Chia sẻ một cách config MPC-HC + madVR + ReClock

tml3nr

Moderator
Ðề: Chia sẻ một cách config MPC-HC + madVR + ReClock

Bác cho mình hỏi mình chỉ cài bộ mega codec và chỉnh madvr trong mpc-hc thì có Cần cài madvr rời không vậy? Trong mpc cũng tích hợp madvr rồi thì phải

Vì sau này MPC-HC play tốt hầu hết các định dạng video, bạn không nên dùng codec pack để tránh tranh chấp codec. Gỡ hết ra, rồi cài lại từ đầu cho dễ kiểm soát.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator

Để thay đổi hình dạng và kích thước của thanh toolbar, các bạn chép file toolbar.bmp hoặc toolbar.png vào folder MPC-HC. Rất tiện khi xem trên màn hình lớn.

Có 3 kích thước toolbar để chọn lựa cho phù hợp, 16, 24, 32.

Có nhiều kiểu toolbar ở đây:

https://trac.mpc-hc.org/wiki/Toolbar_images

jone123

Banned

Sau khi thiết lập song , em nó giựt khủng khiếp , mặc dù CPU chạy có 40% , bác nào teamview giúp em với

tml3nr

Moderator

Sau khi thiết lập song , em nó giựt khủng khiếp , mặc dù CPU chạy có 40% , bác nào teamview giúp em với

Bác cho biết cpu và vga của bác loại gì và tình trạng sử dụng VGA lúc đó như thế nào ạ? Bác kiểm tra kỹ các setup trong madVR, và thử chọn None, hoặc DXVA2 (native) xem sao:

Theo em thử vài lần trước đây, trên một số dòng VGA Intel HD Graphic, nếu CPU đời cũ quá không chạy được madVR :(

jone123

Banned

CPU AMD Athlon II * 4 , Ati HD 4250 Onbo . CPU Load 40%

CHỉnh lại None thì vẫn giựt như thế

tml3nr

Moderator

CPU AMD Athlon II * 4 , Ati HD 4250 Onbo . CPU Load 40%

Chỉnh lại None thì vẫn giựt như thế

Chọn DXVA2 copy-back vẫn vậy hở bác? Nhờ bác nào rành tư vấn giúp dùm ạ, AMD và Ati em không có dịp thử :(

jone123

Banned

chính thế vẫn giựt bác à , mà cho em hỏi chính như bác với xem với coreAVC thì có đẹp hơn không ?

hoasimtim

Well-Known Member

Nói thật là máy em rất mạnh nên cứ chỉnh max hết cho nó máu =)))))

tml3nr

Moderator

chính thế vẫn giựt bác à , mà cho em hỏi chính như bác với xem với coreAVC thì có đẹp hơn không ?

Em chạy CoreAVC trên máy cũ, trước đây khá lâu nên không có dịp so sánh trực tiếp với cách này. Do gần đây em cắm PC vào TV, lọ mọ thử qua MPC + madVR + ReClock, thấy config đơn giản và hiệu quả nên theo luôn.

Những cách trước đây có quá nhiều tùy chọn, nhiều cái khi thay đổi mình không thấy rõ được hiệu quả nên không biết lợi hại thế nào, còn với cách này mọi thay đổi mình thấy được liền, rất dễ cân đối giữa chất lượng hình ảnh và khả năng của PC.

hoasimtim

Well-Known Member

Em chạy CoreAVC trên máy cũ, trước đây khá lâu nên không có dịp so sánh trực tiếp với cách này. Do gần đây em cắm PC vào TV, lọ mọ thử qua MPC + madVR + ReClock, thấy config đơn giản và hiệu quả nên theo luôn.

Những cách trước đây có quá nhiều tùy chọn, nhiều cái khi thay đổi mình không thấy rõ được hiệu quả nên không biết lợi hại thế nào, còn với cách này mọi thay đổi mình thấy được liền, rất dễ cân đối giữa chất lượng hình ảnh và khả năng của PC.

Bác thử chỉnh shappen xem, thấy rõ sự khác biệt ấy :D

m2ts

Member

Cứ chỉnh làm sao cho mấy chú DXVA (DirectX) hoặc coreAVC (CUDA) chạy để card hình nó giải mã hình ảnh thì mới nhẹ máy được (CPU load phải dưới 20%)

Shader mà để shappen khi xem vẫn có màn mờ như khi xem ảnh chưa chỉnh sửa vậy

tml3nr

Moderator

Em có thử qua một vài kiểu sharpen, rất hiệu quả bác ạ, nhưng em thấy hình như khi mình xem những phim chất lượng hơi kém thì nó làm cho hình xấu hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator

Trước đây em cũng mơ màng về splitter, decoder và renderer, xin nhắc lại tí về mấy cái này ạ, thông tin này em xin trên web, của bạn ductiena12:

Tổng quan về video playback:

Trước tiên thì một file video gồm các thành phần như sau:

Như mô hình trên thì muốn playback 1 file video bất kỳ ta phải có phần mềm tách các phần có trong container ra thành các thành phần riêng rẽ: Video, Audio, Etc. Thành phần này gọi là Splitter.

Sau khi đã bóc tách các thành phần có trong container ra ta được các thành phần riêng rẽ của nó (một hoặc nhiều Video, Audio, Subtitle…), ta tiếp tục phải có phần mềm để decode các thứ trong ấy ra cho máy tính hiểu. Thành phần này là Decoder.

Sau đó khi đã decode các thành phần riêng rẽ sẽ chuyển giao sang cho 1 phần khác chuyển những thứ nó decode được thành hình ảnh, âm thanh để hiện thị. Thành phần này là Renderer.

Nói tóm lại máy tính khi playback video thì nó sẽ thực hiện trình tự như sau:

- ffdshow, LAV Video, CoreAVC... là decoder

- Enhanced Video Renderer, Haali Video Renderer, madVR... là renderer.

Theo một số bài viết, renderer ảnh hưởng đến chất lượng nhiều hơn decoder, việc này em chưa có dịp so sánh trực tiếp trên cùng một máy. Các bạn nào có kinh nghiệm xin cho ý kiến thêm ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoasimtim

Well-Known Member

Em có thử qua một vài kiểu sharpen, rất hiệu quả bác ạ, nhưng em thấy hình như khi mình xem những phim chất lượng hơi kém thì nó làm cho hình xấu hơn.

Phim chất lượng kém thì bác phải cài thêm Core AVC xem sao, hoặc là bác phải ngồi ra xa tí thì hình sẽ đẹp ngay :D

kieu chinh

Hôm nay quất thử 1 phim có âm thanh Atmos luôn thì em nó không ra tiếng.
Hình ảnh mượt, đẹp, kém con WD huyền thoại một ít ạ. Độ mượt mình kết nhất. vote
Thanks for shared!

Chỉnh sửa lần cuối:

beovila

Active Member

chạy thừ bản 1080p trên intel 3k thì giật kinh, còn 720p thì nuột như hôm nào,

m2ts

Member

Máy bác mạnh thế xem lại thế nào chứ 720p thì pen3 vẫn xem mượt mà.

chạy thừ bản 1080p trên intel 3k thì giật kinh, còn 720p thì nuột như hôm nào,

Máy trước của mình pen4 2.8ghz xem Bluray bằng TMT vẫn chạy mượt mà

beovila

Active Member

xài madVR drop frame nó xuống ào ào, còn VMR9 và EVR thì nuột à,

meo_neko

Member

Bác chủ cho em hỏi "Video setting và audio setting" trong properties của MPC-HC này ở chỗ nào vậy. Em tìm mãi không thấy

Cảm ơn bác chủ nhiều.

Bên trên