de-interlacing trong soft play hd là gì ?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

caothudeche

Moderator
Ðề: de-interlacing trong soft play hd là gì ?

[/SPOILER]
Chẳng có điều gì mới lạ đối với những gì mà bác vừa đưa ra..!
Trở lại điểm then chốt mà bác đã "phát biểu", như sau:

...Chẳng khác nào có kẻ phát biểu:

Miền NAM gồm có 2 phần:
a) Miền NAM
b) Miền BẮC

Hy vọng rằng bác nhận thấy sự VÔ LÝ/phản khoa học (về sự lý luận) qua những giòng chữ trên..!
Chúng ta luôn đi trên lối mòn mà người khác đã vạch ra. Có thể đó là con đường ngắn nhất, có thể không. Nhưng nếu ta không thử đứng trên sự VÔ LÝ mà phân tích tìm hiểu thì mãi vẫn đi trên lối mòn cũ.
Cũng không ít các luận điểm của các nhà khoa học nổi tiếng đã bị phản biện. Em cũng chỉ là hạt cát mỏng manh so với các nhà khoa học, cũng không hy vọng được trở thành nhà khoa học. Nhưng có những thứ nhìn mà VÔ LÝ, nhưng lại CÓ LÝ em thấy thì em phải vạch ra.

Nói rõ lại Interlaced và Progressive Scan để chỉ ra sự nhầm lẫn của bác và sửa lại chính xác hơn thì bác lại kêu "không có gì mới lạ".
Phát biểu này của bác không khác gì "đưa 1 bức ảnh lên luôn màn ảnh" Vì:
Progressive Video: Sẽ gởi đi tất cả những "Scan lines" gồm cả số chẳn & số lẻ (của "video frame") đến màn hình TV trong cùng một lúc.
Có 720 dòng hay 7200 dòng thì cũng vậy, nó vẫn được đưa lên cùng lúc cơ mà.
Trong khi đúng nguyên lý nó được đưa lên tới 720 lần với 720 dòng.

Cái này bác không nhận rồi lại lôi cái phát biểu interlace có 2 dạng của em ra, rồi lại so NAM với BẮC không ăn nhập gì cả.
Em vẫn giữ quan điểm interlace có 2 dạng: Mời bác giải quyết cho em #15.
Và em xin đính chính lại cho chính xác hơn, tránh bác lại vặn em.
- Dạng 1: Interlaced Video Signal - Đây là cái bác nói đến, hoạt động theo đúng nguyên lý, lý thuyết mà các nhà khoa học đã nghiên cứu.
- Dạng 2: Hiện tượng Interlaced - Cái này ít gặp nhưng thường là do con người cố tình tạo nên ví dụ như encode DVD mà không deinterlacing. (em không biết từ "hiện tượng" trong tiếng anh nó gọi thế nào cho chuẩn - nhờ bác)

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Chúng ta luôn đi trên lối mòn mà người khác đã vạch ra. Có thể đó là con đường ngắn nhất, có thể không. Nhưng nếu ta không thử đứng trên sự VÔ LÝ mà phân tích tìm hiểu thì mãi vẫn đi trên lối mòn cũ.
Cũng không ít các luận điểm của các nhà khoa học nổi tiếng đã bị phản biện. Em cũng chỉ là hạt cát mỏng manh so với các nhà khoa học, cũng không hy vọng được trở thành nhà khoa học. Nhưng có những thứ nhìn mà VÔ LÝ, nhưng lại CÓ LÝ em thấy thì em phải vạch ra.

Nói rõ lại Interlaced và Progressive Scan để chỉ ra sự nhầm lẫn của bác và sửa lại chính xác hơn thì bác lại kêu "không có gì mới lạ".
Phát biểu này của bác không khác gì "đưa 1 bức ảnh lên luôn màn ảnh" Vì:

Có 720 dòng hay 7200 dòng thì cũng vậy, nó vẫn được đưa lên cùng lúc cơ mà.
Trong khi đúng nguyên lý nó được đưa lên tới 720 lần với 720 dòng.

Cái này bác không nhận rồi lại lôi cái phát biểu interlace có 2 dạng của em ra, rồi lại so NAM với BẮC không ăn nhập gì cả.
Em vẫn giữ quan điểm interlace có 2 dạng: Mời bác giải quyết cho em #15.
Và em xin đính chính lại cho chính xác hơn, tránh bác lại vặn em.
- Dạng 1: Interlaced Video Signal - Đây là cái bác nói đến, hoạt động theo đúng nguyên lý, lý thuyết mà các nhà khoa học đã nghiên cứu.
- Dạng 2: Hiện tượng Interlaced - Cái này ít gặp nhưng thường là do con người cố tình tạo nên ví dụ như encode DVD mà không deinterlacing. (em không biết từ "hiện tượng" trong tiếng anh nó gọi thế nào cho chuẩn - nhờ bác)

Bác gọi là gì thì quyền của bác. Thôi đi bác. Chừng đó đủ rồi..!

Các bạn nói xong chừ đến lượt tui nói nghen. Trên tình anh em và tôi cũng chỉ dám nói về tôi thôi.

Progressive Video: Sẽ gởi đi tất cả những "Scan lines" gồm cả số chẳn & số lẻ (của "video frame") đến màn hình TV trong cùng một lúc.

Thật ra không phải chỉ riêng ông bạn DATAVIEWER của tôi mà ngay cả chính tôi xưa nay cũng hiểu Progressive nó là như vậy. Và đây chính là nguyên đưa đến cái SAI của tôi ngày hôm nay. Tôi phải công nhận là tôi đã SAI và tôi xin gửi lời xin lỗi đến các bạn.

Trở lại với lời nhận xét ban đầu của tôi là lý do nào tôi lại nói dùng từ "tín hiệu video" là ko chính xác khi bạn DATAVIEWER cho rằng:

Tín hiệu "Video" gồm có 2 dạng:
a) Interlace: Viết tắt là "i"
b) Progressive: Viết tắt là "p"

Là bởi vì:

Interlaced Video: Sẽ gởi đi những "Scan line" qua 2 giai đoạn: những "Scan line" mang số chẵn đi trước (Field 1)... và tiếp liền theo sau là những "Scan line" mang số lẻ (Field 2)... đến màn hình TV.
[Hai quá trình/diễn biến trên chỉ xãy ra trong nháy mắt...để tạo thành 1 "Video Frame".]

Trong khi tôi biết chắc là có một dạng được cho là tín hiệu video analog khi xuất ra màn hình TV huỳnh quang, cách thức nó "scan line" hoàn toàn khác với 2 kiểu "p" và "i" đã được giải thích ở trên.
Cụ thể là TV sẽ hiển thị một hình ảnh bằng cách quét một chùm tia điện tử trên màn hình theo đường ngang bắt đầu từ dòng đầu tiên trên cùng và quét từ trái sang phải. Vào cuối dòng thì chùm tia ấy lại quét đến dòng thứ 2 (đầu dòng tiếp theo) và cũng đi từ trái sang phải. Và cứ thế cho đến dòng cuối cùng của màn hình TV. Sau nó lại bắt dầu lại từ đầu khởi đi bằng dòng đầu tiên của màn hình. Xem hình dưới.

Nói tóm lại, tôi không nói dùng từ "tín hiệu video" là sai mà là không chính xác vì cũng có dạng tín hiệu cũng gọi là tín hiệu video nhưng không phải là "i" mà cũng không phải là "p" (theo cách hiểu xưa nay của tôi).

Cho tới khi được bạn caothudeche giải thích:

Progressive Scan: quét đồng thời/ quét tuần tự (mình gọi là quét liên tục). Nó sẽ quét lần lượt các điểm ảnh từ dòng 1 -> dòng 2 -> dòng n. (Chứ không phải là đưa lên màn hình cùng 1 lúc).

và nhất là sau khi xem đoạn Youtube này thì quả thật tôi biết mình đã hiểu không đúng về cách thức hoạt động của progressive.

[video=youtube;gbtBP8QxGg8]https://www.youtube.com/watch?v=gbtBP8QxGg8[/video]

Thế mới biết, có tranh luận nhiều thì mới mở mang thêm kiến thức cũng như khám phá ra những cái mà trước tới giờ mình đã hiểu tầm bậy. Đây là một trong những lý do chính tại sao không những tôi mà nhiều người khác gắn bó với diễn đàn.

Cũng vậy, đã là con người thì không có ai toàn hảo cả. Ví dụ như Loss = mất, less = ít => Mất ít. Vấn đề là mình có thấy ra mình đã SAI và chấp nhận mình đã SAI để mở rộng lòng mình học hỏi anh em, giữ tình hòa khí.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Thế mới biết, có tranh luận nhiều thì mới mở mang thêm kiến thức cũng như khám phá ra những cái mà trước tới giờ mình đã hiểu tầm bậy. Đây là một trong những lý do chính tại sao không những tôi mà nhiều người khác gắn bó với diễn đàn.

Cũng vậy, đã là con người thì không có ai toàn hảo cả. Ví dụ như Loss = mất, less = ít => Mất ít. Vấn đề là mình có thấy ra mình đã SAI và chấp nhận mình đã SAI để mở rộng lòng mình học hỏi anh em, giữ tình hòa khí.

Bác tự nhận thức ra được như thế là điều TỐT!
[Một con người biết PHỤC THIỆN.]

- Khi sửa SAI thành ĐÚNG thì "Okay"/ Mọi người chấp nhận..!
- Nhưng khi sửa ĐÚNG thành SAI thì...là một việc làm KHÓ tha thứ..!
[Coi chừng..! "Gậy ông đập lưng ông." - Cỗ nhân đã dạy như thế..!]

Chỉnh sửa lần cuối:

Bác tự mình nhận thức ra được như thế là TỐT!
[Một con người biết PHỤC THIỆN.]

- Khi sửa SAI thành ĐÚNG thì "Okay"/ Chấp nhận..!
- Nhưng khi sửa ĐÚNG thành SAI thì...là một việc làm KHÓ tha thứ..!
[Coi chừng..! "Gậy ông đập lưng ông." - Cỗ nhân đã dạy như thế..!]

Ai đã đúng và ai đã sai nhưng vẫn cố tình bào chữa, mọi thành viên khi vào đọc họ tự khắc biết tỏng ra ai rồi, thiết nghĩ không cần phải nói thêm nhiều.
Cá nhân tôi xưa nay chỉ sống theo lẽ phải và sự thật, chứ không sống vì những lời người khác nói về mình. Và vì vậy, những lời nói xách mé, trịch thượng như ở trên chỉ là thứ tầm phào, đối với tôi nó chả là cái đinh gì.
Có những người, khi ngọn lửa thù hận và lòng đố tỵ nó luôn tràn ngập lòng thì họ thật là khó để tìm cho mình một ít giây phút bình yên thực sự trong tâm hồn. Tôi thật tội nghiệp cho họ.
Cuối cùng, bởi vì đề tài ngày càng bị đẩy đi quá xa. Và nhất nó chẳng mang lợi ích gì cho người đọc nó. Tôi buộc phải khóa bài theo đúng nội quy của diễn đàn.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên