Câu lạc bộ : những người đã , đang và sắp sử dụng tivi SAMSUNG - LG

minhngoc511991

Re: Ðề: Re: Câu lạc bộ : những người đã , đang và sắp sử dụng tivi SAMSUNG - LG

Dòng sản phẩm EHxxxx và ES5600 tấm nền panel chỉ quét 50Hz thôi mà, nội suy CMR mới là 100Hz cho nên xem hành động ko mượt lắm là phải thôi. Nếu chiếu phim hành động hoặc thể thao độ phân giải 1080p ở những cảnh tốc độ ống kính lia nhanh bạn sẽ thấy rõ hình ảnh rung và giật giật.

cảm ơn bạn trả lời, nhưng mà dòng EH6030 là dòng có tích hợp 3d nên nội suy của nó là 200Hz bạn ạ, tức là tấm nền quét 100hz (nếu quét 50hz làm sao xem 3d nổi) vậy mà cảm giác xem phim rất khựng, nhìn giả giả sao ấy! Cho mình hỏi có phải tv có thể chính tốc độ quét ko nhi?

minhngoc511991

Re: Ðề: Re: Câu lạc bộ : những người đã , đang và sắp sử dụng tivi SAMSUNG - LG

Dòng sản phẩm EHxxxx và ES5600 tấm nền panel chỉ quét 50Hz thôi mà, nội suy CMR mới là 100Hz cho nên xem hành động ko mượt lắm là phải thôi. Nếu chiếu phim hành động hoặc thể thao độ phân giải 1080p ở những cảnh tốc độ ống kính lia nhanh bạn sẽ thấy rõ hình ảnh rung và giật giật.

cảm ơn bạn trả lời, nhưng mà dòng EH6030 là dòng có tích hợp 3d nên nội suy của nó là 200Hz bạn ạ, tức là tấm nền quét 100hz (nếu quét 50hz làm sao xem 3d nổi) vậy mà cảm giác xem phim rất khựng, nhìn giả giả sao ấy! Cho mình hỏi có phải tv có thể chính tốc độ quét ko nhi?

duythangtk41

Ðề: Câu lạc bộ : những người đã , đang và sắp sử dụng tivi SAMSUNG - LG

Dòng Ehxxxx lấy đâu ra tấm nền quét 100Hz, bạn thử kết nối với PC kiểm tra sẽ rõ! EH6030 vẫn quét 50Hz và nội suy CMR là 200Hz.

minhngoc511991

Re: Ðề: Câu lạc bộ : những người đã , đang và sắp sử dụng tivi SAMSUNG - LG

Dòng Ehxxxx lấy đâu ra tấm nền quét 100Hz, bạn thử kết nối với PC kiểm tra sẽ rõ! EH6030 vẫn quét 50Hz và nội suy CMR là 200Hz.
cảm ơn bạn, mình hiểu rồi, cái này tại ko nghiên cứu kĩ nên bị mấy thằng bán nó thuốc. Nhưng thấy trên mạng nói 50hz thì cũng ko khác biệt nhiều lắm vs 100hz nếu xem bằng mắt thường, nhưng sao ở đây chỉ cần xem HBO là mình đã thấy giật khó chịu rồi? mình muốn biết rõ vì đang trong thời hạn đổi hàng, ko biết có phải là lỗi panel ko nữa? bạn có biết chức năng motion plus làm gì ko ạ? cảm ơn bạn
nhà mình cũng có con lg lcd 32 inch đời cũ hdready thôi nhưng xem phim đâu có bị thế đâu? mượt mà lắm

hlongc

Member
Ðề: Re: Ðề: Câu lạc bộ : những người đã , đang và sắp sử dụng tivi SAMSUNG - LG

cảm ơn bạn, mình hiểu rồi, cái này tại ko nghiên cứu kĩ nên bị mấy thằng bán nó thuốc. Nhưng thấy trên mạng nói 50hz thì cũng ko khác biệt nhiều lắm vs 100hz nếu xem bằng mắt thường, nhưng sao ở đây chỉ cần xem HBO là mình đã thấy giật khó chịu rồi? mình muốn biết rõ vì đang trong thời hạn đổi hàng, ko biết có phải là lỗi panel ko nữa? bạn có biết chức năng motion plus làm gì ko ạ? cảm ơn bạn
nhà mình cũng có con lg lcd 32 inch đời cũ hdready thôi nhưng xem phim đâu có bị thế đâu? mượt mà lắm
Không có chuyện tần số quét thực 50Hz không khác biệt nhiều lắm so với 100Hz đâu bác mà là khác nhau một trời một vực. Ngay thời kỳ Tivi CRT còn thịnh hành thì đã có sự phân biệt khá rõ ràng giữa 50Hz và 100Hz rồi mà. LED bây giờ chỉ còn lăn tăn giữa 100Hz với 200Hz thôi vì giá Tivi có tần số quét thực 200Hz là rất đắt.

zhahana

Member

Trong 3 con dưới đây các bạn xem hộ, con nào OK nhất.

LED 3D LG - 42" - 42LM7600 - 800Hz

LED 3D SAMSUNG - 40" - 40ES6600 - 500Hz

LED 3D SONY - 40" - 40HX750 - 200Hz

Mấy cái Hz kia có tác dụng gì.

men0codon

Active Member

Mình thấy con 42LM7600 là ok nhất , kế đó là SAMSUNG 40ES6600 , dòng quét hình càng cao thì hình chuyển động sẽ mượt hơn ( đặc biệt là những cảnh chuyển động nhanh bạn nhé ) xem giá mới trên web mykim.vn nha bạn

duythangtk41

Ðề: Re: Ðề: Câu lạc bộ : những người đã , đang và sắp sử dụng tivi SAMSUNG - LG

Không có chuyện tần số quét thực 50Hz không khác biệt nhiều lắm so với 100Hz đâu bác mà là khác nhau một trời một vực. Ngay thời kỳ Tivi CRT còn thịnh hành thì đã có sự phân biệt khá rõ ràng giữa 50Hz và 100Hz rồi mà. LED bây giờ chỉ còn lăn tăn giữa 100Hz với 200Hz thôi vì giá Tivi có tần số quét thực 200Hz là rất đắt.

Đồng ý kiến với mem này ! Đúng là loại quét 50Hz thực sự khác nhau 1 trời 1 vực với loại quét 100Hz và phân biệt xem bằng mắt thường nhận thấy quá dễ, từ thời CRT đã test thử em SS 29" quét 100Hz (chỉ có 2 model là 29Z45HF và 29Z57HF) đặt cạnh em SoNy WEGA quét 50Hz thì hình ảnh em Sony ngả nón vái chào luôn, ko muốn nhìn vào hình ảnh em Sony nữa vì thấy rung rung và mỏi mắt pà cố. Tôi phải nhấn mạnh nếu cùng dòng quét 50hz với nhau thì em thương hiệu Sony WEGA đập chết thằng Sam SUng.
Nói như thế để các bạn biết để trình chiếu hình ảnh mượt mà, ko rung rung giật giật gây khó chịu và mỏi mắt cho người xem thì tần số quét hình rất quan trọng. Cùng đoạn phim HD 1080p và quay cảnh thể thao tốc độ tôi đã test thử trên em LCD 47LD650 (quét true Motion 200Hz) còn nhận thấy sự khác biệt rõ ràng luôn với em 47LW5700 (quét True Motion 100Hz) nhé, em LW5700 bằng mắt thường thì thấy rõ hình ảnh rung rung giật giật ít (đoạn cảnh khi ống kính camera lia nhanh) còn em LD650 thì hình ảnh đoạn đó mượt mà trôi chảy luôn. Chỉ có dòng quét True Motion từ 200hz so với 400Hz, hay 800hz thì mới khó phân biệt hay cảm nhận bằng mắt thường thôi.

minhngoc511991

Re: Ðề: Re: Ðề: Câu lạc bộ : những người đã , đang và sắp sử dụng tivi SAMSUNG - LG

Đồng ý kiến với mem này ! Đúng là loại quét 50Hz thực sự khác nhau 1 trời 1 vực với loại quét 100Hz và phân biệt xem bằng mắt thường nhận thấy quá dễ, từ thời CRT đã test thử em SS 29" quét 100Hz (chỉ có 2 model là 29Z45HF và 29Z57HF) đặt cạnh em SoNy WEGA quét 50Hz thì hình ảnh em Sony ngả nón vái chào luôn, ko muốn nhìn vào hình ảnh em Sony nữa vì thấy rung rung và mỏi mắt pà cố. Tôi phải nhấn mạnh nếu cùng dòng quét 50hz với nhau thì em thương hiệu Sony WEGA đập chết thằng Sam SUng.
Nói như thế để các bạn biết để trình chiếu hình ảnh mượt mà, ko rung rung giật giật gây khó chịu và mỏi mắt cho người xem thì tần số quét hình rất quan trọng. Cùng đoạn phim HD 1080p và quay cảnh thể thao tốc độ tôi đã test thử trên em LCD 47LD650 (quét true Motion 200Hz) còn nhận thấy sự khác biệt rõ ràng luôn với em 47LW5700 (quét True Motion 100Hz) nhé, em LW5700 bằng mắt thường thì thấy rõ hình ảnh rung rung giật giật ít (đoạn cảnh khi ống kính camera lia nhanh) còn em LD650 thì hình ảnh đoạn đó mượt mà trôi chảy luôn. Chỉ có dòng quét True Motion từ 200hz so với 400Hz, hay 800hz thì mới khó phân biệt hay cảm nhận bằng mắt thường thôi.

mình hiểu rồi, cảm ơn các bác, dù sao thì cũng đã giải quyết tương đối vấn đề này bằng cách bật chức năng motion plus, hình a đã bớt giật nhưng xem cảnh chiếu nhanh vẫn còn nhức mắt

Bạn đừng tin quá vào tần số quét họ ghi cao thế !Tần số quét thực tối đa của TV bây giờ vẫn chỉ là 240Hz ( 200Hz ) thôi, còn đâu là nội suy thôi. Tôi đã test trực tiếp 40hx750 vs 40es6800, cả về hình ảnh lẫn độ mượt con Sony hơn Samsung nhiều lắm ! Còn tôi chưa có dịp so sánh trực tiếp với 42LM7600 nên không dám nhận xét . Chúc bạn sáng suốt lựa chọn !

duythangtk41

Dòng HX750 của Sony thì ăn đứt dòng ES6600 của SS là tất nhiên rồi, chất lượng hình ảnh và cả về tốc độ quét hình thật cùng chất lượng tấm panel là loại IPS, góc nhìn nghiêng của em Sony này vẫn cho màu sắc hình ảnh cực rõ nét và hầu như ko thay đổi nhé, còn em SS ES6600 nhìn nghiêng thấy rõ màu sắc hình ảnh nhạt đi. Như vậy bằng cảm quan cũng thấy rõ em nào ngon hơn rồi.

minhngoc511991

các bác cho e hỏi cách sử dụng cổng lan của tv samsung (hình như để all share) nếu chia sẻ qua all share này thì có chi sẻ dc phim HD dung lượng lớn ko ạ?

Connor

Well-Known Member

Mình đang có nhu cầu mua 1 dàn AIO 5.1 nhưng không biết nên chọn loại nào, mua ở đâu.
yêu cầu của mình là 5.1, đọc đĩa bluray và treo tường được, ưu tiên LG
bác nào biết có thể tư vấn hoặc báo giá luôn cho mình vào inbox nhé (mình ở Hà Nội). Mình cảm ơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

men0codon

Active Member

tivi LED 3D LG 47" - 55" giá đang quá hot đó các bạn

kkk80

Sao Samsung VN không đưa plasma E6500 và E7000 về VN nhỉ? Mấy bác bán hàng có nghe tin gì chưa? Trên trang cnet đánh giá 2 con đó rất hay mà giá hợp túi tiền nữa!

men0codon

Active Member

Sao Samsung VN không đưa plasma E6500 và E7000 về VN nhỉ? Mấy bác bán hàng có nghe tin gì chưa? Trên trang cnet đánh giá 2 con đó rất hay mà giá hợp túi tiền nữa!

chắc SAMSUNG muốn bán tivi LED nhiều ở VN bạn ạ

Bên trên