Bác nào mới chơi hi - end giống như em thì cùng vào nhé

hnst2008

Member
Ðề: Bác nào mới chơi hi - end giống như em thì cùng vào nhé

Bạn chủ thớt suy nghĩ đơn giản quá!

Thiết nghĩ mỗi người đều có khả năng và những điều kiện nhất định để vươn tới một cái gì đó trong tầm của mình thôi.

Khả năng ở đây tôi nói đến tài chính: Cái này không dám nói trước. Vì có thể hôm nay mình đang ăn đong, mai trúng giải độc đắc hay miếng đất "c.h.ó. ỉ.a" của mình bỗng dưng tăng giá gấp vài chục lần... =))

Nhưng cái chính là điều kiện cần và... gần đủ để bước vào hi end mới là của hiếm...
- Niềm đam mê phải nói là cực lớn...
- Sự hiểu biết về cái mà hi end chuyển tải... (âm học, âm nhạc, kiến thức văn hoá nền tảng, dân trí...)
- Cộng đồng chia sẻ, thẩm định...

Có thể nói cái này nó ở tầm... xuyên quốc gia (?) và không dành cho các trọc phú.

Anh có thể có dàn hi-end trong phòng.
Và anh cũng sưu tầm các CD nhạc cổ điển của các tác giả, dàn nhạc nổi tiếng...
Rồi anh mở nhạc giao hưởng... cho dễ ngủ (!)... thì cuối cùng đó cũng vẫn cứ là mục đích của riêng anh... Không ai có quyền yêu cầu anh phải hiểu cái thứ nhạc ấy...

Nhiều khi, nói đến những thứ sang trọng cũng không làm cho người nói trở nên sang trọng...

Bạn muốn tìm hiểu hi end thì trên mạng rất nhiều tài liệu (như bạn đã copy và paste ở trên), chứ đừng nói "bắt đầu chơi hi end giống em..." như title bài viết.

Nghe nó khá nực cười...

TR0JAN

Nội dung topic bác chủ copy ở site nào mà nó chống leech link ảnh hết rồi kìa. Bác edit lại cho bài viết đỡ xxx đồng thời để thêm nguồn trích dẫn cho nó đúng luật.
Ai máu đến đâu thì chơi đến đó thôi, cố gắng đừng xung phong quá đà là đc.
Còn nói về độ chơi thì trong này có nhiều vị tay chân cũng to lắm nhưng họ không biết type nên anh em không biết thôi.

giangcc18

Member

Giờ bác mới post bài, làm mọi người choáng mãi "chơi hiend rống em" :))
Góp ý với bác là bác nhặt sạn trong bài viết của mình tý, chứ sai nhiều cái xxxx quá nên đọc cứ gai gai.
Tất nhiên là phải nghiên cứu, tìm hiểu, trao đổi (chứ ko phải "trao dồi" bác nhé), học hỏi. Nhưng thưa bác "chùm nho ấy xanh lắm", em chỉ tìm chùm nho nào chín thôi ạ. Em giả sử - giả như hay giả gì chăng nữa: EM CÓ XIỀN ĐỂ MUA thì cũng ko mua, đơn giản vì em có đam mê tới thế đâu, có trình độ nghe tới thế đâu. Em mà mua thì thành trọc phú :D

sonrock

hehe, a Giang hói :p, bị e làm lộ bị mật nhá

theo e thì cứ ko phải bỏ ra 1 đống tiền mua 1 bộ vĩ đại hoành tráng nó mới là highend. cái này nó cũng giống như trong cuộc sống, ko phải cứ giàu là đc ng khác kính trọng và nể phục. highend cũng thế, đó là lý do tại sao có những thiết bị tầm 3k ôbama thôi cũng đã đc đánh giá là highend rồi, trong khi nếu ko phối ghép tốt và tiền ko phù hợp với sp thì 10k cũng chưa chắc đã đc gọi là highend.

e nghĩ a e nên nhẹ tay với bác chủ, có lẽ do cái tiêu đề của bác chủ ko rõ ràng khiến a e bức xúc, chứ e đọc thì thấy ý của bác chủ đúng là chỉ để chia sẻ với a e thôi, chứ ko hề có ý khoe đồ hay j ở đây đâu ạ.

còn như bác nói là amp này bn tiền, phối với cdp nào hay cdt + dac nào, rồi đi kèm với loa nào vào dây dẫn ra sao thì quả thực e thấy cái này khá siêu tưởng, vì mỗi ng có 1 triết lý chơi audio khác nhau và tai nhạc khác nhau, thế nên khi thay đổi chỉ là 1 cái dây interconnect thôi thì sẽ có rất nh ý kiến khác nhau về thích hay ko thích chứ chưa nói đến hay dở.

như e thì e thích đồng bộ. nghĩa là tối ưu hóa hệ thống (amp, cdp, dac) với cùng 1 hãng sx nếu có thể. vì bjo trong cùng 1 hãng thì sự phối ghép cũng dễ dàng và đạt đc chất âm tối ưu như nhà sx cung cấp hơn là ghép các hãng khác nhau. có điều nh ng thì thích chơi kiểu 2, khám phá sự phối ghép của các sp, và rất nh trong số đó đã tìm ra hệ thống còn hay hơn cả của hãng. cái này thì rất vô cùng.

còn vđề về loa thì triết lý của riêng e thì cố gắng sao cho loa = amp = cdp thì hay nhất. đây là về loa to, còn nếu loa nhỏ dạng bs thì mệt hơn, vì có lẽ phải theo phương châm 1 đồng gà 3 đồng thóc thì loa nó mới phát huy hết sở trường được vì những loa này mà hay thì tương đối khó đánh và khai thác chất âm. chưa tính tìm đồ phối ghép với loa nhỏ cũng khó hơn là loa to (cái này là ý kiến chủ quan của e và 1 số a e mà e biết).

cuối cùng mới đến dây, mà cái này thì e nghĩ là ko bàn :)), vì có bàn cũng chẳng đi đến đâu. tốt nhất có bn tiền thì cố đến bấy nhiêu tiền và các bác cố gắng mượn đc dây về ghép với thiết bị của các bác trước khi mua, chứ chưa có chuẩn là hệ thống nào thì đi với dây nào là hay nhất hoặc tối ưu nhất cả.

phần còn lại để a Linh, onggia và các cao thủ khác điền nốt giúp e :)

khu_khooo

Member

hehe, a Giang hói :p, bị e làm lộ bị mật nhá

theo e thì cứ ko phải bỏ ra 1 đống tiền mua 1 bộ vĩ đại hoành tráng nó mới là highend. cái này nó cũng giống như trong cuộc sống, ko phải cứ giàu là đc ng khác kính trọng và nể phục. highend cũng thế, đó là lý do tại sao có những thiết bị tầm 3k ôbama thôi cũng đã đc đánh giá là highend rồi, trong khi nếu ko phối ghép tốt và tiền ko phù hợp với sp thì 10k cũng chưa chắc đã đc gọi là highend.
:)
Cám ơn bạn đây chính là cái quan điểm của mình

khu_khooo

Member

Đúng là chém mạnh thật. Hoảng....Chả hiểu trong đầu các bạn nghĩ gì nữa...Cứ chém nhé...nhưng thỉnh thoảng làm một bài hay hay kỹ thuật nữa cho nó có thêm hươn vị nhé...các pro.

khu_khooo

Member

Nội dung topic bác chủ copy ở site nào mà nó chống leech link ảnh hết rồi kìa. Bác edit lại cho bài viết đỡ xxx đồng thời để thêm nguồn trích dẫn cho nó đúng luật.
Ai máu đến đâu thì chơi đến đó thôi, cố gắng đừng xung phong quá đà là đc.
Còn nói về độ chơi thì trong này có nhiều vị tay chân cũng to lắm nhưng họ không biết type nên anh em không biết thôi.

Chu Vĩnh,
(SGTT số 15.2003)

lan806

Well-Known Member

Và có thể bác chủ hơi ngộ nhận một chút là chơi như thế này là hi end rồi. Thay vì mua một bộ AIO hoặc nôm na như ra phố mua chiếc đài cassete Sony, JVC,... thì nay đầu tư bộ dàn rời thế là hi end rồi. Nhìn vào avata của bác chủ thấy nói nên đây là 1 gia đình đầm ấm và bác chủ cũng chất phác.
Có thể bác nghĩ là trang web này dành cho dân hi end, và bác là người bắt đầu nên mới có ý vậy,có chăng là nhầm cách gọi và tự phong thôi, mong anh em nhẹ tay.

ngdhieu

Well-Known Member

Chơi Hi-end không cẩn thận thì thành 1 dạng Measurbator nhé các bác. Hi hi.....

stopview

Chào Bác Khu_Khooo!

Trước Cảm ơn Bác đã có bài sưu tầm rất hay của 7 năm về trước! Em nghĩ lúc đó bài này hẳn rất nóng trên tạp chí "SGTT" Bác nhỉ!!!?.

Sau góp ý tí với Bác nhé! việc post bài đâu có "đuổi đánh" đâu mà vội vàng chi vậy Bác! rất nhiều "sạn chính tả" trong bài viết, Bác "giàu" tâm hồn dành cho âm nhạc mà vô tình làm "nghèo" tiếng Việt đấy.

Bác thử xem nhé! chỉ một đoạn ngắn mở đầu thì ... người đọc đánh giá thế nào về trình độ trình bày bằng tiếng Việt của Bác??? Còn muốn dùng tiếng Anh cho ... HiEnd thì nên cẩn trọng đừng ghép từ "đồng nghĩa" thừa Việt - Anh trong một câu "lai căng" quá.

Bản thân mình chưa từng sở hữu một bộ audio - hiend nào. Tất cả đang còn trong quá trình tìm hiểu. Lay hoay mấy tháng nay, mò mẫm các thiết bị audio - hiend em có tìm được một số bài viết cảm thấy tâm đắc nên gom lại post vào đây hi vọng có thể cùng các bạn newbaby hay các pro chuyên nghiệp dàu kinh nghiệm cùng trao đổi
.

Bác GiangCC18 cũng đã góp ý Bác rồi... Bác xem lại đứa con tinh thần nhé!

Chào Bác!

stopview

Đọc hàng trăm bài tương tự thế này, cả Anh lẫn Việt rồi mà vẫn sụp hố vôi như thường, cảnh báo các bạn chưa đọc là càng đọc thì càng sụp hố vôi nặng hơn.
Khả năng bị "tẩu hỏa nhập ma" là trong một sớm một chiều :D :D
Thân.

Chào Bác Tngoctu! thấy Bác viết đọc hàng trăm bài thấy mà "Mê" vì Em chỉ có thời gian đọc qua khoảng chục bài thôi. Bác phát biểu thế càng làm Em "hoảng"... vì cái Hi-End đâu nguy hiểm vậy đâu! Nó không phân biệt rõ ràng như thế này như người ta tưởng là vươn tay không tới!

Mà thực ra nếu biết đầu tư thì:

Thật ra chơi Hi-End cũng cần có:Sự kế thừa và ...(nghĩa là nâng cấp).

Hay cũng cần có ... ????

Như Bác HNST2008 đã dẫn chứng!

Nhưng cái chính là điều kiện cần và... gần đủ để bước vào hi end mới là của hiếm...
- Niềm đam mê phải nói là cực lớn...
- Sự hiểu biết về cái mà hi end chuyển tải... (âm học, âm nhạc, kiến thức văn hoá nền tảng, dân trí...)
- Cộng đồng chia sẻ, thẩm định...

Có thể nói cái này nó ở tầm... xuyên quốc gia (?) và không dành cho các trọc phú.

Anh có thể có dàn hi-end trong phòng.
Và anh cũng sưu tầm các CD nhạc cổ điển của các tác giả, dàn nhạc nổi tiếng...
Rồi anh mở nhạc giao hưởng... cho dễ ngủ (!)... thì cuối cùng đó cũng vẫn cứ là mục đích của riêng anh... Không ai có quyền yêu cầu anh phải hiểu cái thứ nhạc ấy...

Vài lời lạm bàn ngày Chủ Nhật của Em!​

khu_khooo

Member

Chào Bác Khu_Khooo!

Trước Cảm ơn Bác đã có bài sưu tầm rất hay của 7 năm về trước! Em nghĩ lúc đó bài này hẳn rất nóng trên tạp chí "SGTT" Bác nhỉ!!!?.

Sau góp ý tí với Bác nhé! việc post bài đâu có "đuổi đánh" đâu mà vội vàng chi vậy Bác! rất nhiều "sạn chính tả" trong bài viết, Bác "giàu" tâm hồn dành cho âm nhạc mà vô tình làm "nghèo" tiếng Việt đấy.

Bác thử xem nhé! chỉ một đoạn ngắn mở đầu thì ... người đọc đánh giá thế nào về trình độ trình bày bằng tiếng Việt của Bác??? Còn muốn dùng tiếng Anh cho ... HiEnd thì nên cẩn trọng đừng ghép từ "đồng nghĩa" thừa Việt - Anh trong một câu "lai căng" quá.

.

Bác GiangCC18 cũng đã góp ý Bác rồi... Bác xem lại đứa con tinh thần nhé!

Chào Bác!
ok. Mình đâu có ý gì khoe khoang hay thế nọ thế kia đâu...chỉ muốn...nản...

JESSIEBO

Active Member

Dù sao cũng thank bác chủ một phát vì đã có công sưu tầm bài viết hay cho anh em xem...:)
Sau một thời gian chơi đồ audio, cái mà mình thấy bản thân thiếu nhất là kiến thước cơ bản về điện tử, thiếu cái này thì đúng là như con thiêu thân, cứ lao vào những điều nghe người khác nói, đọc cái người khác viết, và cảm nhận âm thanh bằng đôi tai của người khác mà thôi, bởi vì bản thân do thiếu kiến thức nên không tự tin...Mà con đường audio này lại là con đường không có đích đến, không có điểm dừng.....:) lăn tăn mãi.........:)

Bác hoang nói chí phải:-bd

TR0JAN

ok. Mình đâu có ý gì khoe khoang hay thế nọ thế kia đâu...chỉ muốn...nản...

Sao thế bác? Bác phải vui vì topic của bác đông vui nhộn nhịp mới phải chứ? Sao lại nản. Việc ném đá vứt gạch trong diễn đàn thì miễn bàn >> Tiếng Anh là No table. Vui đi bác >:D<

Bên trên