de-interlacing trong soft play hd là gì ?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

thanhlamqwe

Banned
như tiêu đề,trong soft splash pro và power dvd có phần chọn de-interlacing không hiểu nó là gì và có nên stick khi xem bluray 1080p ko ạ ?mong giải đáp

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: de-interlacing trong soft play hd là gì ?

như tiêu đề,trong soft splash pro và power dvd có phần chọn de-interlacing không hiểu nó là gì và có nên stick khi xem bluray 1080p ko ạ ?mong giải đáp
Tín hiệu "Video" gồm có 2 dạng:
a) Interlace: Viết tắt là "i"
b) Progressive: Viết tắt là "p"

Với "Interlace Video", qua màn hình... chúng ta thường thấy có hình răng cưa (nhất là khi có chuyển động nhanh).
Nhằm mục đích khử bò tình trạng hình "răng cưa" nói trên => Chọn "De-interlace".
Riêng đối với phim 1080p thì khỏi cần, bởi đã thuộc dạng "Progressive".

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn..!

Bạn ko nên dùng từ "tín hiệu video" vì ko chính xác. Tín hiệu video cũng có thể được dùng cho analog, mà analog thì ko dính dáng gì đến "i" hay "p" cả.

ttlinhha

Well-Known Member

Vậy ta nên dùng từ gì ah? Bác đề xuất luôn đi, em cũng ko hiểu lắm

caothudeche

Moderator

Tín hiệu "Video" gồm có 2 dạng:
a) Interlace: Viết tắt là "i"
b) Progressive: Viết tắt là "p"

Với "Interlace Video", qua màn hình... chúng ta thường thấy có hình răng cưa (nhất là khi có chuyển động nhanh).
Nhằm mục đích khử bò tình trạng hình "răng cưa" nói trên => Chọn "De-interlace".
Riêng đối với phim 1080p thì khỏi cần, bởi đã thuộc dạng "Progressive".

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn..!
Trong truyền hình hay các video dược nén ở dạng (i) interlace thì hình ảnh sẽ được quét theo dòng chẵn, lẻ. Bởi vậy có hiện tượng sọc ngang màn hình. Với thiết bị thu phát (TV, STB, HDP..) thì nó đã thiết lập sẵn deinlterlace rồi.
Nếu dùng phần mềm trên PC thì có một số phần mềm nó không bật chức năng này lên, hoặc chọn không đúng thuật toán nên không tối ưu.
Để cho rảnh tay thì bạn cứ chọn Auto hoặc bật.

Đi sâu hơn chút thì interlace có 2 dạng:
- Video được nén ở dạng interlace, dạng này thì phần mềm chiến ngon.
- Video dạng progresive nhưng vẫn có vạch ngang do không xử lý hoặc xử lý không tốt, hoặc dạng interlace nhưng chỗ có chỗ không.
Loại này thì phần mềm chạy video không ăn được, nói chính xác là phần cứng không xử lý nổi. Vì nó tốn rất nhiều tài nguyên phần cứng để phân tích và xử lý. Do vậy cần một phần cứng cực mạnh. Mà dính đến loại này chắc phải encode lại mới ngon canh được.

thanhlamqwe

Banned

tks các bác rất nhiều,e đã hiểu. và với phim bluray 1080p e thử bật và tắt de-interlace đi thì không có khác biệt nên sau này e sẽ chọn off :)

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bạn ko nên dùng từ "tín hiệu video" vì ko chính xác. Tín hiệu video cũng có thể được dùng cho analog, mà analog thì ko dính dáng gì đến "i" hay "p" cả.
Thế thì "Video" được gởi đến màn hình bằng cái gì? Nguyên một tấm ảnh à..?

Đây bác..! "Nói có sách, mách có chứng!"
NOTE: Hy vọng rằng bác CẨN THẬN hơn từ nay về sau..!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Trong truyền hình hay các video dược nén ở dạng (i) interlace thì hình ảnh sẽ được quét theo dòng chẵn, lẻ. Bởi vậy có hiện tượng sọc ngang màn hình. Với thiết bị thu phát (TV, STB, HDP..) thì nó đã thiết lập sẵn deinlterlace rồi.
Nếu dùng phần mềm trên PC thì có một số phần mềm nó không bật chức năng này lên, hoặc chọn không đúng thuật toán nên không tối ưu.
Để cho rảnh tay thì bạn cứ chọn Auto hoặc bật.

Đi sâu hơn chút thì interlace có 2 dạng:
- Video được nén ở dạng interlace, dạng này thì phần mềm chiến ngon.
- Video dạng progresive nhưng vẫn có vạch ngang do không xử lý hoặc xử lý không tốt, hoặc dạng interlace nhưng chỗ có chỗ không.
Loại này thì phần mềm chạy video không ăn được, nói chính xác là phần cứng không xử lý nổi. Vì nó tốn rất nhiều tài nguyên phần cứng để phân tích và xử lý. Do vậy cần một phần cứng cực mạnh. Mà dính đến loại này chắc phải encode lại mới ngon canh được.

- "Interlace" là "Interlace"!
- "Progressive" là "Progessive"!

Dưới đây bác..! Sự khác biệt giữa "Interlace & Progressive".
[Interlace & Progressive là 2 dạng HOÀN TOÀN riêng biệt, chẳng dính dáng gì nhau.]

Đây bác! "Nói có sách, mách có chứng!"

Chỉnh sửa lần cuối:

caothudeche

Moderator

- "Interlace" là "Interlace"!
- "Progressive" là "Progessive"!

Dưới đây bác..! Sự khác biệt giữa "Interlace & Progressive".
[Interlace & Progressive là 2 dạng HOÀN TOÀN riêng biệt, chẳng dính dáng gì nhau.]

Đây bác! "Nói có sách, mách có chứng!"
Bác lại bắt bẻ em rồi.
Về đúng nguyên lý quét thì chính sác tín hiệu video Interlace & Progressive nó khác nhau hoàn toàn.

Nhưng ý em muốn nói ở đây là sẽ có trường hợp tín hiệu video là Progressive mà xem vẫn có sọc ngang. Điều này hoàn toàn có thể. Vậy bác gọi video này là diện nào? Interlace? hay Progressive?
Theo em khi này: Tín hiệu video Progressive .Còn nội dung video (hình ảnh) là Interlace.
Lúc này ta sẽ không gọi là tín hiệu là Interlace nữa mà phải gọi là hiện tượng Interlace .
Cái hiện tượng Interlace này chính là cái mà phần mềm xem video như chủ thanhlamqwe không thể xử lý được.
Để xử lý được hiện tượng Interlace này thì phải dùng các phần mềm chỉnh sửa video, hay gặp nhất là anh em encode. Trong phần mềm encode đều có mục deinterlacing.

Khoản này bác nào hay RIP DVD chắc rõ nhất.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bác lại bắt bẻ em rồi.
Về đúng nguyên lý quét thì chính sác tín hiệu video Interlace & Progressive nó khác nhau hoàn toàn.

Nhưng ý em muốn nói ở đây là sẽ có trường hợp tín hiệu video là Progressive mà xem vẫn có sọc ngang. Điều này hoàn toàn có thể. Vậy bác gọi video này là diện nào? Interlace? hay Progressive?
Theo em khi này: Tín hiệu video Progressive .Còn nội dung video (hình ảnh) là Interlace.
Lúc này ta sẽ không gọi là tín hiệu là Interlace nữa mà phải gọi là hiện tượng Interlace .
Cái hiện tượng Interlace này chính là cái mà phần mềm xem video như chủ thanhlamqwe không thể xử lý được.
Để xử lý được hiện tượng Interlace này thì phải dùng các phần mềm chỉnh sửa video, hay gặp nhất là anh em encode. Trong phần mềm encode đều có mục deinterlacing.

Khoản này bác nào hay RIP DVD chắc rõ nhất.
Nó đã rành rành ra đó mà bác còn biện hộ, bào chữa..!
Đố bác chứng minh được những giòng chữ ĐỎ ở trên qua các tài liệu tham khảo Anh ngữ..!!!
interlace có 2 dạng:
- Video được nén ở dạng interlace.
- Video dạng progresive

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế thì "Video" được gởi đến màn hình bằng cái gì? Nguyên một tấm ảnh à..?

Đây bác..! "Nói có sách, mách có chứng!"

Úi, chắc tại tôi quá dốt và nhất là không chịu CẨN THẬN khi nhận xét rồi. X_X

Vậy cảm phiền bạn định nghĩa interlaceprogressive là gì bằng tiếng VIỆT giùm.

Kế nữa là xin bạn giải thích cái "sách" và "chứng" mà bạn đã chưng ra như ở dưới để tôi và anh em ở đây có dịp được mở mắt. Chứ quăng cái hình ra khơi khơi vầy, nói thiệt, hỉu chít liền. :D

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Úi, chắc tại tôi quá dốt và nhất là không chịu CẨN THẬN khi nhận xét rồi. X_X

Vậy cảm phiền bạn định nghĩa interlaceprogressive là gì bằng tiếng VIỆT giùm.

Kế nữa là xin bạn giải thích cái "sách" và "chứng" mà bạn đã chưng ra như ở dưới để tôi và anh em ở đây có dịp được mở mắt. Chứ quăng cái hình ra khơi khơi vầy, nói thiệt, hỉu chít liền. :D

Nếu bác không chịu khó tham khảo kỹ lưỡng những tài liệu sẵn có (bắng Anh Ngữ)...thì đây bác...

Chẳng cần phải dùng đến "đao to búa lớn" và một cách ngắn gọn:

Progressive Video: Sẽ gởi đi tất cả những "Scan lines" gồm cả số chẳn & số lẻ (của "video frame") đến màn hình TV trong cùng một lúc.

Interlaced Video: Sẽ gởi đi những "Scan line" qua 2 giai đoạn: những "Scan line" mang số chẵn đi trước (Field 1)... và tiếp liền theo sau là những "Scan line" mang số lẻ (Field 2)... đến màn hình TV.
[Hai quá trình/diễn biến trên chỉ xãy ra trong nháy mắt...để tạo thành 1 "Video Frame".]

Hy vọng...sẽ giúp bác hiểu được phần nào về sự KHÁC BIỆT giữa "Progressive Video" & "Interlaced Video".

Xem hình kèm theo
The Interlaced Scan Lines.jpg

Sự khác biệt giữa "Interlaced Video" và "Progressive Video" (qua chuyển động NHANH).

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Ngoài ra...Mong bác đọc kỹ lại những giòng của bác sau đây:

"Bạn ko nên dùng từ "tín hiệu video" vì ko chính xác."

Thì đây bác...Tài liệu để mọi người tham khảo có dùng chữ "Interlaced Video Signal"..!!!
[Xem lại hình trên... là bằng chứng đó bác..!]

Cảm ơn bạn vì lời giải thích rất chuẩn về cách thức hoạt động của cả progressive video và interlace video. Tôi sẽ đề cập đến chúng sau.
Thế còn cái hình mà bạn đem ra để làm "chứng" mà tôi đã post lại (sóng nhấp nhô chập chùng) thì ko thấy bạn giải thích nó đang nói cái giống gì về interlace video ta?

caothudeche

Moderator

Chẳng cần phải dùng đến "đao to búa lớn" và một cách ngắn gọn:

Progressive Video: Sẽ gởi đi tất cả những "Scan lines" gồm cả số chẳn & số lẻ (của "video frame") đến màn hình TV trong cùng một lúc.

Interlaced Video: Sẽ gởi đi những "Scan line" qua 2 giai đoạn: những "Scan line" mang số chẵn đi trước (Field 1)... và tiếp liền theo sau là những "Scan line" mang số lẻ (Field 2)... đến màn hình TV.
[Hai quá trình/diễn biến trên chỉ xãy ra trong nháy mắt...để tạo thành 1 "Video Frame".]

Hy vọng...sẽ giúp bác hiểu được phần nào về sự KHÁC BIỆT giữa "Progressive Video" & "Interlaced Video".

Bác DATAVIEWER có khả năng Anh ngữ tốt và cũng có khối kiến thức khá lớn, chịu khó mày mò để có "sách" có "chứng". Nhưng nhiều khi sách chứng nó cũng không phải là chân lý.

Với định nghĩa, giải thích về interlace scan và progressive scan ở trên thì em nghĩ bác hiểu, nhưng dịch ra như vậy là sai bản chất của nó.
- Thứ nhất: Ông tổ của Interlaced vs. Progressive Scan bắt nguồn từ truyền hình tương tự. Và bây giờ nó vẫn tồn tại trên truyền hình số.
- Sự ra đời của 2 cơ chế quét này là do cấu tạo, nguyên lý hoạt động của chiếc Tivi. Và ở thời truyền hình tương tự thông số của nó còn phụ thuộc vào tần số dòng điện ở mỗi nước.
- Progressive Scan: quét đồng thời/ quét tuần tự (mình gọi là quét liên tục). Nó sẽ quét lần lượt các điểm ảnh từ dòng 1 -> dòng 2 -> dòng n. (Chứ không phải là đưa lên màn hình cùng 1 lúc).
- Interlaced Scan: Quét xen kẽ (quét xen dòng). Nó sẽ chia khung hình thành 2 trường. Trường thứ nhất quét tuần tự các dòng lẻ (1-> 3 -> 5 ->... -> n), trường thứ 2 quét tuần tự các dòng chẵn (2 -> 4 -> 6 -> ... -> n).

Em cũng xin có chút minh chứng.

[video=youtube;gbtBP8QxGg8]https://www.youtube.com/watch?v=gbtBP8QxGg8[/video]

Và cũng xin có 1 video nữa mô tả TV nó quét thực như thế nào ở tốc độ 1500 fps (hơi ít để thể hiện tận gốc nguyên lý).

[video=youtube;2czqYV3T_Kc]https://www.youtube.com/watch?v=2czqYV3T_Kc[/video]

Bác nào giỏi tiếng anh thì nghe anh này nói:.

[video=youtube;xKMWjRlIvrY]https://www.youtube.com/watch?v=xKMWjRlIvrY[/video]
Em hy vọng chúng ta kết thúc tranh luận ở đây? Nếu có tranh luận thì các bác lập 1 topic chuyên cho Interlace và Progressive, chứ đi đến đây là quá phần giải quyết thắc mắc của chủ thread rồi.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cảm ơn bạn vì lời giải thích rất chuẩn về cách thức hoạt động của cả progressive video và interlace video. Tôi sẽ đề cập đến chúng sau.
Thế còn cái hình mà bạn đem ra để làm "chứng" mà tôi đã post lại (sóng nhấp nhô chập chùng) thì ko thấy bạn giải thích nó đang nói cái giống gì về interlace video ta?

...Đã không có một ai dùng áp lực bắt buộc bác phải đi sâu chi tiết về bản sơ đồ/"diagram" nói trên - Nó hiện diện ở đó chỉ với mục đích duy nhất:

Là chữ "Tín hiệu Video"/tức "Interlaced Video Signal" đã và đang được DÙNG trong các tài liệu tham khảo Anh Ngữ.
[Không như là lời bác nói: "Bạn ko nên dùng từ "tín hiệu video" vì ko chính xác."]

Điều quan trọng mà bác cần lưu ý tới là cái "khung dài màu ĐỎ" có chữ "Interlaced Video Signal"]

Vâng! Chỉ đơn giản vậy thôi

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Bác DATAVIEWER có khả năng Anh ngữ tốt và cũng có khối kiến thức khá lớn, chịu khó mày mò để có "sách" có "chứng". Nhưng nhiều khi sách chứng nó cũng không phải là chân lý.

Với định nghĩa, giải thích về interlace scan và progressive scan ở trên thì em nghĩ bác hiểu, nhưng dịch ra như vậy là sai bản chất của nó.
- Thứ nhất: Ông tổ của Interlaced vs. Progressive Scan bắt nguồn từ truyền hình tương tự. Và bây giờ nó vẫn tồn tại trên truyền hình số.
- Sự ra đời của 2 cơ chế quét này là do cấu tạo, nguyên lý hoạt động của chiếc Tivi. Và ở thời truyền hình tương tự thông số của nó còn phụ thuộc vào tần số dòng điện ở mỗi nước.
- Progressive Scan: quét đồng thời/ quét tuần tự (mình gọi là quét liên tục). Nó sẽ quét lần lượt các điểm ảnh từ dòng 1 -> dòng 2 -> dòng n. (Chứ không phải là đưa lên màn hình cùng 1 lúc).
- Interlaced Scan: Quét xen kẽ (quét xen dòng). Nó sẽ chia khung hình thành 2 trường. Trường thứ nhất quét tuần tự các dòng lẻ (1-> 3 -> 5 ->... -> n), trường thứ 2 quét tuần tự các dòng chẵn (2 -> 4 -> 6 -> ... -> n).

Em cũng xin có chút minh chứng.

[video=youtube;gbtBP8QxGg8]https://www.youtube.com/watch?v=gbtBP8QxGg8[/video]

Và cũng xin có 1 video nữa mô tả TV nó quét thực như thế nào ở tốc độ 1500 fps (hơi ít để thể hiện tận gốc nguyên lý).

[video=youtube;2czqYV3T_Kc]https://www.youtube.com/watch?v=2czqYV3T_Kc[/video]

Bác nào giỏi tiếng anh thì nghe anh này nói:.

[video=youtube;xKMWjRlIvrY]https://www.youtube.com/watch?v=xKMWjRlIvrY[/video]
Em hy vọng chúng ta kết thúc tranh luận ở đây? Nếu có tranh luận thì các bác lập 1 topic chuyên cho Interlace và Progressive, chứ đi đến đây là quá phần giải quyết thắc mắc của chủ thread rồi.

Chẳng có điều gì mới lạ đối với những gì mà bác vừa đưa ra..!
Trở lại điểm then chốt mà bác đã "phát biểu", như sau:
interlace có 2 dạng:
- Video dạng progresive

...Chẳng khác nào có kẻ phát biểu:

Miền NAM gồm có 2 phần:
a) Miền NAM
b) Miền BẮC

Hy vọng rằng bác nhận thấy sự VÔ LÝ/phản khoa học (về sự lý luận) qua những giòng chữ trên..!

caothudeche

Moderator

...Đã không có một ai dùng áp lực bắt buộc bác phải đi sâu chi tiết về bản sơ đồ/"diagram" nói trên - Nó hiện diện ở đó chỉ với mục đích duy nhất:

Là chữ "Tín hiệu Video"/tức "Interlaced Video Signal" đã và đang được DÙNG trong các tài liệu tham khảo Anh Ngữ.
[Không như là lời bác nói: "Bạn ko nên dùng từ "tín hiệu video" vì ko chính xác."]

Điều quan trọng mà bác cần lưu ý tới là cái "khung dài màu ĐỎ" có chữ "Interlaced Video Signal"]

Vâng! Chỉ đơn giản vậy thôi
Đoạn này phải ủng hộ bác DATAVIEWER.
Dùng từ "Tín hiệu Video" hay "Tín hiệu hình ảnh" là chính xác.
- Nếu nội dung của hình ảnh được lưu trên CD, DVD.... thì bạn không biết nó là gì cả?
- Để biết nó là gì phải hiển thị nó lên, mà hình ảnh thì thường là hiển thị trên TV (TV cho quen thuộc).
- Toàn bộ các thiết bị đọc nội dung nó sẽ đọc toàn bộ thông tin trong thiết bị lưu trữ xem: Hình ảnh (video) đó có độ phân giải bao nhiêu? quét hình kiểu gì? tốc độ khung hình bao nhiêu.... Từ đó nó chuyển đổi thành toàn bộ tín hiệu điện lên TV, và ta gọi tín hiệu điện này là "Tín hiệu video".
Tín hiệu này nó chứa cái gì? Nó chứa các thông tin để cái TV làm việc được như đồng bộ dòng, đồng bộ mành, nội dung từng điểm ảnh... Mấy cái hình loằng ngoằng ở trên "sync" đó chính là xung đồng bộ. Mất cái xung này thì TV không hiển thị nổi hình ảnh đâu.

Kể cả tương tự hay số đều là "tín hiệu video" hết nhé. TV tương tự thì là mấy hình loằng ngoằng ở trên. Còn TV số thì thông tin đi vào TV (qua HDMI chẳng hạn) là các con số 0 và 1, TV nó sẽ dịch và hiểu.

caothudeche

Moderator

interlace có 2 dạng:
- Video dạng progresive
Nhất thiết phải chứng minh cho bác sao?
Vậy em đưa ra một dẫn chứng sau nhờ bác giải thích. Nếu bác giải thích được hoặc chưa phục em phải cất công tìm tòi các dẫn chứng khác thuyết phục hơn. Và phần em dẫn chứng ở đây là "Video" chứ không phải "tín hiệu Video". Tín hiệu video nó theo qui luật rồi không bàn nữa.

Câu hỏi của em là? Cái này có phải là hiện tượng interlaced không? Nếu không thì gọi nó là gì?

Thông tin video Scan type: Progresssive

4FhbrKihY9TOeZ5eDETZyd7Rl_HoFs_TQRULyN1zdMjkn9QIRgJ5gyfZcO2w2yM3qRs9BE4nbH0Tpbw=w990-h547

AviSynth Scrip Creator: Phân tích video có diện "M-in-5 decemation required" và đưa ra phương án xử lý deinterlace tương ứng.

htsF7pE4ZebF3p2u5sRKQ4rWeVRykcKQgK5i5T3zAbfkrIRwTm2jbhiLicl2WmAyFEjc5ZaiJahAw-0=w990-h547

Đây mới chỉ là một video mà AVisynth phân tích như vậy: Còn có Hybrid, Partially...

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Thôi khỏi chứng minh đi bác. Chừng đó đã đủ lắm rồi. Không những chẳng giúp ích được gì mà lại còn mất vui..!

"Good Day!"

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên