Cùng hiểu rõ về TV LCD dùng đèn nền LED của Samsung

banhcuon

Ðề: Cùng hiểu rõ về TV LCD dùng đèn nền LED của Samsung

Bác nói chuẩn không cần chỉnh...\:D/

Mà em nói thật, kể các các bác pro đi hội thảo về cũng đều chỉ thấy khen các tính năng của TV LED chứ chưa hề thấy chê bai gì...

những cái quan trọng nhất của 1 cái TV là khả năng thể hiện hình ảnh, màu sắc, độ trung thực của hình ảnh , thêm nữa là thiết kế có gọn nhẹ, thời trang hay ko?! :-q

Mà em nhớ không nhầm thì từ đầu đến h các anh pro đi check về đều khen em LED nó thể hiện hình ảnh sâu, màu sắc trung thưc, màu đen nguyên bản đẹp, thiết kế thì khỏi nói, siêu mỏng, gọn nhẹ, đẹp thời trang..v..v..

Vậy sao cứ cố chấp phủ nhận sự thành công của nhà sx Samsung nhỉ?!
Cứ phải ném đá hội nghị mới là đẳng cấp sao ạ%-(

REVOLUTION

Em mới vào nên không biết, xin các Bác giải thích
Đi dự hội nghị mà dám ném đá vào hả bác, mà chắc phải giả bộ giấu vào bụng cơ, nếu không công an họ bắt chết
Thứ người gì mà kém văn hóa thế

buihung

Administrator

Em mới vào nên không biết, xin các Bác giải thích
Đi dự hội nghị mà dám ném đá vào hả bác, mà chắc phải giả bộ giấu vào bụng cơ, nếu không công an họ bắt chết
Thứ người gì mà kém văn hóa thế
Bác cũng không nên ném đá hội nghị nhé.
@all: Mọi việc đã tương đối bình yên trở lại, mong rằng anh em đừng ai đổ thêm dầu vào lửa. Thanks.

REVOLUTION

Thành thật cám ơn Bác đã nhắc nhỡ em,
Bác ghi ngắn gọn nhưng em rất hiểu

sudoku

Member

cám ơn các bác có bài tranh luận rất hữu ích, em đã rõ hơn về công nghệ TV LED của SS.

myside

hôm nọ bác nào đi event cho cái review đi, nghe đồn hoành tráng lắm hả?!

nhthi

SS lúc nào cũng đình đám đúng nghĩa là SS. E nghĩ tới giờ này ai ai cũng đã hiểu chiêu PR ''thành công'' của SS, ít nhất kể cả trên 4R này. Thời gian sẽ trả lời chất lượng của LED TV SS so với TV Sony EX700 (cùng công nghệ LED backlight nhưng vẫn gọi chân thật là LCD TV).

Chúc các bác sáng suốt lựa chọn cho mình 01 sản phẩm tốt, ưng ý đúng với giá trị của mình bỏ ra.

Thân.

earl_grey

Well-Known Member

Samsung oánh lừa khách hàng rõ ràng rồi, xin lỗi đi!

ngduyh

Một bài viết đáng để đọc.
Không biết bao giờ cái TV LCD dùng đèn nền LED này nó hạ giá nhỉ. Chứ như bây giờ thấy đắt lòi mắt.

Chỉnh sửa lần cuối:

earl_grey

Well-Known Member

Một bài viết đáng để đọc.
Không biết bao giờ cái TV LCD dùng đèn nền LED này thì bao giờ nó hạ giá nhỉ. Chứ như bây giờ thấy đắt lòi mắt.

Nó vẫn đang hạ mà bác, chắc tới khi nào LED thật ra đời thì nó mới rẻ được như CRT. Lúc đấy không biết thằng Samsung nó sẽ gọi là TV gì, chắc nó biết TV thế hệ mới sẽ có tên là OLED nên mới gọi LCD của nó là LED, mấy bác Hàn khôn vật vã!

nhoc2it

em vùng núi nên cũng chưa tiếp cận được với công nghệ "LED" trong LCD
thank @all nhá bây zo em đã vỡ lòng rồi ạ
các bài viết mang tính tranh luận cao
mọi người bảo vệ ý kiến của mình
em đồng ý với ý kiến của bác banhcuon
nhưng mọi người nên chỉ ra thêm cái zj chưa được chưa đạt tiêu chuẩn
mỗi hãng mỗi sản phẩm có 1 ưu nhược điểm riêng

mong rằng nhận được những ý kiến hay và sâu sắc hơn nữa để bài viết ko bị loãng đi thẳng vào cái cốt của nó

REVOLUTION ơi bây zo ném đá là bị máy quay nó nhòm đấy họ tòan "đánh nguội" thôi như là bóng đá VN ấy rồi ăn vạ hyhy
em vui tý cho thay đổi ko khí thôi ạ

p/s:// cám ơn các bác có bài tranh luận rất hữu ích, em đã rõ hơn về "Edge LED - TIVI LED viền" vs "LED backlight - Công nghệ đèn nền LED"
để có thể lựa chọn LCD phù hợp~O)
mong học hỏi thêm nhiều

phihai

Hiện tại SamSung vẫn chưa có con nào full led backlight. Không biết khi nào mới có!!!

copyrid

em thấy các bác phản ứng khá mạnh mẽ nhì!hàng SS là đồ thời trang, xài một vài năm là xuống nước liền, cho nên ai muốn mua hàng bền thì Sony là lựa chọn gud nhất còn muốn hàng thời trang thì SS or LG!

YeuNhac

Banned

TV LED chỉ là tên thương mại mà SS ma lanh "register" cho tên mấy dòng TV LCD xài panel có đèn nền LED của nó mới ra. Chuyện panel LCD xài đèn nền LED ko có gì mới, các hãng họ đã làm từ lâu, SS chỉ đi theo sau mà thôi và hãng SS cũng vốn nổi tiếng với mấy trò marketing.

Nói panel LCD dùng LED backlit cho màu tốt/sâu hơn panel LCD dùng CCFL phổ thông thì cũng chưa chắc.
Vì với LCD, về mặt kỹ thuật, màu sâu hay ko chỉ phụ thuộc 50% vào nguồn sáng backlit còn 50% kia là chất lượng lọc màu của tấm nền LCD.
-> điểm mấu chốt: nguồn sáng từ LED backlit có thể ko ổn định nếu công nghệ chế tạo LED ko tốt, chỉ cần 1 trong 3 LED R/G/B bị lệch màu là nguồn sáng bị sai ngay, ảnh hưởng rất nhiều đế chất lượng màu của TV.
-> để chế tạo nguồn sáng LED ko bị sai màu trong suốt thời gian sử dụng dài là cực khó. Lại còn phải giá thành rẻ nữa, lại càng khó!

vài góp ý

Rất đúng, màn hình nền LED của LCD chuyên nghiệp (CAD, ...) xử dụng RGB-LED.

YeuNhac

Banned

LED dùng làm đèn nền chỉ phát ra ánh sáng trắng, giống như chức năng của đèn huỳnh quang trong TV LCD tryền thống, như vậy không thể lệch màu.

Đèn led bền hơn đèn huỳnh quang, nhưng chi phí chế tạo cao hơn

LED giả trắng, không trắng (nhiều màu) bằng RGB-LED.

Chi phí chế tạo LED cao hơn đèn CFL? Chưa chắc, nếu chỉ tính giá thành của từng LED. Một chuổi LEDs gắn vô nền LCD thì khác, phải qua bộ phận tỏa ảnh sáng rộng và đều ra.

YeuNhac

Banned

Vậy cơ quan hay hội bảo vệ người tiêu thụ đâu? không kiện hay cảnh cáo Samsung gọi LCD-nền-LED TV là "LED TV", đặt tên như vậy gây hiểu lầm, là lừa người tiêu thụ.

UA32B6000

Thực ra TV LED của samsung bản chất vẫn là LCD nhưng dùng đèn nền LED đê:
1.Tăng tính thẩm mĩ cho TV(<3 cm)
2.Tiết kiệm điện năng
vv.....
em mới tậu con series 6 32B6000 và dùng VTC HD so sánh với con sony của ông chú thì độ sáng của TV LED hơn hẳn và tiết kiệm điện hơn rất nhiêu....và độ thẩm mĩ của con LED ăn đứt LCD thông thường...
còn về độ bền thì chưa ai dám khẳng định là LED không bền vì LED là loại TV mới ra, chưa thể khẳng định được.
theo thống kê thì TV samsung chiếm hơn 50% thị phần TV của thế giới.
đó chỉ là nhận định khách quan của em mong các pác cho ý kiến

zire

Member

em thấy Samsung hay một chổ là marketing rất tốt, series sản phẩm nhiều phân khúc, model cập nhật hằng năm, thiết kế đẹp, chất lượng chấp nhận được trong tầm giá

nếu để kinh doanh thì em chọn con nào giá tốt, khấu hao nhanh nhất, phần đông khách hàng chấp nhận.

nếu xài gia đình, em chọn con nào hình ảnh màu sắc phù hợp với nhu cầu, cân đối trong ngân sách

về độ bền, các dòng LCD/Plasma sau này đều có độ bền Panel > 60.000h , khoảng 7500 ngày (xem 8h/ngày) , khoảng 20 năm! còn về độ sáng đèn nền thì tất nhiên sẽ suy giảm theo thời gian sử dụng, của bền tại người mà!

Bây giờ mua TV để xem, giải trí, chứ đâu phải làm của đâu các bác, một đời người ... vài ba đời máy mà, 2-3 năm sau điều kiện kinh tế khá hơn, bác lại muốn đổi model mới nhất chứ có đợi TV hư đâu!

Tóm lại, tự mắt mình đánh giá model nào phù hợp với nhu cầu!
(nên ra Siêu thị để xem tận mắt, tự mình đưa ra quyết định)

Samsung, LG, Pana đã ra vài model quét hình 600Hz đấy, các bác vào web của mỗi hãng mà xem cụ thể nhé

UA32B6000

cũng cần đặt câu hỏi vì sao thị phần TV của samsung lại lớn đến vậy?Kể cả thị trường châu Âu - thị trường khó tính - nơi người dân có thu nhập cao đủ khả năng để mua Tv có chất lượng mà giá cả không thành vấn đề. Tại sao họ vẫn chọn samsung mà không phải là sony hay sharp....

Bên trên