Giới thiệu HTPC file server mới build của mình :D

Ðề: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Nhìn bên ngoài rất gọn gàng lắp vừa vặn chuyên nghiệp nghiệp lắm. Khéo tay và có óc sáng tạo.
Bạn có thể chụp một vài tấm coi bên trong thế nào được không?

datthanh07

Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Bác justbenice cho mình hỏi là với rất nhiều HDD thế này thì để đảm bảo tuổi thọ cho "cục cưng" bác dùng nguồn loại gì và công suất bao nhiêu thế ah? Thanks!

justbenice

Moderator

Bác justbenice cho hỏi từ laptop và ipad điều khiển nas cùng mạng wifi và khác mạng như thế nào. Hiện em chỉ biết điều khiển nas từ mạng nội bộ thôi, em gõ địa chỉ ip của nas và chuột phải chọn remote brown gì đó là được, nếu chỉ gõ ip nas thì chỉ thấy các foder/hdd mình đã share từ nas, dùng remoter brown gì đó thì xem như thực sự làm việc trên nas. Em muốn hỏi làm việc trực tiếp trên nas qua wifi với laptop và ipad khi mình ở nơi khác. Thanks bác.
P/s: bác nói vụ torrent em chợt nghĩ, vậy thì ổ chứa hđh và ổ chuyên downl nên kiếm ổ cứng loại tốt có thời gian bảo hành lâu nhất, ví dụ red hoặc chơi luôn black bảo hành tới 5 năm bác nhỉ, mấy ổ chỉ lưu trữ có thể dùng ổ rẻ hơn.
Vấn đề ổ để down torrent thì đúng. bác chơi luôn cái 4TB RED hoặc BLACK là mẫu mực nhất. Mình down tĩ tả cả tháng trời cuối cùng gần full mới bắt đầu bỏ ra chút thời gian lọc phim ra và chuyển sang các ổ khác.
Vấn đề điều khiển NAS thì kô biết NAS của bác dùng hệ điều hành gì nếu kô phải Window thì mình bó tay. Còn mình thì dùng Window nên mình control cái cục file server thông qua remote desktop từ máy bàn, laptop, thậm chí điện thoại của mình cũng remote desktop vào cái file server đc.

justbenice

Moderator

Nhìn bên ngoài rất gọn gàng lắp vừa vặn chuyên nghiệp nghiệp lắm. Khéo tay và có óc sáng tạo.
Bạn có thể chụp một vài tấm coi bên trong thế nào được không?

1-2 hôm nữa nhé. mình làm bài hoàn thiện update post 1 luôn. giờ đang bận tí.

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

Bác justbenice cho mình hỏi là với rất nhiều HDD thế này thì để đảm bảo tuổi thọ cho "cục cưng" bác dùng nguồn loại gì và công suất bao nhiêu thế ah? Thanks!

Mình dùng nguồn Seasonic Xseriel Gold 600W

justbenice

Moderator

Dạ, thì nas em cài window server 2008R2 giống bác đó. Ipad điều khiển cách nào khi cùng mạng và khi ở ngoài khác mạng vậy bác. Thanks

remote nội mạng thì bác chỉ cần lên appstore tìm phần mềm remote desktop rồi connect vào ip cái nas của bác là xong rồi. Ngoại mạng thì hơi mất thời gian, bác phải dùng dndns hoặc everydns để set cho cái nas 1 địa chỉ cố định, ngoài ra phải config lại mordem nữa. bác cứ search google có rất nhiều bài hưuóng dẫn

justbenice

Moderator

Thanks bác. Bác dùng phần mềm diệt virus nào nhẹ và hiệu quả vậy, khả năng nas em bị virus vì mở exploer chậm quá. Htpc em cài Kas còn nas buffalo cpu và ram nhỏ quá cần bản nhẹ. Có thể dùng kas trên htpc diệt virus các nas cùng mạng không bác.
mình kô dùng phần mềm virus vì file server mình kô cài gì và kô làm jì nên kô có thể nào có virus. ngoài ra window server 2012 có buildin trình diệt virus sẵn rồi

sevenup503

Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

đúng là cái này lưu trữ khủng thật, biết bao nhiêu bộ phim HD;)

leepham

Well-Known Member
Ðề: Re: Giới thiệu 1 số các hệ thống lưu trữ khủng của anh em HDVN

đúng là cái này lưu trữ khủng thật, biết bao nhiêu bộ phim HD;)

lưu trữ film hd thì nhiều ...nhưng nếu sưu tầm bluray dù là remux thì có cũng chưa đc gọi là nhiều :(

thanhyk

Well-Known Member

Sorry, Em cài bình thường. Do mấy cái link kèm ko chính xác

justbenice

Moderator

Bác chủ không review tiếp làm topic chìm. Em hỏi cho xôm chút.
Kéo torrent hay down bằng IDM thì yêu cầu đặt vị trí file lưu và vị trí file lưu tạm, tức là file lưu tạm sau khi đã nối file hoàn chỉnh sẽ chuyển vào vị trí file lưu.
Nas có ổ cứng chia làm 2 phân vùng C chứa hđh và D chứa data, cùng các hdd độc lập gắn trên các khay ổ. Em nhớ hình như torrent có nói nên chứa file lưu tạm khác ổ đĩa với file lưu chính thức sẽ giúp việc hoàn tất down nhanh hơn, điều này làm em ngạc nhiên vì vẫn nghĩ việc chuyển file trong cùng phân vùng sẽ nhanh hơn khác phân vùng.
Vậy trong trường hợp nas như trên thì nên để file down ntn nhất là kéo torrent để down nhanh, ít tốn điện và ổ cứng hoạt động nhiều:
A. File lưu tạm trên D, file lưu chính cũng trên D.
B. File lưu tạm trên D, file lưu chính trên E (F, G, H, v.v..).
C. File lưu tạm trên E, file lưu chính trên E. Hoặc file lưu chính trên F, G, v.v..
D. Có nên lưu tạm trên C chứa hđh không.

Thanks các bác.

IDM thì đúng là down file sẽ lưu tạm trong ổ C , còn torrent thì nó sẽ tạo 1 file trống có dung lượng đúng như file torrent định down sau đó nó đắp từ từ nội dung file torrent vào cái file trống đó khi nó down :p
Mình down torrent là chính và tạo 2 thư mục trên cùng 1 ổ cứng, 1 thư mục để down và set utorrent sau khi down xong sẽ tự move file hoàn chỉnh sang thư mục khác.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bác chủ có thể review cách cài đặt từ A-X không??
-----

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Cài Win và share thì em làm được nhưng vụ torrent trên win em không biết làm như thế nào??? em hay download bằng Fshare...

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bác nào biết cách đăng ký acc bên hdvnbits.org giúp em với. Nó đòi tracer gì đó em chả hiểu

justbenice

Moderator

-Bác nào biết cách đăng ký acc bên hdvnbits.org giúp em với. Nó đòi tracer gì đó em chả hiểu

mình còn 3 cái invite của hdvnbits, bác thích thì pm email mình gửi invite cho bác đăng ký.

saimon

Member

Các bác chỉ mình cài phần mềm gì để ipad play phim nhạc được từ nas cài win ạ. Trước em cài hđh linux bản buffalo thì có app buffalo trên ipad play được dữ liệu từ nas, giờ hổng biết app gì cho ipad play dữ liệu trên win. Thanks

Nếu bạn có NAS cài win thì xài Plex Media Server đi. Trên ipad cài Plex Client

quyzxcv

Active Member

Của mình dùng là : BPN-DE350SS
Còn loại rẻ hơn là : NORCO SS-500

bạn ơi cái này bạn mua ở đâu thế ? Mình dang định làm mediaserver nhưng khó quá mình có TV smart (wifi, DNLA ) nhưng chưa bết build làm sao mua NAS hay tận dụng PC ?
phải mua những thiết bị gì hở bạn nếu dùng nas
Có nghĩa là cái file server của bác cắm điện 24/24h àh ? khi cần xem film thì dùng tv truy cập là xong phải không ? em hỏi hơi buồn cười cái file server này có cần màn Pc không ? hay là file server này cắm Sw--> thì có pc đảm nhận việc config àh
Bạn có thể nói rõ nguyên tắc làm việc hệ thống của bạn được không ? Bạn chép dữ liệu thì phải tháo HDD àh hay chép qua mạng ? Tivi để dùng truy cập dữ liệu thì dùng wifi hay LAN ? MTB, phone có thể truy cập được dữ liệu trên được khg ? Quản trị cái file server như nào cắm qua

justbenice

Moderator

bạn ơi cái này bạn mua ở đâu thế ? Mình dang định làm mediaserver nhưng khó quá mình có TV smart (wifi, DNLA ) nhưng chưa bết build làm sao mua NAS hay tận dụng PC ?
phải mua những thiết bị gì hở bạn nếu dùng nas
Có nghĩa là cái file server của bác cắm điện 24/24h àh ? khi cần xem film thì dùng tv truy cập là xong phải không ? em hỏi hơi buồn cười cái file server này có cần màn Pc không ? hay là file server này cắm Sw--> thì có pc đảm nhận việc config àh
Bạn có thể nói rõ nguyên tắc làm việc hệ thống của bạn được không ? Bạn chép dữ liệu thì phải tháo HDD àh hay chép qua mạng ? Tivi để dùng truy cập dữ liệu thì dùng wifi hay LAN ? MTB, phone có thể truy cập được dữ liệu trên được khg ? Quản trị cái file server như nào cắm qua

mình mua cái đó trên ebay. thực tế thì mình thấy build một cái media server rất dễ và đơn giản thôi. Nó lại fục vụ đc rất nhiều mục đích. Bác định đầu tư khoảng bao nhiêu xiền? Nêu lên mức giá mình sẽ hướng dẫn bác làm.

Bên trên