[Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

dichtv

Member
Ðề: [Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

Em còn search ra bài viết nói rằng cầu chì cũng ảnh hưởng đến chất ậm đây này!

http://www.hifivietnam.vn/home/kien-thuc-audio/cau-chuyen-cau-chi

Đọc bài về cầu chì mình buồn cười suýt rơi xuống đất.
Nếu các bác hết việc làm với bộ dàn của mình thì cũng nên thay cầu chì và dây nguồn để tự sướng thử xem.
Dây loa xịn, dây nguồn xịn, cầu chì xịn chỉ là:

1 - Phú quý sinh lễ nghĩa

2 - Thừa giấy - vẽ voi

onggia

Well-Known Member

Sợi nordost đó khá hay đối với em rồi, nhưng vấn đề là nó quá ngắn, cắm nó lòng thòng rất xấu. Em muốn tìm 1 cọng dây ngon bổ rẻ hơn cọng hiện tại bác ạ :D

Về dải trung,cao mà bằng được nordost thì giá đắt có khi phải gấp đôi,bác mua sợi tầm 2.5M chắc là ổn thôi. Còn muốn dây cân bằng 3 giải mà rẻ thì kiếm sợi supra 3.4S mà chơi.

lehoang40

Công suất truyền bao nhiêu vậy bác ? Cái này mới quan trọng !;)

Công suất tiêu thụ điện của máy phát sóng siêu âm này từ 300w - 500w bác à, nhưng công suất để tạo sóng thật sự thay đổi khoảng dưới 1w đến 10w tùy vào mục đích sử dụng.

onggia

Well-Known Member

Công suất tiêu thụ điện của máy phát sóng siêu âm này từ 300w - 500w bác à, nhưng công suất để tạo sóng thật sự thay đổi khoảng dưới 1w đến 10w tùy vào mục đích sử dụng.

Bác đo để biết được cái máy siêu âm nó ko suy hao thì công nhận cũng...quá khủng :)) Vì cái này ko dùng tai mà nghe đc đâu bác ạ. Mà thôi ko cãi nhau vì cái máy siêu âm này nó ko phải thiết bị âm thanh.

audio&video

Active Member

Việc bác có với việc bác thí nghiệm có liên quan gì ko bác :)) Theo bác thì đặc biệt là nó phải thế nào nhể???

Bác dùng nordost thấy hay thì cứ tiếp tục dùng nordost bác ạ,dùng dây dài hơn 1 chút là được,làm sợi blue heaven là ổn còn tại sao thì em chịu :))
nordost blue heaven. là cặp dây tốt trong tầm tiền rồi bác ah.là dây obama.đồng nguyên chất 99.99999% độ truyền tải âm thanh tương với vận tốc ánh sáng bac ah.

LVT1974

Member

Tín hiệu dòng đi trên dây ra loa tại một thời điểm là sự xếp chồng của nhiều tín hiệu trong cả dãi tần số âm thanh và có thể bao gồm cả thành phần DC nữa.

lehoang40

Bác đo để biết được cái máy siêu âm nó ko suy hao thì công nhận cũng...quá khủng :)) Vì cái này ko dùng tai mà nghe đc đâu bác ạ. Mà thôi ko cãi nhau vì cái máy siêu âm này nó ko phải thiết bị âm thanh.

Đang nói về khả năng truyền dẩn dòng điện xoay chiều đấy bác ạ, trong dân dụng thì kiếm may đo khũng quả là khó nhưng trong chuyên dụng thì không khó đâu bác ạ.

Cho tới nay, khi nói đến các giác quan của con người như thị giác, vị giác, khứu giác, xúc giác và thính giác, thì mọi người đều công nhận rằng có một số ít người có khả năng vượt xa khả năng của máy đo, ví dụ là các chuyên viên về nếm rượu, các chuyên viên ngữi mùi hương....vv...vv... nhưng số người có khả năng này rất, rất ít.....:) trừ lảnh vực audio.....:)), đi đâu cũng thấy các chuyên viên có khả năng nghe cao hơn máy cả.......:))

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member

Đo ở tần số cố định thì dễ chứ đo cái tần số nhảy như cào cào liên tục thì e là .........Mấy cái máy đo tần số dòng điện này e có biết,đắt khiếp đúng ko bác :))

locnp

Well-Known Member

Đọc bài về cầu chì mình buồn cười suýt rơi xuống đất.
Nếu các bác hết việc làm với bộ dàn của mình thì cũng nên thay cầu chì và dây nguồn để tự sướng thử xem.
Dây loa xịn, dây nguồn xịn, cầu chì xịn chỉ là:

1 - Phú quý sinh lễ nghĩa

2 - Thừa giấy - vẽ voi

Hihi... nếu em là dân điện tử đọc vào có lẽ cũng sẽ cười té ghế mất thôi, tiếc là em không phải dân rành về điện tử lắm. Nhưng khi nhìn vào thực tế thì các nhà sản xuất cầu chì vẫn cho ra các sản phẩm cao cấp để phục phục giới audiophile, tức là có 1 lượng nhu cầu cũng khá tương đối nên họ mới sản xuất để kinh doanh thu lợi nhuận.

Vấn đề chính cần phải khẳng định là cầu chì xịn và dỏm có ảnh hưởng đến chất âm hay không? Nếu trên thế giới các nhà khoa học hay điện tử học chứng minh là không ảnh hưởng thì chắc chắn nhà sản xuất không dại gì làm cái "cầu chì audiophile" nữa.

Và một câu hỏi được đặt ra là trong thế giới vạn vật, khoa học đã hoàn thiện chưa hay còn nhiều điều chưa khám phá ra ;)

Về dải trung,cao mà bằng được nordost thì giá đắt có khi phải gấp đôi,bác mua sợi tầm 2.5M chắc là ổn thôi. Còn muốn dây cân bằng 3 giải mà rẻ thì kiếm sợi supra 3.4S mà chơi.

Chắc chắn em sẽ thay cọng nordost đó, em dùng BS Tannoy làm front cũng bị ném đá rồi, chơi cọng nordost chắc lãnh đủ gạch xây nhà :))

onggia

Well-Known Member

Đang nói về khả năng truyền dẩn dòng điện xoay chiều đấy bác ạ, trong dân dụng thì kiếm may đo khũng quả là khó nhưng trong chuyên dụng thì không khó đâu bác ạ.

Cho tới nay, khi nói đến các giác quan của con người như thị giác, vị giác, khứu giác, xúc giác và thính giác, thì mọi người đều công nhận rằng có một số ít người có khả năng vượt xa khả năng của máy đo, ví dụ là các chuyên viên về nếm rượu, các chuyên viên ngữi mùi hương....vv...vv... nhưng số người có khả năng này rất, rất ít.....:) trừ lảnh vực audio.....:)), đi đâu cũng thấy các chuyên viên có khả năng nghe cao hơn máy cả.......:))

Tai nghe thì đúng là ko thể nghe được dải tần rộng nhưng mà về cái gọi là nghe âm nhạc thì đừng mong có cái máy đo nào so lại bác nhé,chả có cái máy đo nào phân biệt được thế nào là hay và ko hay cả.Nếu bây h bác có cái máy đo nào chứng minh dòng điện qua dây loa y sì qua dây điện (dĩ nhiên là dòng điện từ âm ly đi ra bác nhé,và phát từ 1 đĩa CD nhạc) thì e mới công nhận dây loa với dây điện như nhau.

lehoang40

Hihi... nếu em là dân điện tử đọc vào có lẽ cũng sẽ cười té ghế mất thôi, tiếc là em không phải dân rành về điện tử lắm. Nhưng khi nhìn vào thực tế thì các nhà sản xuất cầu chì vẫn cho ra các sản phẩm cao cấp để phục phục giới audiophile, tức là có 1 lượng nhu cầu cũng khá tương đối nên họ mới sản xuất để kinh doanh thu lợi nhuận.

Vấn đề chính cần phải khẳng định là cầu chì xịn và dỏm có ảnh hưởng đến chất âm hay không? Nếu trên thế giới các nhà khoa học hay điện tử học chứng minh là không ảnh hưởng thì chắc chắn nhà sản xuất không dại gì làm cái "cầu chì audiophile" nữa.

Và một câu hỏi được đặt ra là trong thế giới vạn vật, khoa học đã hoàn thiện chưa hay còn nhiều điều chưa khám phá ra ;)
Đây là câu hỏi cũng đã được bác dichtv cho ví dụ để chứng minh rồi Lộc à:
Một cái đồng hồ Casio giá 100USD và 1 cái đồng hồ Rolex giá 10.000USD, nếu chỉ xét đến công dụng nhìn giờ thông thường thì 2 cái này là như nhau (có thể cái Rolex nó chạy chính xác hơn Casio 0.00001s/năm.....:)) ), nhưng đẳng cấp mà người đeo cái đồng hồ Rolex này khác với đeo cái Casio.....:), chính cái nhu cầu thể hiện đẳng cấp, thời trang nó sinh ra mấy cái dạng cầu chì này đấy.

Khoa học chưa khám phá hết những gì trong vạn vật, nhưng những thứ được con người tạo ra (như amply, loa, dây dẩn, CDP....) thì khoa học luôn dẩn đường.

lehoang40

Tai nghe thì đúng là ko thể nghe được dải tần rộng nhưng mà về cái gọi là nghe âm nhạc thì đừng mong có cái máy đo nào so lại bác nhé,chả có cái máy đo nào phân biệt được thế nào là hay và ko hay cả.Nếu bây h bác có cái máy đo nào chứng minh dòng điện qua dây loa y sì qua dây điện (dĩ nhiên là dòng điện từ âm ly đi ra bác nhé,và phát từ 1 đĩa CD nhạc) thì e mới công nhận dây loa với dây điện như nhau.

Máy thì không đo hay và dở, cái này thuần túy thuộc về tâm lý.
Nhưng máy đo được dòng điện có thay đổi hay không từ đầu dây đến cuối dây mà thôi và máy cũng đo được thính lực của con người có thể nhận ra thay đổi âm thanh ở múc bao nhiêu dB, có bị điếc ở dãi tầng nào hay không......:)) Mình biết có những bác audiophile thượng thừa, nhưng khi đo thính lực thì hởi ôi...........:))

Mời các bác bỏ chút thời gian câu chuyện vui của nick donjuanthoinay đăng bên mục Thư giãn và suy ngẩm của vnav:
Có một audiophile chẳng may lâm trọng bệnh. Trước khi chết chỉ ước nguyện là được chôn cùng với đám loa đài của mình. Người nhà thương tình nên khi tín đồ này chết đi đem tất cả những gì liên quan đến audio..chôn theo tất.

Khi chết xuống âm phủ , Diêm vương nghe chuyện cũng lạ, lệnh cho quỷ sứ cho mời đến.

Diêm vương : Ta nghe ngươi chết đi hành trang chỉ mang theo là loa đài bên mình. Sao lại vậy ?
Audiophile : Dạ, bẩm lúc còn sống trên trần con là 1 tín đồ âm thanh. Là 1 audiopile chính thống ạ !
Diêm vương
: Ta thường nghe gamephile, motorphile thậm chí...heroinphile chứ chưa bao giờ nghe audiophile cả ? Nói rõ xem !
Audiophile : Dạ đây là danh từ dùng để chỉ những người nghiện...âm thanh thôi ạ.
Diêm vương : À, thì ra vậy ! Âm thanh thì có gì mà phải nghiện ?
Audiophile : Dạ do Diêm vương chưa từng chơi qua, chưa từng trãi nghiệm nhiều nên chưa biết đấy thôi !
Diêm vương : Hàng ngày ở đây ta toàn nghe các " quỷ nữ " ca hát mà ta có nghiện đâu. Nay em này rồi...mai em khác ! :mrgreen:
Audiophile : Dạ bẩm tại Diêm vương chưa thấy được cái hay thôi, thấy rồi sẽ rất thích !
Diêm vương : Ngươi đánh đố ta phỏng ? Hay chổ nào ? Nói mau !
Audiophile : Thế Ngài đã hiểu gì về độ động, độ chi tiết, tách bạch, nhạc tính, âm hình chưa ạ ?
Diêm vương : Hmmm ! Chưa.. ! Nói ta nghe xem..
Audiophile : Độ động là khả năng trình diễn nhiều nhạc cụ âm thanh cùng lúc nhưng ko bị rối, rõ ràng, tách bạch. Còn nhạc tính và âm hình là khả năng trình diễn sống động của mỗi bộ dàn. Cái này ko phải ai cũng có được là vì....
Diêm vương : Thôi thôi ! Ta loạn hết cả lên rồi ! Vẽ chuyện ! Ông cha ngươi trước đây đêm nào cũng trốn vợ toàn đi nghe hát ả đào, có thấy mấy cái này đâu mà...vẫn nghiện ! Thế trên trần có ai có bộ dàn này hay chưa ? Ta xin đến... nghe thử !
Audiophile : Dạ thú thật là chưa ạ. Mỗi bộ dàn nó chỉ có thể trình diễn được 1 thứ thật hay. Chưa có cái nào gọi là hoàn hảo tất ạ !
Diêm vương : Thế ngươi đã nghe hết tất cả các bộ dàn chưa mà nhận xét vậy ?
Audiophile : Dạ ko hết nhưng cũng khá nhiều !
Diêm vương : Thế ngươi nghiên cái này bao lâu rồi ?
Audiophile : Dạ mới mấy chục năm...
Diêm vương : Mấy chục năm ? sao ko...đi cai ?
Audiophile : Cai mấy lần rồi nhưng ko bỏ được ạ !
Diêm vương : Cái thứ Audio này ghê thật nhỉ ! Thôi ta ko chơi đâu ! Ta nghe mấy em " quỷ nữ " hát múa là được rồi ! :mrgreen:
Audiophile : Thế nên người trần mới có câu " Nghề chơi cũng lắm công phu " !
Diêm vương : Vậy bộ dàn của ngươi mang theo có tâm đắc ko ? Bữa nào...cho ta nghe ké với !
Audiophile : Dạ ,sau mấy chục năm phối ghép con cũng hài lòng lắm ạ nếu như...
Diêm vương : Nếu như gì....?
Audiophile : Dạ nếu như gần cuối đời khi còn sống con ko nhận được kết quả từ bác sỹ. Một sự thật đau lòng ạ ! :(
Diêm vương : Kết quả ra sao ? Sao lại đau lòng ?
Audiophile : Dạ, kết quả là: Dị tật ốc tai từ bé.
Diêm vương : ???: Nghĩa là sao ?
Audiophile : Nghĩa là : KHIẾM THÍNH BẨM SINH !

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

Một cái đồng hồ Casio giá 100USD và 1 cái đồng hồ Rolex giá 10.000USD, nếu chỉ xét đến công dụng nhìn giờ thông thường thì 2 cái này là như nhau (có thể cái Rolex nó chạy chính xác hơn Casio 0.00001s/năm.....:)) ), nhưng đẳng cấp mà người đeo cái đồng hồ Rolex này khác với đeo cái Casio.....:), chính cái nhu cầu thể hiện đẳng cấp, thời trang nó sinh ra mấy cái dạng cầu chì này đấy.

Khoa học chưa khám phá hết những gì trong vạn vật, nhưng những thứ được con người tạo ra (như amply, loa, dây dẩn, CDP....) thì khoa học luôn dẩn đường.

Ví dụ của bác dichtv em hoàn toàn đồng tình, công dụng đồng hồ thì rõ ràng ngoài xem giờ thì nó còn là món đồ thời trang và có nhu cầu thể hiện đẳng cấp (cái mà mọi người có thể nhìn thấy rõ ràng). Còn về cầu chì thì nó gắn trong máy, ít người nhìn và chú ý đến nó, vì thế nhu cầu thể hiện đẳng cấp không cao.

Một vấn đề tưởng đơn giản mà cũng rối rắm phải không anh, có cái cầu chì thì có gì để tranh luận, nhưng cuộc sống nó da dạng, mọi thứ đều phức tạp hơn ta tưởng nhiều. Chẳng hạn 1+1=2 khá đơn giản nhưng để chứng minh nó thì cả 1 vấn đề, em còn chứng minh được 1+1=3 nữa nó đó anh :))

Từ thuở xa xưa khi loài người còn là khỉ đột cũng đã biết dùng tool để phục cho mục đích tồn tại của mình, có những cái thấy sờ sờ trước mắt nhưng để trả lời cho câu hỏi tại sao thì nhiều nhà khoa học cũng phải đau đầu. Thực tế là con người chấp nhận sự thật trước rồi mới tìm cách chứng minh sau. Em cũng chẳng biết sao nữa, chỉ thấy dây nhợ làm khổ dân audiophile cũng khá nhiều mà khoa học vẫn chưa chịu đứng ra giải thích :))

lehoang40

locnp đã viết:
Còn về cầu chì thì nó gắn trong máy, ít người nhìn và chú ý đến nó, vì thế nhu cầu thể hiện đẳng cấp không cao.
Thế là Lộc không biết có mấy cái underwear hàng hiệu sao.........:)) cả 1000 Obama một cái cũng có, mặc vào có ai thấy đâu, nhưng vẫn thể hiện đẳng cấp đấy...........:))

Có một bài viết rấy hay đây nè Lộc:
Audiophiles and the limitations of human hearing: http://phineasgage.wordpress.com/2007/10/13/audiophiles-and-the-limitations-of-human-hearing/

Bài này anh đang cố gắng dịch đây, vì nó liên quan đến các thuật ngử về tâm lý học của con người nên khó dịch quá, nếu bác nào giỏi anh văn thì xin dịch giúp, còn nếu không thì đợi mình ít hôm.

Câu kết của bài rất hay:
While our senses are rather limited, our ability to fool ourselves is almost endless.
Tạm dịch:
Trong khi khả năng các giác quan của chúng ta thì rất hạn chế, thì khả năng tự lừa dối mình của chúng ta gần như vô tận.

Chỉnh sửa lần cuối:

LVT1974

Member

Chào Bác Locnp! Bác đúng là có khả năng khấy động diễn đàn đó!...hihi mới đây Bác Onggia đã bị ném ...đá rồi.

Thay đổi dây chỉ thể hiện cụ thể kết quả hay không thì không hẳn do yếu tố tâm linh mà thủ phạm chính sau ... 365 ngày đổ mồ hôi ...thò...bò... mò...rút ra kết luận CÁI ÔNG ĐIỆN VIỆT NAM!!!!!????

Trước giờ tất cả các máy Em dùng ở nước ngoài đều dùng đầu cắm 3 chấu, còn khi về VN thì dùng đầu cắm 2 chấu, và đây chính là nguyên nhân làm cho cách test máy của Em có kết quả khá sai biệt... Tức lắm vì tốn không biết bao nhiêu thời gian mới tìm ra nguyên nhân này.

Vài lời chia xẻ cùng các Bác!

Mình tìm thấy trên mạng cũng có nói đến việc này nhưng sau đó thì họ lại PR cho các sản phẩm lọc điện của họ ... Mình trích ra đây chỉ mong các Bác tham khảo xem phần đầu ... viết không quá phóng đại tương đối chính xác .... còn phần sau thì thôi nhe! Fusin không biết đâu hen vì Fusin cũng không tin lắm kết quả quảng cáo.

Khi đã khắc phục được điện nguồn thì Fusin sẽ nói rõ cụ thể hơn chất âm "chạy" qua cấu tạo dây khác nhau tại sao lại có chất âm khác nhau, bài này được dịch và dẫn chứng tư liệu từ hiệp hội âm thanh Mỹ AAT từ năm 1980 thế kỷ trước ... hihihi rồi sau đó mọi người chắc sẽ tự tin hơn khi chọn hoặc quyết định đầu tư dây.

Tại VN thì đa số lưới điện dân dụng trong sinh hoạt đều không được tiếp đất an toàn (SAFETY GROUND) như ở các nước khác. Mục đích của chấu thứ ba dùng để nối thẳng xuống đất này là để bảo vệ an toàn cho con người trong trường hợp lớp cách điện của thiết bị hỏng, lúc này điện áp vỏ máy sẽ tăng thành điện áp lưới nhưng nhờ vỏ máy được tiếp đất (chassis grounded) nên nếu người chạm vào sẽ không bị giật. Tùy theo điện trở tiếp đất cọc thứ 3 này lớn hay nhỏ mà điện áp dư (residual voltage) sẽ lớn hay nhỏ, cũng tương tự như bác đóng đinh, nối nó thông qua cuộn L, ...

Các thiết bị mà bác test tại VN mà bị ảnh hưởng có lẽ do thiết kế của thiết bị y/c cần phải tiếp đất vỏ máy khi làm việc (OPERATION GROUND) thông qua cọc thứ ba được thiết kế vì mục đích chính là an toàn cho con người.

Đúng là chất lượng điện năng tại VN chưa được kiểm soát như ớ các nước khác nên các nhà máy, xí nghiệp sẽ đưa các sóng hài (harmonics), xung (spike surges), xung đóng cắt (switching pulses) ra điện lưới trong quá trình hoạt động vì vậy nếu có điệu kiện bác nên trang bị các bộ Power Conditioners để lọc, bảo vệ và cung cấp nguồn "sạch" cho các thiết bị audio của bác.

E đồng ý với bác là tín hiệu "chạy" qua cấu tạo dây (loa) khác nhau sẽ có chất âm khác nhau. Lúc này speaker WIRES đã thành speaker CABLES rồi, mà WIRES/CONDUCTORS khác hoàn toàn với CABLES khi truyền tín hiệu AC qua nó. Rất mong bác post bài sớm.

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

ngồi đọc 1 mạch 6 trang mà thấy hay quá :D. cái này e có tham gia trao đổi với 1 số các bác bên đây, thậm chí có bác còn là nhà khoa học, 1 số bác làm trong lĩnh vực âm thanh...Đề tài hôm đó đc trao đổi trên hifiwigwam là về dây nguồn.

sau khi threads đc mở ra thì có rất nh ng vào bàn luận tranh cãi, và ai cũng có cái lý của mình. thậm chí 1 bác dân kỹ thuật thì có nói rằng là bác ấy thực sự ko thấy có nh sự khác biệt khi dùng dây nguồn xịn khi cho vào hệ thống của bác ấy, nhưng bác ấy vẫn mua vì nó đáp ứng các tiêu chí kỹ thuật như đã trích trong đoạn của bác Fusin. Tất nhiên hệ thống của bác này thì toàn đồ ác, tiền ko thành vđề lớn nhưng ko có nghĩa là ng ta mua bừa bên cạnh ng ta là dân kỹ thuật.

nói về dây nguồn, trong 1 threads trước đây e có nói là bản thân e chứng kiến dây nguồn đc thay trên hệ thống của e thì...e chả thấy có sự khác biệt j :)). có thể cái dây đó...nó chưa đủ độ đắt chăng?

còn về dây interconnect và dây loa thì tai e có thể nghe rõ ra sự khác biệt, thậm chí là khi kết nối cùng 1 hãng dây qua rca và xlr thì cũng nghe thấy mặc dù ko phải là rất nh giữa 2 định dạng kết nối này.

dây loa thì e thì thấy sự khác biệt rất lớn giữa dây rẻ tiền và dây đắt tiền như bác onggia nói. trong cùng 1 tầm tiền thì tương đối khó nhận ra, nhưng khi chênh lên vài trăm gbp hoặc nh hơn thì rất rõ.

có trường hợp nói là dây điện với dây loa ko khác j mấy thì e ko dám kl j cả, chỉ là trong th của e khi đổi dây chord và qed signature sang nordost gold mk2 rồi lại sang kimber 8tc thì thấy tiếng nó khác nhau.

ngay bản thân dây ic cũng thế. cùng là xlr nhưng dây của xlo signature 2 và kimber select 1120 nghe nó...ko giống nhau j cả - tất nhiên là giá của kimber cao hơn. có 1 bài review rất ác liệt cho cặp xlo signature 2 này làm e bị...quay và quyết tâm phải mang dc e nó về. nhưng kết quả thì thích cặp kimber hơn ko phải vì nó đắt hơn mà vì nó hợp với hệ thống của e hơn. nếu đảo ngược lại thì cặp kimber này vào hệ thống của ng review chưa chắc đã đc thích.

túm lại mấy cái dây dẫn này là...rất loằng ngoằng :)

lehoang40

onggia đã viết:
Thôi thì e giải thích thế này,mọi vật chất trên cái thế giới này nó được cấu thành từ mấy cái hạt nhỏ nhỏ tư nơtron,proton,electoron rồi hạt Quark,còn dòng điện là dòng chuyển rời có hướng của các hạt mang điện tích mà chủ yếu là các electoron.Dây mà khác nhau thì điện qua dây đương nhiên phải khác nhau ko nhiều thì ít,mà dòng điện nó khác thì đương nhiên âm thanh nó phải khác
Vấn đề là âm thanh nó khác cở bao nhiêu micro DB bác.............:)
Không ai nhìn thấy khác biệt được giữa một đèn chiếu 1999 Lux và đèn 2000 Lux.
Cũng chẳng ai nhận ra được món ăn này có 1gr muối hay 1.001gr muối.
Không ai biết được cơ thể đang nóng 37 độ hay 37.5 độ.

........................................................................
Vậy mà giới audio rất rất nhiều người vẫn truyền tụng khả năng phân biệt ở mức độ cả cái máy đo cũng không ra nổi.
Vậy kết luận là trong 5 giác quan của chúng ta, thính giác là giác quan siêu việt nhất rồi.............:))

Chỉnh sửa lần cuối:

onggia

Well-Known Member

Đồng hồ thì nó dễ khoe hơn vì bác lúc nào cũng đeo trên tay,còn bộ dàn thì bác ko thể lúc nào cũng vác theo mà khoe được,có khoe cái dây 10K usd thì ko khéo thằng ko biết nó cũng bảo mình thần kinh =))

Vấn đề là âm thanh nó khác cở bao nhiêu micro DB bác.............:)
Không ai nhìn thấy khác biệt được giữa một đèn chiếu 1999 Lux và đèn 2000 Lux.
Cũng chẳng ai nhận ra được món ăn này có 1gr muối hay 1.001gr muối.
Không ai biết được cơ thể đang nóng 37 độ hay 37.5 độ.

........................................................................
Vậy mà giới audio rất rất nhiều người vẫn truyền tụng khả năng phân biệt ở mức độ cả cái máy đo cũng không ra nổi.
Vậy kết luận là trong 5 giác quan của chúng ta, thính giác là giác quan siêu việt nhất rồi.............:))

Em ko cần biết nó khác là bao nhiêu nhưng bác có công nhận với e là nó khác ko đã,cái thứ 2 ta chỉ nói tới audio chứ ko nên nói tới thứ khác.E ví dụ 1 bà bán thịt nặng 60kg với 1 cô hoa hậu cũng nặng 60kg cho bác chọn 1 người để .....thì bác chọn ai ạ.Chọn hoa hậu cho nó đẳng cấp hay chọn bà bán thịt vì cùng cân nặng,tại sao??? Audio là 1 thú chơi nên so với những thứ ko phải là thú chơi nên so sánh tối thiểu bác cũng nên so với những cái thú chơi khác như nhiếp ảnh chẳng hạn.
Có cái nữa là nếu bác ko chững minh được tai ko tốt hay máy đo thì ko nên phát biểu chủ quan thế :)) Mà nghe nhạc bác tưởng người ta nghe mỗi bằng tai nhưng thực ra thì ko phải như vậy đâu ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

e nghĩ cái này lại đến hồi dừng lại thôi, có nữa cũng chẳng đến đâu. ng bảo khác, ng bảo ko, nói chung là bó tay.

tốt nhất cứ tnày, nếu ai thấy nó hay hơn và thay đổi thì mua, tiền có đến đâu thì mua đến đó, mua về mà chưa thỏa mãn thì bán đợi thời cơ mua cái khác :D

còn nếu ai ko thấy hay hơn mà thay đổi j thì thôi, để tiền mua đĩa hay nâng cấp thiết bị khác như cdp amp loa, thế có phải nhàn ko ạ :-bd

tranh cãi để làm j khi cuối cùng chẳng đi đến đâu mà a e lại mất vui :)? e thấy lần nào nói đến vđề dây rợ hay hdp + dac hay cdp cũng có vđề :D.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên