[Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: [Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

Hôm nào các bác làm 1 bữa Blindtest đi. Để xem ai phân biệt được khi nào thì dàn đang dùng dây điện, khi nào thì dùng dây loa xịn.

Cá nhân em thì lúc đầu nghe dàn, khi nối loa em dùng dây điện cổ 15 năm, sau đó chuyển sang dây AMP (cáp mạng vi tính), giờ em dùng dây loa đồng mịn mua giá 18k/m và cảm thấy hài lòng, tiếng bass hình như lớn hơn chút đỉnh.

Còn dây Interconnect lúc đầu dùng loại dây thập cẩm bán kèm các loại đầu, giá lẻ chắc khoảng 5k ~ 10k/cặp. Giờ chuyển sang dây 100k/cặp có giắc vàng chóe. Cảm nhận cá nhân là tiếng có khác ạ, tiếng bass rõ hơn (em dùng loa Diatone DS-1000HR cũ + Onkyo receiver Intergra 939 cũng cũ nốt). Hiện tại em bằng lòng với mớ dây dàn này ạ.

ngdhieu

Well-Known Member

Và em nghĩ là ở mức cực thấp và trung bình về giá, chất lượng dây thực sự có thay đổi. Còn ở mức giá cao và siêu cao, chắc làm blindtest các bác không nhận ra đâu.
Trong công việc gần đây, em có nói chuyện với 1 ông kỹ sư về hưu của Omron, ông ấy phân tích cho em biết sự khác nhau giữa dây đồng 99,99% và dây đồng 99,9999% nguyên chất. Sự khác nhau thể hiện rõ nhất khi kéo nhỏ sợi dây. Dây đồng càng tinh chất càng dễ kéo nhỏ mà không bị đứt. Dây đồng chất lượng kém sẽ dễ đứt hơn.
Các bác cứ tưởng tượng sợi dây đồng đường kính khoảng vài chục micromet mà có 1 cái bọt khí hoặc hạt tạp chất cỡ hai mươi micromet thì lúc truyền điện nó có ảnh hưởng không?

lehoang40

Hôm nào các bác làm 1 bữa Blindtest đi. Để xem ai phân biệt được khi nào thì dàn đang dùng dây điện, khi nào thì dùng dây loa xịn.

Cá nhân em thì lúc đầu nghe dàn, khi nối loa em dùng dây điện cổ 15 năm, sau đó chuyển sang dây AMP (cáp mạng vi tính), giờ em dùng dây loa đồng mịn mua giá 18k/m và cảm thấy hài lòng, tiếng bass hình như lớn hơn chút đỉnh.

Còn dây Interconnect lúc đầu dùng loại dây thập cẩm bán kèm các loại đầu, giá lẻ chắc khoảng 5k ~ 10k/cặp. Giờ chuyển sang dây 100k/cặp có giắc vàng chóe. Cảm nhận cá nhân là tiếng có khác ạ, tiếng bass rõ hơn (em dùng loa Diatone DS-1000HR cũ + Onkyo receiver Intergra 939 cũng cũ nốt). Hiện tại em bằng lòng với mớ dây dàn này ạ.
Không phải là Blindtest bác à, mà phải là double blindtest, mà người ta cũng làm rồi đấy bác, trong link mình đã dẩn đấy, nhưng các bác nhà ta vẫn khăng khăng không tin thì đành vậy.
Vẫn phải nhắc bác lại là mình không phản đối bác dùng dây loa tốt hay dây dẫn tín hiệu tốt, nhưng chỉ ở mức độ đạt về tính chất dẫn điện (đối với dây loa) không bị suy hao và dây dẫn tín hiệu thì thêm chức năng chống nhiễu tốt.
Và đứng về mặt tâm lý học, người ta cũng đã giải thích rõ vì sao có bác đem dây loa 7500USD về nghe mà lại thấy hay hơn, mặc dù bản chất dây dẩn cũng không khác so với dây rẽ tiền.

ngdhieu đã viết:
Các bác cứ tưởng tượng sợi dây đồng đường kính khoảng vài chục micromet mà có 1 cái bọt khí hoặc hạt tạp chất cỡ hai mươi micromet thì lúc truyền điện nó có ảnh hưởng không?
Người ta không dùng 1 sợi dây vài micrometre để làm dây loa bác à, chí ít cũng 200 sợi như vậy, dòng điện nó sẽ đi ở đoạn nào nó đi được thôi bác à. Muốn biết cái dây nó có tốt về mặt dẫn điện hay không thì máy nó đo được ạ.

onggia

Well-Known Member

e nghĩ cái này lại đến hồi dừng lại thôi, có nữa cũng chẳng đến đâu. ng bảo khác, ng bảo ko, nói chung là bó tay.

tốt nhất cứ tnày, nếu ai thấy nó hay hơn và thay đổi thì mua, tiền có đến đâu thì mua đến đó, mua về mà chưa thỏa mãn thì bán đợi thời cơ mua cái khác :D

còn nếu ai ko thấy hay hơn mà thay đổi j thì thôi, để tiền mua đĩa hay nâng cấp thiết bị khác như cdp amp loa, thế có phải nhàn ko ạ :-bd

tranh cãi để làm j khi cuối cùng chẳng đi đến đâu mà a e lại mất vui :)? e thấy lần nào nói đến vđề dây rợ hay hdp + dac hay cdp cũng có vđề :D.

Thực ra nếu cứ tranh cãi là nó phải khác nhau tới bao nhiêu db thì nhận ra được thì :)) .............em nghĩ ko phải chỉ dây loa,cdp,dac mà âm ly nào cũng giống âm ly nào,loa nào cũng kêu như nhau hết.
Giả sử ta có 1 đôi loa B&W684 và 1 đôi loa C607 của JAMO chẳng hạn,cùng oánh bằng 1 hệ thống khuếch đại và mở volume 2 bên sao cho dùng máy đo để 2 bộ loa có cùng độ to.E đố bác nào dùng những máy móc gì hiện nay mà đo được xem 2 đôi loa này kêu khác nhau như thế nào với điều kiện các thiết bị này ko được động chạm vào bất cứ cái gì trên cả bộ dàn mà chỉ được nghe loa hát thôi nhé :)).Nếu đo được e công nhận tai người kém máy đo.

audio&video

Active Member

dây loa tốt đồng nghĩa với độ truyền tải tốt.truyền tải tốt đồng nghĩa với trở kháng thấp.những dây dẫn rẻ tiền đồng nghĩa với trở kháng cao.trở kháng cao dẫn đến truyền tải kém theo em thì dây nào cũng quan trọng.dây tín hiệu quan trọng là truyền tải tín hiệu xuống âmply hoặc pre pow.để xử lí tín hiệu âm thanh.còn dây loa quan trọng trong việc truyền tải âm thanh ra loa.có thể dùng dây vàng dây bạc dây đồng.dây vàng có độ truyền tải âm thanh nhanh nhất âm thanh đều cả 3 dải.nhược điểm chi phí cao,dây bạc lợi tiếng treble ,dây đồng nguyên chất lợi tiếng bass.hoặc một số hãng dây chú trọng điểm chống nhiễu âm.

sonrock

hehe, e thì e thấy trong mớ này thì cái món dây nguồn là làm e cảm thấy ko thỏa mãn nhất trong...số các bộ dây :)). nếu quả thực nó làm thay đổi nh thế thì e nghĩ nó phải bán đc ác lắm chứ nhỉ, trong khi dây nguồn lại đc tiêu thụ rất kém so với dây loa và dây tín hiệu??? e tai trâu, chưa dc nghe dây nguồn vahalla nó kêu ra sao chứ mấy cái dây vài trăm gbp e thấy chả khác j cái dây gốc của BC cung cấp cả :D.

nói đến chất âm thì thường nói đến dây loa và dây tín hiệu, chả hiểu chú dây nguồn này làm thay đổi chất âm của hệ thống tnào??? các bác nào cho e biết với vì quả thực e ko hiểu chỗ này lắm, mặc dù biết là nguồn điện ổn định là rất quan trọng cho hệ thống, nhưng cái dây nguồn...mà làm ảnh hưởng đến chất âm thì quả thực là e vẫn chưa thông đc cái đoạn này :-?

mong các bác tiếp cho e với ạ.

lan806

Well-Known Member

Em ngoại đạo cái món dây này nhưng cũng xin ké 1 câu thôi. Giả sử các bác đánh giá 2-3m dây là tốt, vậy còn khoảng 1m dây trong cái loa nó có xịn được như dây của các bác không? và cuộn dây có lõi và lõi không khí có đảm bảo thuần là đồng 99,99999% không? Nếu vậy thì mới nói là đường đi của tín hiệu sạch sẽ tới cái loa.
Tiếp nữa là dây điện, các bác bảo nó tốt nhưng nó chỉ tốt khoảng 1m tới ổ cắm, còn sau nó vẫn là dây dân dụng chứ có là gì cao siêu đâu.
Còn món cầu chì thì ..... lạy hồn, em không tin, em không có ý kiến.

sonrock

e đang hỏi dây nguồn bác lan đã vuơn sang tới cầu chì =)), để từ từ các cao thủ trả lời e đã rồi mới đến bác chứ :D

lehoang40

Thực ra nếu cứ tranh cãi là nó phải khác nhau tới bao nhiêu db thì nhận ra được thì :)) .............em nghĩ ko phải chỉ dây loa,cdp,dac mà âm ly nào cũng giống âm ly nào,loa nào cũng kêu như nhau hết.
Giả sử ta có 1 đôi loa B&W684 và 1 đôi loa C607 của JAMO chẳng hạn,cùng oánh bằng 1 hệ thống khuếch đại và mở volume 2 bên sao cho dùng máy đo để 2 bộ loa có cùng độ to.E đố bác nào dùng những máy móc gì hiện nay mà đo được xem 2 đôi loa này kêu khác nhau như thế nào với điều kiện các thiết bị này ko được động chạm vào bất cứ cái gì trên cả bộ dàn mà chỉ được nghe loa hát thôi nhé :)).Nếu đo được e công nhận tai người kém máy đo.
Bác onggia cứ làm anh em lẩn lộn mất, không có hướng để mà thảo luận.
Chúng ta đang bàn về dây loa, dây tín hiệu và dây nguồn, không bàn về loa, amply hay CDP trong topic này, sẽ bàn nếu có topic đúng chủ đề.

Về câu hỏi dây loa, dây tín hiệu có làm thay đổi được chất âm không? Thì phải hiểu là test trên cùng một dàn loa, amply, CDP nhất định chứ không phải test trên 2 loa hay 2 CDP khác nhau.

Và vì là 1 dàn loa, amply và CDP cố định rồi thì chỉ cần chứng minh được mấy cái sợi dây này có các số đo dòng điện ở đầu amply và cuối amply khác nhau thì sẽ trả lời có thể, chỉ là có thể thôi vì như ý kiến của bác lan806 còn phải kể đến cái đoạn dây dài cả mét từ cọc loa đến bộ phân tần nửa. Còn nếu không chứng minh được là cái dòng điện qua dây dẩn nó khác nhau thì câu trả lời sẽ là "không".

Đó là bàn về số đo trên máy. Còn cảm nhận của con người nửa, cái này mình không phủ nhận, nhưng để đánh giá cảm nhận của con người, về mặt khoa học người ta sẽ tiến hành phép kiểm mù đôi, chứ không dựa vào ý kiến của từng cá nhân một cách chung chung. Và phép kiểm này cũng đã làm, câu trả lời cũng là "không"

Vậy giải thích sao về chuyện rất nhiều người khi thay dây loa, dây tín hiệu mắc tiền hơn, được nhiều người đánh giá tốt hơn lại cảm thấy hay? cái này thì các nhà tâm lý cũng đã vào cuộc và đường link của mình cũng đã dẩn.

Gần đây các nhà khoa học đã chứng minh được thuốc Glucosamin không có tác dụng gì cho việc điều trị chứng đau các khớp, tuy nhiên khi công bố điều này đã có rất nhiều người không đồng ý vì họ cho rằng bản thân họ đã dùng Glucosamin và thấy bớt đau khớp rõ và do vậy các nhà khoa học có thòng một câu: nếu bạn dùng glucosamin mà cảm thấy có làm giảm rõ chứng đau khớp thì các bạn cứ tiếp tục dùng.
Mình cũng xin mượn tạm câu thòng đó để nói: nếu các bạn thấy thay dây loa, dây tín hiệu, dây nguồn hay cả cầu chì mà bạn cảm thấy cải thiện được chất âm bộ dàn audio nhà bạn thì cứ tiếp tục thay và dùng đi ạ.........:)

phimhd123

đúng là nghe mấy bác nói hay quá, phải tìm mua cái dây loa mới và dây tín hiệu thôi, còn cái amply cho thêm dây tiếp đất. vậy là cũng tạm ổn.
sẽ đầu tư thêm 100% số tiền cho dây so với mấy loại đang dùng.

locnp

Well-Known Member

Thế là Lộc không biết có mấy cái underwear hàng hiệu sao.........:)) cả 1000 Obama một cái cũng có, mặc vào có ai thấy đâu, nhưng vẫn thể hiện đẳng cấp đấy...........:))

Câu kết của bài rất hay:
While our senses are rather limited, our ability to fool ourselves is almost endless.
Tạm dịch:
Trong khi khả năng các giác quan của chúng ta thì rất hạn chế, thì khả năng tự lừa dối mình của chúng ta gần như vô tận.

Haha... vụ underware đúng là đỡ không nổi, nhưng cũng có mấy em muốn thể hiện đẵng cấp ở cái này thật. Hằng ngày em cũng hay vô tình thấy nhiều kiều nữ chạy xe mà "nhãn mác" nó lòi hết cả ra ngoài, cũng may trời thương cho em một tâm lý khá vững vàng nên mới còn nguyên vẹn vác xác đến công ty.

Em đùa tí cho vui để cuộc tranh luận có phần nào bớt căng thẳng, cốt yếu anh em tôn trọng nhau và cùng nhau tìm hiểu vấn đề một cách khách quan, sâu sắc.

Giác quan con người đúng là có phần nào hạn chế, còn về khoản tự lừa dối mình em chưa đồng tình lắm, công tâm mà nói thì người bình thường ai lại đi lừa dối chính mình, trừ khi người đó không còn lí trí.

Thực tế là có rất nhiều người đồng tình với việc dây loa, dây tín hiệu có ảnh hưởng đến chất âm. Còn để trả lời cho câu hỏi tại sao thì phải nhờ vào các nhà khoa học thôi.

...

nói về dây nguồn, trong 1 threads trước đây e có nói là bản thân e chứng kiến dây nguồn đc thay trên hệ thống của e thì...e chả thấy có sự khác biệt j :)). có thể cái dây đó...nó chưa đủ độ đắt chăng?

còn về dây interconnect và dây loa thì tai e có thể nghe rõ ra sự khác biệt, thậm chí là khi kết nối cùng 1 hãng dây qua rca và xlr thì cũng nghe thấy mặc dù ko phải là rất nh giữa 2 định dạng kết nối này.

dây loa thì e thì thấy sự khác biệt rất lớn giữa dây rẻ tiền và dây đắt tiền như bác onggia nói. trong cùng 1 tầm tiền thì tương đối khó nhận ra, nhưng khi chênh lên vài trăm gbp hoặc nh hơn thì rất rõ.

có trường hợp nói là dây điện với dây loa ko khác j mấy thì e ko dám kl j cả, chỉ là trong th của e khi đổi dây chord và qed signature sang nordost gold mk2 rồi lại sang kimber 8tc thì thấy tiếng nó khác nhau.

ngay bản thân dây ic cũng thế. cùng là xlr nhưng dây của xlo signature 2 và kimber select 1120 nghe nó...ko giống nhau j cả - tất nhiên là giá của kimber cao hơn. có 1 bài review rất ác liệt cho cặp xlo signature 2 này làm e bị...quay và quyết tâm phải mang dc e nó về. nhưng kết quả thì thích cặp kimber hơn ko phải vì nó đắt hơn mà vì nó hợp với hệ thống của e hơn. nếu đảo ngược lại thì cặp kimber này vào hệ thống của ng review chưa chắc đã đc thích.

túm lại mấy cái dây dẫn này là...rất loằng ngoằng :)

Tóm lại là bác có công nhận là dây loa, dây tín hiệu và dây nguồn có ảnh hưởng đến chất âm hay không ?

...

Em ko cần biết nó khác là bao nhiêu nhưng bác có công nhận với e là nó khác ko đã,cái thứ 2 ta chỉ nói tới audio chứ ko nên nói tới thứ khác.E ví dụ 1 bà bán thịt nặng 60kg với 1 cô hoa hậu cũng nặng 60kg cho bác chọn 1 người để .....thì bác chọn ai ạ.Chọn hoa hậu cho nó đẳng cấp hay chọn bà bán thịt vì cùng cân nặng,tại sao??? Audio là 1 thú chơi nên so với những thứ ko phải là thú chơi nên so sánh tối thiểu bác cũng nên so với những cái thú chơi khác như nhiếp ảnh chẳng hạn.
Có cái nữa là nếu bác ko chững minh được tai ko tốt hay máy đo thì ko nên phát biểu chủ quan thế :)) Mà nghe nhạc bác tưởng người ta nghe mỗi bằng tai nhưng thực ra thì ko phải như vậy đâu ạ.

Hoa và thịt quả là khó chọn chứ không phải chơi à nghen, nhiều khi đụng vào hoa nó phỏng tay mà đụng vào thịt nó êm ái không chừng :))

Nhiếp ảnh em cũng chơi bác ạ, cũng choảng nhau chí chóe suốt ngày :))

e nghĩ cái này lại đến hồi dừng lại thôi, có nữa cũng chẳng đến đâu. ng bảo khác, ng bảo ko, nói chung là bó tay.
...

Thà tranh luận để nó còn ra vấn đề, còn hơn im lặng chơi một mình dễ sinh trầm cảm lắm bác :))

sonrock

dạ e là e ko có trầm cảm j cả :)), e đã confirm là nó có thay đổi mà ạ :D, bác check kỹ giúp e coi.

e đã nói là ai thấy thích thì thay còn ko thì thôi mà, a e cãi nhau làm j cho mất tình đoàn kết vì kết cục nó ko thay đổi. ko phải chỉ riêng trên hdvn mà ở đâu cũng thế thôi ạ. vì mỗi ng có 1 hệ thống khác nhau, tai nghe khác nhau nên ở chỗ này thì nó khác mà ở chỗ khác thì...ko.

cái món dây rợ này đã thế rồi mà ở đây ng ta còn có chơi mấy cái thớt kim loại để dưới cdp và amp nữa cơ ạ, và đã có rất nh ng confirm là nó làm thay đổi âm thanh của hệ thống như mid rộng ra và bass thì sâu hơn :)). nhưng cái này khi cho vào hệ thống của e thì bản thân ng chủ của các thiết bị đó cũng bó tay vì thấy nó chẳng khác j khi với chưa đưa vào.

còn riêng món dây loa và tín hiệu thì e khẳng định lại lần nữa quan điểm của e là tai e nó thấy có sự thay đổi :). còn dây nguồn với các phụ kiện khác thì đến giờ cái tai trâu của e nó vẫn chưa nghe ra đc mặc dù e có biết nhạc lý, có chơi nhạc cụ và ngày nào cũng nghe nhạc chưa chắc ít hơn các bác :))

gaffer

Vào hóng hớt em cũng xin bóng bàn 1 tí. Em thấy dây ảnh hưởng khá nhiều đến âm thanh, như 1 bác trong topic nói, dây ít tiền với dây trung tiền thì nó ảnh hưởng rõ nhất, còn càng đắt lên thì nhiều khi cái giá cũng là do thương hiệu hoặc do hình thức dây dẫn.
Để đơn giản vấn đề em nghĩ ai trong forum này cũng tự test được.
- Các bác lấy 1 sợi dây đồng đặc 1 lõi (tiết diện cỡ 2mm) gắn vào amply ra loa/ Tiếp theo các bác lấy 1 sợi dây đồng rất nhiều lõi (tiết diện tổng cũng 2mm) gắn vào thử xem khác không?
- Các bác dùng dây loa tiết diện cỡ 0.5mm và dùng 1 dây loa cỡ 2mm xem 2 cái khác nhau nhiều không?

onggia

Well-Known Member

Vào hóng hớt em cũng xin bóng bàn 1 tí. Em thấy dây ảnh hưởng khá nhiều đến âm thanh, như 1 bác trong topic nói, dây ít tiền với dây trung tiền thì nó ảnh hưởng rõ nhất, còn càng đắt lên thì nhiều khi cái giá cũng là do thương hiệu hoặc do hình thức dây dẫn.
- Các bác lấy 1 sợi dây đồng đặc 1 lõi (tiết diện cỡ 2mm) gắn vào amply ra loa/ Tiếp theo các bác lấy 1 sợi dây đồng rất nhiều lõi (tiết diện tổng cũng 2mm) gắn vào thử xem khác không?
- Các bác dùng dây loa tiết diện cỡ 0.5mm và dùng 1 dây loa cỡ 2mm xem 2 cái khác nhau nhiều không?

Phải test mù cơ bác ạ,test sáng nó bị ảnh hưởng bởi tâm lý.Nhưng thực ra e cũng ko hiểu việc là có nhiều bác vốn ko tin là dây loa dây tín hiệu ảnh hưởng đến chất âm nhưng khi đổi mấy món này vẫn phát biểu là nó cải thiện nhiều sau khi thay => liệu có phải do tâm lý.Còn nhiều bác do đọc được 1 số tài liệu và 1 số bài test ko biết có đúng hay ko rồi cũng ko tự mình test hay không nhưng luôn kết luận là vì dung kháng cảm kháng này nọ nó ko khác nhau bao nhiêu nên => khác do tâm lý,ko biết mấy bác này có bị tâm lý khi oánh giá ko :))

Astro boy

chắc cứ dây vàng mà táng

tuanzs

Member

Topic này hay lắm nhưng mong các bác tập trung vào thảo luận chứ không đi ra ngoài chủ đề làm hỏng cuộc vui nhé.
Em ngồi hóng thôi
Bác nào bảo dây loa và dây điện không khác nhau mấy thì đổi cho em một đôi nhé - em còn khối dây 2.5mm Trần Phú lúc làm nhà còn thừa chưa biết làm gì đây

LVT1974

Member

Để dễ hiểu hơn các bác tưởng tượng như thế này nhé:
- Điện áp AC tại 2 cọc ampli dùng để nối đến loa có giá trị là Ua.
- Điện áp AC tại 2 cọc loa có giá trị là Ub.
Ua khác Ub là do có sự hiện diện của 2 sợi dây loa.

Nếu bỏ qua điện trở tiếp xúc giữa dây loa, cọc loa, cọc ampli thì thông số dây loa XC, XL, R sẽ gây ra sự khác biệt về biên độ, góc pha giửa Ua và Ub khi có dòng AC qua nó.

Nếu cấu trúc của dây loa là DÂY DẨN thuần (WIRES, CONDUCTORS) thì Xl, Xc và R (nếu dây có tiết diện lớn) của bản thân dây dẫn không đáng kể và sẽ không có sự khác biệt nhiều giữa Ua và Ub.

Nếu cấu trúc của dây loa là CÁP (CABLES) thì rõ ràng Xl, Xc của bản thân sợi CABLES này trên tín hiệu AC từ cọc ampli ra cọc loa sẽ đáng kể và gây ra sự khác biệt giữa Ua và Ub về biên độ, góc pha, dẫn đến là chất âm sẽ khác nhau đối với các dây CABLES có kết cấu khác nhau.

lan806

Well-Known Member

Dùng dây vàng thì người ta không gọi là triệu phú mà gọi là trọc phú đấy bác ạ, tất nhiên cả hai từ đều có chữ "phú" :p

Bác nói chuẩn ...... không cần chỉnh :)

onggia

Well-Known Member

Để dễ hiểu hơn các bác tưởng tượng như thế này nhé:
- Điện áp AC tại 2 cọc ampli dùng để nối đến loa có giá trị là Ua.
- Điện áp AC tại 2 cọc loa có giá trị là Ub.
Ua khác Ub là do có sự hiện diện của 2 sợi dây loa.

Nếu bỏ qua điện trở tiếp xúc giữa dây loa, cọc loa, cọc ampli thì thông số dây loa XC, XL, R sẽ gây ra sự khác biệt về biên độ, góc pha giửa Ua và Ub khi có dòng AC qua nó.

Nếu cấu trúc của dây loa là DÂY DẨN thuần (WIRES, CONDUCTORS) thì Xl, Xc và R (nếu dây có tiết diện lớn) của bản thân dây dẫn không đáng kể và sẽ không có sự khác biệt nhiều giữa Ua và Ub.

Nếu cấu trúc của dây loa là CÁP (CABLES) thì rõ ràng Xl, Xc của bản thân sợi CABLES này trên tín hiệu AC từ cọc ampli ra cọc loa sẽ đáng kể và gây ra sự khác biệt giữa Ua và Ub về biên độ, góc pha, dẫn đến là chất âm sẽ khác nhau đối với các dây CABLES có kết cấu khác nhau.

Hihi giải thích thế này ko biết đã đủ thuyết phục mấy bác thích test mù chưa :))

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên