Chia sẻ một cách config MPC-HC + madVR + ReClock

Lights & Motion

Active Member
Ðề: Chia sẻ một cách config MPC-HC + madVR + ReClock

- Trong trường hợp màn hình set cố định 60hz, khi play các phim mà refresh của màn hình không là bội số của phim, ReClock vẫn tham gia bù frame để làm cho cho hình chuyển động mượt hơn.
Vậy khi đấy, chỉ có cách nhìn vào thông số Ctrl + J để biết ReClock có hoạt động hay không thôi à ? Còn màu của icon thì sao : xanh/vàng ? Có ý nghĩa gì không hay chỉ có nghĩa là ReClock vẫn bù nhưng có/không có hiệu quả ?

- Khi bác set 30 fps cho một phim 23.97, cho dù ReClock báo màu xanh nhưng bấm control + J, con số "1 frame repeat every xx" báo một số phút nhỏ hơn, chứng tỏ ReClock bù frame không hiệu quả, phim sẽ không mượt bằng.
Vậy với các video 23,976 fps thì ReClock hoạt động không hiệu quả đối với máy của mình à ? Tức là nó vẫn bù frame nhưng bù ít phải không ?

tml3nr

Moderator

Vậy khi đấy, chỉ có cách nhìn vào thông số Ctrl + J để biết ReClock có hoạt động hay không thôi à ? Còn màu của icon thì sao : xanh/vàng ? Có ý nghĩa gì không hay chỉ có nghĩa là ReClock vẫn bù nhưng có/không có hiệu quả ?

Vụ màu mè icon ReClock, mời bác xem lại post 74 ở trên. ReClock chỉ không hoạt động khi icon màu đỏ.

Vậy với các video 23,976 fps thì ReClock hoạt động không hiệu quả đối với máy của mình à ? Tức là nó vẫn bù frame nhưng bù ít phải không ?

Đúng rồi bác ạ, ReClock bù frame hiệu quả nhất khi frame rate của phim là 29.97 fps. Nhưng ở mọi bitrate, ReClock vẫn cho kết quả nhìn thấy được. Muốn ReClock bù nhiều hơn cho thật mượt thì mình phải tăng con số "Speed change of media with PCM audio" lên 5%, lúc đó âm anh sẽ bị méo tiếng, mời bác xem lại post 79.

bác chủ cho em hỏi bước thứ 3 và thứ 4 chỉnh video setting và audio settinh ở chỗ nào vậy ạ. E tìm trong MPC_HC ko có ạ.

tml3nr

Moderator
Ðề: Re: Chia sẻ một cách config MPC-HC + madVR + ReClock

bác chủ cho em hỏi bước thứ 3 và thứ 4 chỉnh video setting và audio settinh ở chỗ nào vậy ạ. E tìm trong MPC_HC ko có ạ.

Ở đây bác ạ:

kiatisak

Member

Mình dùng MPC-HC để xem film thì hay có tiếng lích lích, tách tách nghe rất bực mình. Làm sao để hết tiếng này vậy?

kiatisak

Member

Nếu bác dùng soundcard hay DAC usb thì vào playback device trong sound chỉnh format xuống 16 bit, 48000khz xem, lúc trước em cũng bị, chỉnh xuống 16bit bị ít hơn 1 chút. Về sau mình cài win 8 thì hết bị luôn
Mình cũng đang xài Windows 8, xài sound card Xonar Essence STX nhưng giảm xuống 16 bit thì nghe nhạc hay xem film có dở không bạn?

cnfan

Well-Known Member

Có khi nào cấu hình máy mình không đủ mạnh để cấu hình theo cách này không bác. Máy em chỉ là core 2 dual và cảd màn hình ati HD 5670, chỉ được màu vàng mà kg có xanh.

tml3nr

Moderator

Có khi nào cấu hình máy mình không đủ mạnh để cấu hình theo cách này không bác. Máy em chỉ là core 2 dual và cảd màn hình ati HD 5670, chỉ được màu vàng mà kg có xanh.

Bác thử config cho madVR chạy với preset thấp nhất xem thế nào ạ, nếu cần tắt luôn ReClock (chỉnh cho Audio Renderer về 1: System Default) thử xem máy chạy được không?

cnfan

Well-Known Member

Mình đã gỡ ra cài lại từ đầu thì kết quả là khi nhấn ctrl j drop frame có phim lên đến cả giờ, có phim chỉ có vai chục giây và không thấy dấu hiệu reclock đâu. Vậy là được chưa bác

bạn ơi cho mình hỏi mình dow cái madvr về cài thì khi mở phim lên màn hình đen xì tiếng vẫn chạy ??
[/url] image hosting over 5mb[/IMG]

pesgta

Member

dropped frame là sao bác, e bấm ctri J thì nó hiện mỗi phim khác nhau, có cái hiện dropped frame 15, dropped frame 1,dropped frame 5 vậy có ổn định ko bác, phim xem rất mượt

tml3nr

Moderator

Mình đã gỡ ra cài lại từ đầu thì kết quả là khi nhấn ctrl j drop frame có phim lên đến cả giờ, có phim chỉ có vai chục giây và không thấy dấu hiệu reclock đâu. Vậy là được chưa bác

Con số thời gian của "1 frame drop every..." nhiều hay ít còn tùy thuộc vào frame rate của phim. Thường khi play các phim mà frame rate của phim càng gần với con số chia hết cho frame rate của màn hình (60Hz chia 2 = 30fps), con số thời gian này càng dài.

Muốn biết ReClock chạy hay không bác xem cái icon của nó, kế bên đồng hồ của Windows.

tml3nr

Moderator

dropped frame là sao bác, e bấm ctri J thì nó hiện mỗi phim khác nhau, có cái hiện dropped frame 15, dropped frame 1,dropped frame 5 vậy có ổn định ko bác, phim xem rất mượt

Con số Dropped có thể bị sai khi mình chuyển sang full screen hoặc khi seek, bác bấm Control + R cho nó reset, xem sẽ chính xác hơn ạ.

tml3nr

Moderator

bạn ơi cho mình hỏi mình dow cái madvr về cài thì khi mở phim lên màn hình đen xì tiếng vẫn chạy ??
[/url] image hosting over 5mb[/IMG]

Bác chịu khó update driver VGA, gỡ hết các codec pack, MPC, madVR, ReClock. Restart máy rồi cài lại từ đầu xem thế nào ạ.

Bác post cấu hình máy lên đây cho mọi người xem thử. Có lần em cài thử trên một máy cũ, VGA Intel onboard không rõ đời nào, cũng bị như bác. Hôm đó vì không có thời gian nên em không thử được nhiều.

cnfan

Well-Known Member

Icon reclock của mình biến mất không thấy đâu, cài lại cũng không xuất hiện. Mình setup đúng thứ tự hướng dẫn ở đây. Hình chạy rất mượt và ok nhưng mình kg rõ là reclock có chạy kg.

Bác chịu khó update driver VGA, gỡ hết các codec pack, MPC, madVR, ReClock. Restart máy rồi cài lại từ đầu xem thế nào ạ.

Bác post cấu hình máy lên đây cho mọi người xem thử. Có lần em cài thử trên một máy cũ, VGA Intel onboard không rõ đời nào, cũng bị như bác. Hôm đó vì không có thời gian nên em không thử được nhiều.

mình đã update VGA , gỡ hết ra cài lại rồi vẫn bị
còn đây là cấu hình máy mình
[/url] host image online[/IMG]

Lights & Motion

Active Member

còn đây là cấu hình máy mình

Nếu bạn dùng KMP Player hay Pot Player thì cứ để mặc định cho lành , đừng chỉnh lung tung , khá rắc rối đấy . Mặc định theo m nhớ thì renderer là EVR .

Còn nếu muốn dùng madVR thì dùng phần mềm mpc-hc hoặc mpc-be nhé.

Ngoài ra , xem qua cấu hình bạn đưa , card onboard yếu (256MB) , màn hình nhỏ (theo mình đoán chắc chỉ là màn hình laptop thôi), thì cứ EVR (custom) mà chọn , nhẹ và mượt , thậm chí có khi chất lượng hình ảnh còn không phân biệt được madVR và EVR nữa ấy chứ !

tml3nr

Moderator

Icon reclock của mình biến mất không thấy đâu, cài lại cũng không xuất hiện. Mình setup đúng thứ tự hướng dẫn ở đây. Hình chạy rất mượt và ok nhưng mình kg rõ là reclock có chạy kg.

Bác kiểm tra kỹ lại chổ này xem sao ạ:

tml3nr

Moderator

còn đây là cấu hình máy mình...

Mình không chắc lắm, nhưng hình như máy lần trước mình cài madVR, bị màn hình đen thui chỉ có tiếng, VGA Intel onboard cũng tương tự của bác :(

bugmenot91

cho mình hỏi, mình có receiver thì có cần dùng reclock không vậy
Thanks

Bên trên