các bác cho em ý kiến với "'6 người Việt cùng thò đũa vào một bát canh"

Hải Đăng

Tùy vào điều kiện hoàn cảnh thôi, mỗi một vấn đề đời sống xã hội phải nhìn ở nhiều góc độ, xem xét cả ko gian lẫn thời gian nó xảy ra.
Còn cái tin này lại của bọn nhà báo thì ko biết có bao nhiêu % là gia vị của chúng nó nữa, để câu khách ấy.
Thế nên nghèo, cái ăn còn chưa lo được thì có ăn là may mắn lắm rồi, 1 thằng chứ 100 thằng chung 1 bát, 1 nồi cũng được. Lúc đó hoặc ăn hoặc chết thì đến thằng....tổng thống cũng phải ăn, đừng có ngồi đó mà ra vẻ mình sạch sẽ.
Giàu có, điều kiện đủ đầy thì cố gắng ăn sạch sẽ được, đó là chuyện quá dễ và đương nhiên như câu "phú quý sinh lễ nghĩa"
Có thể mà chém nhau kinh quá.
P/S: Tôi rất dị ứng ai khinh người dân tộc!

ManhattanMD

Re: Ðề: Re: các bác cho em ý kiến với "'6 người Việt cùng thò đũa vào một bát canh"

Bọn "Tộc" còn bẩn gấp bội. Nói vậy mà ko biết ngại! :(
BÁc nói vậy là vơ đũa cả nắm rồi. Bẩn hay sạch còn tùy vào điều kiện sống và vài thứ nữa. Mình thấy nhiều người không phải dân Tộc còn ăn ở bẩn, bệnh hoạn hơn cả dân Tộc. Bác thử nghĩ xem đa phần người dân tộc còn khó khăn, điều kiện sống đâu có được như bác. Hơn nữa cái bài viết này lại đang nói đến việc 'ăn' ở một Công ty của dân ngoài ''Tộc" đó.

papapucca

Member
Ðề: các bác cho em ý kiến với "'6 người Việt cùng thò đũa vào một bát canh"

Điều cần lo lắng và suy nghĩ bây giờ là kiếm đâu thực phẩm an toàn đã , bác đó ăn sạch đó nhưng ngày nào cũng ăn thịt heo có chứa chất tăng trưởng , nước tương có 3-MPCD , giá đỗ có chất kích thích , rau có dư lượng thuốc bảo vệ thực vật ... thì vẫn xong phim như thường .
Còn vụ hôn người yêu nữa , em thắc mắc quá ! không lẽ không bao giờ hôn người yêu ? hay mỗi lần hôn thì đi đánh răng + súc miệng nước muối + ngậm cồn 70 độ để diệt khuần rồi mới tiến hành hôn ?

bemtigon

Active Member

Hồi em ở sinh viên chung với lũ bạn..đến giờ ăn là như đi đánh nhau ý: đủ chiêu, đủ trò trong bữa ăn để bữa cơm vui hơn, nhanh hết hơn và anh em cũng thân thiết hơn. có một chiêu là mới ra chúng nó thi nhau "phì phì" tí nước miếng vào thức ăn và nói lớn: "món này tao đánh dấu rồi đó bay" (không nhiều thì ít nhưng em nghĩ là cũng mang theo vài nghìn con vi khuẩn vào đĩa thức ăn hay canh)..Thế nhưng thằng sau lại "phì phì nhiều hơn...Vậy và cả bọn dành nhau chén không còn tí cặn nào.Thế nhưng thằng nào cũng to như trâu ấy. Nghĩ lại vừa vui vừa nhớ.
p/s: bài viết trên làm em nhớ tới câu chuyện thời sinh viên nên share cho các Bác đọc chơi thôi chứ em không có bình phẩm gì về cách ăn uống kể trên. Em chỉ nghĩ mỗi người thích sao thì làm giậy quan trọng là ta vừa "khỏe" + "lịch sự" + "tình cảm" trong bữa cơm mỗi gia đình hay bạn bè không bị mất đi thôi.Ai cũng có lý của ai..nhưng mà nó chỉ đúng phần lớn với chúng ta.. còn khi áp đặt cho người khác e rằng hơi khập khiển.

dntk44tdh3

Active Member
Re: Ðề: các bác cho em ý kiến với "'6 người Việt cùng thò đũa vào một bát canh"

lấy đũa xỉa răng: răng trâu hay sao mà làm được vậy ta
lấy đũa lau miệng: đủa giấy chứ làm sao mà lau miệng được
:)]

ôh bác không biết cách lau miệng này àh. Em về quê thấy các ông già già ăn cỗ xong không cần giấy ăn đâu,cầm đôi đũa theo phương thẳng đứng rồi đưa đi đưa lại 2 lần là coi như xong bác ạh :))

chihuahua

Member

tui thấy tỉ lệ viêm gan siêu vi ở vn thì cao đấy, do an uống kiểu này mà ra

chihuahua

Member

Điều cần lo lắng và suy nghĩ bây giờ là kiếm đâu thực phẩm an toàn đã , bác đó ăn sạch đó nhưng ngày nào cũng ăn thịt heo có chứa chất tăng trưởng , nước tương có 3-MPCD , giá đỗ có chất kích thích , rau có dư lượng thuốc bảo vệ thực vật ... thì vẫn xong phim như thường .
Còn vụ hôn người yêu nữa , em thắc mắc quá ! không lẽ không bao giờ hôn người yêu ? hay mỗi lần hôn thì đi đánh răng + súc miệng nước muối + ngậm cồn 70 độ để diệt khuần rồi mới tiến hành hôn ?

hôn thì ok , vì hôn chỉ người yêu thôi, chừng nào hôn gái linh tinh ngoài đường thì mệt. Kinh nghiệm của mình , hôm nọ hôn em kia bán quán cafe, về bị viêm họng cả tuần đấy, hehehe, thiệt đó à

believeyou

nghi ngờ tác giả bài viết , cơ quan nào mà như vậy . mấy cái mục tự viết , tự sáng tác của 1 số báo mạng tào lao vô cùng

đồng ý với ông này, các bài bảo kiểu này với bán xăng 1000 khách đc 2 bát phở bla bla.... theo tôi là sản pẩm đút chân gầm bàn viết câu view của mấy bố nhà báo

kUtU

Member

nghi ngờ tác giả bài viết , cơ quan nào mà như vậy . mấy cái mục tự viết , tự sáng tác của 1 số báo mạng tào lao vô cùng
Bài viết bác chủ thớt đưa ra là một trong những điều mà theo tớ thấy chúng ta nên quan tâm. Nó không tào lao như bạn nghĩ đâu vì nó là vệ sinh chung--bạn có biết tỉ lệ mắc bịnh viêm gan siêu vi cũng là do thói quen ăn uống thiếu vệ sinh mà ra.
Thời đại văn minh này mà bạn cứ suy nghĩ y như cái thời dép râu của cụ thì rõ là bạn cần coi lại trình độ và kiến thức của mình rồi. Tớ làm ở cơ quan nước ngoài thì có nghe mấy tay kỹ sư Sing cũng xầm xì với nhau kiểu ăn uống thiếu vệ sinh của người Việt ta.
Nên lấy lời chỉ trích của người khác mà sửa mình chứ đừng có tự ái vặt mà uổng đi một cơ hội làm đẹp bản thân.

buihung

Administrator

Bài viết bác chủ thớt đưa ra là một trong những điều mà theo tớ thấy chúng ta nên quan tâm. Nó không tào lao như bạn nghĩ đâu vì nó là vệ sinh chung--bạn có biết tỉ lệ mắc bịnh viêm gan siêu vi cũng là do thói quen ăn uống thiếu vệ sinh mà ra.
Thời đại văn minh này mà bạn cứ suy nghĩ y như cái thời dép râu của cụ thì rõ là bạn cần coi lại trình độ và kiến thức của mình rồi. Tớ làm ở cơ quan nước ngoài thì có nghe mấy tay kỹ sư Sing cũng xầm xì với nhau kiểu ăn uống thiếu vệ sinh của người Việt ta.
Nên lấy lời chỉ trích của người khác mà sửa mình chứ đừng có tự ái vặt mà uổng đi một cơ hội làm đẹp bản thân.
Cho dù làm ở cơ quan nước ngoài thì bạn cũng đừng nên coi thường trình độ và kiến thức của bác cuongdoanvan.

siusiuenen

Mình coi phim thấy tụi Đại Hàn vừa mút đũa , muỗng rồi thò vào tô canh múc ! Thôi thì cái gì tốt mình nên học, cái gì xấu thì nên tránh ! Tỷ lệ người Việt nam ở Mỹ sanh trưởng tại Việt nam bị viêm gan B, C là rất cao và nói chung cho người Châu Á thường cao hơn các giống dân khác .Mình nghĩ là do thói quen ăn uống này .

hoasimtim

Well-Known Member

Mình coi phim thấy tụi Đại Hàn vừa mút đũa , muỗng rồi thò vào tô canh múc ! Thôi thì cái gì tốt mình nên học, cái gì xấu thì nên tránh ! Tỷ lệ người Việt nam ở Mỹ sanh trưởng tại Việt nam bị viêm gan B, C là rất cao và nói chung cho người Châu Á thường cao hơn các giống dân khác .Mình nghĩ là do thói quen ăn uống này .

Thế này thì sao mà uống rượu cần được hả bác:D không lẽ đem theo vòi để uống riêng:D

siusiuenen

Rượu cần không đủ đô cho tớ bác ạ , tớ thích chơi đế 40 độ thôi ! hahahhaha

trankanhhung

Well-Known Member

''bệnh tự miệng mà vào,họa từ miệng mà ra'' em nghe loáng thoáng các cụ chúng nó nói thế! :D

paracels

Well-Known Member

Chuyện thường ngày do khác biệt văn hóa và lối sống, cũng như việc người Lào hay Ấn Độ gì đó ăn bốc thôi.

siusiuenen

Thật ra mình nghĩ do cách vào đề của bác chủ thread hơi chạm tự ái , cách ăn uống mình thấy tùy hoàn cảnh gia đình mà thôi . Người nghèo lo chạy cơm từng bữa thì ít khi chú ý tới cái ăn cái mặc , người khá giả chút thì tùy theo giáo dục được thừa hưởng của gia đình . Chứ nhà mình ngay từ nhỏ mẹ đã dạy khi ra ngoài ăn với người ta, mỗi khi gắp cái gì thì xoay ngược đôi đũa lại mà gắp , .... . Ở nhà nồi cơm có cái muỗng riêng, tô canh có cái muỗng bự riêng, v.v..v . Hồi nhỏ tớ bị khỏ tay hoài vì cái tội háu ăn láu táu . Thời sinh viên đi học thì ..khỏi kể ai cũng biết . Có thời gian ăn và cái bỏ vào bụng là tốt rồi .

conmuadem

Member

bác nào đi phượt chưa,ăn thử Thắng Cố Hà Giang nhé,cái chồng bát nhựa bẩn như cho lợn ăn,10.000 /bát ai ăn tự múc ăn xong quăng bát ra đó,thằng sau ăn thì khoắng bát vaò chảo Thắng Cố cho tiệt trùng rồi lại múc bát khác ăn :D.Khoắng đũa vô bát canh sạch chán :))

papapucca

Member

Đọc ở trên thấy cha đó viết không dùng đũa gắp rau , đồ ăn chung nhưng ra ngoài thì xơi cơm bụi , mịa cơm bụi thì toàn đồ ăn ôi , thiu thì kêu vê sinh , ăn thấy ngon . potay .
Với mình thì nếu chọn một bữa cơm ăn chung cả nhà , gắp chung tô canh , đĩa thịt , chấm chung chén ( bát ) nước mắm và đi ăn cơm bụi , cơm văn phòng gì gì đó thì em vẫn chọn một bữa ăn gia đình vì đó không chỉ đơn giản là một bửa ăn và ăn cho no mà đó còn là một khoảnh khắc ấm cúng và quây quần với nhau sau một ngày vất vả . Nếu bạn nào sống xa gia đình lâu sẽ hiểu được cảm giác thèm một bữa ăn ấm cúng , quây quần cùng cả gia đình .

Bên trên