Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

trung224

Well-Known Member
Em vẫn chưa hiểu lắm về minimserver.
Dùng app có upnp để điều khiển thì app này chạy nền (hao pin điện thoại hoặc ipad), ngay cả app khác nhau em cảm giác nghe nó cũng khác nhau.
Có cách nào config để foobar nhận library thẳng từ minimserver không ạ, lúc đó mình chỉ remote trực tiếp từ foobar thôi.
Được bác ạ. Bác vào View > UPnP Browser của Foobar thì nó sẽ hiện tất cả những UPnP Server trong mạng LAN của bác, bao gồm cả Minimserver

do_long_khach

Well-Known Member
@do_long_khach : Hôm nay em có test tùy chọn "never transcode to wav", nhưng khi qua Audio Info trong moode thì thấy vẫn là dòng streaming wav.

Thằng foobar UPnP em thấy cũng khó hiểu. Khi cả renderer, server và control point cùng nối mạng thì đúng là nó hoạt động như UPnP thông thường. Có điều khi nối trực tiếp dây LAN giữa server và renderer thì với UPnP bình thường, dùng các server như Minimserver, Twonky, Asset và control point là Linn Kazoo cũng như Bubble UPnP thì không thể nào phát nhạc sạng renderer được. Còn nếu dùng foobar server với foobar control thì lại được, tương tự kiểu LMS hay Roon
Mình kết nối trực tiếp thì vẫn dùng bubbleupnp gọi nhạc từ minimserver ra phát bình thường. Có thể renderer của mình là pc-foobar nên khác Pi- Moode chăng.

Hagemi

Active Member
NAS Buffalo có cài được Minimserver ko các bác nhỉ ?

Thông tin trên mạng bảo series LS400 của Buffalo cho phép nhận Dsd qua DLNA không cần cài đặt thêm gì cả. Bác nào có nas mày thử giúp em xem qua Lumin có nhận Dsd luôn không ạ
https://www.audiostream.com/content/buffalo-nas-dsd-over-dlna
Lúc chiều em ra cửa hàng lấy một em Nas Buffalo LS421DE về thử thấy stream DSD qua Upnp/Dlna dùng Lumin và Linn Kazoo ngon lành rồi các bác ạ. Không cần cài đặt gì thêm :D

Hagemi

Active Member

Steve Tieu

Member
Lúc chiều em ra cửa hàng lấy một em Nas Buffalo LS421DE về thử thấy stream DSD qua Upnp/Dlna dùng Lumin và Linn Kazoo ngon lành rồi các bác ạ. Không cần cài đặt gì thêm :D
Vậy là NAS LS421DE tự giải mã DSD luôn hay cần DAC giải mã bác @Hagemi , do không rành lắm nên bác hướng dẫn cách làm, cám ơn

Hagemi

Active Member
Vậy là NAS LS421DE tự giải mã DSD luôn hay cần DAC giải mã bác @Hagemi , do không rành lắm nên bác hướng dẫn cách làm, cám ơn
NAS chỉ là nơi lưu trữ file nhạc thôi bác ạ, ko làm nhiệm vụ giải mã. Giải mã vẫn phải có Transport và Dac bác nhé.
Vấn đề là một số Nas thông thường như Seagate Goflex mà em sử dụng trước đó ko hỗ trợ stream nhạc định dạng Dsd qua Upnp/Dlna. Các nas của Qnap hay Synology thì phải cài thêm Minimserver để có thể stream Dsd qua Upnp/Dlna.
Riêng với Nas series Ls400 của Buffalo đã hỗ trợ sẵn stream Dsd qua Upnp/Dlna mà ko cần cài đặt thêm gì cả bác ạ

thanhminhppc

Active Member
Synology ko cần phải cài minimserver để stream qua Upnp đâu, chưa kể Synology nó còn làm transport để play file DSD luôn đó bác, khi cần em nó cài Roon core được luôn, cái này Buffalo chắc bó tay hehe
NAS chỉ là nơi lưu trữ file nhạc thôi bác ạ, ko làm nhiệm vụ giải mã. Giải mã vẫn phải có Transport và Dac bác nhé.
Vấn đề là một số Nas thông thường như Seagate Goflex mà em sử dụng trước đó ko hỗ trợ stream nhạc định dạng Dsd qua Upnp/Dlna. Các nas của Qnap hay Synology thì phải cài thêm Minimserver để có thể stream Dsd qua Upnp/Dlna.
Riêng với Nas series Ls400 của Buffalo đã hỗ trợ sẵn stream Dsd qua Upnp/Dlna mà ko cần cài đặt thêm gì cả bác ạ

Hagemi

Active Member
Synology ko cần phải cài minimserver để stream qua Upnp đâu, chưa kể Synology nó còn làm transport để play file DSD luôn đó bác, khi cần em nó cài Roon core được luôn, cái này Buffalo chắc bó tay hehe
Tiền nào của nấy mà bác :D mà nhu cầu sắm nas của e cũng chỉ để chứa file và stream được dsd thôi

Chỉnh sửa lần cuối:

Steve Tieu

Member
Mình đang sử dụng con Synology DS216j, Pi3 + Boss DAC +Amp + Loa vậy cài đặt sao bạn @thanhminhppc ?? thật sự mình dùng NAS như là nơi chứa file là chính, chưa khai thác được nó nhiều

trung224

Well-Known Member
502DAC Pro so với 502DAC chỉ khác nhau ở phần xuất analog thôi bác ạ, còn phần digital ko khác nhau.

Hagemi

Active Member
Bác có DAC ngoài ngon rồi thì thôi mua em này làm gì, chẳng qua em nó tích hợp thêm chip DAC PCM1792 thôi.
Nếu phần digital nó ngang nhau thì có thêm một đầu Analog cũng hay bác ạ, dùng chống cháy lúc thay đổi Dac :) mà e cũng thích chất âm Pcm

Bên trên