Cùng nhau làm khởi động từ cho Biến áp cách ly

lan806

Well-Known Member
Ðề: Cùng nhau làm khởi động từ cho Biến áp cách ly

Nhưng mà bóng CB củ chuối nó sập tận ngoài cột điện thì làm thế nào bác ơi :)
Hôm nay em vừa đổi con SSR của Hàn Quốc, chiều về thử xem sao.

justbenice

Moderator

Cái bóng đèn nó tải bớt áp tăng đột ngột do bật BACL rồi nên bác để cái bóng đó trước cái biến áp là được. Kô phải là để trên CP ngoài cột điện đâu.
Cái SSR thì bác thay của gì vào nó cũng sẽ vẫn thế vì nó kô có cơ chế ngăn dòng tăng đột ngột. Nó chỉ là cái công tắc điều khiển từ xa thôi.

vkc

Well-Known Member

Bác kiếm anh thợ của điện lực khu bác xuống kiểm tra đi.
Có thể họ đấu nối 2 nhà dùng chung 1 CB. Nếu thế thì nhờ họ tạch ra riêng cho bác. Hoặc không thì thay cái lớn hơn.
Và dĩ nhiên là phải bồi dưỡng :)

lan806

Well-Known Member

Cái bóng đèn nó tải bớt áp tăng đột ngột do bật BACL rồi nên bác để cái bóng đó trước cái biến áp là được. Kô phải là để trên CP ngoài cột điện đâu.
Cái SSR thì bác thay của gì vào nó cũng sẽ vẫn thế vì nó kô có cơ chế ngăn dòng tăng đột ngột. Nó chỉ là cái công tắc điều khiển từ xa thôi.

Cái catalog nó vẽ như này, em không biết nó có làm giảm tăng dòng không, về lắp được không nhảy là được :)
View attachment 213574

justbenice

Moderator

Nó là cái rơle điện tử thui bác. Kô có mạch giảm dòng khi khởi động biến áp dòng tăng đột ngột. Bác về thử xem sao.

hoatoto

Active Member

Em làm như hình dưới cho giàn của em
Điện trở R các bác thay thế bằng cuộn cảm kháng sẽ tốt hơn hoặc thay bằng 1 SSR có điều chỉnh (Adjustable Solid State Relay)
http://www.fotek.com.tw/Ecenter1.asp?class1_sn=4&class2_sn=18
Bác nào thíc thêm mạch khởi động (Star - Stop ) thì tận dụng bộ tiếp điểm Instan của relay thời gian

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

Báo cáo các bác đã xong theo cách đông tây y :))
Dạo này hay nghe buổi sáng, mà cứ sáng nó mới sập, tối thì không sập. 5h sáng mà ra leo cột điện thì chẳng mấy chốc giật điện chết nhăn răng.
hôm nay em quyết định làm theo cách các bác bày và cách em nghĩ.
dùng khởi động mềm ssr đóng nguồn chính, mắc song song với khởi động mềm bằng 1 bóng đèn 220v 100w đóng mở bằng nút bấm chuông cửa loại lớn.
Vận hành: Bấm nút chuông sau 1-2 giây rồi bật công tắc đóng khởi động mềm, nhả nút bấm chuông. Xong.... thử đi thử lại 30 lần chẳng làm sao. Em cứ nghĩ cái bóng đèn nó sáng rực ai ngờ nó không sáng thế là em cho nó vào trong cái vỏ hộp rồi nhét luôn vào trong bacl. Hiện giờ chỉ thò mỗi cái nút bấm chuông ra ngoài.
Tổng chi phí 280k khởi động mềm, 50k nút bấm chuông, 15k bóng đèn và đui, dây và khoan có sẵn.
Nếu không dùng ssr cũng chẳng sao, thiệt hại chưa đến 100k.

DanielTran

Well-Known Member

Em còn 2 vướng mắc này nên cho em xin phép hỏi tất cả các bác đang dùng BACL ạ:

1. Phía trước (hoặc cầu dao tổng) của BACL nhà các bác, có bác nào gắn ELCB (cầu dao chống rò) hay không? Nếu có thì khi bật BACL cầu dao ELCB này có cắt nguồn không?

2. Hệ thống điện nhà các bác có nối mass không? Nếu nhà không có nối mass thì bác có cảm nhận được sự khác biệt khi dùng BACL không? Đó là sự khác biệt gì (ví dụ: nền âm tĩnh hơn? bass dày hơn? ...)

nguyennam76

Banned

Báo cáo các bác đã xong theo cách đông tây y :))
Dạo này hay nghe buổi sáng, mà cứ sáng nó mới sập, tối thì không sập. 5h sáng mà ra leo cột điện thì chẳng mấy chốc giật điện chết nhăn răng.
hôm nay em quyết định làm theo cách các bác bày và cách em nghĩ.
dùng khởi động mềm ssr đóng nguồn chính, mắc song song với khởi động mềm bằng 1 bóng đèn 220v 100w đóng mở bằng nút bấm chuông cửa loại lớn.
Vận hành: Bấm nút chuông sau 1-2 giây rồi bật công tắc đóng khởi động mềm, nhả nút bấm chuông. Xong.... thử đi thử lại 30 lần chẳng làm sao. Em cứ nghĩ cái bóng đèn nó sáng rực ai ngờ nó không sáng thế là em cho nó vào trong cái vỏ hộp rồi nhét luôn vào trong bacl. Hiện giờ chỉ thò mỗi cái nút bấm chuông ra ngoài.
Tổng chi phí 280k khởi động mềm, 50k nút bấm chuông, 15k bóng đèn và đui, dây và khoan có sẵn.
Nếu không dùng ssr cũng chẳng sao, thiệt hại chưa đến 100k.

cũng có lần bóng đèn nó sáng khoảng 1s bác ơi .vì nó sáng vậy lên giúp CB không bị sập đó

lan806

Well-Known Member

1. Phía trước (hoặc cầu dao tổng) của BACL nhà các bác, có bác nào gắn ELCB (cầu dao chống rò) hay không? Nếu có thì khi bật BACL cầu dao ELCB này có cắt nguồn không?

2. Hệ thống điện nhà các bác có nối mass không? Nếu nhà không có nối mass thì bác có cảm nhận được sự khác biệt khi dùng BACL không? Đó là sự khác biệt gì (ví dụ: nền âm tĩnh hơn? bass dày hơn? ...)

Phía trước: Em hiểu là CB gần nó nhất (với nhà em là CB tầng) nhà em có sử dụng CB cho từng tầng 2,3 cái cho từng nhu cầu, tuy nhiên không dùng loại chống rò elcb, em chỉ dùng loại tốt (hager). Khi bật BACL chục lần thì đôi ba lần nó nhảy CB này nhưng cá biệt có lúc nhảy CB tổng của nhà (T1) gần đây nó nhảy luôn ở ngoài cột điện nơi đặt đồng hồ ấy. Bực lắm.
Bác tháo mass ra khỏi BACL là nhận thấy được (không phải rút ra mà thấy ngay là bốc phét), quay lại ngồi nghe là thấy, nền âm không còn trong nữa, gai và cứng hơn.
Tuy nhiên không đấu mass thì có BACL vẫn nghe hay hơn là không có.
Ảnh em chụp khi rút mass ra khỏi cọc đất, đo điện áp giữa cọc mass và đất
View attachment 213610

vinagoh

Well-Known Member

1. Không biết cái nhà mình là CB hay ELCB !? Thợ lắp cách đây 7 năm rồi. Mình chụp hình rồi các Bác xem dùm loại gì luôn nhé !?
Khi bật cục BACL thì bóng đèn neon chỉ nháy tí thôi.

2. Hệ thống điện nhà mình kg có dây mass (lúc xây mình lơ ngơ, chứ giờ mà xây nhà mới em bắt đi dây mass ngay :) )
Khi cục BACL thay cho ổn áp Lioa 5kva: Nền âm tỉnh hơn, tiếng bass có vẻ ít hơn nhưng ngọn hơn, kg bị kéo đuôi.....

Ps: Không biết có nên chơi như bác Tom kg: Nguồn điện --> Ổn áp Lioa --> BACL --> HTAT ???

+ Tầng trệt:

+ Tầng 1:

vkc

Well-Known Member

Mấy cái này là cầu dao thôi bác, cầu dao chống giật nó có nút test để bác kiểm tra khi cần.

Nó như hình nè bác vinagoh (cái nút test, bấm vào sẽ nhảy CB)

vinagoh

Well-Known Member

ELCB có hiệu quả không để mình mua 1 cái về thay các Bác?

lan806

Well-Known Member

Nó chỉ chống rò điện thôi chứ không chống quá dòng được bác Gốt ạ; cái này ưu điểm nhất khi dùng cho bình tắm nước nóng. Nếu đang tắm chẳng may rò điện thì CB nó nhảy (không chết), cái bình loại tốt nào cũng có cái này nhưng mấy ông lắp đặt hay trộm lắm.

nbhien

Member

ELCB là thiết bị chống giật( rò điện). Nó so sánh dòng điện đi qua 2 cực nếu chênh nhau thì nó sẽ cắt mạch điên (ELCB có dòng lệch 5mA, 30mA...).
Và nó có chức năng chống quá tải, và chống ngắn mạch.
Ứng dụng vào vần đề khởi động mềm thì nó cũng bằng CB thôi. Không cần thay.

vinagoh

Well-Known Member

Ý mình là mua về thay cho cái CB Clipsal tổng mà cùi em đang lắp ở nhà đó. :)
Còn vụ khởi động mềm cho BACL thì xong rồi, kg suy nghĩ về nó nữa. :D

vkc

Well-Known Member

Ý mình là mua về thay cho cái CB Clipsal tổng mà cùi em đang lắp ở nhà đó. :)
Còn vụ khởi động mềm cho BACL thì xong rồi, kg suy nghĩ về nó nữa. :D

ELCB được thiết kế để chống rò điện như mấy bác trên đã mô tả.
Vì vậy chỉ nên dùng để thay thế cho CB phần ổ cắm. Còn CB cho phần chiếu sáng thì không nên dùng vì mấy cái đèn nó hay rò điện dẫn đến nhảy CB.
Còn thay cho CB tổng thì càng không vì tổng thì nó sẽ gồm phần ổ cắm và chiếu sáng.

justbenice

Moderator

Em thì nghe nhiều cao thủ nói dàn Audio tuyệt đối kô dùng CP chống rò, vì nó làm ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh.
Còn thực hư thế nào em chưa thử em chưa biết. Nhưng em thì kô dùng :D

Bên trên