Cách mới Xem IPTV (MyTV, OneTV) dùng router chạy Openwrt

hamdzui

Member
Ðề: Cách mới Xem IPTV (MyTV, OneTV) dùng router chạy Openwrt

Tớ ko rõ bạn gặp vấn đề gì với udpxy, còn tớ đã dùng udpxy với 4-5 đường truyền khác nhau với 4-5 loại router khác nhau chưa thấy có vấn đề gì cả. Thực ra nhiều khi do bản openwrt chạy với loại router của bạn ko đc tốt nên nó ảnh hưởng tới udpxy, vì cái gây ảnh hưởng nhất là chip switch trên router, mỗi loại router lại xài chip switch khác nhau nên độ ổn định ko đồng nhất mặc dù dùng cùng 1 bản openwrt.

Với 70-80% router thông dụng hiện giờ chỉ có 4MB flash nên tớ mới nói cái tvheadend này gây tốn tài nguyên là vậy, đó là điểm tớ ko thích ở nó. Nếu xài với router mạnh & nhiềm ram/flash thì thực sự nó khá tuyệt đấy.

vvd2104

Well-Known Member

Tớ ko rõ bạn gặp vấn đề gì với udpxy, còn tớ đã dùng udpxy với 4-5 đường truyền khác nhau với 4-5 loại router khác nhau chưa thấy có vấn đề gì cả. Thực ra nhiều khi do bản openwrt chạy với loại router của bạn ko đc tốt nên nó ảnh hưởng tới udpxy, vì cái gây ảnh hưởng nhất là chip switch trên router, mỗi loại router lại xài chip switch khác nhau nên độ ổn định ko đồng nhất mặc dù dùng cùng 1 bản openwrt.

Với 70-80% router thông dụng hiện giờ chỉ có 4MB flash nên tớ mới nói cái tvheadend này gây tốn tài nguyên là vậy, đó là điểm tớ ko thích ở nó. Nếu xài với router mạnh & nhiềm ram/flash thì thực sự nó khá tuyệt đấy.

udpxy dùng dùng rất tốt bạn ah, vừa nhẹ và phù hợp cho các router thông dụng, còn tvheadend hơn một vài tính năng nên nặng hơn một chút về dung lương, chứ về CPU và Memory Usage tớ thấy cũng tương đương với udpxy thôi ah, còn mục đích của bài viết của tớ là chia sẻ kiến thức và thêm một lựa chọn cho mọi người thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

vvd2104

Well-Known Member

mình đang dùng cáp quang VNPT, thấy bọn mytv bảo phải dùng setopbox mới xem được
chứ không xem dc trên PC, vậy có cách nào khắc phục ko bác :D

do config Router của nhà mạng thôi bạn ah, thông thường nhà mạng chỉ config 1 Lan port cho IPTV để nối vào settopbox, bạn tham khảo mấy bài hướng dẫn config router de xem iptv để tìm hiểu và config thêm một Lan port cho IPTV nhé, trước khi nghịch nhớ backup dữ liệu nhé. Còn để vừa truy cập internet, vừa xem IPTV thì router của bạn phải cài lại firmware Openwrt. cái này bạn tham khảo bài của bác bbforever33 và bài của mình nhé

vvd2104

Well-Known Member

soft này yêu cầu flash lớn 1 chút, mấy con tplink thường xài ko được. Các bác nên tham khảo mấy con buffalo G300NH, AG300H ..., sau khi cài openwrt, flash còn trống 28MB, vọc vạch soft được nhiều

Khó đối với mình và nhiều người. Có lẽ bạn nên mở dịch vụ Mod RAM, Chip đi.
Mình đã thử test nhưng không thành công trên Router 740N vs 4MB flash do thiếu bộ nhớ

Chỉnh sửa lần cuối:

vvd2104

Well-Known Member

Tớ thấy cái tvheadend này 2 năm nay chưa hề đc cập nhật gì cả, có lẽ nó đã bị tác giả bỏ rơi rồi. Tớ thấy chỉ nên xài cái nào thường xuyên đc cập nhật & có code nhỏ gọn thôi để tiết kiệm tài nguyên router vốn đã rất giới hạn rồi.

Chỉ là ý kiến cá nhân thôi nhé.

Vẫn cập nhật thường xuyên bạn nhé, bạn check thử Github của tvheadend xem log cập nhật nhé

hamdzui

Member

vvd2104

Well-Known Member

(đã cập nhật lại script cho dễ cài hơn)

vvd2104

Well-Known Member

Bản build cho cpu x86 thì vẫn cập nhật thường xuyên. Nhưng bản cho openwrt là bản riêng, ko thể dùng bản x86 cho openwrt được đâu. Đừng nhầm lẫn bạn ơi. https://github.com/fape/tvheadend-openwrt

Bác nhắc e mới để ý. Bản cập nhật cuối dùng ổn đinh mà bác. Mà update nữa thì nặng lắm router ko chịu nổi

apache9

Member

Không thể cài đặt được trên TP-Link 740N.

Bách chủ làm cách nào để copy vào etc/tvheadend khi mà tvheadend khoảng 1,2M mà bộ nhớ của 740n chỉ còn khoảng 500K?

Em đã làm đủ cách rồi mà không được. Mong bách chỉ giáo.

vvd2104

Well-Known Member

Không thể cài đặt được trên TP-Link 740N.

Bách chủ làm cách nào để copy vào etc/tvheadend khi mà tvheadend khoảng 1,2M mà bộ nhớ của 740n chỉ còn khoảng 500K?

Em đã làm đủ cách rồi mà không được. Mong bách chỉ giáo.
TP-Link 740N có 4MB flash nên ko cài được , hic

Chỉnh sửa lần cuối:

apache9

Member

Em nghĩ vấn đề là không đủ bộ nhớ flash. Flash có khoảng 500K nhưng khi chạy 'opkg install wget bash' nó báo đầy bộ nhớ. Em ktra thấy còn có 2K.

Mà script của bác dùng bash. Vạy là không cài được.

Chỉnh sửa lần cuối:

vvd2104

Well-Known Member

Em nghĩ vấn đề là không đủ bộ nhớ flash. Flash có khoảng 500K nhưng khi chạy 'opkg install wget bash' nó báo đầy bộ nhớ. Em ktra thấy còn có 2K.

Mà script của bác dùng bash. Vạy là không cài được.
Mình vừa check lại rồi, ko đủ bộ nhớ để cài trên Router 4MB flash bạn ah, bạn đổi sang Router mới hơn có Flash 8MB nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

hamdzui

Member

Hihi, bạn @Hoatienii mở dịch vụ nâng cấp flash cho mọi người đi. :-bd

064852029

Member

cái này phải ngồi add từng kênh ko có tùy chọn import file m3u nên hơi cực

apache9

Member

Lúc đầu bác chủ hướng dẫn cho TP-740n làm em hì hục mãi mà không được.
Cứ tưởng bác làm thành công với con 740n này rồi mới hướng dẫn anh em. Ai dè >:p

Tức mình em phải "bỏ nhậu mấy bữa" để mua con 842nd. Làm mọi thứ như hướng dẫn, mọi cài đặt đều ok, nhập thông số vào giao diện của tvheadend... nhưng không hiểu sao cũng vẫn không xem được.

Nhà em dùng MyTV. Ở đây có bác nào thành công với tvheadend trên MyTV thì chia sẻ kinh nghiệm cho em với.

Hay là quay lại với udpxy?

Cái này làm em mất toi mất mấy ngày nay >:p>:p>:p

vvd2104

Well-Known Member

Lúc đầu bác chủ hướng dẫn cho TP-740n làm em hì hục mãi mà không được.
Cứ tưởng bác làm thành công với con 740n này rồi mới hướng dẫn anh em. Ai dè >:p

Tức mình em phải "bỏ nhậu mấy bữa" để mua con 842nd. Làm mọi thứ như hướng dẫn, mọi cài đặt đều ok, nhập thông số vào giao diện của tvheadend... nhưng không hiểu sao cũng vẫn không xem được.

Nhà em dùng MyTV. Ở đây có bác nào thành công với tvheadend trên MyTV thì chia sẻ kinh nghiệm cho em với.

Hay là quay lại với udpxy?

Cái này làm em mất toi mất mấy ngày nay >:p>:p>:p

Bác bị vướng đoạn nào, bác config đúng Interface chưa, em cũng đang dùng 842 đó, IPTV e cắm cổng LAN1, Internet cắm WAN, Interface là br-lan, đoạn này hay nhầm lăm:
Để xác định chính các ký hiêu cổng Lan (Interface), vào phần Network/Interface như hình, nếu của các bạn ký hiệu khác, thì thay đổi thành ký hiệu các bạn thấy nhé. (như trên hình là br-lan)
bác dùng Pytty ssh vào Router rồi chạy lệnh ifconfig rồi post hình ảnh lên nhé, mà cáp IPTV bác cắm cổng nào

apache9

Member

Bác bị vướng đoạn nào, bác config đúng Interface chưa, em cũng đang dùng 842 đó, IPTV e cắm cổng LAN1, Internet cắm WAN, Interface là br-lan, đoạn này hay nhầm lăm:
Để xác định chính các ký hiêu cổng Lan (Interface), vào phần Network/Interface như hình, nếu của các bạn ký hiệu khác, thì thay đổi thành ký hiệu các bạn thấy nhé. (như trên hình là br-lan)
bác dùng Pytty ssh vào Router rồi chạy lệnh ifconfig rồi post hình ảnh lên nhé, mà cáp IPTV bác cắm cổng nào

Cảm ơn bác.

Em nghĩ có lẽ vấn đề ở chỗ Interface.

Internet và IPTV của em được cấu hình cắm qua cổng WAN trên Router. Cổng LAN của em có ký hiệu br-lan.

Em cũng đã thử thay bằng br-lan, br-wan, eth1 và eth0 nhưng không cái nào chạy cả.

Lát nữa em sẽ post hình ảnh lệnh ifconfig lên nhé.

===========
UPDATES

Ảnh lệnh ifconfig

Ảnh Interface trong OpenWrt

Chỉnh sửa lần cuối:

vvd2104

Well-Known Member

Cảm ơn bác.

Internet và IPTV của em được cấu hình cắm qua cổng WAN trên Router. Cổng LAN của em có ký hiệu br-lan.

Em cũng đã thử thay bằng br-lan, br-wan, eth1 và eth0 nhưng không cái nào chạy cả.

Nếu IPTV của bác theo đường WAN bác phải config thêm theo hướng dẫn của bác tien thanhbk mới được Cấu hình IPTV, khi naof mà trên laptop dùng VLC play được link udp:// là ổn. Bác cứ làm đi ko dc thi PM cho em teamview cho nhé,

hamdzui

Member

Cảm ơn bác.

Của bạn là xài net+iptv trên cùng đường dây & chia vlan, của chủ thớt thì dùng 2 đường dây riêng ko chia vlan nên cấu hình phải khác. Bạn phải hiểu rõ sự khác biệt để config cho đúng.

apache9

Member

Thưa các bác.

Số là em vẫn đang dùng udpxy để xem IPTV trên VLC, TV, Tablet... và em cũng khá ok trong việc cấu hình OpenWrt và router.

Em cũng đã thử đẩy pppoe sang router để chia IPTV cắm LAN, Internte cắm WAN nhưng cung không được.

Trong khi đó, dung udpxy thì vẫn xem tốt.

Bên trên