10 Món hàng công nghệ đã lỗi thời

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: 10 Món hàng công nghệ đã lỗi thời

6. Máy FAX vẫn cần thiết, bởi Bác không thể gởi hóa đơn có chử ký xác nhận dùng làm chứng cớ qua thiết bị khác. Củng như máy in kim (EPSON chẳng hạn), nó phục vụ cho cấp độ công ty! >>> Vẫn tồn tại với hình thái cộng sinh với máy In, máy Scan cho công ty.

Bác nói thế oan uổng cho máy in kim. Máy in laser, máy scan có thể bị thay thể bằng 1 chiếc máy tổng hợp các chức năng: photo, scan, fax, in nhưng máy in kim thì không.
Việc in phiếu nhiều liên như hóa đơn, vận đơn, EIR, ...... vẫn không có loại máy nào thay thế được máy in kim nên không thể nói cộng sinh với các loại máy in khác được mà nó có chỗ đứng riêng.

Habl66

Các bác cứ đề cao bọn Tây nhỉ :D Em thấy Tây bên em còn cổ điển hơn bên mình nhiều
Riêng em thì vẫn dùng một vài thứ "lạc hậu" ở trong này như máy fax,USB, GPS... Công việc giao dịch không thể thiếu máy fax. Cái USB lúc nào cũng đính trong chùm chì khóa bên mình. Trong xe em lúc nào cũng có cái GPS chuyên dụng, ngay cả khi mua đã lâu nhưng em thấy nó tốt,nhanh, ổn định và tiện dụng hơn nhiều so với mấy cái smartphone mới nhất. Nói chung bài viết hơi quá đà :D

weattseat

Active Member

Hơi sốc khi thấy USB ở đây.

Dân CNTT lúc nào chẳng có cái USB, vài phần mềm portable,... đi đây đi đó, cài win vọc máy rất cần thiết.

lemboo

Active Member

USB chắc chục năm nữa mới tàn

saonam123

Các bạn phải hiểu đây là bài viết của người nước ngoài! Việt Nam bao giờ công nghệ tầm cỡ như người ta thì cũng thế này! Chắc..... vài năm nữa??? Chuẩn hơn thậm chí là mấy chục năm nữa :))

Trính sác là như bác thành nói, vì ở những nước tiên tiến, công nghệ lưu trữ đám mây và trung tâm dữ liệu phải nói là độ an toàn và tin cậy đã leo gần tới ngọn rồi. Chứ ở VN ta thì chắc phải vài chục năm nữa mới tới cái thời điểm mà ta đọc bài này thấy...đúng !!! ^^

scotty

Well-Known Member

Trính sác là như bác thành nói, vì ở những nước tiên tiến, công nghệ lưu trữ đám mây và trung tâm dữ liệu phải nói là độ an toàn và tin cậy đã leo gần tới ngọn rồi. Chứ ở VN ta thì chắc phải vài chục năm nữa mới tới cái thời điểm mà ta đọc bài này thấy...đúng !!! ^^
Gì mà phải chờ Việt Nam tổ chức Cloud. Không ít người Việt Nam xài dịch vụ Cloud nước ngoài rồi. Vấn đề là tính phổ cập của Cloud tại Việt Nam như thế nào thôi.

Mà tốt nhất là Việt Nam khỏi làm dịch vụ này để khỏi "ảnh hưởng" đến "thanh danh" của Cloud :))

saonam123

Dung lượng 16GB/32GB trên iPhone hoặc HTC Sensation hơn hẳn USB. Thậm chí có thể chuyển file qua đường không dây như Bluetooth 3.0 hoặc Wi-Fi mà không cần dây nhợ.

Các app cho iOS dùng cho chức năng in ấn (fax cần gì nữa) qua mạng Internet và mạng nội bộ đã và đang được xài phổ biến. Như app này scotty đã từng in ra máy in của Cty qua đường Internet nhưng chỉ ngồi ở nhà, không cần đến Cty để in.

Lại lấy mấy cái server hay lấy kỹ thuật viên trong nước mà so sánh rồi. Cho dù có bị hacker làm tê liệt thì cũng chưa đến nỗi phải khóc cả tuần. Hiện nay rất nhiều người làm công việc thiết kế đồ họa, website hoặc những công việc mang tính sáng tạo tương tự đều quẳng các dữ liệu quý giá (của công việc) lên Cloud hết, có khi chả cần làm bản backup trên ổ cứng gắn ngoài nữa.

Về CD thì có thể khó chết trong 1 sớm 1 chiều nhưng nhạc số (nén lossy) ngày nay thậm chí còn phổ cập hơn cả CD và nhạc lossless nữa. Đừng hỏi vì sao ngày nay các dòng nhạc, ca sĩ/ban nhạc đại chúng/thời thượng (mainstream) và các hãng đĩa lại phát hành nhạc số (iTunes, MP3) trước cả đĩa CD.

Mà nói thật, những ai cứ chăm bẳm nhạc lossless chắc đa phần đều tải lậu quá. Mà nếu vậy cũng đừng sợ không có lossless để tải bởi nếu như (giả sử) đĩa CD không còn nữa thì các hãng đĩa cũng phát hành định dạng nhạc số này thôi, lúc đó mà tha hồ down sướng nhé (tất nhiên là phải có người mua và chia sẻ).

Chi phí sản xuất đĩa CD tất nhiên phải cao hơn chi phí rip nhạc lossless rồi. Còn chuyện phí bản quyền thì đúng là lo bò trắng răng. Hãng đĩa mà phát hành lossless thì tất nhiên đã phối hợp với các dịch vụ Cloud về chuyện này rồi, thậm chí họ sẽ còn có kênh Cloud riêng của họ để phân phối.

Bác Scotty nhựng xét rất là sâu sắc, liệu em có thể đề cử "bình lựng" này là Comment of Comment của bài này không ?;)

saonam123

Bác Chip hay xài app GPS trên điện thoại để lái xe chạy trong TP.HCM đâu rồi :))

Cái thiết bị ghi âm nói trên dùng để phỏng vấn hoặc thu bài giảng... đấy bác. Điện thoại thu tốt và rõ nhé bác. Các phóng viên trẻ ngày nay toàn dùng smartphone (iPhone) để phỏng vấn không. Riêng thu âm bài giảng của giảng viên có cả app hỗ trợ lọc nhiễu, thu theo tần số âm thanh - nếu giảng viên ngừng nói, nó tự động ngừng thu và tự động bật chế độ thu khi nó phát hiện giảng viên lên tiếng.

Em xác nhận cái này, thằng bạn em dùng Nokia N7 thâu nhạc do nó hát, mở lên nghe cứ như "Lính Chê" hát tại phòng thu của Thúy Nga...em hoảng !!! :D

scotty

Well-Known Member

Bác Scotty nhựng xét rất là sâu sắc, liệu em có thể đề cử "bình lựng" này là Comment of Comment của bài này không ?;)

Không ổn. Ý kiến cá nhân nhưng phải quảng đại, dạng như các ý này:

Bài này thiên hướng về cá nhân sử dụng hơn là nói một tổ chức, tập đoàn...

Lỗi thời nhưng vẫn tiện dụng và quen thuộc với nhiều người :D

Vấn đề ở đây chẳng coi thường hay muốn dẹp bỏ cái gì. Vấn đề ở đây là cần thấy công nghệ đã ảnh hưởng đến cách sử dụng và thói quen sử dụng của người dùng, có thể là từ lúc này, hoặc chí ít là 5 năm nữa sẽ thấy có sự chuyển biến khác.

Chẳng ai trách hay chê bai bác như vậy cả. Nó còn liên quan cả người thích công nghệ hay không, rồi tiện dụng nữa. Chúng ta đang nói theo đúng ý của chủ đề chứ không phải ăn theo chủ đề để lợi dụng đánh đổ hay chê bai những cái mà trong bài gọi là "lạc hậu" hay "lỗi thời" ^^

scotty

Well-Known Member

Sao toàn trích dẫn của bác không thế, của anh em cũng quá trừng cái hay...híhí, bác làm quá...em hoảng ^^
Trích để thấy cái ý đòi cái comment đó làm "comment of the topic" của bác là không ổn đó ^^

thanhyk

Well-Known Member

Các bạn phải hiểu đây là bài viết của người nước ngoài! Việt Nam bao giờ công nghệ tầm cỡ như người ta thì cũng thế này! Chắc..... vài năm nữa??? Chuẩn hơn thậm chí là mấy chục năm nữa :))
Nghe bạn nói mình mừng quá, CD nhạc vài trăm/ 1 cái, mỗi lần mua vài chục cái muốn khóc luôn. Qua năm 2012 bạn chỉ cho mình nước ngoài nào hay hãng nào bán rẻ để còn mua.
À mà đĩa CD được tính là sp lạc hậu mà đầu CD thì không... ngộ hén

scotty

Well-Known Member

Nghe bạn nói mình mừng quá, CD nhạc vài trăm/ 1 cái, mỗi lần mua vài chục cái muốn khóc luôn. Qua năm 2012 bạn chỉ cho mình nước ngoài nào hay hãng nào bán rẻ để còn mua.
À mà đĩa CD được tính là sp lạc hậu mà đầu CD thì không... ngộ hén

Thấy CD mắc thế thì nghe nhạc số cho lành. Muốn CD, muốn có nhạc lossless với cái giá rẻ như cho thì thà đi bấm Thanks cho người khác mua đĩa+rip+up thấy có giá trị hơn là tự kỷ.

Cái vụ đầu CD thì hãy xem như máy cassette ý. Băng cassette bị thay thế bởi đĩa CD thì người ta sản xuất máy cassette cho ma nó nghe à :))

godljke94

Bác Chip hay xài app GPS trên điện thoại để lái xe chạy trong TP.HCM đâu rồi :))

Cái thiết bị ghi âm nói trên dùng để phỏng vấn hoặc thu bài giảng... đấy bác. Điện thoại thu tốt và rõ nhé bác. Các phóng viên trẻ ngày nay toàn dùng smartphone (iPhone) để phỏng vấn không. Riêng thu âm bài giảng của giảng viên có cả app hỗ trợ lọc nhiễu, thu theo tần số âm thanh - nếu giảng viên ngừng nói, nó tự động ngừng thu và tự động bật chế độ thu khi nó phát hiện giảng viên lên tiếng.
cho em xin cái app thu âm cái bác ơi :D, dành cho nokia nka :D, hiện em đang là học sinh nên rất cần cái này ( sắp thành cựu học sinh rồi :( )

scotty

Well-Known Member

cho em xin cái app thu âm cái bác ơi :D, dành cho nokia nka :D, hiện em đang là học sinh nên rất cần cái này ( sắp thành cựu học sinh rồi :( )

App đó cho iPhone bạn ơi :D Mà scotty cũng quên tên nó rồi. Hồi trước có cài vọc thử nhưng chẳng biết ứng dụng việc gì nên remove rồi.

henry204

trong 10 món thì 9.5 món là lỗi thời thôi :p

healthing

Member

vn mình thì chắc tầm 5 năm nữa mấy món này mới lỗi thời

hptc

Có mấy cái mà TG quên mất: Máy nghe đĩa CD, Máy MP3

Cái usb h chỉ dùng vào mục đích duy nhất là lưu file đem đi in thôi..:D