Dàn còi của thành viên HD THÁI NGUYÊN

chucuoihp

Member
Ðề: Dàn còi của thành viên HD THÁI NGUYÊN

Gỗ phooc này lên đèn nhìn gồ ghề quá bác ơi. Đầu tư thêm giấy dán tường cho nó đẹp.
Chi phí làm cách âm mất bao nhiêu vậy bạn. Đóng cửa bật nhạc có thoát tiếng nhiều không. Mình đang tính chuyển phòng giải trí sang phòng riêng nhưng vẫn ngại khoản cách âm quá

buithaihai

Active Member
Ðề: Re: Dàn còi của thành viên HD THÁI NGUYÊN

Cá nhân em thấy giấy dán tường màu ghi vs màu gỗ kô hợp nhau lắm và cũng kô hợp vs màu của 2 cặp loa trước của bác, phòng bác khá rộng em nghĩ bác có điều kiện thì nên đầu tư em màn chiếu to to 1 tí (nếu đc thì bác làm luôn con màn chiều dài bằng kích thước chiều rộng căn phòng) và 1 em máy chiếu tương xứng.
P/s: Chả bít tới bao h em ms có đc 1 phòng "Multimedia" như của bác :(

Gỗ phooc này lên đèn nhìn gồ ghề quá bác ơi. Đầu tư thêm giấy dán tường cho nó đẹp.
Chi phí làm cách âm mất bao nhiêu vậy bạn. Đóng cửa bật nhạc có thoát tiếng nhiều không. Mình đang tính chuyển phòng giải trí sang phòng riêng nhưng vẫn ngại khoản cách âm quá

Cảm ơn các bạn đã tư vấn.

Bạn nhìn kỹ ảnh tổng thể đầu tiên của mình thì sẽ thấy có 1 dây điện thò ra ở phía trên, đấy là dây nguồn dành cho phông chiếu. Tivi mình đã cố ý thiết kế nằm thụt vào trong hốc để sau này phông chiếu phủ xuống sẽ không vướng tivi. Mình dự định sẽ sử dụng phông chiếu HD loại 120" (kích thước 265 x 150cm), trùm ra mỗi bên hốc khoảng 10cm.

Giấy dán tường là mình dán tạm cho sạch để kịp sử dụng mấy ngày tết, còn thiết kế của mình là toàn bộ tường sẽ sử dụng gỗ tiêu âm, tường hiện tại chỉ là lót trong thôi.

Toàn bộ phần cách âm mình mua vật liệu hết khoảng gần 8tr (bao gồm cả sàn), còn công thì không mất vì mình tự làm. Cửa thì mình làm 2 cửa, 3 lớp kính nên cũng giảm được khoảng 70-80% âm thanh lọt ra ngoài.

vtv3hd

Member
Với phòng này mà lại có ý định xem 3D thì bác nên tính phuong án làm luôn màn chiếu 150-200" đừng mua tv 60" xem 3d chán lắm

buithaihai

Active Member

Với phòng này mà lại có ý định xem 3D thì bác nên tính phuong án làm luôn màn chiếu 150-200" đừng mua tv 60" xem 3d chán lắm

Thực ra cũng có ý tưởng như bác nói, nhưng sợ lực không đủ bác ạ.

do_long_khach

Well-Known Member

Dải đèn xanh mình làm để xử lý ánh sáng chứ không phải đèn trang trí, vì khi xem tivi ánh sáng thay đổi liên tục, rất nhức mắt. Trên ảnh là mình chụp để chia sẻ anh em nhìn cho rõ thôi, chứ còn khi xem phim chỉ có ánh sáng xanh mờ mờ, hoàn toàn toàn không ảnh hưởng gì cả.

Quan điểm của mình cũng giống bạn, làm đèn nền sau tấm treo tivi làm giảm sự tập trung vào tivi, rất khó chịu. Toàn bộ khu vực tivi chỉ có một dải led hắt duy nhất dưới gầm kệ để thiết bị, ngoài ra không để đèn gì hết, kể cả dèn led của ampli mình cũng dán băng dính đen che đi.

Hiện tại phòng mình các bóng đèn mới chỉ là để chiếu sáng, còn đèn trang trí sau này mình mới làm, đang dự kiến là đưa hắt trong tủ rượu và sử dụng tranh điện.

Nói thật lòng em cũng xem nhiều phòng HT của Tây, ko thấy ai lắp đèn led thế đâu bác. Hay nói đơn giản như ngoài rạp cũng có thấy led kiểu ấy đâu. Dĩ nhiên còn tùy gu của bác nữa ạ.

Em góp ý thêm chút là phòng đó bác lát hết tường bằng gỗ tiêu âm thì xem phim ko sao chứ nghe nhạc tiếng có thể sẽ bị khô đấy ạ.

chucuoihp

Member

Thực ra cũng có ý tưởng như bác nói, nhưng sợ lực không đủ bác ạ.

Mình có đi tham khảo về vd 3D thì rút ra kinh nghiệm là nên đầu tư máy chiếu mới hợp. Hiệu ứng 3D trên màn hình to xem nó mới đã chứ mấy em 47" xem vẫn bé quá không được khoái cho lắm. Chi phí đầu tư proj 3D và màn tầm 25tr.

Mình không thích ốp gỗ tiêu âm lắm, tiền đó chuyển sang đầu tư phần nhìn và âm thanh sẽ phù hợp hơn. Bạn có thể tham khảo 1 số cột tiêu âm góc 2nd giá cũng khá rẻ. chỉ cần 1 số điểm là ok rồi.

buithaihai

Active Member

Nói thật lòng em cũng xem nhiều phòng HT của Tây, ko thấy ai lắp đèn led thế đâu bác. Hay nói đơn giản như ngoài rạp cũng có thấy led kiểu ấy đâu. Dĩ nhiên còn tùy gu của bác nữa ạ.

Em góp ý thêm chút là phòng đó bác lát hết tường bằng gỗ tiêu âm thì xem phim ko sao chứ nghe nhạc tiếng có thể sẽ bị khô đấy ạ.

Tính mình thích những cái lạ và độc, không mấy người làm. Mình tham khảo nhiều đúng là không thấy ai lắp đèn led như vậy. Nhưng trong thực tế sử dụng mình thấy rất hiệu quả trong việc xử lý ánh sáng của tivi nên chắc sẽ không thay đổi thiết kế.

Còn về phần tiêu âm nếu mà xảy ra hiện tượng như bạn nói thì mình sẽ tìm hiểu và sử dụng gỗ tiêu âm ở một số điểm, còn lại thì bọc gỗ thường.

Mình có đi tham khảo về vd 3D thì rút ra kinh nghiệm là nên đầu tư máy chiếu mới hợp. Hiệu ứng 3D trên màn hình to xem nó mới đã chứ mấy em 47" xem vẫn bé quá không được khoái cho lắm. Chi phí đầu tư proj 3D và màn tầm 25tr.

Mình không thích ốp gỗ tiêu âm lắm, tiền đó chuyển sang đầu tư phần nhìn và âm thanh sẽ phù hợp hơn. Bạn có thể tham khảo 1 số cột tiêu âm góc 2nd giá cũng khá rẻ. chỉ cần 1 số điểm là ok rồi.

Mình định là sẽ đầu tư màn 3D 60", nhưng sẽ tham khảo về phần 3D như bạn nói. Đúng là xem 3D sử dụng Project thì còn gì bằng.

Về phần tường thì mình vẫn sẽ bọc gỗ, vì mình rất thích sử dụng gỗ, trông phòng sẽ rất sang trọng. Nếu đầu tư 3D chỉ tầm 25 tr thì lo gì phần bọc gỗ.

Hung082012

Bác up quá chi tiết. Khâm phục tinh thần trách nhiệm của bác chủ. Bác phấn đấu làm em TV to to một chút là đỉnh luôn.

buithaihai

Active Member

Bác up quá chi tiết. Khâm phục tinh thần trách nhiệm của bác chủ. Bác phấn đấu làm em TV to to một chút là đỉnh luôn.

Cảm ơn bác. Năm nay đang phấn đấu 60". Cố gắng đôi năm nữa gom đủ lúa cho máy chiếu.

đọc bài bác em tưỡng đang xem thuyết trình của nhóm tiếp thị nào :)) (j/k)
phòng bác làm công phu quá. Mà bác cho em hỏi cái sàn làm vậy nước hay gì co thấm không bác ? nếu có thấm xử lý kiu sao ?

meamthanh11

Active Member

từ từ lên đồ là rực rỡ luôn nè

buithaihai

Active Member

đọc bài bác em tưỡng đang xem thuyết trình của nhóm tiếp thị nào :)) (j/k)
phòng bác làm công phu quá. Mà bác cho em hỏi cái sàn làm vậy nước hay gì co thấm không bác ? nếu có thấm xử lý kiu sao ?

Hì, mình là giảng viên nên quen viết kiểu soạn giáo án.
Sàn mình là gỗ công nghiệp, vết ghép rất khít, nước đổ ra lau ngay không vấn đề gì. Nhưng nói chung mình ít để đồ có chất lỏng trong phòng, vì dưới sàn mình làm hộp kỹ thuật để cắm mic, dây USB và dây HDMI kết nối máy tính bảng.

minhjp

Well-Known Member

Chúc mừng Bạn có bộ dàn ngon , riêng biệt , phòng của bác đẹp và rộng rãi quá ~ same same diện tích lớn hơn phòng mình 1 chút

Kiếm 2 sub nữa đi cho film hoành tráng bạn :)

buithaihai

Active Member

Chúc mừng Bạn có bộ dàn ngon , riêng biệt , phòng của bác đẹp và rộng rãi quá ~ same same diện tích lớn hơn phòng mình 1 chút

Kiếm 2 sub nữa đi cho film hoành tráng bạn :)

Cảm ơn bạn. Kế hoạch năm nay là đầu tư đủ bộ 5.1 bạn ạ. Dây loa thì để sẵn rồi, có thể để 2 sub 2 bên luôn.

giomua

Well-Known Member

Thế này mà Hải gọi là CÒI sao

binhlinhgiang

Re: Ðề: Dàn còi của thành viên HD THÁI NGUYÊN

Chúc mừng chú Hải nhé, khi nào chú đầu tư bộ khác để a đôi loa Paramax nhé, không thì nhờ chú lấy hộ a đôi loa Paramax vậy

buithaihai

Active Member

Chúc mừng chú Hải nhé, khi nào chú đầu tư bộ khác để a đôi loa Paramax nhé, không thì nhờ chú lấy hộ a đôi loa Paramax vậy

Anh lấy không? Anh Đằng cũng đang máu lấy đấy. Hôm nào rảnh qua em test thử. Nếu lấy thì để em nhờ anh của em đặt cho rồi chuyển lên một thể.

theaminh81

Well-Known Member

Vì mẹ con nhà GẤU thích karaoke nên phải đầu tư bộ karaoke trước, sau này mới có cớ để đầu tư thiết bị mà không bị kêu ca.

Phòng đẹp và công phu tuy nhiên nhìn qua chỗ các khớp nối giữa tường với trần, hình như có đường vân gì đấy chưa đẹp lắm bác nhỉ, cái dàn led bác để phía trên trong cũng k hợp nhìn k pro lắm, vài lời chia sẽ đừng ném em

Bên trên