1 tháng trải nghiệm HD cùng HTC Butterfly

biggieB

Em lấy con Butterfly của HTC cũng được gần 1 tháng rồi, nhưng mà từ lúc mua xong, bận bịu linh tinh nên mãi đến giờ mới có thời gian viết bài này. Chi tiết về em nó thì các báo đài cũng đã mổ xẻ nát ra rồi, nhưng chủ yếu là về các chi tiết kỹ thuật, benchmark, cấu hình…, chắc các bác đọc cũng đã nhàm rồi, nên em sẽ nói về những cảm nhận cá nhân, những thứ thích và không thích đối với dòng máy này.

Trước hết là màn hình, 5” Full HD, cài thêm phần mềm VTV+ (trên play store) là thoải mái xem phim và các chương trình truyền hình miễn phí. Trước đây em cũng có dùng 1 con 4.7” gì đấy của Sky (lằng nhằng quá không nhớ tên), xem phim cũng khá thích, nhưng hình ảnh không được nét và mịn như của Butterfly do độ phân giải không bằng, với cả màn cũng nhỏ hơn. 0.3” kích thước thực sự tạo ra rất nhiều khác biệt, nếu như có bác nào so sánh thử.

Màn hình khá sáng, kết hợp với loa ngoài có âm lượng khá, nên em hay chép sẵn phim hoạt hình vào, mỗi lần dụ con ăn uống gì cũng rất dễ thu hút sự chú ý của nó. Nhưng màn hình lớn cũng có nhược điểm lớn. Ban đem lén vợ mở bóng đá xem (mặc dù đeo tai nghe), nhưng ánh sáng nó hắt ra vẫn làm bả tỉnh , và tất nhiên là không cho xem nữa :(.

Sau khoản nhìn, thì phải kể đến khoản nghe. Loa ngoài khá tốt, nhưng em cực thích cái tai nghe kèm theo máy. Sử dụng tai nghe này để nghe nhạc, xem phim, có thể nói là rất thoải mái và hài lòng (cũng có thể là em không quá khó tính về mặt này). Trầm bổng rõ ràng, tiếng súng, tiếng bom hay la hét đều có vẻ rất thật. Thời lượng pin nếu chỉ nghe nhạc không thì được rất lâu, nên từ lúc rước em nó về, em bỏ hẳn cái iPod cho thằng bé chém trái cây.

Cũng có chút máu nghệ sỹ trong người, nên em rất thích ảnh ọt, nhưng chỉ xách DSLR theo mỗi khi cần thiết (tại to quá). Bình thường thì chỉ cần PnS cũng đủ rồi, còn mấy con điện thoại thì em cũng xác định rõ là chụp cho vui, chứ không mong đợi gì nhiều. Nhưng khi cầm đến con Butterfly này thì nói thật là em cũng có chút lung lay. 8Mp không phải là con số lớn, nhưng nó cũng không hề nhỏ, và qua quá trình trải nghiệm thì là vừa đủ cho nhu cầu nháy máy trên đường. Butterfly lấy nét và chụp ảnh cực nhanh, khiến lúc đầu em cũng khá bất ngờ. Chỉ cần chạm tay, tạch, là có ảnh. Nhưng lúc đầu không quen, cũng hơi khó chịu, lấy nét nhanh quá, chạm 1 lần mà chụp 2-3 tấm, lựa lại khá mệt. Về sau quen rồi thì thoải mái hơn. Bộ hiệu ứng đi kèm máy cũng được thiết kế khá kỹ, nhiều lựa chọn để thử nghiệm. Nếu cảm thấy chưa thỏa mãn, thì instagram hay pxlr trên play store sẽ bổ sung thêm nhiều tùy biến hơn.

Em thường hay có thói quen đi dạo công viên, chụp ảnh người qua lại, hay những khung hình mà mình thấy thú vị. Có đôi lúc sự việc nào đấy xảy ra quá nhanh, máy ảnh PnS chịu thua, thì Butterfly đều đáp ứng kịp thời, mấy nay em cũng nghĩ có lẽ đã đến lúc PnS của mình lui vào bóng tối :D.

Điểm duy nhất em không thích ở chiếc máy này, là ở camera trước của nó, chụp không ngon lắm (cũng đúng, chỉ có 2Mp thôi), và lại không có gương tự chụp ảnh ở phía sau nên không thuận tiện cho bà xã chụp ảnh :D

Thời lượng pin của con này, nói dài thì cũng không dài, nhưng nếu nói ngắn thì hơi quá. Em xem clip trên youtube, nhắn tin vài phát, gọi điện vài cuộc, rồi mở 3G check mail thì cũng được trọn 1 ngày. Nếu tắt 3G, thay bằng wifi thì được hơn 1 ngày 1 tý. Tắt sạch internet, thì được gần 2 ngày. Theo em thì khá là ổn. Bởi smartphone màn to, thì ngày sạc 1 lần là cũng ok rồi, con iPhone 4s của vợ em chưa hết ngày đã sạch sẽ pin, nên em thấy mình là may mắn lắm rồi :D

Có bác nào xài qua máy này chưa?

phap_bk

Ðề: 1 tháng trải nghiệm HD cùng HTC Butterfly

Đây cũng là thế mạnh của riêng dòng HTC...lấy nét nhanh...chụp lien tục được nhiều tấm...mà HTC butterfly của chủ thớt chụp liên tục được nhiêu tấm vậy?

biggieB

Đây cũng là thế mạnh của riêng dòng HTC...lấy nét nhanh...chụp lien tục được nhiều tấm...mà HTC butterfly của chủ thớt chụp liên tục được nhiêu tấm vậy?

con này em cũng không để ý được bao nhiêu tấm, hình như 4 ảnh / giây thì phải, tối đa được 99 tấm như con One X hay sao ấy

elnino511

ội ơi,em cũng đang định vớt thử con này,hôm trước mượn thằng bạn xài thử cũng ghiền :")
em cũng có DSLR như bác,đúng là mỗi lần đi chơi vác nó đi cũng mệt :))
bởi thế nên xúc con này đi chơi chụp hình cho tiện :))

Heaven3989

Mình đang dùng Evo 4g+ đã thấy nét kinh lắm ròi, ko hiểu nhét cả cái độ phân giải của cái màn hình máy tính lên cái đt bé tí ấy thì nhìn thế nào nhỉ =.=

phap_bk

con này em cũng không để ý được bao nhiêu tấm, hình như 4 ảnh / giây thì phải, tối đa được 99 tấm như con One X hay sao ấy

99 tấm àh...ngon vậy...ngay cả máy dòng máy ảnh chuyên nghiệp cũng chưa làm được vậy nữa àh...ngon ngon...

zazzaixx

Member
Re: Ðề: 1 tháng trải nghiệm HD cùng HTC Butterfly

99 tấm là trên lý thuyết, còn trên thực tế thế nào thì chắc cũng chưa ai rảnh mà thử :))
16tr9 lận à bác, em mua bên ismartphone có 15tr9 thôi, chênh giá tận 1tr nhỉ
bên ismartphone là hàng xách tay mà bác, bác so với em mua bên fpt thì giá chênh nhau là phải rồi

thegioi1010

@zazzaixx: Sao bác ko chờ mua con HTC One đỉnh hơn – 968 đô Sing:). Khoảng giữa tháng này đã bán ở Singapore… chắc về VN cũng tầm trong tháng 4.
968.00 SGD = 16,297,178.72 VND

zazzaixx

Member
em cũng đang hóng con One đây bác ạ, mà mấy ngày gần đây nghe bảo One khan hàng quá, về đến VN chắc cũng tháng 5, em cứ dùng con này trước đã, One ra rồi hốt sau cũng được :)

thegioi1010

Ðề: Re: 1 tháng trải nghiệm HD cùng HTC Butterfly

em cũng đang hóng con One đây bác ạ, mà mấy ngày gần đây nghe bảo One khan hàng quá, về đến VN chắc cũng tháng 5, em cứ dùng con này trước đã, One ra rồi hốt sau cũng được :)

Thế là nhất bác rồi :)

Heaven3989

Ðề: Re: 1 tháng trải nghiệm HD cùng HTC Butterfly

Vãi cả nhà giàu =.=

phap_bk

Bác chủ top rãnh test thử xem phải là 99 ảnh không rùi view lên a e xem với.
Về tính năng này ăn đứt S4 rùi nhễ :)

darklight225

xin lỗi em không được rành lắm
bác cho em hỏi "99 ảnh" là sao hả bác?? ^^
mà HTC chụp hình màu đẹp ghê

zazzaixx

Member
Thế là nhất bác rồi :)

Vãi cả nhà giàu =.=
Đam mê thôi mà các bác, chịu thiệt hại tí rồi cầm con máy mình thích trên tay vọc vạch cảm giác thích lắm :x
Chủ topic cho hỏi mua máy có được tặng kèm tai nghe Beats không vậy :-?
Đợt em mua bên fpt chỉ được tặng thẻ nhớ thôi :(

daniel89

xin lỗi em không được rành lắm
bác cho em hỏi "99 ảnh" là sao hả bác?? ^^
mà HTC chụp hình màu đẹp ghê

ý là chụp nhanh liên tục 99 ảnh, để bắt được các khoảnh khắc đẹp, hoặc các hoạt động diễn ra nhanh, bình thường bạn chụp 1 tấm có thể bị nhòe ấy :D

Heaven3989

Ko biết lên Sense 5.0 mới có cải thiện tí nào không, chứ mấy đời trước nặng kinh khủng, chạy thì đẹp đấy mà lag tung đít...

Bên trên