Đánh giá các dịch vụ truyền hình HD của AVG, HCTV, K+,VCTV, VTC

vo7210

Well-Known Member
Ðề: Đánh giá các dịch vụ truyền hình HD của AVG, HCTV, K+,VCTV, VTC

Cho em hỏi mấy kênh K+ HD họ phát thì là phát chất lượng tương đương 720 hay 1080 nhỉ, có cần Full HD mới cảm nhận được hết ko hay là HD ready cũng ổn rồi

720 thôi chớ làm gì có 1080 bác, Full HD hay HD ready thì cũng chả khác biệt. Nhưng thời buổi này tội gì mua TV HD ready nữa.

quangvu27

Well-Known Member

ĐANG PHÂN VÂN GIỮA ĐẦU VTC SH9 VÀ TRUYỀN HÌNH AVG, GIỜ NGHE AVG CHUYỂN KÊNH CHẬM THÌ THÔI, ,,, DÙNG VTC VẬY

tan_huy_93

Well-Known Member

Các bác nói ấy chứ, nhà em cũng dùng Truyền hình An Viên, thấy chuyển kênh có lâu đâu, có thể do em đã quen. :)
Các bác chưa biết đó thôi, đã là truyền hình số thì vấn đề chuyển kênh chậm, và chờ load khung hình ở nội dung số là điều khó tránh khỏi, đặc biệt là khi sử dụng chuẩn nén MPEG-4 H.264 như Truyền hình An Viên.

CHUYỂN KÊNH CHẬM:
Thí dụ "Khi các bác muốn chuyển kênh 11, thì các bác chỉ bấm 11 và chờ một lúc... cho đầu thu nó hết thời gian nhận số mới chuyển kênh" Phải thế đúng không..?
Nếu ai đã từng dùng các đầu DVD/MIDI Karaoke hoặc các đầu thu kỹ thuật số nói chung thì việc chậm này rất bình thường và không có gì gọi là khó chịu, nhà em có một cái MIDI Karaoke của Arirang, mỗi khi chuyển qua MV khác cũng phải chờ nó hết thời gian nhận số mới chuyển.
Muốn nhanh thì các bác bấm thế này: Thí dụ: chuyển qua kênh 52 hoặc 200, các bác bấm 0052 hoặc 0200, thì đầu thu sẽ chuyển qua nhanh hơn so với khi các bác chỉ bấm 11 hoặc 200, vì khi đầu thu nhận đủ số (tối đa 4 số) thì nó sẽ chuyển kênh ngay, thay vì phải chờ hết thời gian nhận số, tầm hơn 1s. Đây là cách chuyển kênh nhanh nhất rồi.

HÌNH ẢNH NHƯ QUAY CHẬM SAU KHI CHUYỂN KÊNH:
Còn việc chậm hình sau khi chuyển kênh, đối với nội dung số (ở đây là truyền hình số) dùng chuẩn nén MPEG-4 thì việc chậm hình sau khi chuyển kênh như thế là điều khó tránh khỏi, tuy là việc này phần cứng và phần mềm có thể khắc phục, nhưng chỉ giảm một phần nào thời gian chậm thôi, không thể nào nhanh được hết. Nếu ai đã xem phim HD nén chuẩn MPEG-4 sẽ xem biết điều này, với HTPC cấu hình mạnh gấp vài lần cái đầu thu truyền hình số còn bị đen màn hình một vài giây mới hiển thị hình ảnh. Khi chưa đủ khung hình sẽ bị chậm như thế cho đến khi đủ khung hình thì hình ảnh sẽ hiển thị bình thường, đối với đầu thu của Truyền hình An Viên thì việc chậm hình này là khoảng tầm 2s.
Các bác có thể tuỳ chọn cách chuyển kênh trong phần Cài đặt, là Đóng băng hoặc Trống.
Đóng băng thì khi chuyển kênh mới sẽ hiển thị hình ảnh ngay nhưng sẽ bị chậm (như đã nói ở trên).
Còn Trống thì khi chuyển kênh mới sẽ không hiển thị hình ảnh ngay mà màn hình sẽ đen và chờ đủ khung hình thì hình ảnh mới được hiển thị, chế độ Trống này khá khó chịu dùng chế độ này chuyển kênh nhiều một chút chóng mặt, tốt nhất các bác nên để chế độ Đóng băng.

Các bác ở đây dùng Truyền hình An Viên đã hiểu được phần nào về việc "Chuyển kênh chậm" và "Hình cảnh bị chậm sau khi chuyển kênh" chưa nhỉ..?

tan_huy_93

Well-Known Member

"Hiện nay" truyền hình HD "ở Việt Nam" độ phân giải tối đa chỉ dừng lại ở mức 1080i thôi bác, 720p hay 1080i nhìn chung tương đương nhau, và tuỳ chương trình mà nhà sản xuất dùng 720p hoặc 1080i.
Cho nên khi xem 1080i hay 720p trên TV Full HD 1080p hay HD Ready 736p kích thước từ 32" đến dưới 42", với mắt thường sẽ không nhận ra có sự khác biệt.
Cho em hỏi mấy kênh K+ HD họ phát thì là phát chất lượng tương đương 720 hay 1080 nhỉ, có cần Full HD mới cảm nhận được hết ko hay là HD ready cũng ổn rồi

dinhkimdung92

Mắt e cận, chỉ cần đeo kính vào đã thấy đời khác hẳn, nhưng e thấy xem HD vẫn có khác biệt mà, cảm giác sống động hơn ấy!

ĐANG PHÂN VÂN GIỮA ĐẦU VTC SH9 VÀ TRUYỀN HÌNH AVG, GIỜ NGHE AVG CHUYỂN KÊNH CHẬM THÌ THÔI, ,,, DÙNG VTC VẬY

chậm cũng bình thường bác ợ. quan trọng là tiêu chí của bác là gì? như bác chủ thớt đã phân tích rõ ràng và chuẩn xác tớt 90% là thích giá rẻ và xem thời sự và các kênh chính thì dùng AVG, thích phim ảnh và các chương trình giải trí nước ngoài, không cần xem nhiều bóng đá, muốn giá rẻ thì dùng VCTV, thích hình ảnh xem nét căng và bóng đá tẹt ga thì K+.... tóm lại là mỗi cái có thế mạnh riêng và nhu cầu của bác phù hợp với cái nào thì bác chọn cái đó. chúc bác may mắn

pieke

Re: Ðề: Đánh giá các dịch vụ truyền hình HD của AVG, HCTV, K+,VCTV, VTC

Mắt e cận, chỉ cần đeo kính vào đã thấy đời khác hẳn, nhưng e thấy xem HD vẫn có khác biệt mà, cảm giác sống động hơn ấy!

chuyện. xem HD tất nhiên phải khác với xem thường chứ bác. thế ng ta mới quảng cáo suốt "hình ảnh sắc nét âm thanh sống động". nếu bác tinh mắt như thế thì có lẽ bác nên dùng K+ là phù hợp, cho bác tha hồ mà soi mụn mấy ẻm trên đấy

vo7210

Well-Known Member

Các bác nói ấy chứ, nhà em cũng dùng Truyền hình An Viên, thấy chuyển kênh có lâu đâu, có thể do em đã quen. :)
Các bác chưa biết đó thôi, đã là truyền hình số thì vấn đề chuyển kênh chậm, và chờ load khung hình ở nội dung số là điều khó tránh khỏi, đặc biệt là khi sử dụng chuẩn nén MPEG-4 H.264 như Truyền hình An Viên.

CHUYỂN KÊNH CHẬM:
Thí dụ "Khi các bác muốn chuyển kênh 11, thì các bác chỉ bấm 11 và chờ một lúc... cho đầu thu nó hết thời gian nhận số mới chuyển kênh" Phải thế đúng không..?
Nếu ai đã từng dùng các đầu DVD/MIDI Karaoke hoặc các đầu thu kỹ thuật số nói chung thì việc chậm này rất bình thường và không có gì gọi là khó chịu, nhà em có một cái MIDI Karaoke của Arirang, mỗi khi chuyển qua MV khác cũng phải chờ nó hết thời gian nhận số mới chuyển.
Muốn nhanh thì các bác bấm thế này: Thí dụ: chuyển qua kênh 52 hoặc 200, các bác bấm 0052 hoặc 0200, thì đầu thu sẽ chuyển qua nhanh hơn so với khi các bác chỉ bấm 11 hoặc 200, vì khi đầu thu nhận đủ số (tối đa 4 số) thì nó sẽ chuyển kênh ngay, thay vì phải chờ hết thời gian nhận số, tầm hơn 1s. Đây là cách chuyển kênh nhanh nhất rồi.

HÌNH ẢNH NHƯ QUAY CHẬM SAU KHI CHUYỂN KÊNH:
Còn việc chậm hình sau khi chuyển kênh, đối với nội dung số (ở đây là truyền hình số) dùng chuẩn nén MPEG-4 thì việc chậm hình sau khi chuyển kênh như thế là điều khó tránh khỏi, tuy là việc này phần cứng và phần mềm có thể khắc phục, nhưng chỉ giảm một phần nào thời gian chậm thôi, không thể nào nhanh được hết. Nếu ai đã xem phim HD nén chuẩn MPEG-4 sẽ xem biết điều này, với HTPC cấu hình mạnh gấp vài lần cái đầu thu truyền hình số còn bị đen màn hình một vài giây mới hiển thị hình ảnh. Khi chưa đủ khung hình sẽ bị chậm như thế cho đến khi đủ khung hình thì hình ảnh sẽ hiển thị bình thường, đối với đầu thu của Truyền hình An Viên thì việc chậm hình này là khoảng tầm 2s.
Các bác có thể tuỳ chọn cách chuyển kênh trong phần Cài đặt, là Đóng băng hoặc Trống.
Đóng băng thì khi chuyển kênh mới sẽ hiển thị hình ảnh ngay nhưng sẽ bị chậm (như đã nói ở trên).
Còn Trống thì khi chuyển kênh mới sẽ không hiển thị hình ảnh ngay mà màn hình sẽ đen và chờ đủ khung hình thì hình ảnh mới được hiển thị, chế độ Trống này khá khó chịu dùng chế độ này chuyển kênh nhiều một chút chóng mặt, tốt nhất các bác nên để chế độ Đóng băng.

Các bác ở đây dùng Truyền hình An Viên đã hiểu được phần nào về việc "Chuyển kênh chậm" và "Hình cảnh bị chậm sau khi chuyển kênh" chưa nhỉ..?

Đã hiểu rồi bác ạ! Nhưng vấn đề không hiểu là tại sao K+ HD và đầu thu VTC HD05 lại chuyển kênh nhanh vèo vèo!!!

dinhkimdung92

Đã hiểu rồi bác ạ! Nhưng vấn đề không hiểu là tại sao K+ HD và đầu thu VTC HD05 lại chuyển kênh nhanh vèo vèo!!!

theo e thì tiền nào của nấy,c ái gì nhiều tiền mà chất lượng chả tốt hơn, cứ thử bỏ tiền ra mà tivi cứ chậm với bị nhiều sóng xem,ai muốn dùng nữa

sokita

Member

SH9 thì bác so với gói nào của AVG, em thấy nó thua AVG hoàn toàn đó

---------- Post added 14-10-2013 at 17:39 ----------

Bác chuyển mấy kênh MPEG4 thấy nó chậm đấy ạ

tan_huy_93

Well-Known Member

Kênh nào nén MPEG-2 thì sẽ nhanh bác, mà chỉ nhanh hơn một tẹo so với MPEG-4 nhưng không đến nỗi vèo vèo đâu.
Bác nào dùng số mặt đất Truyền hình An Viên trước đây thu được các kênh số mặt đất của VTC phát khi chuyển đổi các kênh sẽ nhận ra điều này.
Truyền hình số sẽ không nhanh như truyền hình tương tự (Analog).

dinhkimdung92

bác tan-huy_93 còn trẻ mà am hiểu quá, khâm phục, chả bù cho e chỉ biết xem với xem

pieke

Re: Ðề: Đánh giá các dịch vụ truyền hình HD của AVG, HCTV, K+,VCTV, VTC

nếu bóng bánh thì k+ HD mà thích đa dạng nhiều chương trình thì vtvcab HD nói thật e thấy chương trình của họ phong phú nhất chỉ trừ 2 kênh cab5, 7 toàn phim vớ vẩn phục vụ khách hàng thì e rất hài lòng

thế em thik vừa có bóng bánh nhiều vừa có phim phọt nhiều thì dùng cái gì hả bác? : D

vo7210

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Đánh giá các dịch vụ truyền hình HD của AVG, HCTV, K+,VCTV, VTC

thế em thik vừa có bóng bánh nhiều vừa có phim phọt nhiều thì dùng cái gì hả bác? : D

Bóng đá lựa chọn duy nhất chỉ k+ mới đáp ứng đầy đủ, phim thì các đài gần như nhau cả thôi, đó là nói về truyền hình ,còn xem phim VOD thì xài thêm ZTV là hợp lý.

dinhkimdung92

Bóng đá lựa chọn duy nhất chỉ k+ mới đáp ứng đầy đủ, phim thì các đài gần như nhau cả thôi, đó là nói về truyền hình ,còn xem phim VOD thì xài thêm ZTV là hợp lý.

ều, thế giá cước thế nào hả bác? Mấy cái này toàn phải kết hợp nhờ :( rắc rối quá, thấy dạo này K+ chiếu thêm mấy chương trình giải trí, mẹ em toàn tranh xem chương trình nấu ăn "bếp của mẹ", bố thì xem "đến từ sao Kim" chị thì "ông hoàng giải trí" có khi sắp chiếm luôn cái tivi của e rồi

tan_huy_93

Well-Known Member

Kết hợp thế chi cho rắc rối lại tốn kém bác..?
Để xem bóng đá cái gọi là chính chủ và để thể hiện sự phí phạm thì K+, cái này là tất nhiên và khỏi phải bàn. Nếu chính chủ với bác không phải vấn đề gì to tác thì lấy cái tiền lắp K+ thêm vào một chút để lắp một đường truyền cáp quang tốc độ khá để xem sopcast.
Còn phim HD thì đường truyền nói trên và tải phim ngay trên HDViệtNam này nhé bác, hoặc là bác qua bên Kites.

Kinh tế nhất và đỡ rắc rối là bác đừng lắp K+ và ZTV như bác ở trên nói, mà bác hãy lắp một đường truyền cáp quang, vì đơn giản chúng ta cần nhiều thứ hơn chứ không chỉ là bóng đá.
ều, thế giá cước thế nào hả bác? Mấy cái này toàn phải kết hợp nhờ :( rắc rối quá, thấy dạo này K+ chiếu thêm mấy chương trình giải trí, mẹ em toàn tranh xem chương trình nấu ăn "bếp của mẹ", bố thì xem "đến từ sao Kim" chị thì "ông hoàng giải trí" có khi sắp chiếm luôn cái tivi của e rồi

pieke

Re: Ðề: Re: Ðề: Đánh giá các dịch vụ truyền hình HD của AVG, HCTV, K+,VCTV, VTC

nói như bác thì phương án dùng K+ xong xài thêm ZTV là hợp lí nhất ạ?

thế này là nhà bác dùng K+ rồi còn gì bác còn hỏi làm gì nữa. hay bác đangg có định định dùng thêm cái nào nữa?

Bên trên