Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

valst

Member
Chia sẻ một cách Tinh chỉnh (Tweak) với Moode 3.8.4
Nguyên do là khi cài thêm Spotify Connect vào Moode 3.8.4 nhì thấy nghe nhạc từ SSD thấy ồn hơn (chắc do nhiễu từ CPU?). Thế thì tại sao không xóa hẳn Bluetooth Wifi khi không dùng đến (mặc dù đã tắt trong MoodeAudio) nên mình tìm cách xóa khỏi MoodeAudio 3.8.4 để tăng chất lượng âm thanh. Kết quả ngoài cả mong đợi nên chia sẻ với các bạn, cách làm như sau:
1. Giảm xung cho Pi3B (trước đây giảm xung như bạn Trung224, bây giờ xóa bớt Wifi, BT cảm thấy nhẹ hơn nên giảm tiếp thì thấy OK):
dtparam=audio=off
arm_freq=700
sdram_freq=400
core_freq=250
gpu_freq=250
over_voltage=-4
over_voltage_sdram=-4
gpu_mem=16
disable_pvt=1
disable_audio_dither=1
hdmi_blanking=2

2. Vào MoodeAudio > cofigure > System: Tắt hết Wifi, Bluetooth, HDMI
Mình đang cấu hình như sau:
Linux kernel: Advanced-RT (Real-Time)
CPU governor: On-demand
MPD scheduler policy: RR

3. Tìm địa chỉ IP cua MoodeAudio 3.8.4

4. Chạy Putty.exe truy cập vào MoodeAudio (Use: pi; Pass: moodeaudio)

5. Chạy các lệnh sau:
# Remove/Unistall Bluetooth:
sudo apt-get --purge remove bluez
sudo apt-get --purge remove bluez-firmware

# Remove/Unistall "wireless Central Regulatory Domai"
sudo apt-get --purge remove crda
# Remove/Unistall "IEEE 802.11 AP and IEEE 802.1X/WP"
sudo apt-get --purge remove hostapd
# Remove/Unistall "tool for configuring Linux wirele"
sudo apt-get --purge remove iw
# Remove/Unistall "Wireless tools - library"
sudo apt-get --purge remove libiw30:armhf
# Remove/Unistall "wireless regulatory database"
sudo apt-get --purge remove wireless-regdb
sudo reboot

Vậy là xong, vào thưởng thức.

Hi các bác.

Sparky nhanh hơn nhiều so với Pi3 các bác ạ.

Cùng airplay từ tuneblade, với Pi3 em phải thiết lập desynchronization giữa audio và video ở -3500ms. Với sparky chỉ -320ms.

Trước đây khi airplay qua pi3 để xem DVD Thuý Nga, Asia...em hầu như ko nghe được tiếng violon kéo đệm dù trên video thấy có... dù lúc đó em dùng SU1. Giờ qua usbridge đã nghe tương đối rõ.

Sparky đúng là ít người dùng, volumio/dietpi ko tiện bằng moode/rune... nhưng có chú Sudeep hỗ trợ cực nhiệt tình!

Giao diện UI của allo cho sparky giờ cũng tương đối. Cài thấy cũng đơn giản hơn trước. Em đang định quay lại thử!

:D

do_long_khach

Well-Known Member
Chia sẻ một cách Tinh chỉnh (Tweak) với Moode 3.8.4
Nguyên do là khi cài thêm Spotify Connect vào Moode 3.8.4 nhì thấy nghe nhạc từ SSD thấy ồn hơn (chắc do nhiễu từ CPU?). Thế thì tại sao không xóa hẳn Bluetooth Wifi khi không dùng đến (mặc dù đã tắt trong MoodeAudio) nên mình tìm cách xóa khỏi MoodeAudio 3.8.4 để tăng chất lượng âm thanh. Kết quả ngoài cả mong đợi nên chia sẻ với các bạn, cách làm như sau:
1. Giảm xung cho Pi3B (trước đây giảm xung như bạn Trung224, bây giờ xóa bớt Wifi, BT cảm thấy nhẹ hơn nên giảm tiếp thì thấy OK):
dtparam=audio=off
arm_freq=700
sdram_freq=400
core_freq=250
gpu_freq=250
over_voltage=-4
over_voltage_sdram=-4
gpu_mem=16
disable_pvt=1
disable_audio_dither=1
hdmi_blanking=2

2. Vào MoodeAudio > cofigure > System: Tắt hết Wifi, Bluetooth, HDMI
Mình đang cấu hình như sau:
Linux kernel: Advanced-RT (Real-Time)
CPU governor: On-demand
MPD scheduler policy: RR

3. Tìm địa chỉ IP cua MoodeAudio 3.8.4

4. Chạy Putty.exe truy cập vào MoodeAudio (Use: pi; Pass: moodeaudio)

5. Chạy các lệnh sau:
# Remove/Unistall Bluetooth:
sudo apt-get --purge remove bluez
sudo apt-get --purge remove bluez-firmware

# Remove/Unistall "wireless Central Regulatory Domai"
sudo apt-get --purge remove crda
# Remove/Unistall "IEEE 802.11 AP and IEEE 802.1X/WP"
sudo apt-get --purge remove hostapd
# Remove/Unistall "tool for configuring Linux wirele"
sudo apt-get --purge remove iw
# Remove/Unistall "Wireless tools - library"
sudo apt-get --purge remove libiw30:armhf
# Remove/Unistall "wireless regulatory database"
sudo apt-get --purge remove wireless-regdb
sudo reboot

Vậy là xong, vào thưởng thức.
Mấy lệnh này em chạy trên volumio cũng ok, ngoài 2 dòng về bluetooth (hình như do volumio ko có)

anhton82

Active Member
Rút kinh nghiệm từ phần cấp nguồn cho Transport Pi, em nghĩ lần này cần có sự nâng cấp cho phần cấp nguồn, tránh việc phụ thuộc quá nhiều vào các bo Tàu cũng như bo của ldovr. Em đang ngâm cứu gần xong được bộ cấp nguồn cho hết thuốc. Nếu bác nào quen layout có thể giúp hoặc nếu không em sẽ nhờ người quen bên vnav layout hộ rồi lập groupbuy cùng đặt bo về tự làm.
Bác Trung đã triển khai bộ này chưa để ae còn mua chung, hay bác còn chờ nghiên cứu đầu ra bao nhiêu V,Amp để cấp cho Transport, DAC, nếu có thể bác cho em xin sơ đồ mạch em tập toẹ hàn xì chút.

nghiadalat

Well-Known Member
Sau hơn một năm loay hoay NHẠC SỐ nay thấy cần buông câu kết: thề không chơi CD nữa, LP để thỉnh thoảng nghe tham chiếu.
Cần mua một đôi TRANSPORT+DAC hay một em ALL-IN-ONE để nghe Vocal. Anh em vui lòng giới thiệu cho một DAC nghe Vocal tốt kết hợp Pi/NMR, nếu không có ý kiến khác nhà em sẽ vác Gungnir Multibit. Xin cám ơn trước.

Thanhvo31

Well-Known Member
Đấy mới là chỗ đau đầu...
Bác bình tĩnh nhe, ngồi review cẩn thận cái việc nghe nhạc.
Đầu tiên là thể loại gì, nguồn từ đâu, định dạng, độ phân giải, lưu trữ ntn.
Thứ hai là transport: Pi & Nmr
Output ra USB, HDMI, I2S, S/PDIF?
Tiếp nữa là ngân sách và định hướng đầu tư ( thà đau một lần hay đau đều đều..:D:D).
Một lưu ý nhỏ là nguồn nhạc, nếu nguồn tốt, em nghe DAC cùi cũng thấy hay.

Bây giờ khớp nhạc thôi.

Chúc bác sớm chốt hạ và share cho anh em trải nghiệm.

westerner

Active Member
Sau nhiều lần vật vã, em rút ra là nguồn nhạc số là cực quan trọng. Đầu vào mà là bột mỳ thì đầu ra chỉ là bánh mỳ chứ không thể là chocopie.
Dâu Tây như cái kính lúp thôi, nguồn nhạc thu âm dở thì nó phóng đại cái dở đó lên.
Mấy năm nay em cũng tải nhạc số hầm bà lằng, tây có ta có. Từ khi chơi Dâu Tây em chỉ nghe nhạc của bác Bảo Khôi (langthang33), bác ấy tuyển nhạc hay, thu âm tốt.
Chơi Dâu Tây em nghiệm ra nhiều điều, độ chi tiết tách bạch, sạch sẽ lung linh đạt được rồi thì cái nền âm sẽ quyết định độ tình cảm của bài hát. Mà nền âm do nguồn điện quyết định phải không các bác?.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangmaianh123

Active Member
Dâu Tây như cái kính lúp thôi, nguồn nhạc thu âm dở thì nó phóng đại cái dở đó lên.
Mấy năm nay em cũng tải nhạc số hầm bà lằng, tây có ta có. Từ khi chơi Dâu Tây em chỉ nghe nhạc của bác Bảo Khôi (langthang33), bác ấy tuyển nhạc hay, thu âm tốt.
Chơi Dâu Tây em nghiệm ra nhiều điều, độ chi tiết tách bạch, sạch sẽ lung linh đạt được rồi thì cái nền âm sẽ quyết định độ tình cảm của bài hát. Mà nền âm do nguồn điện quyết định phải không các bác?.
Em cũng như bác,chủ yếu nghe nhạc của bác Bảo Khôi (langthang33):D

valst

Member
Digione so với UsbBridge ntn bác @Mlab?!

Chú Sudeep (người của allo) nói rằng đang làm rune/moode cho Sparky. Hi vọng có sớm. Volumio thấy lởm quá, ko đáng tin cậy lắm.

Bên trên