Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

valst

Member
Mấy cái anh hỏi em không rành. Chỉ xin phép góp ý về TuneBlade, Airfroil...

Trên PC, ngoài iTunes. Những app khác như tuneblade, airfoil... xuất airplay tiếng đều không sạch ạ. Kém iTunes xa lắm. Em có thử dùng các kiểu virtual device driver cũng không ăn thua.

Anh thử convert vài bài flac sang m4a lossless. Rồi dùng iTunes phát airplay để so sánh là thấy liền ạ.

Thực sự chỉ cần khi xem DVD video bác à! Chứ mỗi lần cắm rút DAC cũng lười....

Thanhvo31

Well-Known Member
Cái đó trên volumio như bác tmnlr nói là để có realtime kernel thì phải. Còn moode 0.8.4 có sẵn realtine kernel rồi mà bác.

Bác nào rành chỉ giùm bà con mấy lệnh cơ bản trong linux được ko? Như em chỉ biết mỗi lệnh cd (change directory) hic hic.

Vụ realtime kernel phải patch kernel thì mới có chứ tweak không ăn được. (Giống như chỉnh Registry trong Windows ạ)

Các bác có thể update thêm bằng tiếng Việt ở đây

http://thanhnt.com/blog/rtos-la-gi-no-hoat-dong-nhu-the-nao/

Sau khi hòm hòm về thuật ngữ rồi thì sang đây

https://wiki.linuxfoundation.org/realtime/start

Em không rành lắm nhưng site này có các lệnh rất cơ bản.

https://maker.pro/linux/tutorial/basic-linux-commands-for-beginners

Hy vọng giúp ích cho các bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Vụ realtime kernel phải patch kernel thì mới có chứ tweak không ăn được. (Giống như chỉnh Registry trong Windows ạ)

Các bác có thể update thêm bằng tiếng Việt ở đây

http://thanhnt.com/blog/rtos-la-gi-no-hoat-dong-nhu-the-nao/

Sau khi hòm hòm về thuật ngữ rồi thì sang đây

https://wiki.linuxfoundation.org/realtime/start

Em không rành lắm nhưng site này có các lệnh rất cơ bản.

https://maker.pro/linux/tutorial/basic-linux-commands-for-beginners

Hy vọng giúp ích cho các bác.
Đi sâu vô một chút thấy cũng hoảng quá anh nhỉ :confused:

Lúc đầu em có táy máy thử thay đổi mấy cái script optimize kernel viết sẵn của Rune. Nhưng sau đó em trốn luôn, không theo nổi.

Nó có quá nhiều biến số rất khó kiểm soát. Sau khi thay đổi một vài bài hay hơn nhưng một số bài khác lại khó nghe. Đổi qua lại một hồi mất phương hướng.

Sau này em cố gắng thử thật nhiều các phiên bản. Chọn ra cái gần nhất với tai của mình, rồi thay đổi các thứ linh tinh chung quanh nó để gia giảm cho ra thứ âm thanh mình mong muốn.

trung224

Well-Known Member
Con Dartzeel LHC-208 bác @kiennat post là bản prototype đem giới thiệu ở triển lãm nên vỏ mới màu đỏ. Bản chính thì thì tât cả bo đều màu đỏ :D

Nếu để ý kĩ thì toàn bộ phần streaming trong con LHC-208 này là bo NMR interface + USB interface (dĩ nhiên là đồ OEM nên sẽ không giống hoàn toàn)

valst

Member
Thực sự chỉ cần khi xem DVD video bác à! Chứ mỗi lần cắm rút DAC cũng lười....
Hi các bác.

Em vừa thử thì phát hiện ra vấn đề ở volumio chứ không phải USBridge. Em lấy thẻ nhớ khác thử cài volumio cho Pi3 cũng bị y như vậy. Airplay từ iOS thì OK, nhưng từ windows 10 chạy TuneBlade thì không được.

Em thường dùng moode/rune cho Pi3 và thấy hoàn toàn OK, cứ nhớ là đã từng thử với volumio OK!

Bác nào gặp tương tự ko ạ? Tks.

chuong46

Active Member
Chia sẻ một cách Tinh chỉnh (Tweak) với Moode 3.8.4
Nguyên do là khi cài thêm Spotify Connect vào Moode 3.8.4 nhì thấy nghe nhạc từ SSD thấy ồn hơn (chắc do nhiễu từ CPU?). Thế thì tại sao không xóa hẳn Bluetooth Wifi khi không dùng đến (mặc dù đã tắt trong MoodeAudio) nên mình tìm cách xóa khỏi MoodeAudio 3.8.4 để tăng chất lượng âm thanh. Kết quả ngoài cả mong đợi nên chia sẻ với các bạn, cách làm như sau:
1. Giảm xung cho Pi3B (trước đây giảm xung như bạn Trung224, bây giờ xóa bớt Wifi, BT cảm thấy nhẹ hơn nên giảm tiếp thì thấy OK):
dtparam=audio=off
arm_freq=700
sdram_freq=400
core_freq=250
gpu_freq=250
over_voltage=-4
over_voltage_sdram=-4
gpu_mem=16
disable_pvt=1
disable_audio_dither=1
hdmi_blanking=2

2. Vào MoodeAudio > cofigure > System: Tắt hết Wifi, Bluetooth, HDMI
Mình đang cấu hình như sau:
Linux kernel: Advanced-RT (Real-Time)
CPU governor: On-demand
MPD scheduler policy: RR

3. Tìm địa chỉ IP cua MoodeAudio 3.8.4

4. Chạy Putty.exe truy cập vào MoodeAudio (Use: pi; Pass: moodeaudio)

5. Chạy các lệnh sau:
# Remove/Unistall Bluetooth:
sudo apt-get --purge remove bluez
sudo apt-get --purge remove bluez-firmware

# Remove/Unistall "wireless Central Regulatory Domai"
sudo apt-get --purge remove crda
# Remove/Unistall "IEEE 802.11 AP and IEEE 802.1X/WP"
sudo apt-get --purge remove hostapd
# Remove/Unistall "tool for configuring Linux wirele"
sudo apt-get --purge remove iw
# Remove/Unistall "Wireless tools - library"
sudo apt-get --purge remove libiw30:armhf
# Remove/Unistall "wireless regulatory database"
sudo apt-get --purge remove wireless-regdb
sudo reboot

Vậy là xong, vào thưởng thức.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Theo thuyết tối giản của bác @chuong46 thì mấy distro như picore, Dietpi sẽ còn hay hơn. Bác thử piCoreplayer, Dietpi xem nó hay hơn nữa không ạ?
Picore cũng thấy có bản cài uPnP thay cho Squeezlite.

valst

Member
Hi các bác.

Em vừa thử thì phát hiện ra vấn đề ở volumio chứ không phải USBridge. Em lấy thẻ nhớ khác thử cài volumio cho Pi3 cũng bị y như vậy. Airplay từ iOS thì OK, nhưng từ windows 10 chạy TuneBlade thì không được.

Em thường dùng moode/rune cho Pi3 và thấy hoàn toàn OK, cứ nhớ là đã từng thử với volumio OK!

Bác nào gặp tương tự ko ạ? Tks.
Hi các bác.

Vấn đề nằm ở chỗ firewall khoá những stream nào đó giữa TuneBlade và volumio/dietpi dù kết nối được và cả 2 đầu đều thông báo là kết nối được. Không hiểu vì sao với moode/rune thì lại không bị dù cùng chạy shairport-sync.

Vậy, chỉ cần mở tường lửa cho phép tuneblade kết nối tự do đến volumio/dietpi là OK.

Tks.

———
Cụ thể hơn, tắt tường lửa, sử dụng tuneblade, chạy netstat để xem tuneblade dùng những cổng nào:

TuneBlade needs not only port 5000 for connection to shairport-sync on volumio/dietpi. It uses also other ports to transfer data:

netstat -a -o
...
TCP 127.0.0.1:17664 DESKTOP-NL3IQ7E:0 LISTENING 11432
TCP 127.0.0.1:17665 DESKTOP-NL3IQ7E:5354 ESTABLISHED 11432
TCP 127.0.0.1:17666 DESKTOP-NL3IQ7E:5354 ESTABLISHED 11432
TCP 127.0.0.1:17668 DESKTOP-NL3IQ7E:5354 ESTABLISHED 11432
.....

Dùng taskmanager để xem ProcessID của tuneblade là 11432 để xác định cổng như trên.

Sau đó, cấu hình tường lửa để mở các cổng này. Tiện nhất, mở cho tuneblade tất cả các cổng kết nối ra (out) để đề phòng trường hợp các cổng trên là động, thay đổi theo mỗi lần chạy truneblade...

Chỉnh sửa lần cuối:

chuong46

Active Member
Theo thuyết tối giản của bác @chuong46 thì mấy distro như picore, Dietpi sẽ còn hay hơn. Bác thử piCoreplayer, Dietpi xem nó hay hơn nữa không ạ?
Picore cũng thấy có bản cài uPnP thay cho Squeezlite.
Trước cũng cài thử piCoreplayer, Dietpi nhưng không thành công (vì không biết cài) nên không thử đươc. Bạn hướng dẫn mình Cài và Config chi tiết được không?

tml3nr

Moderator
Hi các bác.

Vấn đề nằm ở chỗ firewall khoá những stream nào đó giữa TuneBlade và volumio/dietpi dù kết nối được và cả 2 đầu đều thông báo là kết nối được. Không hiểu vì sao với moode/rune thì lại không bị dù cùng chạy shairport-sync.

Vậy, chỉ cần mở tường lửa cho phép tuneblade kết nối tự do đến volumio/dietpi là OK.

Tks.
Từ lúc có Windows XP tới giờ, PC nào em dùng cũng đều tắt firewall nên không gặp cảnh này o_O

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Bác @tml3nr là cao thủ đã có bài hướng dẫn piCore rồi, bác xem qua

https://vnav.vn/threads/raspberry-pi-music-server.38335/page-10
Trước cũng cài thử piCoreplayer, Dietpi nhưng không thành công (vì không biết cài) nên không thử đươc. Bạn hướng dẫn mình Cài và Config chi tiết được không?
Em cũng mò mẫm chứ thật ra dốt lắm :confused:

Sau một thời gian thử đủ kiểu trên PC và 2 năm vật lộn với AirPlay. Mò qua Pi em mừng hết lớn. Vì noise của nó thấp, các giải pháp OS cũng rất linh hoạt và đa dạng. Lúc còn mò PC em đã mua cái nguồn Corsair AX1200i về thử (gần 7tr). May mà anh shop cho trả sau 1 ngày, trừ 10% :D

Anh @chuong46 cứ làm tương tự như Rune hay Volumio, Moode... DietPi gốc Debian, tương đối dễ do nhiều người dùng, mình search các tút có nhiều.

piCorePlayer hơi khó chịu một chút vì nó chạy trên TinyCore Linux. Sau khi khởi động nó load hết lên Ram. Các thay đổi mình cần phải chạy lệnh cho nó save vào setting gốc. Nếu không boot lại sẽ mất. Lệnh đó hình như là sudo filetool.sh -b o_O

Chỉnh sửa lần cuối:

tellme0823

Well-Known Member
Bên trên