Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

coolpix8700

Well-Known Member
Ðề: Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

Em nghĩ đơn giản hơn là dù sao thì dây loa, dây tín hiệu đắt được làm cầu kỳ cũng góp phần tăng giá trị trưng bày của bộ giàn!
Còn ở Việt Nam mình thì rất ít người có 1 phòng nghe đúng nghĩa. Nhược điểm của phòng nghe tác động rõ rệt hơn hẳn mọi ảnh hưởng do dây, dợ mang lại cho nên không chỉ người nghe kém mà cả người tai rất thính cũng khó phân biệt được 2 cặp giây loa cỡ trung bình cứ cho là từ 500k VNĐ trở lên (tiêu chuẩn 2,5 mét). Còn trong các phòng tổ chức "thi" thì có thể rộng hơn, được bố trí hợp lý hơn cho nên tùy chất lượng của các phần còn lại của bộ giàn mà chất lượng của dây loa dần dần được thể hiện (nhưng cũng đến 1 giới hạn nào thôi - sau đó cần phải có hỗ trợ của thiết bị đo)!

edc

Active Member

Dây loa nó cũng như chuyện thử rươu. Có 2 chai rượu 1 chai SX 4 năm, 1 chai 20 năm đem mời vài người uống thử. Mọi người uống xong cảm thấy 2 loại rượu này bình thường chả có gi đặc sắc cả. NHưng bác chủ nhà nói chai rượu đã được SX 20 năm đấy, thì các vị khách lại hết lời khen ngon ngay mà, cái vị này vị kia............. Cái chuyện chai rượu và dây loa thì hỏi rằng trên đời này được mấy người có cái LƯỠI nếm thử, đôi TAI vàng để nghe?? Hay mỗi bác có 1 bộ loa và đôi dây xịn đều công bố đạt chuẩn THX. ???

Chỉnh sửa lần cuối:

edc

Active Member

Theo tôi chơi dây loa là đang chạy theo một tôn giáo, lý lẽ của người bán dây loa là người biên soạn hệ thống giáo lý, họ có thể trực tiếp hoặc nhờ một con chiên với nick name khác truyền bá thứ tôn giáo đó đến những kẻ ngoại đạo. Ai không tỉnh táo thì bị nó mê hoặc. Đây là thứ tôn giáo không có điểm dừng tại một cõi niết bàn hay một thiên đường cụ thể nào đó. Xin lỗi các bác chuyên bán các loại dây dẫn, dây loa, dây tín hiệu. Hết ạ

Lâu lâu mới thấy một người zám nói, zám chỉ ra sự thật. Mấy hôm nữa lại có topic cho những Fan nghe nhạc " Các bác nghe nhạc đạt đến đỉnh cao tới mức tẩu hỏa nhập ma, còn nghe được cả vị trí ca sỹ, người chơi nhạc cụ đứng ở vị trí nào""

Chỉnh sửa lần cuối:

Em đại diện MOD xin phán 1 câu cuối cùng trước khi close topic .

Nói tóm lại : Tiền tới đâu chơi tới đó , có khả năng bao nhiêu thì chơi bấy nhiêu .

Đường nào cũng về LA MÃ

vozhanoi

Dây loa nó cũng như chuyện thử rươu. Có 2 chai rượu 1 chai SX 4 năm, 1 chai 20 năm đem mời vài người uống thử. Mọi người uống xong cảm thấy 2 loại rượu này bình thường chả có gi đặc sắc cả. NHưng bác chủ nhà nói chai rượu đã được SX 20 năm đấy, thì các vị khách lại hết lời khen ngon ngay mà, cái vị này vị kia............. Cái chuyện chai rượu và dây loa thì hỏi rằng trên đời này được mấy người có cái LƯỠI nếm thử, đôi TAI vàng để nghe?? Hay mỗi bác có 1 bộ loa và đôi dây xịn đều công bố đạt chuẩn THX. ???
Em nghĩ là có nhiều người có cái LƯỠI và đôi TAI ấy, trừ bác :))

edc

Active Member

Em nghĩ là có nhiều người có cái LƯỠI và đôi TAI ấy, trừ bác :))

Đôi tai vàng và cái lưỡi vàng mà bác nói đó được công nhận, chứng nhận bởi tổ chức nào, tiêu chuẩn nào........ về cảm nhận vị giác, cảm nhận âm nhạc....... hay chỉ là tự sướng và tự nhận mình nghe được, nếm được ở đỉnh cao bác :))??
Bác biết nhiều người vây thì bác cho em xin cái ví dụ hay dẫn chứng cụ thể để em mở rộng tầm mắt :x Người Việt Nam mà được công nhận và chứng nhận bởi tổ chức có uy tín. thanks bác :))

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

e thấy biết đâu chai 20 năm bị chê còn chai vài năm đc khen thì sao nhỉ ;;)??? ko thể kết luận phiến diện thế đc bác ạ, còn cái âm hình nó ko liên quan đến dây loa quá nhiều đâu, vì độ chính xác này chủ yếu đến từ loa và amp + nguồn hơn là dây (mặc dù cũng có tác dụng nhưng ko phải rất lớn đến độ chi tiết). bác phán thế này thì thành cực đoan mất rồi, hihi. e cũng đã nói trong 1 số các bài trước đây và nh ae cũng thế, vấn đề sự thay đổi có thể nhận ra được ko có nghĩa là nó hay hơn hay dở đi vì nó hoàn toàn là sở thích cá nhân. cái này cũng giống như mấy bác DIY thích chơi bass tầm 15" trở lên vậy để cho âm trầm sâu nhưng mềm. nhưng lại có rất nh cao thủ DIY lại ko chơi bass kiểu này rồi lý giải rất nh thứ trong đó. vậy thì tranh cãi đến bjo??? cái j ko biết hoặc chưa biết thì ko thể kết luận kiểu tôi nghe thấy (bác nghe đc trên bn bộ và bn thiết bị là 1 câu hỏi sẽ bị đặt ra đầu tiên) hay tôi thấy nh ng bảo (vậy sẽ có câu hỏi thứ 2 là những ng đó có đáng tin cậy ko, bộ dàn của ng ta ra sao bla bla), rồi còn rất nh thứ khác nữa.

túm lại đúng như các bác nói là ai thích thế nào thì chơi thế đó, đừng áp đặt cách suy nghĩ hay hành động của mình lên ng khác :). nếu bác ko thích hay ko tin bác có quyền của bác, nhưng vào mỉa mai đả kích hay lăng mạ là ko ổn rồi. e thấy đa phần toàn các bác ko tin hay "chưa tin" vào đả kích, còn mấy bác "nhỡ tin" hoặc "tin rồi" hoặc 100% tin vì nghe thấy thì chẳng biết phải nói sao :(.

lan806

Well-Known Member

Nghe và thẩm định dây thì còn tranh luận nhiều nhưng uống rượu mà test mù thì nhiều chuyên gia cũng dính như thường.
Em hay đi nhậu (thường là dòng chivas) nhiều bác cao thủ hơn em nhìn thấy cái chai thì phán như thần nhưng rót ra ly dấu chai đi đưa cho uống thì cũng phán xì xằng lắm ; Rót 1 ly chivas 12 năm (giá 500k/chai) và 1 ly chivas 38 năm (12tr/chai) - kết quả: có bác phân biệt được, có bác không; Rót 1 ly 21 năm (>2tr/chai) và 1 ly 25 năm (6tr/chai) - kết quả: phán xì xằng hên sui, cảm tính.
Không ngoại trừ khả năng thị trường VN quá nhiều đồ dỏm, dây dỏm nhưng giá thật, rượu 18 năm đóng vào chai 38 năm (lãi cả chục triệu/ chai) thì bố thằng tây nào mà phát hiện được :))

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

e cũng nghi món dây giả lắm ạ :(. bên vnav có cái thread nói về dây loa, có bác bảo thay dây mua ở ngoài vào trong loa thay cho dây hãng nghe...tệ kinh, sau phải đổi lại thì thấy tiếng đỡ hơn. mà ở đây là dây mua mới đắt hơn nh lần so với dây nguyên bản mới chết chứ ạ :(. còn nói về rượu thì thú thực e ko thích rượu tây bằng rượu ngâm xịn, hihi. lâu quá rồi e chưa đc uống rượu ngâm, thèm quá :(

coolpix8700

Well-Known Member

Các bác cứ nói đến rượu thì hơi xa, chính cái Site vnav chuyên âm thanh (tên mới của nó) cách đây chưa lâu lắm, các chuyên gia cãi nhau vể nhiễu âm, tín hiệu analog rồi digital... thấy quá lằng nhằng mà không đến hồi kết, những "đôi tai vàng" bèn rủ nhau vào Bệnh viện Tai-Mũ-Họng đo luôn độ nhậy của tai. Kết quả là hơn 2/3 những đôi tai vàng bị mù rất nhiều giải tần số. Em nghĩ đo tai (thực ra họ gọi là đo thính giác hay sao ấy) rất rẻ, bác nào tin quá nhiều vào các thông số đo cứ vào đó đo thử.
Nhưng đời thường alji rất khác, thiên tài Beethoven từ năm 28 tuổi đã mất dần khả năng khả năng nghe, đến gần cuối đời để nói chuyện với người khác ông cần quyển sổ để viết. Khi nghe nhạc thì tâm lý tác động vào rất nhiều. Một người nghe đúng bản nhạc mà gợi đến 1 kỷ niệm sâu sắc thì chẳng cần cái loa hay âm ly nào khủng nữa, mà có khi chỉ là cái radiocassette cũng đưa được anh ta vào trạng thái ngây ngất!

lan806

Well-Known Member

e cũng nghi món dây giả lắm ạ :(. bên vnav có cái thread nói về dây loa, có bác bảo thay dây mua ở ngoài vào trong loa thay cho dây hãng nghe...tệ kinh, sau phải đổi lại thì thấy tiếng đỡ hơn. mà ở đây là dây mua mới đắt hơn nh lần so với dây nguyên bản mới chết chứ ạ :(. còn nói về rượu thì thú thực e ko thích rượu tây bằng rượu ngâm xịn, hihi. lâu quá rồi e chưa đc uống rượu ngâm, thèm quá :(
Nói chuyện rượu tí cho vui Sonrock nhé; ở vùng Quảng Ninh (núi Yên Tử) có 1 loại sản vật đó là Bakích, loại này có màu tím là ngon nhất, khi ngâm nó lúc còn tươi với rượu sau khoảng 5 năm thì rượu có màu tím ngắt và rất ngọt và thơm, ướp lạnh nó trước khi uống thì tuyệt vời, đảm bảo rượu vang ngoại cũng thua xa.
Mới sáng ra mà nói đến nó đã thấy thèm :)

lehoang40

Thấy các bác bàn về rược xôm tụ quá nên cũng xin phép ngoài lề một tí và cũng hy vọng các bác tranh luận hạ hỏa..........:)

Khác vụ Tai vàng và dây loa, bên rượu thì cái lưỡi vàng để nếm rượu có tổ chức cho thi tuyển và công nhận hẳng hoi, hằng năm tại Pháp người ta tổ chức tuyển lựa các nhà nếm rượu chuyên nghiệp với các tiêu chuẩn rất khắt khe.

Còn bàn về rượu lâu năm và ít năm, rượu tây và ta thì thế này: đầu tiên là tại Pháp, bên dòng Cognac (rượu làm từ nho) người ta phân ra VS, VSOP và XO, sau đó bên dòng Brandy (rượu làm từ lúa mạch) người ta làm theo, phân rượu theo các nhãn màu khác nhau nhằm phân biệt rượu được ũ (trước khi đóng chai) là 5 năm, 10 năm, 15 năm hay hơn nửa.
Vì sao phải phân chia như vậy? Rựơu sau khi chưng cất là một hổn hợp mà thành phần chính gồm Ethanol có lẩn một ít Aldehyde, Aldehyde có mùi vị rất giống Ethanol (là rượu) nhưng khác với Ethanol là nó có tác dụng phụ lên hệ thần kinh rất nhiều như: nhức đầu, nôn mửa, uê oải.. thậm chí mê sảng hay co giật nếu uống nhiều. Cho tới nay, trong công nghiệp thực phẩm, người ta không có cách gì tách Aldehyde ra khỏi Ethanol một cách hiệu quả và nhanh chóng, cách duy nhất hiện nay là làm cho aldehyde tự bốc hơi bằng cách để rượu trong các thùng gổ hoặc vào chai đậy nút bần, rồi để các thùng - chai đó trong các hầm rượu thật lâu, do Aldehyde nhẹ hơn Ethanol nên nó sẽ từ từ bốc hơi trước. Do vậy, rượu được giử càng lâu thì Aldehyd càng ít, uống vào không phải khác ở mùi vị mà khác nhau là ít bị nhức đầu, ít bị nôn mửa, ít bị hành xác hơn....:)
Vấn đề mùi vị của rượu không hề năm ở rượu lâu năm hay ít năm mà là tùy vào thương hiệu, vùng sản xuất và năm sản xuất của rượu.

Rượu ta thì ngon không bàn nhưng vẫn chưa đạt được độ chính xác và tinh tế như rượu của Tây, do không có tổ chức và nghiên cứu cho thấu đáo.

sonrock

hồi xưa e được thưởng thức loại này rồi, vì chị gái ruột trên mẹ e lấy bác trai ở đó nên ở lại, mà cả 2 bác lại làm nghề thuốc nên món rượu này chuẩn. e được khuyến cáo thêm là uống rượu này...sẽ có e bé nhanh hơn khi uống điều độ và theo hướng dẫn :p. e thì ko nhớ chính xác là có nhờ rượu này mà sinh e bé đc ko vì rượu rất nóng :)), nhưng từ ngày e đi kiêng hẳn rượu, thỉnh thoảng uống beer thì bjo đang chuẩn bị có 1 công chúa rồi :). thú thực e ở đây 4 năm nhưng ko thích rượu tây, nhà e cũng ko thiếu rượu nhưng chỉ thích duy nhất rượu ngâm nhà e. rượu trắng được trưng chuẩn bằng nếp cái hoa vàng, sau đó cho vào trong lu hạ thổ dưới ao, tầm 1 năm sau mới lấy lên cho hết andehit, thơm lừng - rượu này uống chay cũng sướng chứ chưa nói là ngâm với thuốc :p. hồi xưa e ở vn cũng ko ngày nào là ko nhậu với a e, cũng thâu đêm suốt sáng nhưng món rượu thuốc này là ngon nhất, êm nhất mà ko đau đầu, thèm quá...hic hic. tự dưng đang dây loa các bác chuyển sang đề tài rượu với nhậu này khổ e :(. hôm rồi có mấy bác ng Việt đi tầu từ mấy chỗ khác đến chỗ e, cùng mấy a e khác đang nghiên cứu tại trường e sang nhà e làm 1 bữa. beer trước rượu grand sau, 1 bác...cho cái nhà tí teo của e ko còn chỗ nào là ko dây, 1 bác khác vào nhà vs cho luôn cả lên chỗ chăn ga e đang phơi để cbi cất đi chuyển nhà, vợ e lại đang bầu nên chỉ còn mình e dọn :((. nhậu thì vui chứ kiểu này...e muốn khóc quá :D

edc

Active Member

Thấy các bác bàn về rược xôm tụ quá nên cũng xin phép ngoài lề một tí và cũng hy vọng các bác tranh luận hạ hỏa..........:)

Khác vụ Tai vàng và dây loa, bên rượu thì cái lưỡi vàng để nếm rượu có tổ chức cho thi tuyển và công nhận hẳng hoi, hằng năm tại Pháp người ta tổ chức tuyển lựa các nhà nếm rượu chuyên nghiệp với các tiêu chuẩn rất khắt khe.

Còn bàn về rượu lâu năm và ít năm, rượu tây và ta thì thế này: đầu tiên là tại Pháp, bên dòng Cognac (rượu làm từ nho) người ta phân ra VS, VSOP và XO, sau đó bên dòng Brandy (rượu làm từ lúa mạch) người ta làm theo, phân rượu theo các nhãn màu khác nhau nhằm phân biệt rượu được ũ (trước khi đóng chai) là 5 năm, 10 năm, 15 năm hay hơn nửa.
Vì sao phải phân chia như vậy? Rựơu sau khi chưng cất là một hổn hợp mà thành phần chính gồm Ethanol có lẩn một ít Aldehyde, Aldehyde có mùi vị rất giống Ethanol (là rượu) nhưng khác với Ethanol là nó có tác dụng phụ lên hệ thần kinh rất nhiều như: nhức đầu, nôn mửa, uê oải.. thậm chí mê sảng hay co giật nếu uống nhiều. Cho tới nay, trong công nghiệp thực phẩm, người ta không có cách gì tách Aldehyde ra khỏi Ethanol một cách hiệu quả và nhanh chóng, cách duy nhất hiện nay là làm cho aldehyde tự bốc hơi bằng cách để rượu trong các thùng gổ hoặc vào chai đậy nút bần, rồi để các thùng - chai đó trong các hầm rượu thật lâu, do Aldehyde nhẹ hơn Ethanol nên nó sẽ từ từ bốc hơi trước. Do vậy, rượu được giử càng lâu thì Aldehyd càng ít, uống vào không phải khác ở mùi vị mà khác nhau là ít bị nhức đầu, ít bị nôn mửa, ít bị hành xác hơn....:)
Vấn đề mùi vị của rượu không hề năm ở rượu lâu năm hay ít năm mà là tùy vào thương hiệu, vùng sản xuất và năm sản xuất của rượu.

Rượu ta thì ngon không bàn nhưng vẫn chưa đạt được độ chính xác và tinh tế như rượu của Tây, do không có tổ chức và nghiên cứu cho thấu đáo.

Thấy các bác đang từ Dây sang Rượu em bổ sung thêm :-bd. Aldehyd không có mùi đâu bác và hiện nay các nhà máy SX ở việt nam đều tách được loại được aldehyd < 0,2% cho phù hợp với TCVN về đồ uống cồn rượu. Trong rượu có nhiều thành phần tạp khác nhau như: Etyl acetat, iso-butanol, iso-amylic, n-propanol, Furfurol, iso-propanol, methanol.....và rất nhiều acid hữu cơ khác trong quá trình lên men. Trong cái đám này thì methanol là độc nhất nó gây mệt mỏi, aldehyd chỉ gây đau đầu, mấy thằng ISO... gây mùi khê và uông sẽ gây tê đầu lưỡi................Em nói thật chứ các bác nên tránh xa mấy cái loại rượu Quê ra ah. Mấy cái loại rượu này Các độc tố trên từ khoảng 0.5-10% Tùy từng loại men và phương pháp lên men mà sản phảm có nhiều tạp hay ít" Cái này Phòng thí nghiệm em nó đã kiểm tra" Còn rượu uống ngon hay không, mùi vị ra sao..... thì các hãng khác nhau sẽ có công thức pha chế khác nhau như mùi, vị, sốc, êm........cái này là bí quyết của họ. Các bác có nhậu thì tìm SP chính hãng của nhà máy SX uống, chứ chơi rươuj zởm thì.............
Thôi không lan man nữa

Chỉnh sửa lần cuối:

thangfjri

Tôi lấy 1 đôi dây loa Tàu ô bán 12k/1m đường kính sợi 2mm đấu vào loa ngồi nghe rồi lấy sợi dây loa yabro đấu vào ngồi nghe thấy có khác biệt nhưng không nhiều lắm. Lại lấy sợi dây Trần phú đường kính 2mm đấu vào ngồi nghe thấy khác hẳn. ----> vậy dây loa có thay đổi chất lượng âm thanh hay không thì theo tôi là có và thay đổi rõ rệt khi lôi dây điện ra làm dây loa.
Dây tín hiệu tôi cúng thử dùng sợi dây tín hiệu 10k của tàu ô ngoài chợ giời, rồi thay loại 100k cũng của tàu ô ngoài chợ giời và cuối cùng dùng dây yabro hàng chuẩn thì thấy thay đổi chất lượng âm thanh nhiều lắm giữa 3 loại khác nhau. Như vậy theo tôi dây tin hiệu tác động đến chất âm nhiều hơn.

hungavi

Member

Đọc xong topic này em dám cá nhiều bác chuẩn bị đi mua dây xịn về nâng cấp đây .;)

minhtai18

Member

Xong nhiều bác mua rượu xịn về xỉn nữa =))=))X(X(

tamdamsg

Member

Vừa có rượu ngọn, dây xịn cảm nhận khác hẳn hơn chứ phải kô các bác, riêng em thì tạm thời chơi dây tín hiệu = mấy lõi bạc pure lõm ra từ aircraft, mỗi khi bảo trì định kỳ thể nào cũng đc vài chục mét. Nghe khác hẳn monster đấy nhá các bác.
Thân.

buihung

Administrator

Vừa có rượu ngọn, dây xịn cảm nhận khác hẳn hơn chứ phải kô các bác, riêng em thì tạm thời chơi dây tín hiệu = mấy lõi bạc pure lõm ra từ aircraft, mỗi khi bảo trì định kỳ thể nào cũng đc vài chục mét. Nghe khác hẳn monster đấy nhá các bác.
Thân.
Bác kiếm được đồ này thì dùng tốt quá rồi còn gì.

edc

Active Member

đoc xong topic này nhiều bác sẽ mua dây xịn về dùng, sau đó lại bán và nâng cấp dây loa bằng dây điện. vì nhận ra dây điện là tối ưu và kinh tế nhất cho hometheater <2000$ =))

Bên trên