cấu hình PC xem full HD chuẩn nhất trong tầm giá dưới 3tr5

luongy

Member
Bo mạch chủ: Mainboard Biostar H61GMH; Chip set intel H61 Express Chipset s/pLGA1155 hỗ trợ Core™ i7; Ram 2x DDR-III 1333/1066 up to 16Gb; Sound 6 channel VIA® VT1705; 1x PCI Express 16X, 2xPCI Express 1X, LAN 10/100; Tích hợp 4*SATA II,8X USB 2.0, DVI , VGA, Form Micro-ATX Size, 225mm*180mm(Bảo hành 36 tháng).
(các bác có thể thay bằng ASROCK H61M-HVS giá chỉ 1tr250k-1tr300k,có cổng HDMI)
Bộ vi xử lí: Intel G530 LGA 1155 Sandy Bridge 2.4GHz 32nm (Bảo hành 36 tháng).

Bộ nhớ trong: DDR3 2Ghz bus 1333 PC 10600 Dynet Box (Bảo hành 36 tháng).

Ổ đĩa cứng: Samsung 80GB - SATA/ 7200rpm, 8Mb cache (Bảo hành 12 tháng, hàng trôi bảo hành nhưng vẫn ngon.ổ chứa phim to hay nhỏ thì tuỳ các bác<:p).

Vỏ case: Case Jetek Cao to, chắc chắn, sơn tĩnh điện.

Bộ nguồn: Orient 450w (Bảo hành 12 tháng).
tổng thiệt hại ko quá 3tr5 đâu. hệ thống dùng chip SB thế hệ 2, chạy bốc khói, mát vì công nghệ 32 nm.giá lại tốt,giàn này mạnh hơn cả hệ thống dùng chip dua-core E6600 3,06G .
các bác cứ yên tâm mà ráp,ko fải ân hận đâu

namnam97

Ðề: cấu hình PC xem full HD chuẩn nhất trong tầm giá dưới 3tr5

...em thấy sẽ nhiều ân hận.... nếu muốn nâng cấp case này chỉ có cách là mua mới toàn bộ :|
Tất cả đều quá lạc hậu rồi, cop phim, đọc phim bằng con CPU và cái cổng usb này chắc cũng ốm người luôn.
Căn cứ vào đâu mà bác đòi dàn này khỏe hơn E6600 thế ạ ? Nếu em có dàn E5700 khỏe hơn của bác thì sao :-?

EricYuong

Member

dàn này bạn chê lạc hậu thì ng ít tiền mua thế nào mới là ko lạc hậu ?
mà chạy DF thì E5700 làm j có cửa so với con này /:)

vanlang+

Active Member

Thanks bác chủ, để em châm cứu tậu 1 con về xem tết :D

tusontay

Huyền Thoại

Cá nhân em thì mấy cái loại main như Asrock, Biostar, MSI là E không chơi! bao nhiêu năm nay E chỉ biết mỗi: Gygabyte!

khanhkun84

Active Member

Main của Intel có tốt không bác ?

main intel ngon lắm đấy bác ơi, em dùng case HP đồng bộ main intel nè bền vãi ...
ngày xưa mấy thằng intel nó training em cũng thấy nó có làm cả cardVGA và nhiều thứ linh tinh nữa nhưng nó sợ nó mà làm tốt quá thì các hãng khác bu vào đá nó nên nó thôi hihi

leepham

Well-Known Member

Em năm nay 21t thay tổng thể 6 case rồi :D chỉ biết đến main Asus hehe

luongy

Member

...em thấy sẽ nhiều ân hận.... nếu muốn nâng cấp case này chỉ có cách là mua mới toàn bộ :|
Tất cả đều quá lạc hậu rồi, cop phim, đọc phim bằng con CPU và cái cổng usb này chắc cũng ốm người luôn.
Căn cứ vào đâu mà bác đòi dàn này khỏe hơn E6600 thế ạ ? Nếu em có dàn E5700 khỏe hơn của bác thì sao :-?
E5700.jpg E6600.jpg G530.jpg

Em năm nay 21t thay tổng thể 6 case rồi :D chỉ biết đến main Asus hehe

Asus thì hên xui lắm, bền thì có, nhưng hay chết khe VGA. Em bị chết hết 2 cái main kiểu đó rùi :D.

Thằng Gigabyte thì thiết kế mấy cái main tầm trung hơi "ngu" :(, gắn VGA to & dày một tí là sẽ bị mất đi 1 cổng SATA 2 ngay (làm em ko gắn được con HD 4870 :-L).

ThanhtrangHTKT

Active Member

Asus thì hên xui lắm, bền thì có, nhưng hay chết khe VGA. Em bị chết hết 2 cái main kiểu đó rùi :D.

Thằng Gigabyte thì thiết kế mấy cái main tầm trung hơi "ngu" :(, gắn VGA to & dày một tí là sẽ bị mất đi 1 cổng SATA 2 ngay (làm em ko gắn được con HD 4870 :-L).

Em dùng qua mấy con main Asus Rampage, Maxximus dòng ROG và thấy chúng thật tuyệt! chẳng muốn dùng các dòng main khác nữa!

luongy

Member

Nhìm mấy cái hình đúng là khó hiểu thật, Celeron mà ngon hơn cả Dual-core, phải chi xung nhịp bằng nhau còn có thể, đằng này thấp hơn tới 0.6GHz.
Vậy người ta sáng chế mấy chú Dual-core làm gì nhỉ :-?
các bác đọc bài này nói về hiệu năng của G530. các chip dua-core gìơ lỗi thời rồi.dua core với core 2 dua, cao hơn là chip dòng P với core i 3 châm, giừo đến dòng core i thế thệ 2 SB 32nm.thực chất chip G530 là chip core i thế hệ 2 cắt bớt chút tính năng nên nó mạnh hơn E5700 với E6600 là ko phải nghĩ. 1 bên là chip dùng sk 755, một bên sk 1155, một bên dùng ram 2 bus 667 vơí 800, một bên dùng ram 3 bus 1333,một bên công nghệ 45nm,một bên có 32nm(tiết kiệm điên hơn,nhân đồ hoạ tích hợp chạy nhanh hơn dòng cũ 50%).tóm lại hơn toàn diện mà giá lại như nhau.tội j mà dùng dòng cũ hả các bác. con G530 này có phải như các còng celeron cũ chậm như rùa đâu.em dùng máy chục năm nay, theo dõi và chơi công nghệ nhiêu fnên biết.em cũng ko có bán hàng j nên cũng chẳng thể nói em tư vấn ẩu để lừa gà.
em chỉ muốn anh em nào kinh tế hạn chế mà muốn mua đồ xịn,lại ko biết nên dễ bị tụi bán hàng nó lừa,toaàntư vấn chip cũ với hệ thống cũ nhằm đẩy hàng đi
các bác xem link về công nghệ chip mới:[Review]CPu Intel Sandy Bridge Celeron G530 -Bye bye Socket 775
còn có bác nói main Asrock ko ra j,xin thưa với các bác là ko ra j mà nó đúng hàng thứ 3 thế giứoi về main.còn về hỏng hóc thì main nào mà chả có lỗi,bảo hành đầy ra.quan trọng là chế độ bảo hành thế nào thôi,mian mới giờ bảo hành 3 năm thì em thấy đều yên tâm cả

Em dùng qua mấy con main Asus Rampage, Maxximus dòng ROG và thấy chúng thật tuyệt! chẳng muốn dùng các dòng main khác nữa!

Mấy dòng dành cho ROG thì đẹp phải biết, nhưng em chưa dùng bao giờ :D, vì em còn dùng CPU SK 775 mà ở Cần Thơ ko có bán các loại main ASUS ROG này pác ợ :D, em cũng thèm lắm, nhưng ko mua được :(

mds_mds

Well-Known Member

các bác đọc bài này nói về hiệu năng của G530. các chip dua-core gìơ lỗi thời rồi.dua core với core 2 dua, cao hơn là chip dòng P với core i 3 châm, giừo đến dòng core i thế thệ 2 SB 32nm.thực chất chip G530 là chip core i thế hệ 2 cắt bớt chút tính năng nên nó mạnh hơn E5700 với E6600 là ko phải nghĩ. 1 bên là chip dùng sk 755, một bên sk 1155, một bên dùng ram 2 bus 667 vơí 800, một bên dùng ram 3 bus 1333,một bên công nghệ 45nm,một bên có 32nm(tiết kiệm điên hơn,nhân đồ hoạ tích hợp chạy nhanh hơn dòng cũ 50%).tóm lại hơn toàn diện mà giá lại như nhau.tội j mà dùng dòng cũ hả các bác. con G530 này có phải như các còng celeron cũ chậm như rùa đâu.em dùng máy chục năm nay, theo dõi và chơi công nghệ nhiêu fnên biết.em cũng ko có bán hàng j nên cũng chẳng thể nói em tư vấn ẩu để lừa gà.
em chỉ muốn anh em nào kinh tế hạn chế mà muốn mua đồ xịn,lại ko biết nên dễ bị tụi bán hàng nó lừa,toaàntư vấn chip cũ với hệ thống cũ nhằm đẩy hàng đi
các bác xem link về công nghệ chip mới:[Review]CPu Intel Sandy Bridge Celeron G530 -Bye bye Socket 775
còn có bác nói main Asrock ko ra j,xin thưa với các bác là ko ra j mà nó đúng hàng thứ 3 thế giứoi về main.còn về hỏng hóc thì main nào mà chả có lỗi,bảo hành đầy ra.quan trọng là chế độ bảo hành thế nào thôi,mian mới giờ bảo hành 3 năm thì em thấy đều yên tâm cả

Nếu xét về khả năng xử lý đồ họa thì G530 sẽ mạnh hơn So với E5700 hoặc E6600 đời cũ vì có tích hợp thêm GPU bên trong còn nếu xét về xử lý phép tính thì thua nhé. Ko lại nổi 2 anh kia đâu.

Nếu bạn không muốn đầu tư VGA thì nên chọn G530 hoặc G620 còn nếu có ý định nâng VGA thì nên dựng Pen E cho lành.
Main thì đừng ham rẻ mà chơi Fox với Róc. Cứ Sút với byte mà nện.

luongy

Member

Nếu xét về khả năng xử lý đồ họa thì G530 sẽ mạnh hơn So với E5700 hoặc E6600 đời cũ vì có tích hợp thêm GPU bên trong còn nếu xét về xử lý phép tính thì thua nhé. Ko lại nổi 2 anh kia đâu.

Nếu bạn không muốn đầu tư VGA thì nên chọn G530 hoặc G620 còn nếu có ý định nâng VGA thì nên dựng Pen E cho lành.
bác chả có căn cứ j mà nóibxét về xử lý phép tính thì G530 thua cả,nói thì phải có dẫn chứng cứ nhận xét vu vơ.hihi.các main mà em nói đều có khe cắm vga rời mà,đâu có khác j mây smain kia đâu. em chi nói là dùng DF chứ còn oc iếc thì em ko nói vì có mấy bác người dùng biết OC đâu,anh em chỉ dùng bình thường thôi.tuy main H61 có đắt hơn main đời cũ nhưng xét về tổng thể combo thì giá 2 bên là như nhau,nhưng combo main đời mới ưu thế hơn về công nghệ,mát,tiết kiệm điện,nhanh hơn là điều ko fải bàn thêm

nguyen952969

Vậy xin hỏi các bác tại thời điểm bây giờ, nếu làm một Case mới hoàn toàn, đủ chơi HD 1080, tiết kiệm nhất có thể thì tổng thiệt hại là bao nhiêu vậy?

luongy

Member

Intel Celeron Dual-Core G530 BOX 980k,Jetway I61M2(full tụ rắn,có HDMI) 1160k,ADATA CARRY 2GB 1333 giá 230k,case Dragon 210k,nguồn ORIEN 450W 280k.tất cả đều hàng new. tổng thiệt hại 2tr850k(giá lấy của bên Anvoz). ổ cứng thì tuỳ bác lấy new hay 2nd hay tận dụng ổ cứng cũ có sẵn.ví dụ con WD Caviar Blue 80GB(bh 12 tháng) giá 550k. tổng cả case là 3tr4

phamhongson

Well-Known Member

Hoàn toàn nhất trí với bác. Em mới đầu tư năm ngoái cũng chọn E6600 + VGA HD5570 +G41(Ram3), tính ra hiệu năng cao hơn nhưng chi phí tương đương H67+i3. Dòng E ra đời đã được thử thách hơn 7 năm rồi, còn dòng i mới ra được 2năm đãó vấn đề và cải tiến thành dòng SB. Mà với dòng core này thì phải là i5xxxx mới là bản chuẩn, dưới nó là bản rút gọn. Dòng core i em có cảm giác gống như Win Vista với Win 7 vậy, còn dòng E giống như WinXP

hosino

Member

Hoàn toàn nhất trí với bác. Em mới đầu tư năm ngoái cũng chọn E6600 + VGA HD5570 +G41(Ram3), tính ra hiệu năng cao hơn nhưng chi phí tương đương H67+i3. Dòng E ra đời đã được thử thách hơn 7 năm rồi, còn dòng i mới ra được 2năm đãó vấn đề và cải tiến thành dòng SB. Mà với dòng core này thì phải là i5xxxx mới là bản chuẩn, dưới nó là bản rút gọn. Dòng core i em có cảm giác gống như Win Vista với Win 7 vậy, còn dòng E giống như WinXP
Tính ra cũng gần 5 tr ròi. Híc, tiện bác cho em hỏi ngoài 3 cái này còn cái thùng, nguồn, remote, chuột, phím.... thì còn phải đầu tư cái chi nữa :d Thiệt hại thêm cỡ nhiêu hả bác? (không cần loa, vì em nghĩ loa có sẵn trong TV ròi)
Mà em tính múc con TV cỡ 50 in không biết cấu hình trên xem tốt không?
Hiện em có cái đầu HD với con 32, dự định sẽ chuyển vào phòng ngủ cho vợ xem phim Hàn xẻng cóp trên mạng, sắm cái mới phòng khách.

Bên trên