Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

Ðề: Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

Bác Lan đã dùng và đánh giá như vậy là rõ rồi. Cayin bán nhiều và nhà máy quy mô nên giá rẻ cũng dễ hiểu.

ngdhieu

Well-Known Member

Nếu đã dùng đồ nước ngoài thì em dùng hẳn Leben hay Luxman các bác ạ. Giá đắt nhưng giá trị thương hiệu, chất lượng build, mẫu mã thì hơn hẳn một bậc.

Các bác nào quan tâm dùng hàng China thì em chỉ khuyên là các bác nên Google model để xem review thật kỹ, những điểm hay và điểm dở của từng model trước khi lựa chọn.

Theo nhiều review mà em xem thì Tube amp TQ có mẫu mã đẹp, giá thành rẻ (chỉ rẻ ở nước ngoài chứ ko rẻ ở VN, do thuế NK VN cao quá), nhưng thiết kế mạch có nhiều điểm không ổn, cần phải mod lại thì nghe tốt hơn. Có thể đó là những model đời đầu, giờ thì NSX chắc cũng có nhiều kinh nghiệm hơn nên cải tiến SP của mình.

gvnth

Active Member

Cayin 55 thì chưa dùng, nhưng đời thấp hơn đã dùng, có lẽ thấp quá lên không thể nghe nổi. Vài tháng trước định lấy music angel, cũng có 4 bóng EL34, giá có 7-8 tr, nghe xong vài bài không chịu nổi. Hiện đang chơi cái DIY, bóng Nga nghe chất hơn, mỗi tội hình thức xấu, để ở phòng khách, phải lấy hộp nhựa đựng thức ăn úp lên bóng, khi nghe bỏ ra, trông ngộ phết...

lan806

Well-Known Member
Các bác DIY tựa như là thợ mộc tự đóng đồ cho mình, đóng xong thì thưởng thức, hoặc tự xây nhà theo ý mình, cái đó sướng khổ, âm ỉ sướng đó là mỗi người. Mua gỗ rồi tự đóng chắc chắn phải khác với thợ đóng (văn mình, vợ người cái này các bác tự nghiệm).
Về việc mua đồ DIY hoặc nhờ DIY thì em đã mất khá nhiều công tìm hiểu (vì em chỉ thuê hoặc nhờ) rồi em ... bỏ. Vì sao???
Em ở Hà Nội, em cũng tìm hiểu 1 hồi, bác này chỉ bác kia, bác này chê bác kia,... ví dụ em gọi cho 1 bác gọi là Phương đồng nát bác ấy bảo "mấy thằng miền nam biết đếch gì về bóng đèn, nó có mấy thằng chim lợn trên mạng suốt ngày tâng bốc nhau lên để mồi mấy khách hàng như chú vào tròng rồi nó cho ăn hoa hồng, tới lúc mua rồi lại phải bê tới tớ chỉnh, đến Phương đồng nát còn phải chỉnh đồ của chúng nó thì chú biết trình độ chúng nó thế nào" em nghe xong là tạnh luôn tư tưởng phía bắc.
Em gọi điện vào nam, bác Thivan thì sản phẩm thị trường có sẵn rồi không nói, em có tham khảo chỗ bác trà xanh bác ấy đưa cái giá cho thiết bị cũng tới 30 - 40 củ nhưng bóng cũng vẫn là tung của, hỏi thêm về linh kiện thì cũng được câu nói là yên tâm, nói là yên tâm em có tới đâu mà yên tâm.
Còn các bác có mối quan hệ, tự mua tự làm tự thưởng thức em không dám có ý kiến vì em có được nghe đứa con các bác đẻ ra nó hát thế nào đâu mà em biết. Các bác bảo con các bác hát hay hơn con nhà thằng hàng xóm thì em biết thế, còn nếu tại sao hát hay thế sao không cho con đi thi Sao mai điểm hẹn, hay chí ít là "thề gốt the lần" cho bà con được nhờ. Biết đâu sản phẩm Việt Nam tên là "Thiên long bát bộ" hay là "Giáng lâm thập bát chưởng" một ngày nào có tên trên bản đồ thiết bị âm thanh thế giới, hay chí ít là le lói ở góc châu á như Music angel, hay Cayin cũng đã làm người VN nở mặt nở mày lắm rồi

ngdhieu

Well-Known Member

Bác lan806 nói rất hay. Em thích quan điểm của bác.
Hàng DIY thì em luôn ủng hộ mua của mấy bác gần nhà, có gì còn níu áo các bác ấy.
Làm ra được sản phẩm là chuyện của ông kỹ thuật.
Thương mại hóa sản phẩm có được hay không lại là chuyện của ông kinh doanh, của tiếp thị, của vốn bác ạ.
Mấy ông DIY bóng bánh nhà mình thì chỉ được mỗi cái kỹ thuật, còn về mặt thẩm mỹ, mặt kinh doanh thì mọi cái đều chưa đủ tầm (mặc dù có tâm), vì nó còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố như quy mô SX, quy mô thị trường, sản phẩm phụ trợ v.v... nữa ạ.
SP DIY của NV thì cũng đã có SP đem chuông đi đánh xứ người rồi đấy ạ. (Navison Audio)
Nhưng theo nhận xét cá nhân của em thì chỉ mới lòe thiên hạ bằng linh kiện khủng, nên bị phê thế này: "Tầm tiền đó mà không hay thì bó tay toàn tập"
Còn SP DIY "tự sướng" của anh em làm thì bác cứ tham dự các kỳ Sumo Contest hay Chim Ưng contest, Chim Chích contest là được trải nghiệm rồi. Hi hi...
Với tinh thần ủng hộ đồ made-in-VN thì em vẫn chọn hàng DIY trong nước. Đã mua hàng nhập khẩu thì em vẫn cứ tránh hàng Made-in-CN được bao nhiêu hay bấy nhiêu ạ. (Còn bao nhiêu hãng để lựa chọn: Leben, Luxman, Cary, Mahley, Unison Research v.v...., )

gvnth

Active Member

Nghe các bác nói hay quá, ước là mình biết chút ít điện tử để tự DIY cho mình một cái amli, để có cảm giác "mẹ hát con khen hay". Về đồ DIY ở VN, mình cũng mới chỉ biết làm để nghe, cao hơn là để thi, còn DIY bán đến vài chục triệu thì đây là lần đầu tiên nghe (thèm quá...). Biết mình đam mê mấy đồ âm thanh này, có cậu đối tác tặng cho cái amli DIY của cậu ấy, đã đoạt giải bên ..., kèm thêm cả bộ đèn sơ cua. Đọc mấy comment này thấy có chút cơ hội kinh doanh :-bd, nhưng tên đặt cho sản phẩm chắc phải ấn tượng hơn, ghi nhớ sự ra đời bằng vài comment của HD VN mình định gọi là MAMTOM :))

oldschool

Không thấy các bác nhắc tới các amply đèn từ thập niên 60 của Mỹ, Fisher, Scott, Heathkit, Eico, Dynaco, v.v... Các bác nghe thử đi, rất hay.

kieuthuy

Member

khi dùng tới đèn thì tai của các bác cũng đỉnh rùi

ThanhtrangHTKT

Active Member

Hôm qua trời giông bão nhưng em vẫn rước được em Tannoy Tunberry SE về nhà an toàn! Không biết ghép với amp đèn gì hợp nhất các bác nhỉ?
Hiện tại em ghép với Naim CD3, amp đèn của Anh chạy 4 bóng 6L6 cũng tạm ổn!

kunlun

Member

Hôm qua trời giông bão nhưng em vẫn rước được em Tannoy Tunberry SE về nhà an toàn! Không biết ghép với amp đèn gì hợp nhất các bác nhỉ?

bác ThanhtrangHTKT lên đô nhanh quá,mới đây còn epos11 và linn mà giờ đã lên tannoy tunberry SE rùi.em thì vẫn con mơ 1 ngày sẽ cưới được em 1 tannoy mà không biết bao giờ nữa.hic.

nghia303

Well-Known Member

Loa Tannoy + amply đèn + đầu đĩa than nữa = còn gì bằng thưởng thức thôi !!!

khcn

Member

Ampli đèn à? Em vừa tự DIY 1 chiếc SE EL34 xong, hiện đang nghe thử với đôi loa cọp. Đang tìm loa để phục vụ em nó.
Hố vôi "đèn" to lắm các bác ơi. Em vừa vào đã rơi ngay giữa hố. Nhưng vùng vẫy trong hố vôi này cũng có cái thú của nó.
Bác nào chơi đèn SE EL34 rồi tư vấn cho em đôi loa với (ít tiền thôi)
Thanks!

HungdoanhLam

Active Member

Ampli đèn à? Em vừa tự DIY 1 chiếc SE EL34 xong, hiện đang nghe thử với đôi loa cọp. Đang tìm loa để phục vụ em nó.
Hố vôi "đèn" to lắm các bác ơi. Em vừa vào đã rơi ngay giữa hố. Nhưng vùng vẫy trong hố vôi này cũng có cái thú của nó.
Bác nào chơi đèn SE EL34 rồi tư vấn cho em đôi loa với (ít tiền thôi)
Thanks!

DIY ampli rồi, giờ DIY làm luôn cặp loa độ nhạy cao hay loa toàn dải chơi đèn mới ngoon đó bác!

View attachment 121057

nghia303

Well-Known Member

Ai đống mà đẹp vậy anh Hưng !!!!

panhdungkt

Bác có bộ dàn chất quá

khcn

Member

DIY ampli rồi, giờ DIY làm luôn cặp loa độ nhạy cao hay loa toàn dải chơi đèn mới ngoon đó bác!

View attachment 121057

Nhìn ngon quá bác ơi. Nhìn các bác DIY sướng quá nhưng mà chưa dám thò chân vào.
Giờ em mà đầu tư đồ nghề để DIY loa nữa thì Gà nhà em mổ cho to đầu ra mất.

Bên trên