Dàn karaoke mẫu của thành viên

manhthang

Huyền Thoại
Vừa để giữ lời hứa review bộ karaoke em mới sắm nhờ sự tư vấn của các bác lkcuong, dh201hy và bác thao_prosound bên VNAV, topic này cũng nhằm mục đích giới thiệu các bộ karaoke của các thành viên HDVN làm tài liệu tham khảo cho các bác đang và sắp chuẩn bị sắm, tránh việc phải trả lời đi trả lời lại nhiều lần cho nhiều bộ có mức đầu tư như nhau.
Em xin mở màn trước:

Bộ karaoke ở mức "pro" với mức đầu tư khoảng 60tr, em xin phép không nêu giá cụ thể vì giá cả có thể biến động, có thể các bác còn mua được rẻ hơn em.

Pow Peavey CS400
Equalizer Peavey Q215
Effect Behringer FX2000
Đầu karaoke California 888NA

Mixer Soundcraft EPM6
Đầu karaoke Oppo KD809

Loa JBL RM10 II

Loa Bose 301 V

Sub hơi và overcross amplifier M3
PC và kho karaoke khoảng 7000 bài

Pow Peavey CS400 là hàng chuyên nghiệp chạy 16 sò sắt nên công suất mạnh mẽ, kéo 2 đôi Bose 301 V và JBL RM10 II dư sức.
Equalizer Peavey Q215 lọc âm rất tốt và chuẩn, gạt fade nào cảm nhận rõ ràng fade đó, kết nối với CS400 hoàn toàn bằng dây balanced, hiện đang sử dụng làm Equalizer chính vì nền nhạc DVD, VCD chạy từ PC chất lượng nhiều bài không cao.
Effect Behringer FX2000 là best choice trong tầm tiền dưới 4tr, hiệu ứng tốt, chạy dual engine nên dễ dàng kết hợp giữa reverb và echo, dễ sử dụng, nhiều chương trình lập sẵn và thông số người dùng.
Đầu karaoke California 888NA tuy chưa phải là mẫu cao cấp nhất nhưng cũng ở mức khá với mức giá vừa phải, chất lượng âm thanh tốt, đĩa cập nhật khá thường xuyên.
Đầu karaoke Oppo KD809 chạy nền nhạc MP3 bằng nhạc của chính các ca sĩ, có lời ca, nhiều chế độ hát cho người mới tập đến pro.
Mixer Soundcraft EPM6 bàn mixer chuyên nghiệp 6 line thích hợp dùng cho gia đình không cần quá nhiều kết nối với chi phí vừa phải.
Loa JBL RM10 II chất âm mạnh mẽ, uy lực, bass căng tròn nghe chắc mà không mệt, nhược điểm là treble hơi gắt và trung bình thường. Dùng làm loa chính để thể hiện nền nhạc rất tốt.
Loa Bose 301 V ngược lại với RM10 II, 301 V có chất tiếng ngọt ngào, mềm mại cho lời hát rất tốt, nhược điểm là treble bình thường, bass mềm nên hơi yếu. Kết hợp với RM10 II quả là 1 cặp trời sinh, ưu điểm của cặp này vừa vặn bù đắp cho ưu điểm của cặp kia.
Sub hơi và overcross amplifier M3 mức đầu tư thấp với hiệu quả cao, sử dụng hỗ trợ khi cần "ép phê", bình thường 1 đôi RM10 cũng đủ.
PC và kho karaoke khoảng 7000 bài ưu điểm hàng đầu là bài hát cập nhật cực nhanh tuy nhiên chất lượng không đồng đều cho nguồn thu thập từ nhiều đĩa có chất lượng khác nhau. Khó sử dụng với nhiều người, cách chọn bài tuy nhanh nhưng hơi bất tiện do phải dùng đến bàn phím và chuột.

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Dàn karaoke mẫu của thành viên

Lưu ý khi mua đồ phải xác định rõ nguồn gốc, tránh mua phải hàng giả hàng nhái.
Ví dụ loa JBL của nhà pp PGI, Bose của Nguyễn Vĩnh Hoàng, Shure của Sao Việt, Jaguard của Sóng Nhạc, ..... nhưng việc đến từng nhà phân phối để mua cho đủ 1 bộ karaoke là không khả thi vì:
- các nhà phân phối nằm ở 2 đầu đất nước Hà Nội, HCM không thuận tiện cho người ở xa.
- phải mất công đến từng nơi mới mua đủ đồ mà không thử phối ghép được.
- giá bán lẻ của nhà phân phối thường cao hơn đại lý.

Chính vì vậy các bác nên tìm các cửa hàng uy tín để mua 1 chỗ cho gọn, có đủ bộ mình cần mua để phối ghép thử và giá tốt. Bài viết này không nhằm lăng xê hay quảng cáo cho cửa hàng nào cũng như nhà phân phối hay thương hiệu nào. Em chỉ đưa ra 1 bộ có sẵn cho các bác tham khảo theo mức giá và nhà đại lý em đã mua và cảm thấy hài lòng về chất lượng.

Nói luôn cho các bác đỡ phải hỏi lại, các thiết bị trên em mua tại Tầm Nhìn Số, Trương Nghĩa và Bảo Dương do mua nhiều lần.

Về micro, bài viết trên em chưa nhắc đến vì đang dùng tạm Shure LX88 II tàu hehe, đang đợi báo giá Sennheiser và Guinness bên Trương Nghĩa em mới hoàn thiện nốt, dự trù kinh phí cho mic khoảng 4-5tr.

Lưu ý thêm cho các bác muốn mua thêm sub: trước khi mua thêm sub các bác nên cân nhắc tới phương án dùng 2 đôi loa nếu như không gian lớn. Hiệu quả của việc dùng 2 hoặc hơn số lượng đôi loa sẽ tốt hơn nhiều lần bổ sung độ dày âm thanh bằng sub vì sub chỉ giải quyết mỗi khoản tức ngực trong 1 phạm vi hẹp chứ không cho âm thanh tràn ngập như dùng nhiều loa.
Bộ karaoke em để ở phòng khách có diện tích hơn 50m2, chiều cao gần 4m, có không gian mở nhưng dùng 2 đôi là khá đủ, hiếm khi phải dùng đến sub.

Chỉnh sửa lần cuối:

dh201hy

Well-Known Member

Oa, bác manhthang mở hàng đầu năm hoành tráng quá. Em nghĩ topic rất hay, có nội dung tham chiếu cho bác nào chuẩn bị sắm thiết bị. Không kể hàng có "pro" hay không, miễn là thoả mãn thú ca hát là được rồi

Các bác khác cũng show thôi.

manhthang

Huyền Thoại

Topic này nhằm mục đích giới thiệu các bộ karaoke của thành viên HDVN nhằm làm dàn tham khảo cho các thành viên đang và chuẩn bị sắm vì vậy mong các bác giới thiệu qua về hạng mục cũng như tổng mức đầu tư để làm tài liệu tham khảo nhé.
Để tiện cho việc theo dõi topic:
Các bài viết hỏi đáp về thiết bị vui lòng sang topic Làm thế nào sắm được bộ karaoke gia đình ưng ý???
Các bài viết hỏi đáp về cắm rút, tinh chỉnh thiết bị vui lòng sang topic Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)
Cảm ơn và chúc tất cả thành viên box karaoke vui vẻ và sắm được bộ dàn giải trí như ý.

duytungstar1

Hum nay chủ nhật mới có time chụp vài tấm ảnh để review cùng các bác cho topic thêm rôm rả.bộ của e đơn giản lắm mong các bác đừng cười e nhaX_X

Đầu tiên là con âm ly tích hợp JBL RMA 220 và đầu phát Sonca SK 8000 HDD:

dau phat+amply.jpg

Con RMA220 này theo lỗ tai trâu của e thì thấy nghe nhạc và hát KOK cũng rất hay vì có lẽ level thưởng thức âm nhạc của e ko cao.
Con SK8000 HDD e để nghe nhạc phát từ hdd đỡ phải dùng đến đĩa nên cũng tiện

Đây là đôi loa Bose seri 3 sịn dùng để hát KOK rất hay:
bose 301 v3.jpg
Loa JBL RM101 để hát hò không phải lăn tăn:
View attachment 44306
Loa trầm JBL ES250P: khi nào hứng lên mới bật vì phòng e nhỏ có 16m2 nên bật to rung het phòng và tức ngực lắm
Và đây là Mic Audix OM2 phải nói là để hát hò con này rất là tuyệt vời theo cảm nhận của e mà ko sợ mua phải hàng china,vì e thấy trên thị trường hình như ko làm nhái e này
View attachment 44308
Và đây là toàn cảnh những thiết bị cỏ của em:
View attachment 44309
Sau cùng e xin đưa ra giá cụ thể các thiết bị của e đã mua để các bác tham khảo:
-Amply JBL RMA 220 = 17t PGI
-đầu phát Sonca sk8000 hdd = 5.2t sonca
-loa bose 301 serie 3 = 12t 2rnd
-loa jbl rm101 =12,5t PGI
-subwoofer jbl es250p =10t PGI
-micro audix om2 =2.6t made in usa

Nguồn phát karaoke em không chơi nhạc MIDI của SONCA mà dùng laptop+hdd ngoài với dữ liệu khoảng 20000 bài hầu hết định dang VOB,MKV mà e sưu tầm từ các trung tâm PBN,ASIAN,LV,VAN SON, SAIGON YE...còn những các bài nhạc trẻ nóng hổi thì down từ YOUTUBE HD và còn tìm tòi từ rất nhiều nguồn khác.....

Chỉnh sửa lần cuối:

lkcuong

Hôm nay em đã có thời gian và thiết bị để ghi lại phần thiết bị KOK và post lên để các bác tham khảo.

Đầu tiên là toàn cảnh nhà em, toàn đồ cỏ, hehe.... Ở dưới cùng cái kệ để màn hình là em để cái VietKTV đấy ạ. Em để thế cho nó mát, kô lo bị nóng.

Đây là 3 thiết bị chính gồm có mixer, effect, amp và túi 2 micro shure SM58 bên cạnh.

Thiết bị mixer (trái tim của dàn KOK nhà em và là thiết bị đắt nhất trong dàn nhà em :D ). Loại em dùng là Allen and Heath ZED 12FX, dòng rẻ tiền của hãng A&H của Anh. Hàng rẻ tiền nên made in china thôi ạ. Em lấy con này là 410$ do bác F1 bên VNAV cung cấp.

Từ mixer em dùng cổng AUX1 out để send tín hiệu sang Effect TC M2000 và lấy về vào 2 đường Insert L & R. Đặc điểm của cái này là không chỉnh được EQ cho tín hiệu vào mà có sao dùng vậy. Nếu dùng 2 cổng mic thay thế, vặn PAN về 2 bên L R tương ứng sẽ có thể điều chỉnh thêm được tần số cho phù hợp. Ngoài ra, nếu bác nào thích nghịch có thể vặn AUX1 ở kênh đó lên thì tín hiệu sẽ chồng tín hiệu, cũng khá hay, tuy nhiên cái này sẽ gây ra hiện tượng hú rít.

Effect em lấy con TC M2000 của bác F1, cái này bác ấy đã dùng rồi. Cái này có đặc điểm là có 2 engine và có nhiều chế độ kết hợp. Hệ thống Effect có sẵn cũng rất phong phú. Có thể kết hợp cả reverb và delay trên thiết bị này.

Thiết bị em mới thay thế là con amp Sansui AU707D. Con này mấy ông chuyên nghe nhạc thì chê tiếng khô, không hay, khó ghép. Nhưng em thấy ghép vào đôi loa KOK nhà em cho hiệu quả bất ngờ, bass đập rầm rầm khi bật loudness, khỏi cần sub luôn. Con này khi bật em để vol tầm 12h.

Cuối cùng là đôi loa Bose 301. Đôi loa này cụ nhà em mua đồ cũ từ lâu lắm rồi, kèm với cả cái amply hát KOK nữa. Cái này thỉnh thoảng nhà em vẫn bật để tra tấn hàng xóm mấy thể loại rock rap ở dưới tầng 1 :D Hôm đã có ông sang nhà em mở ra xem và bảo đôi loa nhà em là hàng fake nhưng cũng chả sao vì em vẫn hát tốt, vẫn hay. Tuy nhiên, đôi loa này em thấy công suất hơi thấp, khi nào em hát chay (không bia rượu gì thì thấy bình thường), nhưng khi có bia rượu vào thì cảm thấy âm thanh vẫn hơi nhỏ, chưa đc đã lắm :D. Chắc em sẽ kiếm đôi loa nào công suất ít nhất 150W thì mới vừa.

Tạm thời đến giờ là em xong giai đoạn 1 đầu tư hệ thống KOK. Tổng đầu tư cho giai đoạn này khoảng gần 30m. Trong tương lại em sẽ đầu tư tiếp:
- 1 đôi loa 3190 hoặc RM10II (vẫn đang lăn tăn giữa 2 con này).
- 1 cục công suất chuyên nghiệp,.
- 2 cục EQ, 1 cục cho micro và 1 cục cho tổng
Toàn bộ chỗ này chắc cũng phải hơn 30m nữa. Dự kiến toàn bộ dàn KOK sẽ khoảng 60m.

P/S: D3k nên chụp ảnh hơi bị noise, các bác thông cảm :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Archos7

em lập top hỏi định sắm bộ kok chơi tết khoảng 15 củ mà chả bác nào tư vấn giúp, chắc tại em mem mới:(, em để tạm ở đây nếu chưa đúng thì bác manhthang chuyển sang top khác giúp em.

chauint

Active Member

bác Thắng dùng tới 4 cái loa cơ ah

manhthang

Huyền Thoại

em lập top hỏi định sắm bộ kok chơi tết khoảng 15 củ mà chả bác nào tư vấn giúp, chắc tại em mem mới:(, em để tạm ở đây nếu chưa đúng thì bác manhthang chuyển sang top khác giúp em.

Không ai phân biệt người mới hay người cũ cả bác ạ, có điều bác lập topic vào đúng lúc HDVN đang nâng cấp, anh em vào đọc bài còn khó thì làm sao mà trả lời các câu hỏi được.
Bác nên tham khảo các topic có nội dung tương tự trước khi có bác nào đó trả lời topic của bác.
Lưu ý giúp em lần nữa là nên đặt câu hỏi trong topic hỏi đáp sẽ có câu trả lời nhanh hơn là lập 1 topic mới hay post trong 1 topic có nội dung hoàn toàn khác.

lytamhoan

Member

Em cũng giới thiệu dàn Karaoke cỏ của em ạ
Đây là hình tổng thể

Đầu KOK : em dùng đầu AR 3600, em đã thử nhiều đầu KOK rồi, từ vitek, cali, Sonca , Ariang DH 3600, sau cùng em dừng lại ở con này ạ. Về âm thanh tương đối chuẩn, nhất là hòa âm thì hay hơn mấy hãng kia, đồng thời cũng phổ biến ở các chỗ kinh doanh KOK nên bạn bè dễ hát.
Amply em dùng con Paramax SA999XP, vì em thấy này hát cũng tốt, không sợ hàng nhái
Miccro không dây Suboss, hát tàm tạm,
Loa tranh, hát tiếng trung thực, ít bị hú.
Sub yamaha 515

Chỉnh sửa lần cuối:

mrchim

Member

Hoan hô các bác! Những topic thế này giúp đỡ em rất nhiều. Em cũng đang nghiên cứu để setup một bộ cho gấu nhà ạ.

phuocmobile

Well-Known Member

Em dọn nhà xong em cũng trưng hàng để các bác tư vấn thêm :) wait.....

Nhà em cũng vừa sắm bộ karaoke cùi post lên để các bác tư vấn thêm dùm.Gồm:
loa bose 301_V
amply boston pa-1100II
đầu vitek VK-350
mic guinnes MU-200
và cuối cùng là loa sup sas SUB-300

thank mọi người nhìu ^^

megaultima

Active Member

loa bose 301_V
amply boston pa-1100II
đầu vitek VK-350
mic guinnes MU-200

thank mọi người nhìu ^^

Sao con amply Boston 1100 II của Bác lạ nhỉ ?

Cho em dành chỗ để up dàn cùi của em lên luôn nhé hehe ....

caonha

loa bose 301_V
amply boston pa-1100II
đầu vitek VK-350
mic guinnes MU-200

thank mọi người nhìu ^^

Bác sử dụng mic guinness thấy thế nào hả bác?

Bác sử dụng mic guinness thấy thế nào hả bác?
Nhà em dùng thấy cũng ổn bác ak, hát tiêng ấm và trong. Chắc nhà em cũng toàn người hát bình thường vui vẻ thui lên thấy cũng được, em thấy bảo muốn hay thì dùng mic có dây bác ak nhưng em thấy có dây nó ko tiện lắm lên dùng mic không dây cho gọn nhẹ.

Thiếu mấy món rồi :D, compressor, EQ đâu pác :p, muốn có thêm chút hương vị "biểu diễn" thì làm thêm cục effect nữa hát nó mới sướng :)).

phuocmobile

Well-Known Member

Hệ thống karaoke của em đây ạ :

1; Nguồn phát HTPC khoảng 10000 bài hát
2; Amplifer Jarguar 506N
3; Loa JBL-RM10II & Bose 301V
4; Subwoofer Velodyne DEQ-10R
5; Micro không dây UHF99
[video=youtube_share;iF5PHK_oVTM]http://youtu.be/iF5PHK_oVTM[/video]

Chỉnh sửa lần cuối:

denon 1500ae làm pow quá ok , làm quả mixer bàn đi bác .

Bên trên