Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

stinger

Member
Ðề: Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

Cái quan trọng là cái dòng thết bị/dòng nhạc bôi đỏ ở trên đấy bác. Chủ yếu là tiếng to và bass giựt ầm ầm thôi => Dây loa/tín hiệu nào thì chả thế.

dạ thưa bác , DJ họ yêu cầu khắt khe về chất lượng âm thanh la81m bác à, họ mix nhạc theo cảm hứng đấy bác , nhạc phải đạt chuẩn thế nào thì họ mới mix hay đc ạ. Với lại nác lên net coi hiệu Nexo, QSC , Behringer xem nó thế nào ợ

manhhung1420

Active Member

Bộ âm thanh đểu của em có 7tr, mua dây ở chợ giời 5k 1m, chả thấy khác gì:>:>:>[-O<[-O<[-O<[-O<

cineboy

Member

Bộ âm thanh đểu của em có 7tr, mua dây ở chợ giời 5k 1m, chả thấy khác gì:>:>:>[-O<[-O<[-O<[-O<
Đổi dây loa chủ lực của DŨng Audio đi bác, sẽ thấy khác á, giá cũng chấp nhận đc :D

Eugene

Member

Số là em chuyên làm thủ tục hải quan nhập hàng cho 1 công ty chuyên về âm thanh hàng đầu thành phố Sài Gòn , cty này độc quyền sản phẩm của pioneer cho mảng DJ và vũ trường , em thường nhập CD và DVD , Mixer cho DJ , họ cũng phân phối độc quyền thương hiệu Behringer của Đức, Thương hiệu Nexo của Pháp( hãng này thì bose chỉ có gọi bằng cụ ), QSC của Mỹ.

Mình cũng mê âm thanh nên quen thân với anh trưởng phòng kỹ thuật của cty này . Mình có hỏi về vụ dây loa xịn và kg xịn nó khác nhau thế nào . anh ý có ý kiến thế này : thực tế là có khác nhưng lỗ tai người ta kg có phân đc đâu, chỉ có dùng máy đo thì mới thấy khác chứ tai người thì kg phân biệt nổi . Thế té ra dây loa 10 T / m và dây 100k /m là gần như nhau sao. Em lại lo có lẽ là thật vì vụ dây HDMI đấy giữa sợi dây 1000$ và sợi dây 100k là như nhau, tin hiệu ra là được hay kg chứ kg có hay hơn hay dở hơn ,

:)) mấy anh kỹ thuật đó chuyên nhạc vũ trường, nghe nhạc house nhiều quá thành tai trâu cả rồi.dây xịn và dỏm tai người hoàn toàn có thể phân biệt được.Ví dụ như lúc trước tui sài dây loa banana 150k,sau đó tui cắm dây media 450k vào nghe khác liền,tiếng trong rõ,tách bạch hơn,sau đó tui cắm bi-wi thì càng rõ hơn nữa.AVR 1908 + C607.

lan806

Well-Known Member

:)) mấy anh kỹ thuật đó chuyên nhạc vũ trường, nghe nhạc house nhiều quá thành tai trâu cả rồi.dây xịn và dỏm tai người hoàn toàn có thể phân biệt được.Ví dụ như lúc trước tui sài dây loa banana 150k,sau đó tui cắm dây media 450k vào nghe khác liền,tiếng trong rõ,tách bạch hơn,sau đó tui cắm bi-wi thì càng rõ hơn nữa.AVR 1908 + C607.

Bái phục, bái phục, tiếc quá em bán C607 để chuyển loa khác mất rồi, không thì phải tới học bác; Loa C607 cầu dưới đánh cho 2 bass và mid, cầu trên đánh cho mỗi cái loa treble ..... :)

newceco

Member

Bái phục luôn, bác cho mình số DT nhé hôm nào mình có ý định nâng cấp dây loa phải thỉnh bác đến thẩm âm rùm cái.

dây loa và dây tín hiệu của dàn âm thanh nó củng giống như gia vị của món ăn vậy , nó làm món ăn hoàn thiện hơn , ngon hơn , quyến rũ hơn và mỗi người lại cảm nhận các gia vị đó khác nhau !
loa và ampli vẫn là cốt lõi của vấn đề giống như nguyên liệu chính để làm nên món ăn vậy ,nên theo em đầu tư dây dợ sao cho hợp lí với bộ dàn của mình là được tránh tình trạng lãng phí khi loa và ampli thì bình thường nhưng đầu tư dây nhợ nhiều tiền thì cái kết quả cuối củng đó là ko hợp lí và hiệu quả ko như í muốn

Eugene

Member

Bái phục, bái phục, tiếc quá em bán C607 để chuyển loa khác mất rồi, không thì phải tới học bác; Loa C607 cầu dưới đánh cho 2 bass và mid, cầu trên đánh cho mỗi cái loa treble ..... :)

Bái phục luôn, bác cho mình số DT nhé hôm nào mình có ý định nâng cấp dây loa phải thỉnh bác đến thẩm âm rùm cái.

:-? đang xỏ xiên tui à,haha,tui nói thiệt mà, chi có thể dây xịn với nhau mới khó phân biệt thôi,tùy dây thiên sáng hay trầm),còn dây dỏm và xịn phân biệt được liền,điều cốt lõi là dây xịn và dây dỏm có chất lượng dẫn truyền chênh nhau khá xa,dây xịn làm bằng Cu OFC,Ag,..còn dây dỏm làm bằng Cu thường (để lâu em nó bị oxi hóa nhìn thấy gớm),chất lượng dây khá nhau thì R cũng khác,mà R thì ảnh hưởng đến dẫn truyền (cái này em học vật lý cấp II thì phải).không biết em nói có sai không nhưng thật sự là nhge khác biệt rất rõ.vì trước giờ nghe dây cùi cũng gần cả năm,mua dây media về là cắm vào liền thấy am thanh trong hơn,tách bạch 3 đường hơn,bớt bị ồn.thấy th1ich nên mua thêm 1 cặp nữa về đấu Bi-Wi thì hỡi ơi,nghe lossless nó đàn ghi ta mà nỗi da gà.$-)

Chỉnh sửa lần cuối:

Eugene

Member

dạ thưa bác , DJ họ yêu cầu khắt khe về chất lượng âm thanh la81m bác à, họ mix nhạc theo cảm hứng đấy bác , nhạc phải đạt chuẩn thế nào thì họ mới mix hay đc ạ. Với lại nác lên net coi hiệu Nexo, QSC , Behringer xem nó thế nào ợ

không phải hàng càng khủng là phải càng hay đâu bác,dĩ nhiên là phải cần đến sự cân chỉnh âm thanh cho hợp lý va sự đồng bộ của giàn âm thanh đó.còn DJ thì theo mình họ nghe nhạc chủ yếu là tiết tấu hay hay dở,House thì gồm Fun,Electro,Progressive,Trance,Deep.DJ không hẳn là có thể biết được chất âm hay dở vì dàn máy vũ trường mở rất to,tiếng mid và treble và bass rất lớn,chỉ cần 3 đường ấy rõ ràng là ok,một bản House thì gồm intro in,phase chính rồi feel rồi phase cuối rồi intro out (dở nhất là 2 cái intro để dành qua bản khác).mình nói ở đây không phải mình sành sỏi gì về vũ trường hay âm thanh,mà mình chỉ khẳng định là dây xịn và dỏm hoàn toàn có thể phân biệt được,còn DJ thì có thể biết bài house nào hay nh7ng chưa chắc biết được chất âm nào hay chất âm nào (một phần do môi trường làm việc,source nhạc của họ đa số la MP3 320k,ko phải LL mà cũng ít DJ đánh bằng điã than(ở VN).

Chỉnh sửa lần cuối:

vozhanoi

Mỗi lĩnh vực cần những kiến thức khác nhau phục vụ cho công việc cho lĩnh vực ấy nên đưa mấy ông DJ vào đây có vẻ chưa được đúng chỗ :)), trong số những ông DJ cũng có những ông giỏi và những ông dở hihihi

coolpix8700

Well-Known Member

Em không dám bình luận về âm thanh sân khấu biểu diễn (kể cả các sàn nhảy nữa-lại càng đặc biệt là ở các nhà hát). Đó là 1 môi trường khác hẳn, chiều dài dây dẫn (tiếp nhận nhiễu), tiếng động rồi cả nguồn điện... rất khác với 1 căn phòng nghe nhạc. Ở đó thì 1 thay đổi nhỏ cũng có thể tạo ra 1 thay đổi lớn trong chất lượng âm thanh ra loa!
Nhưng ngay cả Nhà Hát Lớn HN em cũng chưa thấy độ "chuyên nghiệp" của các chuyên gia trang âm Việt Nam (hình như vấn đề "tạo không khí" vẫn được đưa lên hàng đầu)!

mấy cao thủ cho em hỏi xíu :
hiện bộ dàn nhà em tiếng mid nó hơi bị ồ ồ nghe ko được mềm nên em định thay dây tín hiệu và dây loa ko biết có cải thiện được nhiều ko " hiện em xài dây tín hiệu có 50k , dây loa 60k/m "
em nên thay dây thiên sáng hay là lại bass vậy ??????? giúp em nhé

dh201hy

Well-Known Member

Theo hiểu biết của em thì dây loa có ảnh hưởng đến âm thanh.
1/ Cùng một tiết diện, cùng chiều dài thì dây đồng, bạc... ảnh hưởng đến "chất âm" (cái này thì ai cũng biết)
2/ Cùng chất liệu (đồng hoặc bạc), cùng độ dài, cùng tiết diện thì dây nào có độ tinh chất của vật liệu sẽ cho ra "chất lượng" âm thanh tốt hơn (cài này thì ai cũng biết)
Tuy nhiên. Cái "chất lượng" âm thanh đó có đủ để cho tai người cảm nhận thấy hay không? Theo em sẽ có những người cảm nhận được. Còn với trình độ của em thì là khó. Vì vậy em chọn những dây có chất lượng trung bình (dưới 10% tiền cho bộ dàn).

Vậy tại sao dây đắt tiền vẫn có chỗ đứng.

1/ Phù hợp với đôi tai của những người nghe lão luyện (có thể nhận biết được "chất lượng" âm thanh khi có thay đổi nhỏ
2/ Cho hợp với đẳng cấp bộ dàn (chẳng nhẽ bộ dàn của mình 5,000 USD lại sài dây 30k/m)

coolpix8700

Well-Known Member

...
hiện bộ dàn nhà em tiếng mid nó hơi bị ồ ồ nghe ko được mềm nên em định thay dây tín hiệu và dây loa ko biết có cải thiện được nhiều ko " hiện em xài dây tín hiệu có 50k , dây loa 60k/m "
em nên thay dây thiên sáng hay là lại bass vậy ??????? giúp em nhé

Vấn đề của bác thì chắc chưa cần hỏi rõ hơn về bộ giàn, dây loa hay căn phòng bác để chúng em cũng khuyên bác quan tâm đầu tiên đến cặp loa, khi vừa ý rồi thì phần nguồn âm và sau đó là âm ly trước khi cần phải chú ý đến dây loa. Thay cái dây dù đắt đến mấy cũng chưa cải thiện được gì nếu những phần trên chưa tốt. Dây tín hiệu là finetunning của finetunning, còn dây loa là finetunning của finetunning của finetunning. Tức là khi bác chỉnh cái tv để bắt đài, đầu tiên phải bắt được đài đã rồi finetunning để tinh chỉnh sóng chính xác hơn!

loa polk audio 10
am onkyo a919
cdp denon 1515 alg
dây loa audioquets 60km
dây tín hiệu 50k sợi ( em định thay dây tín hiệu )
phòng khá nhỏ tâm 14m2
dạo trước em đang tính thay cặp loa nhưng loay hoay mãi thay loa củng khó nên em quyết thay dây tín hiệu
hiện theo cảm nhận của em thì âm khá tối , nhưng cái em ko vừa í là âm mid nghe cứ ồ ồ nhất là khi giọng nam cao thì đuối ko lên được còn nghe những bài tiết tấu chậm và ít nhạc cụ thì nó thể hiện khá tốt , mà em thì hay nghe quang lê với lệ quyên ===>>dỡ tệ .

minhtuong

Active Member

Theo tôi chơi dây loa là đang chạy theo một tôn giáo, lý lẽ của người bán dây loa là người biên soạn hệ thống giáo lý, họ có thể trực tiếp hoặc nhờ một con chiên với nick name khác truyền bá thứ tôn giáo đó đến những kẻ ngoại đạo. Ai không tỉnh táo thì bị nó mê hoặc. Đây là thứ tôn giáo không có điểm dừng tại một cõi niết bàn hay một thiên đường cụ thể nào đó. Xin lỗi các bác chuyên bán các loại dây dẫn, dây loa, dây tín hiệu. Hết ạ

Theo tôi chơi dây loa là đang chạy theo một tôn giáo, lý lẽ của người bán dây loa là người biên soạn hệ thống giáo lý, họ có thể trực tiếp hoặc nhờ một con chiên với nick name khác truyền bá thứ tôn giáo đó đến những kẻ ngoại đạo. Ai không tỉnh táo thì bị nó mê hoặc. Đây là thứ tôn giáo không có điểm dừng tại một cõi niết bàn hay một thiên đường cụ thể nào đó. Xin lỗi các bác chuyên bán các loại dây dẫn, dây loa, dây tín hiệu. Hết ạ
nếu nói như bác thì cha ông ta vẫn có câu " có kiêng có lành "
mà bác . vậy nên dù có thật hay giã nhưng cái tâm của minh được yên tĩnh , thanh thản thì củng đáng lắm bác àh ===>>> cái này là mua sự yên bình

vozhanoi

Khoan không nói về dây loa, bác hiểu sai cơ bản về tôn giáo rồi đấy ạ. Trong 6 tỷ người trên hành tinh bác biết có bao nhiều người theo ít nhất một tôn giáo nào đó không, em chỉ nhắc vậy bác tự tìm hiểu còn em không tiếp tục tranh cãi về các vấn đề liên quan đến tôn giáo, chính trị vì hình như sẽ vi phạm các quy định của diễn đàn ./.

Dauroi

Không đi sao đến, không thử sao biết. Em thấy bác phát biểu như đúng rồi vậy. Dĩ nhiên cái gì nó cũng cần sự đồng bộ và phù hợp, nếu khi toàn bộ thiết bị từ cd, pre, pow đã chuẩn rồi thì cái để cảm nhận sự thay đổi của âm thanh qua dây dẫn gồm dây nguồn, dây loa, dây tín hiệu là không quá khó và cao siêu đâu ạ khi bác test bằng các bản nhạc quen thuộc. Nhưng cái này em nghĩ nó sẽ rõ ràng hơn trên bộ stereo hơn là 5.1; 7.1.
Kính.

VAN_LOC

Well-Known Member

Bá ví thế này chết mất .=))

Bên trên