Cùng nhau làm khởi động từ cho Biến áp cách ly

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Cùng nhau làm khởi động từ cho Biến áp cách ly

Tối nay đi làm về bật lên nó sập cb ngoài cột điện.
Nhà đang nấu ăn, em lại phải vác ghế ra cột điện gạt lên, may là trời không mưa :))

Cái BACL của Bác bao nhiêu KVA mà tải nặng quá vậy? Cái của mình (tầm > 3kva, dây 2.5 ly) bật bóng đèn típ hơi rung tí thôi chứ CP chả ăn thua gì. :D
Mà nếu kg ảnh hưởng (vụ sập CP) thì e cứ vậy mà chiến thôi, chả lắp thêm làm ghề. :)

justbenice

Moderator

Sáng nay em lục tung chợ giời lên và kiếm được cái này, tên nó là Solid state Relay. Cứ mua về nghiên cứu, bác JBN nghiên cứu giúp em xem nguyên lý hoạt động nó thế nào. Cô bán hàng không biết chỉ biết bán thôi :)
40A-Single-phase-ac-control-communication-yangming-FOTEK-solid-state-relay-AC-control-AC-SSR-40AA.jpg_640x640.jpg

http://www.fotek.com.tw/Ecenter1.asp?class1_sn=4&class2_sn=16

Cái này nó kô có tác dụng khởi động mềm . Nó chỉ là dùng cho khởi động động cơ - biến áp lớn tránh được trường hợp khi bác bật cầu giao nó có tia lửa điện nguy hiểm đến người bật. Nguyên lý hoạt động là bác cho điện vào trong tầm 80v-250v ở ngõ input. Thì trong đó có con điện trở nhiệt nó nóng lên và gây sập rờ le sẽ đoản mạch ở ngõ 1-2 .
Nhìn chung nó là cái công tắc điều khiển thôi. Dùng 1 nguồn điện có dòng nhỏ để làm sập công tắc cho 1 thiết bị công suất lớn khởi động.

justbenice

Moderator

Cái BACL của Bác bao nhiêu KVA mà tải nặng quá vậy? Cái của mình (tầm > 3kva, dây 2.5 ly) bật bóng đèn típ hơi rung tí thôi chứ CP chả ăn thua gì. :D
Mà nếu kg ảnh hưởng (vụ sập CP) thì e cứ vậy mà chiến thôi, chả lắp thêm làm ghề. :)

Hệ thống dây điện, ổ cắm của nhà và chất lượng công tắc biến áp, chất lượng cầu giao tổng của nhà ảnh hưởng nhiều tới vụ sập CP tổng :D , bài trước em có đề cập tới 1 lần cậu em có cục BACL bị sập CP hoài. Đem sang em thì cắm vào cái ổ cắm xiaomi em tắt bật hơn chục lần kô sập lần nào. Chắc dây điện nhà em đi tốt .haha.

lan806

Well-Known Member

Em thấy trên mạng nó giải thích mạch thế này

justbenice

Moderator

Em thấy trên mạng nó giải thích mạch thế này

Thì nó là công tắc khởi động từ xa đấy. Cho điện từ 80-250V vào ngõ 4-3 , trong đó có 2 con điện trở tỏa nhiệt sang cục cảm ứng của phía đối diện, đủ nhiệt thì nó tự đoản mạch ngõ 1-2 giống như đóng cầu giao/công tắc ở ngõ 1-2. Cục này cho điện 1 chiều vào ngõ 3-4 cũng đc.

lan806

Well-Known Member

Chiều em thử xem nó có khác gì hơn không, hôm nay đi khắp chợ giời, khởi động từ mua vài tấn cũng có, nhưng hỏi cái thứ này ít người biết bác ạ.

lan806

Well-Known Member

Em nhanh lên cho anh nhờ, thỉnh thoảng nhà anh đang nấu cơm mà đóng cái BACL nhảy CB tổng tì gay go to đấy em ạ. Cái nồi cơm điện nhà anh nó là điện tử, dưới nhiệt độ 35 độ C thì mới nấu, trên mức đó thì phải trở về nhiệt độ thường mới nấu, do vậy đang nấu dở mà nhảy CB thì chỉ có nước chuyển sang chế độ nấu sup rồi canh chuyển về warm.
Nhục như con trùng trục :))

Cái của bác Lan806 là relay bán dẫn thôi ah, thay vì bác bật công tắc thì bác lấy điện chích cho nó phát nó chạy thôi.
Relay em mua hàng tồn kho nên không sợ cái giá hai chục $ đâu, tất cả lk trên đó trừ con relay phải ship chứ còn tại VN đủ đồ chơi.
Mạch của em có 2 chế độ nhận cổng điều khiển, 1 là ấn nhả, 2 là bật tắt công tắc ở mẹt máy cũ. Có thêm options 2 con led báo chế độ chạy, bác nào lười thì khoan 1 lỗ 3-5mm dùng led 2 màu 3 chân gọn hơn.
Hiện giờ shop đồ thanh lý vẫn còn relay em đang mail hỏi chỗ ship hàng xem giá cả thế nào vì lâu em không có đơn hàng bên đó rồi. Dự kiến đúng tiến độ phải mất nửa tháng sẽ lên mạch vì còn tg đi đặt mạch và chờ lk. Xong vụ relay em sẽ báo tổng thể.
Con relay bán dẫn của bác Lan nó dùng 1 con triac cũng giống như con 3 chân to trên mạch của em đó, nhưng nhiệm vụ của nó là đóng nối tiếp trở hạn dòng thôi, vì nó là relay bán dẫn không có tiếp điểm nên thường dùng để đóng cắt do không bị nẹt lửa tiếp điểm.
Mạch của bác Just bọn em làm lâu rồi con NTC themistor không chịu nổi đâu.

nhtai

Member

mình cắm liên tục k tắt, rất may con của mình nằm tầng 1. Tầng 1 lại k chung CB với tầng 2,,,nấu cơm tầng 2 mà. :D. Đề nghị bác Hưng làm nhanh lên ạ, bác delay lâu lắm rồi ạ,,, sắp thành relay rồi đó.

BACL nếu mình để nó on 24/7 thì hao điện nhiều không bác? Cái của em chừng 2~3 Kva

chetaomay

Well-Known Member

Em nhanh lên cho anh nhờ, thỉnh thoảng nhà anh đang nấu cơm mà đóng cái BACL nhảy CB tổng tì gay go to đấy em ạ. Cái nồi cơm điện nhà anh nó là điện tử, dưới nhiệt độ 35 độ C thì mới nấu, trên mức đó thì phải trở về nhiệt độ thường mới nấu, do vậy đang nấu dở mà nhảy CB thì chỉ có nước chuyển sang chế độ nấu sup rồi canh chuyển về warm.

mình cắm liên tục k tắt, rất may con của mình nằm tầng 1. Tầng 1 lại k chung CB với tầng 2,,,nấu cơm tầng 2 mà. :D. Đề nghị bác Hưng làm nhanh lên ạ, bác delay lâu lắm rồi ạ,,, sắp thành relay rồi đó.

justbenice

Moderator

BACL nếu mình để nó on 24/7 thì hao điện nhiều không bác? Cái của em chừng 2~3 Kva

Hiệu suất của BACL xuyến đạt 95%. Cục của bác để cả năm cũng chả tốn nhiu đâu. Vì bình thường dàn bác xài tẹt ga nó cũng chỉ tới 200W. Tiêu hao trên 200W chỉ cỡ 10W. Mà 1 ngày trung bình may ra bác mở dàn cỡ 1 tiếng. Còn nếu kô mở dàn thì cục BACL chỉ tiêu hao 1-3W là max.

justbenice

Moderator

Hôm qua mang con ssr về nhưng nó lỗi, chuyển dây nguồn ra cắm vào ổ cắm lioa, lấy công tắc lioa đóng mở. Em đóng hai chục phát chẳng thấy nhảy, sáng nay đóng phát nữa chẳng làm sao cả. Hài hước thật :)

Vâng. Cái công tắc của BACL kô đủ tốt. Trước em nói bác vụ ổ cẮm xiaomi em tắt bật gần 20phát kô sao là vậy.
Nên em cũng kô máu me vụ khởi động mềm lắm là vậy.

lan806

Well-Known Member

Hôm qua mang con ssr về nhưng nó lỗi, chuyển dây nguồn ra cắm vào ổ cắm lioa, lấy công tắc lioa đóng mở. Em đóng hai chục phát chẳng thấy nhảy, sáng nay đóng phát nữa chẳng làm sao cả. Hài hước thật :)

nguyennam76

Banned

BACL của e chẳng sập CB bao giờ .nói ra các bác đừng cười ,cách này chỉ dành cho nhà nghèo như e .cách làn cực hai lúa :)) chi phí không quá 20k .dùng bóng sợi đốt nối // với CB . khi cần khởi động BACL mở công tắc bóng đèn ,sau đó mở CB xong tắt bóng đèn (CÓ HAI LÚA QUÁ KHÔNG CÁC BÁC)

nbhien

Member

Thay ngay con CB tổng đi, nâng dòng tải của nó lên một cấp là được.

nbhien

Member

BACL của e chẳng sập CB bao giờ .nói ra các bác đừng cười ,cách này chỉ dành cho nhà nghèo như e .cách làn cực hai lúa :)) chi phí không quá 20k .dùng bóng sợi đốt nối // với CB . khi cần khởi động BACL mở công tắc bóng đèn ,sau đó mở CB xong tắt bóng đèn (CÓ HAI LÚA QUÁ KHÔNG CÁC BÁC)

Đây là phương pháp khởi động mềm điều khiển bằng tay.( CÁC ANH BA LÚA MỲ KHÔNG NGHĨ RA ĐÂU)=))

justbenice

Moderator

Cách này rất tuyệt. Vì có con đèn sợi đốt nó chịu tải bớt rồi. Bác đúng là mày mò sáng tạo thật!

DanielTran

Well-Known Member

Hai Lúa mà như bác thì em khoái! Chỉ cần 1 bóng thôi là được à bác? Sao dễ thế nhỉ!

vinagoh

Well-Known Member

Cách này làm quả bóng đốt tim cở 200w thì vô tư Bác nhẩy. ;))

Bên trên