

Bác cho anh em quả review đê! để mọi người có cái nhìn khách quan về tivi này.

maison67

Well-Known Member

Không phải là kinh doanh chê TCL đâu bác meigyoku1, mà ở đây Ae HDVN đều là những người đam mê HD thế nên chất lượng của sản phẩm cũng phải đi kèm bằng với số tiền mà mình bỏ ra bác ợ. Hầu hết giá sản phẩm mà các bạn kinh doanh trên này bán cho Ae HDVN đều là giá net thế nên giá sản phẩm của các hãng khác sẽ bằng giá tiền hoặc tương đương với 1 em TCL thì tội gì bán TV TCL cho Ae HDVN hả bác, hầu hết em đều khuyên Ae không nên lấy dòng TCL vì chất lượng của nó không thể so bì với các hãng còn lại :D.

Bác có thể nói rõ hơn những gì trên hàng chữ đậm đó được hem? Mình cũng xài TV TCL được gần 2 năm rồi, model của nó là Smart TV 3D TCL L55V7300Q3DE. Cảm nhận hài lòng với số tiền đầu tư.
Em nó vẫn còn trinh nguyên các tem dán viền quanh sau gần 2 năm sử dụng, nhưng đã một member của HDSG lột zin tem khi ghé nhà mình chơi, cách nay khoảng 1 tuần và hình ảnh của nó hiện nay:

P/s: Lúc nào rãnh, mình sẽ review hình ảnh lên topic này cho các bác tham khảo, nếu các bác đồng ý, và TV của mình không phải là TV 4k nhé!

maison67

Well-Known Member

Bác có thể nói rõ hơn những gì trên hàng chữ đậm đó được hem? Mình cũng xài TV TCL được gần 2 năm rồi, model của nó là Smart TV 3D TCL L55V7300Q3DE. Cảm nhận hài lòng với số tiền đầu tư.
Em nó vẫn còn trinh nguyên các tem dán viền quanh sau gần 2 năm sử dụng, nhưng đã một member của HDSG lột zin tem khi ghé nhà mình chơi, cách nay khoảng 1 tuần và hình ảnh của nó hiện nay:

https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd....2927_540718989368063_878880163754385372_n.jpg

P/s: Lúc nào rãnh, mình sẽ review hình ảnh lên topic này cho các bác tham khảo, nếu các bác đồng ý!

pirate1986

Bác cho anh em quả review đê! để mọi người có cái nhìn khách quan về tivi này.

Nhà mình hiện đang dùng 1 e 42 E5690 nói chung xem các chương trình 4k trên tivi box thì tuyệt vời. Mỗi tội phòng mình bé quá nên đang tính thanh lý e nó. Mình mới mua hồi tháng 4. Để hsau mình chụp lên cho các bạn cùng tham khảo.

tuyennh90

TCL hay sony thì cũng dùng panel của hãng khác mà thôi, nhiều tivi tcl hình ảnh cũng đẹp lắm các bác ạ

Bên trên